ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-10-2008, 18:30   #1
ManJz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ManJz

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JzGTE
คะแนน: 18 ManJz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ManJz
เกียร์ 2 หายไปไหนครับ

พี่น้องท่านใดมีความรู้หรือประสบการ์อย่างไรช่วยบอกผ มด้วยครับ
เครื่อง 1Jz GTE ปลั๊กหนา E8 ครับ
อาการคือตอนแรกเกียร์ไม่เปลี่ยน ไฟ o/d กระพริบ เช็คโค๊ดได้ 63 ก็เลยให้พี่หนุ่มอู่ N2 ช่วยล้างระบบเกียร์ให้ และให้ช่างเทวดาเช็คโซลินอยให้ ก็ปกติครับ หลังจากล้างประกอบเสร็จโค๊ค 63 ยังอยู่ครับ ก็เลยมุ่งประเดนไปที่กล่อง กล่องเสียจริงๆ จึงเปลี่ยนกล่องคราวนี้เกียร์ 2 หายไปเลย คือเหมือนเขาเกียร์ว่างเลยครับ ใส่ d ก็วิ่งออกตัวอืดต้องเร่งรอบ พอออกไปได้หน่อยช่วงเปลี่ยนเกียร์ไปอีกเกียร์หนึ่งก็ หายไปเลยเข้าใจว่าเป็นเกียร์2 ครับ ต้องเลื่อนตำแหน่งเกียร์มาที่ 2 ลากรอบให้สูงขึ้น แล้วจึงเลือนไปตำแหน่ง d เกียร์3 ถึงมา แล้วก็ไปเกียร์4 เลย ลองกด o/d อีก ก็เหมือนกับเข้าเกียร์ว่างอีก ลองคิกดาว ก็เหมือนกับเข้าเกียร์ว่างอีก เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ พี่น้อย N2 บอกว่าน่าจะเป็นที่เกียร์มีปัญหา เปลี่ยนกล่องแล้วโค๊ดขึ้นปกตินะครับ ทั้งเครื่องและเกียร์ ท่านใดมีความรู้รบกวนหน่อยนะครับ ถ้าเกียร์เสียจริงจะได้เปลี่ยนลูกใหม่เลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เก่า 02-10-2008, 20:52   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ผมมีลงบทความวิเคราะห์ข้อขัดข้องของเครื่องยนต์ และเกียร์อัตโนมัติเอาไว้ที่ Forums Technical ซึ่งอาการของรถคุณ อยู่ในหมวดการวิเคราะห์ข้อขัดข้องของเกียร์อัตโนมัติ ครับ ในส่วนของ ไม่สามารถเข้าเกียร์ 2 ครับ

ผมทำ link ไว้ให้คุณเข้าไปอ่าน ตรงส่วนนั้น กดตรงนี้ครับ!
เก่า 03-10-2008, 09:22   #3
ManJz

คะแนน: 18 ManJz is on a distinguished road
ขอบคุณครับลุงมูน ผมขอถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. วาล์วปีกผีเสื้อทำงานบกพร่อง จะเช็คอย่างไรครับ
2. โซลินอยด์วาล์วค้างจะเช็คอย่างไรครับ เพราะ Code 63 ไม่ขึ้นแล้ว ตอนนี้ Code ปกติครับ
3. สวิทซ์สตาร์ทเกียร์ว่าง ตอนอยู่เกียร์ว่างกับตำแหน่งP ผมก็สตาร์ทเครื่องติดนะครับ
เก่า 03-10-2008, 11:01   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ManJz อ่านกระทู้
ขอบคุณครับลุงมูน ผมขอถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. วาล์วปีกผีเสื้อทำงานบกพร่อง จะเช็คอย่างไรครับ
2. โซลินอยด์วาล์วค้างจะเช็คอย่างไรครับ เพราะ Code 63 ไม่ขึ้นแล้ว ตอนนี้ Code ปกติครับ
3. สวิทซ์สตาร์ทเกียร์ว่าง ตอนอยู่เกียร์ว่างกับตำแหน่งP ผมก็สตาร์ทเครื่องติดนะครับ
ที่ในบทวิเคราะห์ นั้น มีเขียนถึงข้อผิดพลาดของ ทั้งระบบกลไก และระบบ ควบคุมด้วยอิเลคทรอนิกส์

