ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-11-2007, 22:26   #1
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
วาริเอเบิล หรือ FiX+MIX ดีครับ ...

พอดี กำลังหาร้านแก็สให้กับเครื่อง 2JZ GE VVTi น่ะครับ ....

อู่ที่ติดตั้งแนะนำ ระบบวาริเอเบิล ด้วยเหตุผลที่ว่า ไม่จุกจิด ไม่ต้องมาคอยขยับ MIX กับจูนแลมด้าครับ .... ค้าติดตั้ง วาริเอเบิล + ถัง 75ลิตร 20000ถ้วน ไม่ทราบว่าแพงไปไหมครับ ..

เลยอยากถามหน่อยครับว่า ระบบ วาริเอเบิล กับ 2JZ เป็นยังไงมั่งครับ ....

หรือควรจะติด FiX+แลมด้า ดีครับ ....

ใครเคยใช้วาริเอเบิล ช่วยชี้แนะด้วยครับ ...
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-11-2007, 07:25   #2
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
ส่วนตัวผมแนะนำ ฟิกมิกครับ ไม่จุกจิกครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-11-2007, 09:12   #3
apinui

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ไม่จุกจิก ยังไงครับคุณต้น ... ??

ช่างเค้าบอกว่า วาริฯ ไม่ต้องคอยขยับ MIX ไม่ต้องกังวลแก็สหนาบาง ...เพราะมันจ่ายตามแรงดูด ..

ช่วยอธิบายความต่างให้หน่อยครับ .....

ผมไม่มีความรู้เรื่อง วาริฯ เลย อ่านในเว็ปแก็สแล้วก็ยังงง อยู่น่ะครับ ....???

แล้วช่างบอกอีกครับว่า ถ้าเล่น MIX ต้องเริ่มที่ 28mm และอาจจะต้องขยับไปเรื่อยๆ กว่าจะพอดี(หมายถึงคนขับพอใจ) ทำให้อาจต้องเสียเวลามาจูนบ่อย น่ะครับ ....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-11-2007, 16:27   #4
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ไม่จุกจิก ยังไงครับคุณต้น ... ??

ช่างเค้าบอกว่า วาริฯ ไม่ต้องคอยขยับ MIX ไม่ต้องกังวลแก็สหนาบาง ...เพราะมันจ่ายตามแรงดูด ..

ช่วยอธิบายความต่างให้หน่อยครับ .....

ผมไม่มีความรู้เรื่อง วาริฯ เลย อ่านในเว็ปแก็สแล้วก็ยังงง อยู่น่ะครับ ....???

แล้วช่างบอกอีกครับว่า ถ้าเล่น MIX ต้องเริ่มที่ 28mm และอาจจะต้องขยับไปเรื่อยๆ กว่าจะพอดี(หมายถึงคนขับพอใจ) ทำให้อาจต้องเสียเวลามาจูนบ่อย น่ะครับ ....
ผมติดมาปีกว่าแล้ว mix 30mm. ยังไงก็อยู่อย่างนั้น ผมว่าขนาด mix เนี่ยผู้ติดตั้งหรือร้านเค้าควรจะรู้นะครับว่าเครื่อ งขนาดนั้น ๆ เหมาะกับ mix เท่าไหร่ ถ้าเข้าใจดีแล้วก็ไม่น่าจะต้องขยับหรือขยับบ่อยอย่าง ที่ท่านว่ามา ระบบวาริฯ มันดีนะครับมันตามแรงดูดเครื่องแถมเวลาวิ่งน้ำมันก็ด ีเหมือนเดิม
...แต่ fixmix+Lamda ก็ดีนะครับ อย่างน้อย ๆ แลมด้าเนี่ยมันก็คุมหรือรู้อะไรหลาย ๆ อย่าง เช่น ความต้องการเร่งเครื่องของผู้ขับขี่ หรือปรับหนาบางให้สมดุล ecu ตัวนี้มันฉลาดไม่น้อยเลยละครับ การจูนก็ไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไร ทุกคนศึกษาได้ครับ
เก่า 06-11-2007, 19:37   #5
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ คุณชายต้นครับ ผมลองถอดแลมด้าออกแล้วใส่เพาเวอร์วาว์ ลองวิ่งดูมันวิ่งดีกว่าแลมด้ามากเลยครับทำยังถึงจะทำ ให้แลมด้าวิ่งดีเหมือนเพาเวอร์วาว์ครับ พอดีไม่ได้จูนคอมครับคือแบบให้แลมด้าเรียนรู้เองครับ และข้อเสียก็ที่ผมจะถอดแลมด้าออกคือว่าพอสตาร์เครื่อ งเสร็จต้องรอประมาณ 20 วิถึงจะออกตัวได้เพราะถ้าออกไปเลยมันจะมีอาการวูป พอถอดแลมด้าออกดูจะเห็นว่าเวลาเราเร่งเครื่องเเรงๆ สเต็ปมอเตอร์จะปิดแทนที่ยิ่งกดคันเร่งมอเตอร์น่าจะเป ิดให้แก็สลงมากผมไม่เข้าใจครับเลยต้องถอดห้อยไว้ในห้ องเครื่องเฉยๆ ครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2007, 07:39   #6
ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้

