ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-09-2008, 15:13   #1
nakata7
Junior Member

คะแนน: 0 nakata7 is on a distinguished road
ถามเรื่องหม้อน้ำ....ครับ

รถมาสด้า ไฟล์เตอร์ วาง 1J GE + LPG

ผมเป็นคนขอนแก่น(จริงๆ ก็เป็นคนทุกที่อะน่ะ) ทำงาน สุรินทร์และศรีสะเกษ
หลังจากเปลี่ยนเครื่อง ทดลองใช้ 1 เดือน เปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ เพราะเห็นมามันดำมาก

ช่างให้ติดเครื่อง เปิดฝาหม้อน้ำออกดู ปรากฏว่า น้ำพุ่งออกมาตลอดเวลา
(ก่อนหน้าเป็นเครื่องดีเชลไม่มีปัญหานี้) ช่างเลยแนะนำว่า จะทำหม้อน้ำใหม่
ใบเล็กว่าเดิม (ปรกติเครื่องร้อน ต้องขยายช่องให้ใหญ่กว่าเดิมใช่มั้ย ครับ)
แล้วจะดันหม้อน้ำไปข้างหน้าเพื่อที่จะใส่พัดลมได้

งบประมาณ 7,500 บาท (เขารับประกันว่าหายร้อน ชัวร์)

ลืมบอกไปว่ามี พัดลม 1 คู่ อยู่หน้า com แอร์ ก่อนจะถึงหม้อน้ำ
ใส่ระหว่างหม้อน้ำกับเครื่องไม่ได้เพราะชิดกันเกินไป

โทรหาช่างคนที่ 2 (รู้จักกัน) แต่เป็นช่างเคาะ พ่น สี ตัดตกแต่งรถได้หมด
ใช้หม้อน้ำเดิม แต่จะหาวิธีขยับหม้อน้ำไปด้านหน้า และใส่พัดลมให้
ยังไม่ทราบงบประมาณ

ใครใช้รถรุ่นนี้ หรือ มีปัญหาแบบนี้ จะแก้ยังไงดี ครับ
(เพราะมีน้องคนหนึ่ง ใช้เครื่องเบนซิล เคยมีอาการน้ำพุ่งออกมาแบบนี้ หลังจากนั้นก็เครื่องพังเลย)

.....รบกวนด้วยแนะนำด้วยครับพี่น้อง ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์ แต่อยากใช้ J กะเขาบ้าง...

....มีอู่ๆ แถวอีสานใต้แนะนำได้ ครับ...
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg หม้อน้ำ1.JPG (57.0 KB, ดาวน์โหลด 23 ครั้ง)
nakata7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 00:02   #2
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 18 Tatpong is on a distinguished road
ดูจากรูปน่าจะเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมใช่ไหมครับ ปกติขนาดนี้ก็พออยู่แล้ว แต่ว่าพัดลมด้านหน้าไม่พอสำหรับการระบายความร้อนหรอก ครับ เอาไปไว้ใต้คานแล้วใส่พัดลมดูด 2 ตัวดีกว่าครับ ของผมแปลงหม้อน้ำใหม่เลย คือรังผึ้งของเก่า 1 ช่อง ตีช่องรับน้ำด้านบน-ล่างใหม่ ให้สามารถใส่เข้าใต้คานได้ พัดลมดูด 2 ตัว พัดลมด้านหน้าถอดเก็บ ปัจจุบันขึ้นดอยยังเฉยครับ อ้อ..อยากให้เช็คด้วยนะครับว่ารังผึ้งตันหรือเปล่า และอาการน้ำดันที่ว่าน่ะ ไม่ได้มีปัญหามาจากเครื่องแน่ๆ ไม่งั้นเดี๋ยวแก้แล้วไม่จบ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 09:29   #3
nakata7

คะแนน: 0 nakata7 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tatpong อ่านกระทู้
ดูจากรูปน่าจะเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมใช่ไหมครับ ปกติขนาดนี้ก็พออยู่แล้ว แต่ว่าพัดลมด้านหน้าไม่พอสำหรับการระบายความร้อนหรอก ครับ เอาไปไว้ใต้คานแล้วใส่พัดลมดูด 2 ตัวดีกว่าครับ ของผมแปลงหม้อน้ำใหม่เลย คือรังผึ้งของเก่า 1 ช่อง ตีช่องรับน้ำด้านบน-ล่างใหม่ ให้สามารถใส่เข้าใต้คานได้ พัดลมดูด 2 ตัว พัดลมด้านหน้าถอดเก็บ ปัจจุบันขึ้นดอยยังเฉยครับ อ้อ..อยากให้เช็คด้วยนะครับว่ารังผึ้งตันหรือเปล่า และอาการน้ำดันที่ว่าน่ะ ไม่ได้มีปัญหามาจากเครื่องแน่ๆ ไม่งั้นเดี๋ยวแก้แล้วไม่จบ

.................................................. .................................................. .

