ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-03-2009, 21:15   #1
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
ทำอย่างไรให้ Thp (องศาเหยียบคั้นเร่ง) ให้ได้ 80 หรือ มากกว่า

ท่านมีวิธีแก้การเหยียบคั้นเร่งสุดแล้ว THP (องศาเหยียบคั้นเร่ง) ได้ 73 ปกติต้องได้มากกว่า 80 ทำให้แสดงว่าเครื่องยังเร่งได้อีกนะครับและต่ำกว่า spec ด้วยนะครับ รบกวนด้วยนะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 21:56   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
ท่านมีวิธีแก้การเหยียบคั้นเร่งสุดแล้ว THP (องศาเหยียบคั้นเร่ง) ได้ 73 ปกติต้องได้มากกว่า 80 ทำให้แสดงว่าเครื่องยังเร่งได้อีกนะครับและต่ำก ว่า spec ด้วยนะครับ รบกวนด้วยนะครับ
THP เป็นองศาของลิ้นปีกผีเสื้อครับ ซึ่งองศานี้ จะถูกตั้งมาจากโรงงานเรียบร้อยแล้ว (ถ้าคุณไม่ได้เข้าไปปรับมัน ซึ่งก็ไม่สมควรปรับด้วยครับ)

ผมไม่ทราบว่าคุณใช้เครื่องรุ่นอะไรนะครับ เป็นคันเร่งไฟฟ้า หรือคันเร่งสายสลิง ถ้าเป็นคันเร่งสายสลิง สามารถตั้งที่สายคันเร่ง และใช้มัลติมิเตอร์ วัดแรงต้านทานและแรงเคลื่อนไฟฟ้า ที่เซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อครับ คุณต้องดูจาก แมนนวลสเปคเครื่องยนต์ของคุณว่า ค่าเท่าไหร่ลิ้นปีกผีเสื้อจึงเปิดสุด และค่าเท่าไหร่ลิ้นปีกผีเสื้อจึงปิดสุด ช่วงระหว่างวัดค่าเืปิดสุดของวาล์วปีกผีเสื้อ ก็ตั้งสายสลิงโดยการเหยียบคันเร่งสุดเท้าเอาไว้ ครับ ในทางกลับกัน ช่วงระหว่างวัดค่าปิดสุดของวาล์ว ก็ปล่อยคันเร่ง

นี่คือตัวอย่างค่าของเครื่อง 2JZ-GE และ 2JZ-GTE

อ้างถึง:
กรณีเครื่องยนต์ที่ใช้เกียร์ออโต้
  1. เสียบขั้วต่อสายไฟของเซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นเร่งเข ้าที่ เดิม
  2. เปิดสวิทช์กุญแจไว้ที่ on
  3. ใช้โวล์ทมิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้าที่ขั้ว E2 - IDL เมื่อเหยียบคันเร่งสุด (ปีกผีเสื้อเปิดสุด) จะต้องได้ 9 - 14 โวล์ท
  4. ใช้โวล์ทมิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้าที่ขั้ว E2 - IDL เมื่อปล่อยคันเร่ง (ปีกผีเสื้อปิดสุด) จะต้องได้ 0 - 1.5 โวล์ท
  5. ใช้โวล์ทมิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้าที่ขั้ว E2 - Vcc จะต้องได้ 4.9 - 5 โวลท์
  6. ใช้โวล์ทมิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้าที่ขั้ว E2 - VTA เมื่อเหยียบคันเร่งสุด (ปีกผีเสื้อเปิดสุด) จะต้องได้ 3.2 - 4.9 โวล์ท
  7. ใช้โวล์ทมิเตอร์วัดแรงดันไฟฟ้าที่ขั้ว E2 - VTA เมื่อปล่อยคันเร่ง (ปีกผีเสื้อปิดสุด) จะต้องได้ 0.3 - 0.8 โวล์ท
  8. ใช้โอห์มมิเตอร์วัดค่าความต้านทานระหว่าง E2 - IDL จะต้องได้ 0 - 2.3 K โอห์ม (ปล่อยคันเร่ง)
  9. ใช้โอห์มมิเตอร์วัดค่าความต้านทานระหว่าง E2 - IDL จะต้องได้ค่า อินฟินิตี้ (ค่าอนันต์) (เหยียบคันเร่ง)
  10. ใช้โอห์มมิเตอร์วัดค่าความต้านทานของ E2 - VTA เมื่อเหยียบคันเร่งสุด (ปีกผีเสื้อเปิดสุด) จะต้องได้ 3.3 - 10 K โอห์ม
  11. ใช้โอห์มมิเตอร์วัดค่าความต้านทานของ E2 - VTA เมื่อปล่อยคันเร่ง (ปีกผีเสื้อปิดสุด) จะต้องได้ 200 - 800 โอห์ม
  12. ใช้โอห์มมิเตอร์วัดค่าความต้านทานระหว่าง E2 - Vcc จะได้ 4 - 9 K โอห์ม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 10-03-2009 เมื่อ 21:59.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
chakkrapad (24-12-2012)
เก่า 10-03-2009, 22:23   #3
tantan