เท่าที่ผมอ่านจากสิ่งที่คุณทำมาแล้วนั้น ก็คงเหลือแต่ วาล์วปีกผีเสื้อที่ยังไม่ได้ตรวจเช็ค (เดี๋ยวจะกล่าวรายละเอียดด้านล่างครับ)
  • ส่วนเรื่องสวิทช์สตาร์ทเกียร์ว่างช๊อตนั้น ตัดทิ้งไปได้เลยเพราะว่า คุณบอกว่า สตาร์ทได้ปกติ
  • ส่วนโซลินอยด์ค้างนั้น ถ้ามันค้างแบบ ค้างบ้างไม่ค้างบ้าง Code error ก็จะไม่ออกมาก็ได้ครับ แต่เพราะว่าคุณให้ช่างเช็คแล้วว่าปกติ ก็น่าจะตัดประเด็นไปได้ (แต่เพื่อความมั่นใจจะเช็คอีกหน ก็ไม่เสียหายครับ เพราะว่า การเปลี่ยนกล่องแล้วนั้น เท่ากับคุณ reset กล่องใหม่ error ต่างๆจะถูกล้างไปหมดครับ)
  • ตัดประเด็น วงจรไฟฟ้า ทิ้งไปได้ เพราะว่าถ้ามีปัญหา เกียร์อื่นๆก็จะมีปัญหาด้วย
  • ECU เสีย ก็อาจจะไม่ใช่ เพราะว่าเปลี่ยนกล่องแล้ว (จะลองเปลี่ยนใหม่อีกกล่องเพื่อความมั่นใจก็ได้ค รับ)

ดังนั้นจึงเหลือแต่
  • ปีกผีเสื้อทำงานผิดปกติ (มีโอกาสเป็นได้ แต่น้อยครับ เพราะว่า ถ้ามันผิดปกติ มันจะปิดปกติที่เกียร์อื่นๆด้วยครับ)
  • และภายในเกียร์ พัง ครับ อาจจะยกลงมาซ่อม หรือ เปลี่ยนเกียร์ ครับ (จริงๆแล้วอยากจะชี้ลงประเด็นนี้ ตั้งแต่ คคห.แรกครับ แต่อยากจะให้เข้าไปอ่านก่อน เพื่อเวลาชี้แจงจะได้ชัดเจนขึ้นครับ)

ส่วนเรื่องการตรวจเช็คปีกผีเสื้อนั้น เขาเช็คได้ด้วยมิเตอร์ครับ ซึ่งค่าที่ได้จะบอกว่าปกติหรือไม่ ค่านั้นๆ จะถูกระบุมาจากโรงงานว่า เครื่องรุ่นนั้นๆควรมีค่าเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นรถทั่วๆไป ก็จะมีมาตราฐานค่าของมันอยู่ครับ ถ้าอยากทราบแล้วจะบอกให้ครับ แต่ขอไปทำงานก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 03-10-2008 เมื่อ 11:04.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-10-2008, 13:06   #5
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ManJz อ่านกระทู้
อยากทราบครับลุงมูน เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆ ด้วย ส่วนผมคงเปลี่ยนเกียร์ใหม่เสาร์แน่นอนแล้วครับ
จริงๆแล้ว เรื่องการเช็คค่าของวาล์วปีกผีเสื้อนั้น ผมเคยเขียนมาครั้งหนึ่งแล้ว ใน Forums Talk นี่แหละครับ แต่เพราะว่า Forums นี้ เป็นหน้ากระทู้พูดคุย จึงทำให้ข้อมูลที่ผมเขียนไปนั้น ตกหายไปหน้าที่เท่าไหร่ไม่ทราบแล้วครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าเพื่อเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆด้วย ผมคิดว่า ผมควรจะพิมพ์ลงไว้ใน Forums Technical จะดีกว่าครับ เดี๋ยวว่างๆ ผมจะเขียนเสริงลงไปในกระทู้บทความวิเคราะห์และแก้ไขข้อขัดข้องของเครื่องยนต์ครับ
เก่า 05-10-2008, 00:31   #6
ManJz