หลายกระแสครับ บางคนไม่แฮปปี้กับวาริก็มี บางคนไม่แฮปปี้กับฟิกมิกก็มี ผมเลยบอกว่าส่วนตัวผมเชียร์ฟิกมิก+แลมด้า เพราะจากที่ผมเข้าใจระบบมัน ผมว่าในระบบแก๊ส ฟิกมิกเหนือกว่าวาริ มิกก็ไม่ได้จูนบ่อยขนาดนั้น ช่างขี้เกียจ หรืออาจจะเคยทำแต่วาริให้เครื่องตัวนี้ หรือ เจอแต่ปัญหาฟิกมิกแล้วแก้ไม่ตก เลยไม่แก้ปัญหาต่อ ส่วนมากมิกจะใช้ ไม่เกิน32 สำหรับเครื่องตัวนี้ ส่วนแลมด้า จูนง่ายมากครับ สอน 15นาที บวกกับเอาไปทำเองเป็นการบ้าน งานนี้หมู ครับ หรือรอท่านที่ใช้วารินานๆ มาตอบอีกทีนะครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2007, 07:42   #7
ชายต้น

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk อ่านกระทู้
- ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ คุณชายต้นครับ ผมลองถอดแลมด้าออกแล้วใส่เพาเวอร์วาว์ ลองวิ่งดูมันวิ่งดีกว่าแลมด้ามากเลยครับทำยังถึงจะทำ ให้แลมด้าวิ่งดีเหมือนเพาเวอร์วาว์ครับ พอดีไม่ได้จูนคอมครับคือแบบให้แลมด้าเรียนรู้เองครับ และข้อเสียก็ที่ผมจะถอดแลมด้าออกคือว่าพอสตาร์เครื่อ งเสร็จต้องรอประมาณ 20 วิถึงจะออกตัวได้เพราะถ้าออกไปเลยมันจะมีอาการวูป พอถอดแลมด้าออกดูจะเห็นว่าเวลาเราเร่งเครื่องเเรงๆ สเต็ปมอเตอร์จะปิดแทนที่ยิ่งกดคันเร่งมอเตอร์น่าจะเป ิดให้แก็สลงมากผมไม่เข้าใจครับเลยต้องถอดห้อยไว้ในห้ องเครื่องเฉยๆ ครับ
ยังไงก็ต้องเสียบคอมจูนครับ จะได้เค้นประสิทธิภาพมัน 95%UP ครับ เพราะมันมีการปรับแต่งหลายอย่าง และจะได้เช็คโอทูด้วย
เก่า 07-11-2007, 09:14   #8
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- ขอบคุณครับ เจ้าของกระทู้และคุณชายต้นครับ ยังไงว่างก็ช่วยแนะนำวิธีจูนด้วยครับ ในห้อง เทคนิค นะครับ พอดีซื้อมาห้อยไว้แฟนก็ถามๆ อยู่ว่าซื้อมาทำไม ฮิๆ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2007, 09:18   #9
HS8KPG
Member

รูปส่วนตัว HS8KPG

Car Brand: MIGHTY-X, E30
Engine Type: 1JZ GE VVTi + LPG
คะแนน: 0 HS8KPG is on a distinguished road
ผมใช้ฟิกมิก แต่เจอปัญหาคือใช้แก็สรถแรงดีพอใช้น้ำมันรู้สึกมันอื ด เลยสั่ง Funaki Valve Gas Mixer มาใส่ก็แก้ปัญหาได้ครับ รอบมาไวทั้งแก็สทั้งน้ำมันอีกอย่างคือเขาออกแบบมาลงต ัวไม่ต้องเจาะไม่ต้องตัด ส่วนแรงไม่แรง ประหยัดไม่ประหยัดเราจูนเอาเองครับ ส่วนการจูนถ้าให้สะดวกละก็ติดเอเอฟมิเตอร์ครับ ติดแล้วการจูนแก็สง่ายนิดเดียว ส่วนแลมด้ากะว่าจะสั่งมาลองเหมือนกัน
HS8KPG is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2007, 19:44   #10
manonmoon
Junior Member

คะแนน: 0 manonmoon is on a distinguished road
คุณ HS8KPG ใช้funaki ขนาดไหนครับ กับเครื่องอะไรครับ กินแก๊สพอ ๆ กับ ฟิกมิกซ์ ไหมครับ จะได้ใช้บ้างครับ
manonmoon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-11-2007, 11:01   #11
HS8KPG
Member

รูปส่วนตัว HS8KPG

Car Brand: MIGHTY-X, E30
Engine Type: 1JZ GE VVTi + LPG
คะแนน: 0 HS8KPG is on a distinguished road
ขนาด 70/32 เครื่อง 1JZ GE VVT-i
ส่วนเรื่องประหยัดนี้ตอบยากครับ ความแรงมักสวนทางกับประหยัดครับ แต่สิ่งที่ได้คือรอบมาเร็ว เวลาใช้น้ำมันไม่อืด ติดตั้งง่าย สวย ไม่ต้องตัด ต้องเจาะ ที่กล่าวมาคือเหตุผลที่ผมใช้ครับ ผมเคยใช้มิกธรรมดาที่ร้านเขาติดมาให้ ไม่ไม่ประทับใจ
ผมเปรียบว่าเหมือนกับมิกที่สามารถปรับขนาดรูให้อากาศ ไหลผ่านได้ตามรอบเครื่องนะครับ ซึ่งถ้าเราสามารถทำให้อากาศกับแก็สผสมกันได้สัดส่วนท ี่สุดเครื่องก็มีประสิทธิภาพสูงสุด
ผมว่าที่ไม่เป็นที่นิยมอาจจะอยู่ที่ราคาครับ ราคาสู้มิกธรรมดาไม่ แต่ถ้าดูงานที่ทำออกมาแล้วผมยอมรับได้ครับ
ที่กล่าวมาไม่ได้เชียร์นะครับ เล่าตามประสบการณ์ครับ
HS8KPG is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-11-2007, 15:51   #12
palm_va555
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว palm_va555

คะแนน: 17 palm_va555 is on a distinguished road
ใช้แบบเดียวกันนะครับขนาดเท่ากันเลย แต่ของผรอัตราเร่งดีแต่ปลายไม่ได้เลย
palm_va555 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