ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   วาริเอเบิล หรือ FiX+MIX ดีครับ ... (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=9159)

apinui 05-11-2007 22:26

วาริเอเบิล หรือ FiX+MIX ดีครับ ...

พอดี กำลังหาร้านแก็สให้กับเครื่อง 2JZ GE VVTi น่ะครับ ....

อู่ที่ติดตั้งแนะนำ ระบบวาริเอเบิล ด้วยเหตุผลที่ว่า ไม่จุกจิด ไม่ต้องมาคอยขยับ MIX กับจูนแลมด้าครับ .... ค้าติดตั้ง วาริเอเบิล + ถัง 75ลิตร 20000ถ้วน ไม่ทราบว่าแพงไปไหมครับ ..

เลยอยากถามหน่อยครับว่า ระบบ วาริเอเบิล กับ 2JZ เป็นยังไงมั่งครับ ....

หรือควรจะติด FiX+แลมด้า ดีครับ ....

ใครเคยใช้วาริเอเบิล ช่วยชี้แนะด้วยครับ ... :) :)

ชายต้น 06-11-2007 07:25

ส่วนตัวผมแนะนำ ฟิกมิกครับ ไม่จุกจิกครับ

apinui 06-11-2007 09:12

ไม่จุกจิก ยังไงครับคุณต้น ... ??

ช่างเค้าบอกว่า วาริฯ ไม่ต้องคอยขยับ MIX ไม่ต้องกังวลแก็สหนาบาง ...เพราะมันจ่ายตามแรงดูด ..

ช่วยอธิบายความต่างให้หน่อยครับ .....

ผมไม่มีความรู้เรื่อง วาริฯ เลย อ่านในเว็ปแก็สแล้วก็ยังงง อยู่น่ะครับ ....???

แล้วช่างบอกอีกครับว่า ถ้าเล่น MIX ต้องเริ่มที่ 28mm และอาจจะต้องขยับไปเรื่อยๆ กว่าจะพอดี(หมายถึงคนขับพอใจ) ทำให้อาจต้องเสียเวลามาจูนบ่อย น่ะครับ ....

Chai 06-11-2007 16:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (70979 กระทู้)
ไม่จุกจิก ยังไงครับคุณต้น ... ??

ช่างเค้าบอกว่า วาริฯ ไม่ต้องคอยขยับ MIX ไม่ต้องกังวลแก็สหนาบาง ...เพราะมันจ่ายตามแรงดูด ..

ช่วยอธิบายความต่างให้หน่อยครับ .....

ผมไม่มีความรู้เรื่อง วาริฯ เลย อ่านในเว็ปแก็สแล้วก็ยังงง อยู่น่ะครับ ....???

แล้วช่างบอกอีกครับว่า ถ้าเล่น MIX ต้องเริ่มที่ 28mm และอาจจะต้องขยับไปเรื่อยๆ กว่าจะพอดี(หมายถึงคนขับพอใจ) ทำให้อาจต้องเสียเวลามาจูนบ่อย น่ะครับ ....

ผมติดมาปีกว่าแล้ว mix 30mm. ยังไงก็อยู่อย่างนั้น ผมว่าขนาด mix เนี่ยผู้ติดตั้งหรือร้านเค้าควรจะรู้นะครับว่าเครื่อ งขนาดนั้น ๆ เหมาะกับ mix เท่าไหร่ ถ้าเข้าใจดีแล้วก็ไม่น่าจะต้องขยับหรือขยับบ่อยอย่าง ที่ท่านว่ามา ระบบวาริฯ มันดีนะครับมันตามแรงดูดเครื่องแถมเวลาวิ่งน้ำมันก็ด ีเหมือนเดิม
...แต่ fixmix+Lamda ก็ดีนะครับ อย่างน้อย ๆ แลมด้าเนี่ยมันก็คุมหรือรู้อะไรหลาย ๆ อย่าง เช่น ความต้องการเร่งเครื่องของผู้ขับขี่ หรือปรับหนาบางให้สมดุล ecu ตัวนี้มันฉลาดไม่น้อยเลยละครับ :) การจูนก็ไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไร ทุกคนศึกษาได้ครับ

kkk 06-11-2007 19:37

- ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ คุณชายต้นครับ ผมลองถอดแลมด้าออกแล้วใส่เพาเวอร์วาว์ ลองวิ่งดูมันวิ่งดีกว่าแลมด้ามากเลยครับทำยังถึงจะทำ ให้แลมด้าวิ่งดีเหมือนเพาเวอร์วาว์ครับ พอดีไม่ได้จูนคอมครับคือแบบให้แลมด้าเรียนรู้เองครับ และข้อเสียก็ที่ผมจะถอดแลมด้าออกคือว่าพอสตาร์เครื่อ งเสร็จต้องรอประมาณ 20 วิถึงจะออกตัวได้เพราะถ้าออกไปเลยมันจะมีอาการวูป พอถอดแลมด้าออกดูจะเห็นว่าเวลาเราเร่งเครื่องเเรงๆ สเต็ปมอเตอร์จะปิดแทนที่ยิ่งกดคันเร่งมอเตอร์น่าจะเป ิดให้แก็สลงมากผมไม่เข้าใจครับเลยต้องถอดห้อยไว้ในห้ องเครื่องเฉยๆ ครับ

ชายต้น 07-11-2007 07:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (70979 กระทู้)