เป็นปกติแล้วครับ คือผมพยายามสังเกตอาการของเกียร์ผมลองไล่เกียร์ L 2 D ดูว่ามันมาครบหรือเปล่า ลองเลื่อนลงไปตำแหน่ง L มาบางครั้ง บางครั้งก็เป็นเกียร์2 (เข้าใจว่าเกียร์จะแปรผันตามรอบเครื่อง ไม่ชัดเจน) ผมจึงถอดสายสัญญาณโซลินอยด์ทีละเส้นดู คราวนี้ชัดเจนเลย คือมีเกียร์ครบ ฉะนั้นเกียร์จึงไม่พัง ผมจึงลองสลับสายโซลินอยด์ไขว้กันระหว่างตัวแรกกับตัว ที่สอง ผลคือเกียร์เปลี่ยนปกติเลยครับ (เกียร์ตัวนี้เคยเปิดมาจากญีปุ่นแล้ว และสายโซลินอยด์สองเส้นถูกตัดต่อใหม่คือสายสัญญาณโซล ินอยด์ตัวที่1 และ2 ผมไม่รู้ว่าพี่ยุ้นแกตัดต่อใหม่ทำมัย แต่มาถึงมือผม ผมต่อไปตามสีคือไม่ได้ไขว้ในตอนแรก ก็ใช้มาจนถึงเกิดปัญหาขึ้น จนผมมาไขว้สายสัญญาณนี่แหล่ะถึงเป็นปกติ มีข้อสังเกตอีกข้อคือตอนล้างทำความสะอาดเกียร์ พี่ที่ล้างให้อาจจะต่อสายสัญญาณที่ตัวโซลินอยด์สลับก ันก็เป็นได้) เดี๋ยวถ้าเข้าไปอู่จะลองถามดูครับ
เก่า 05-10-2008, 11:21   #7
Moonlight

ขอบคุณที่เข้ามาปิดกระทู้นะครับ ทำให้สมาชิกท่านอื่นๆทราบถึง สาเหตุที่เกิดการขัดข้อง และคุณได้ทำการตรวจเช็คและแก้ไขเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ครับ

นี่เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่ดี ที่สามารถนำมาเป็นตัวอย่างการวิเคราะห์ปัญหา และแก้ไขข้องขัดข้องของเครื่องยนต์ครับ ซึ่งวิธีที่ คุณManJZ ใช้ช่างตรวจเช็คนั้น เป็นวิธีที่ถูกต้องตามระบบการวิเคราะห์ปัญหาเลย ครับ คือว่า ปัญหาที่เกิด เกิดจากเกียร์ออโต้ วิธีการวิเคราะห์ตรวจเช็คเบื้องต้นคือ เช็คว่า ปัญหา เกิดจากระบบกลไก หรือ อิเล็คทรอนิกส์ โดยการ ถอดระบบไฟฟ้าควบคุมโซลินอยด์ออก แล้วลองขับโดยการควบคุมเกียร์ด้วยแมนนวล(มือ) ปรับคันเกียร์ไปทุกเกียร์ ในขณะขับขี่ แล้วสังเกตุการเข้าเกียร์ของเกียร์ออโต้ระบบกลไ ก (ใน Forums Technical ผมมีเขียนถึง และในบทความวิเคราะห์ปัญหาฯ ผมก็มีวาดผังการตรวจสอบเอาไว้)

เมื่อตรวจสอบระบบกลไกแล้ว ถ้ายังเป็นปัญหา เราก็มุ่งประเด็นไปเช็คที่ระบบกลไก แต่ถ้าไม่มีปัญหา เราก็สามารถตรวจเช็คที่ระบบอิเล็กทรอนิกส์ต่อไป ครับ

ผมของอนุญาตคุณ ManJZ นำตัวอย่างกระทู้ของคุณ คัดลอกไปลงไว้ที่บทความวิเคราะห์ปัญหา เพื่อเป็นกรณีศึกษา (Case Study) ให้ท่านสมาชิกท่านอื่นๆที่เข้าไปอ่านได้มั้ยครั บ
อลีฟ (21-01-2011)
ตอบกลับ