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ของผมเป็นคั้นเร่งสายครับ ผมใช้ OBD เป็นตัววัดนะครับได้ค่ามา 73 องศานะครับ ก่อนหน้านี้ผมปรับลิ้นปีกผีเสื้อเพื่อให้กดคั้นเร่งจ น THP 5 องศาแล้ว IDL เป็น off ซึ่งก่อนปรับได้ 1.5 องศา IDL จึงเป็น off ก่อนหน้านี้ไม่ได้ดูค่านี้ไว้ก่อนนะครับว่าก่อนปรับก ดคั้นเร่งสุดได้ค่าเท่าไหร่นะครับ

1) ผมสงสัยว่า THP ไม่ถึง 80 องศาเป็นผลกระทบมาจากที่ผมปรับแก้ปัญหา THP 5 องศาแล้ว IDL เป็น off หรือเปล่าครับ
2) วิธีแก้ปัญหา THP เปิดสุดไม่ถึง 80 องศาคือปรับแต่งสายคั้นเร่งใช่หรือเปล่าครับ
3) วิธีตามที่ลุงมูนบอกผมใช้ OBD ดูแทนได้หรือเปล่าครับ

ลืมไปครับ เครื่องผมเป็น 1UZ ปลั๊กเหลือง คั่นเร่งสายครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-03-2009, 22:36   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
ของผมเป็นคั้นเร่งสายครับ ผมใช้ OBD เป็นตัววัดนะครับได้ค่ามา 73 องศานะครับ ก่อนหน้านี้ผมปรับลิ้นปีกผีเสื้อเพื่อให้กดคั้นเร่งจ น THP 5 องศาแล้ว IDL เป็น off ซึ่งก่อนปรับได้ 1.5 องศา IDL จึงเป็น off ก่อนหน้านี้ไม่ได้ดูค่านี้ไว้ก่อนนะครับว่าก่อนปรับก ดคั้นเร่งสุดได้ค่าเท่าไหร่นะครับ

1) ผมสงสัยว่า THP ไม่ถึง 80 องศาเป็นผลกระทบมาจากที่ผมปรับแก้ปัญหา THP 5 องศาแล้ว IDL เป็น off หรือเปล่าครับ
2) วิธีแก้ปัญหา THP เปิดสุดไม่ถึง 80 องศาคือปรับแต่งสายคั้นเร่งใช่หรือเปล่าครับ
3) วิธีตามที่ลุงมูนบอกผมใช้ OBD ดูแทนได้หรือเปล่าครับ

ลืมไปครับ เครื่องผมเป็น 1UZ ปลั๊กเหลือง คั่นเร่งสายครับ
OBD เป็นตัวบอกองศาของลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่า ค่าสูงสุดของลิ้นปีกผีเสื้อนั้นกี่องศาครับ ถ้าคุณรู้ก็น่าจะตั้งได้ครับ แต่ผมสงสัยว่า ทำไมคุณ ซน จัง ครับ