หลายกระแสครับ บางคนไม่แฮปปี้กับวาริก็มี บางคนไม่แฮปปี้กับฟิกมิกก็มี ผมเลยบอกว่าส่วนตัวผมเชียร์ฟิกมิก+แลมด้า เพราะจากที่ผมเข้าใจระบบมัน ผมว่าในระบบแก๊ส ฟิกมิกเหนือกว่าวาริ มิกก็ไม่ได้จูนบ่อยขนาดนั้น ช่างขี้เกียจ หรืออาจจะเคยทำแต่วาริให้เครื่องตัวนี้ หรือ เจอแต่ปัญหาฟิกมิกแล้วแก้ไม่ตก เลยไม่แก้ปัญหาต่อ ส่วนมากมิกจะใช้ ไม่เกิน32 สำหรับเครื่องตัวนี้ ส่วนแลมด้า จูนง่ายมากครับ สอน 15นาที บวกกับเอาไปทำเองเป็นการบ้าน งานนี้หมู ครับ หรือรอท่านที่ใช้วารินานๆ มาตอบอีกทีนะครับ

ชายต้น 07-11-2007 07:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk (71212 กระทู้)
- ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ คุณชายต้นครับ ผมลองถอดแลมด้าออกแล้วใส่เพาเวอร์วาว์ ลองวิ่งดูมันวิ่งดีกว่าแลมด้ามากเลยครับทำยังถึงจะทำ ให้แลมด้าวิ่งดีเหมือนเพาเวอร์วาว์ครับ พอดีไม่ได้จูนคอมครับคือแบบให้แลมด้าเรียนรู้เองครับ และข้อเสียก็ที่ผมจะถอดแลมด้าออกคือว่าพอสตาร์เครื่อ งเสร็จต้องรอประมาณ 20 วิถึงจะออกตัวได้เพราะถ้าออกไปเลยมันจะมีอาการวูป พอถอดแลมด้าออกดูจะเห็นว่าเวลาเราเร่งเครื่องเเรงๆ สเต็ปมอเตอร์จะปิดแทนที่ยิ่งกดคันเร่งมอเตอร์น่าจะเป ิดให้แก็สลงมากผมไม่เข้าใจครับเลยต้องถอดห้อยไว้ในห้ องเครื่องเฉยๆ ครับ

ยังไงก็ต้องเสียบคอมจูนครับ จะได้เค้นประสิทธิภาพมัน 95%UP ครับ เพราะมันมีการปรับแต่งหลายอย่าง และจะได้เช็คโอทูด้วย

kkk 07-11-2007 09:14

- ขอบคุณครับ เจ้าของกระทู้และคุณชายต้นครับ ยังไงว่างก็ช่วยแนะนำวิธีจูนด้วยครับ ในห้อง เทคนิค นะครับ พอดีซื้อมาห้อยไว้แฟนก็ถามๆ อยู่ว่าซื้อมาทำไม ฮิๆ

HS8KPG 07-11-2007 09:18

ผมใช้ฟิกมิก แต่เจอปัญหาคือใช้แก็สรถแรงดีพอใช้น้ำมันรู้สึกมันอื ด เลยสั่ง Funaki Valve Gas Mixer มาใส่ก็แก้ปัญหาได้ครับ รอบมาไวทั้งแก็สทั้งน้ำมันอีกอย่างคือเขาออกแบบมาลงต ัวไม่ต้องเจาะไม่ต้องตัด ส่วนแรงไม่แรง ประหยัดไม่ประหยัดเราจูนเอาเองครับ ส่วนการจูนถ้าให้สะดวกละก็ติดเอเอฟมิเตอร์ครับ ติดแล้วการจูนแก็สง่ายนิดเดียว ส่วนแลมด้ากะว่าจะสั่งมาลองเหมือนกัน

manonmoon 07-11-2007 19:44

คุณ HS8KPG ใช้funaki ขนาดไหนครับ กับเครื่องอะไรครับ กินแก๊สพอ ๆ กับ ฟิกมิกซ์ ไหมครับ จะได้ใช้บ้างครับ

HS8KPG 08-11-2007 11:01

ขนาด 70/32 เครื่อง 1JZ GE VVT-i
ส่วนเรื่องประหยัดนี้ตอบยากครับ ความแรงมักสวนทางกับประหยัดครับ แต่สิ่งที่ได้คือรอบมาเร็ว เวลาใช้น้ำมันไม่อืด ติดตั้งง่าย สวย ไม่ต้องตัด ต้องเจาะ ที่กล่าวมาคือเหตุผลที่ผมใช้ครับ ผมเคยใช้มิกธรรมดาที่ร้านเขาติดมาให้ ไม่ไม่ประทับใจ
ผมเปรียบว่าเหมือนกับมิกที่สามารถปรับขนาดรูให้อากาศ ไหลผ่านได้ตามรอบเครื่องนะครับ ซึ่งถ้าเราสามารถทำให้อากาศกับแก็สผสมกันได้สัดส่วนท ี่สุดเครื่องก็มีประสิทธิภาพสูงสุด
ผมว่าที่ไม่เป็นที่นิยมอาจจะอยู่ที่ราคาครับ ราคาสู้มิกธรรมดาไม่ แต่ถ้าดูงานที่ทำออกมาแล้วผมยอมรับได้ครับ
ที่กล่าวมาไม่ได้เชียร์นะครับ เล่าตามประสบการณ์ครับ

palm_va555 08-11-2007 15:51

ใช้แบบเดียวกันนะครับขนาดเท่ากันเลย แต่ของผรอัตราเร่งดีแต่ปลายไม่ได้เลย

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:58