ปกติแล้ว ลิ้นปีกผีเสื้อเขาจะไม่แตะต้องกันหรอกครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ เพราะว่า องศาที่ตั้งมาจากโรงงานนั้น เป็นค่าที่ดีที่สุดแล้ว สังเกตุได้จาก น๊อตที่ขันตั้งนั้น จะมีมาร์คไว้ด้วยสีขาว การมาร์คเอาไว้นั้น เพื่อบ่งบอกว่า ไม่จำเป็นอย่าตั้งนะครับ มันจะเพี้ยนเสียหายได้ครับ

ด้านหลังเซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ ก็มีน๊อตตั้งค่า IDL ซึ่งถึงขนาดต้องเอา ฟิลเลอร์เกจ์มาวัดความห่าง แล้วใช้สีมาร์คป้ายที่น๊อตเอาไว้เช่นกัน วึ่งทั้งหมดนั้ ถ้าไม่ใช่ช่าง และถึงจะเป็นช่าง แต่ไม่มีแมนนวลการตั้งค่าอยู่ (ชำนาญก็จะมีค่าอยู่ในสมองความจำ ถ้าไม่ชำนาญก็ต้องเปิดตำราดูไปตั้งไป) ช่างยังไม่อาจหาญไปตั้งเลยครับ

ปกติแล้ว สิ่งที่เราทั่วๆไปจะตั้งได้ ก็แค่สายคันเร่งนี่แหละครับ ต้องการตึง ต้องการหย่อนแค่ไหน ก็ตั้งจากสายคันเร่งครับ

ค่าแรงต้านทานและแรงเคลื่อนไฟฟ้าของเครื่อง UZ ผมไม่ทราบนะครับ มิอาจแนะนำได้เลยครับ
เก่า 10-03-2009, 22:59   #5
tantan

Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

พอดีมันถูกปรับมาแล้วนะครับ ผมขยับกลับไปที่ตำแหน่งเดิมนะครับที่มีรอยแต้มไว้นะค รับผลคือใช้ได้นะครับ THP 5 องศาแล้ว IDL ปิดนะครับ แต่พอมาวัด Thp แล้วสงสัยนะครับมันเปิดได้เต็มที่ 73 นะครับ แต่พลาดที่ไม่ได้เก็บค่าไว้ก่อนนะครับว่าก่อนปรับเปิ ดได้เท่าไหร่นะครับ

เดี๋ยวผมจะลองตั้งสายคั้นเร่งดูนะครับตามที่คุณลุงแน ะนำนะครับ และจะพยายามปรับไปที่ตำแหน่งที่ตั้งมาจากโรงงานนะครั บ
เก่า 11-03-2009, 07:52   #6
MOOM
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MOOM

Car Brand: STRADA-4X4,STRADA-4X2
Engine Type: 1J-GTE,2J-GE
คะแนน: 0 MOOM is on a distinguished road
73 เหมือนกันเลย โฮโฮ
MOOM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2009, 08:22   #7
tantan

ไม่ทราบว่าคุณ Moom กดคันเร่งสุดได้ 73 เหมือนกันเหรอครับ แบบนี้ค่านี้ก็น่าจะถูกต้องแล้วนะครับ
เก่า 11-03-2009, 08:53   #8
Moonlight

อ้างถึง:
ไม่ทราบว่าคุณ Moom กดคันเร่งสุดได้ 73 เหมือนกันเหรอครับ แบบนี้ค่านี้ก็น่าจะถูกต้องแล้วนะครับ
รถของผมได้ 81.5 องศาครับ

เป็นไปได้ว่า สายสลิงอาจจะหย่อน จึงทำให้เวลาเหยียบคันเร่ง จึงดึงไม่ได้สุดครับ แต่อย่าเอารถผมเป็นเกณฑ์เลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 11-03-2009 เมื่อ 09:25.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2009, 09:25   #9
tantan

ของลุงมูนสมบูรณ์จริงๆ ครับ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองปรับตั้งสายคั้นเร่งอาทิตย์นี้นะครับ แล้วก็จะพยายามปรับลิ้นปีกผีเสี้อกลับเข้าสู่ที่เดิม นะครับ
เก่า 11-03-2009, 09:40   #10
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ลองปรับตั้งสายคันเร่งใหม่ครับเท่าที่ทราบ
-เคยเห็นตอนช่างเขาจูนกล่องเเต่ง ถ้าลิ้นผีเสื้อไม่เปิด100% เขาจะตั้งสายคันเร่งใหม่ ครับ ผิดถูกยังไงเดี๋ยวเพื่อนๆพี่ๆ คงมาบอกอีกทีครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 11-03-2009 เมื่อ 09:46.
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to HS9KRM For This Useful Post:
joe-civil@jz (04-02-2018), mungpro (14-10-2013)
เก่า 11-03-2009, 21:01   #11
tantan

วันนี้ตอนเย็นผมทดลองปรับให้เข้าที่เดิมแล้วนะค รับ แต่ปรับยากมากครับเพราะรอยที่ทำไว้จากโรงงานที่ตัวพล าสติกมันจางไปนะครับ เลยจะปรับใหม่อีกครั้งตอนวันเสาร์อาทิตย์นี้ดีกว่านะ ครับ

การปรับให้ THP 5 องศา IDL off พร้อมกับเหยียบคันเร่งสุดแล้ว THP เปิดมากกว่า 80 องศาเป็นเรื่องที่ยากมากนะครับมันสัมพันธ์กันนะ ครับ ตอนนี้ผมปรับไว้เป็น THP 1.5 องศา IDL off และเหยียบคันเร่งสุด THP ได้ 77.5 องศาก่อนนะครับ

การจะต้องปรับ THP ให้ได้ 5 องศาแล้ว IDL off ก่อนนะครับจึงจะปรับสายคั้นเร่งให้เร่งสุด THP เปิดมากกว่า 80 ใช่หรือเปล่าครับ
เก่า 11-03-2009, 21:31   #12
ป้อม_ล้อดุ้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
เอาง่ายๆ บ้านๆเลยนะครับ....ลองเอามือไปดันที่ลิ้นเร่งดูว่า มันเปิดสุดได้เท่าไร...หลังจากนั้นก็ไปกดที่คันเร่งข องเราดูซิว่า มันเปิดได้เท่าที่เราเอามือไปดันที่ลิ้นเร่งมั้ย..

ถ้าขึ้นมาประมาณเกือบสุดหรือไม่เท่ากันก็แสดงว่า..?? ?????++++!~$:T@Y:$H{_@#L^{
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-03-2009, 21:38   #13
Moonlight

อ้างถึง:
วันนี้ตอนเย็นผมทดลองปรับให้เข้าที่เดิมแล้วนะครับ แต่ปรับยากมากครับเพราะรอยที่ทำไว้จากโรงงานที่ตัวพล าสติกมันจางไปนะครับ เลยจะปรับใหม่อีกครั้งตอนวันเสาร์อาทิตย์นี้ดีกว่านะ ครับ

การปรับให้ THP 5 องศา IDL off พร้อมกับเหยียบคันเร่งสุดแล้ว THP เปิดมากกว่า 80 องศาเป็นเรื่องที่ยากมากนะครับมันสัมพันธ์กันนะครับ ตอนนี้ผมปรับไว้เป็น THP 1.5 องศา IDL off และเหยียบคันเร่งสุด THP ได้ 77.5 องศาก่อนนะครับ

การจะต้องปรับ THP ให้ได้ 5 องศาแล้ว IDL off ก่อนนะครับจึงจะปรับสายคั้นเร่งให้เร่งสุด THP เปิดมากกว่า 80 ใช่หรือเปล่าครับ
ที่ปรับยาก ก็เพราะว่า คุณมีการปรับเซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่งทั้งคุณทั้งผม ก็ไม่มั่นใจว่า ที่ปรับนั้นถูกต้องแม่นยำหรือไม่ (เพี้ยนไปแค่ +/- 0.5 มิลลิเมตร ก็มีผลต่อองศาลิ้นปีกผีเสื้อแล้ว และยังมีผลต่อการสิ้นเปลืองน้ำมันด้วยครับ)

สมมุติว่า คุณปรับตั้งเซนเวอร์ได้ถูกต้องแล้ว เวลาปรับตั้งสายคันเร่ง ก็เพียงแค่เหยียบคันเร่งให้สุด แล้วปรับตั้งสายคันเร่งให้ตึงพอดี (ปรับสายคันเร่งได้ทั้งที่ตำแหน่งสปริงปีกผีเสื้อ และ ตำแหน่งคันเร่ง) ถ้าจะดูองศา THP ก็ดูตอนนี้แหละครับ

จากนั้นก็ปล่อยคันเร่ง ดูความตึงหย่อนของสายคันเร่ง ถ้าตึงไปหรือหย่อนไป ก็ปรับค่าเฉลี่ยให้ดีดี จากนั้นดูค่า THP แล้ว เหยียบคันเร่งสุดอีกครั้ง ดูค่า THP ถึงเวลานั้น คุณก็จะรู้ว่า ควรจะปรับหย่อนหรือตึงขึ้นอีกเท่าไหร่ จึงจะเฉลี่ยได้พอดีๆครับ
เก่า 11-03-2009, 21:57   #14
tantan

ขอบคุณมากครับลุงมูน ใช่เลยครับปรับยากมากครับ ผมขยับนิดเดี๋ยวพอมาดูค่าที่อ่านได้จาก Obd มันเปลี่ยนไปเยอะนะครับ แต่ตอนนี้คงจะใช้ Obd เป็นเกณฑ์นะครับโดยจะพยายามปรับให้ได้ 5 องศานะครับ และจะตั้งสายคั้นเร่งตามลุงมูนบอกนะครับ
เก่า 23-10-2009, 01:23   #15
-snowman-
Member

รูปส่วนตัว -snowman-

Car Brand: TOYOTA,BMW,HONDA
Engine Type: 1G-FE,1JZ-GTE,D15B
คะแนน: 0 -snowman- is on a distinguished road
ปรับใหเ้ข้าค่ามาตรฐานก็พอครับ คือเอา่ตอนลิ้นปิดสุด วัดที่ขั้ว Vta แล้วปรับตำแหน่งมันจนอ่านได้ประมาณ 0.5v ก็โอเคแล้ว ส่วนสายคันเร่งก็มาตั้งกันอีกที

สาเหตุที่มันขึ้นไม่สุดเพราะว่า "เซ็นเซอร์ลิ้นเร่งเบอร์เดียว แต่มันถูกนำมาใช้กับเครื่องหลายรุ่น" เป็นปกติของผู้ผลิตนะครับที่จะแชร์อะไหล่ที่สามารถใช ้ร่วมกันได้กับเครื่องอื่นๆ
ในเมื่อมันต้องสามารถใช้กับเครื่องหลายๆ ตัวได้ มันจำเป็นต้องมี "ย่านการใช้งาน" เหมือนอุปกรณ์ตัวอื่นๆ เช่นกันครับ และอุปกรณ์ไฟฟ้าส่วนมาก จะใช้งานกันที่ไม่เกิน 85% ซึ่ง ถูกต้องแล้วที่มันเปิดสุดแค่ 80% เป็นไปตามทฤษฎีแล้วครับ ถือว่าสมบูรณ์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -snowman- : 23-10-2009 เมื่อ 01:34.
-snowman- is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2009, 16:53   #16
มัยลาภ
Junior Member

รูปส่วนตัว มัยลาภ

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
ผมเอามือดึงดูก็เปิดไม่ถึง80นะครับอยู่70ต้นๆจำไม่ได ้ผมลองทำนานแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้คิดจะไปปรับแต่งอะไรแค่เช็คว่าเอามือดึงก ับกดคันเร่งแล้วได้ค่าเท่ากันหรือไม่แค่นั้นครับ สรุปค่าเท่ากันก็จบไป
มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