ขอบคุณมากมาย ครับ

ผมว่าอาจจะเป็นเพราะว่า หม้อน้ำตัน อย่างที่ว่าก็ได้
อายุอานาม มันก็ 8 ปี แล้วหละ ก่อนหน้านี้เครื่อง มาสด้า 2,900 ก็ร้อนเหมือนกัน
แต่ไม่ร้อนมาก และดันออกขนาดนี้....
nakata7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 21:06   #4
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
พัดลมแบบเป่าไม่พอครับ..
หาทางลงแบบดูดดีกว่าครับ มี 2 ทาง
ทุบห้องเครื่อง เลื่อนเครื่องถอยหลังอีกนิด ให้ลงพัดลมดูดได้
อีกทางคือทำหม้อน้ำใหม่ วางใต้คาน แล้วใส่พัดลมดูด
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 10:50   #5
yongsak

คะแนน: 0 yongsak is on a distinguished road
อาจเป็นไปได้นะครับว่าหม้อน้ำตัน สาเหตุเพราะว่า หม้อน้ำเดิมก็ไม่ใช่ของใหม่ บวกกับวางเครื่องใหม่ซึ่งเป็นเครื่องเก่าเก็บจะมีสนิ มในระบบหล่อเย็นเพียบเลย เมื่อใช้ได้สักพักนึงสนิมค้างเก่าในเครื่องก็มาอุดที ่หม้อน้ำ แค่ถ่ายทิ้งคงไม่พออาจต้องถอดมากระทุ้งไส้สักหน่อย ของผมก็เป็นแบบนี้หละถอดออกมาให้ช่างเปิดหม้อน้ำมาดู ปรากฏว่าตันไปหลายรู ร้านเค้ากระทุ้งไม่ผ่าน3รู ผมเลยบอกให้เปิดฝาล่างด้วยเสียตังเพิ่มไม่เป็นไร จะได้กระทุ้งจากล่างด้วย ผลก็เลยผ่านทุกรูเหมือนใหม่เลย
yongsak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 20:04   #6
Wattajak
Member

คะแนน: 17 Wattajak is on a distinguished road
Smile ลองเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่

ลองเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่และติดพัดลมแบบดูด 2 ตัว
ส่วนแผงแอร์ไว้ที่เดิม ติดพัดลมแบบเป่า 1 ตัว ครับ

รถผม 1 เจ โบ หม้อน้ำเดิม วางเสร็จ ไปลองวิ่ง ถ้าอัดความร้อนจะขึ้นสูงมาก
ผมลองเปลี่ยนหม้อน้ำลูกใหม่ ปรากฎว่าไม่มีปัญหาความร้อนสูงแล้วครับ ขับได้สบาย ๆ ครับ
Wattajak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 08:33   #7
Rin
Member

คะแนน: 17 Rin is on a distinguished road
ของผมก็เคยมีปัญหาความร้อน ปัจจุบันใช้พัดลมดูด 2 ตัว ทำงานตามอุณหภูมิ ตั้งไว้ที่ 80 องศา ครับ

และใส่พัดลมเปล่าหน้าแผงแอร์ 1 ตัว ความร้อนนิ่งอยู่ที่ 75-80 องศา ตลอด ขึ้นเนินชันยาวขึ้นมาไม่เกิน 85 องศา ถ้าขับตากฝน จะมาอยู่ที่ 70 องศา ขอรับ

ยังไงลองพิจารณาดูนะขอรับ
Rin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-10-2008, 21:57   #8
XXXZ
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 XXXZ is on a distinguished road
หม้อน้ำสั่งทำ เฉพาะ รถแต่ง และรถทั่วไป

ผมเคยเป็นคล้ายๆๆกันครับ แต่ไม่รู้ว่าใช่เปล่านะ
บางครั้งมันเกิดจากหม้อน้ำมีขนาดเล็กเกินไป
การระบายความร้อนเลยไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ
แต่อู่ที่ขอนแก่นผมไม่ทรายครับ
ผมอยู่กรุงเทพ
ผมเคยไปสั่งทำตรงพระราม 2ครับ
ใช้ได้ดีครับ
ผมไปปรึกษา กับพี่เขามา ก็ได้ความรู้ในการดูแลหม้อน้ำ กับการแต่งเครื่อง
ผมมีแต่เบอร์ครับ ถ้ามีโอกาศก็โทรไปถามละกันครับ พี่เขาอัธยาศัยดีครับ ถามๆๆก็น่าจะได้นะครับ

ถ้าเป็นครื่องดัดแปลง ก็ต้องทำหม้อน้ำเฉพาะนะครับถึงไม่มีปัญหาเรื่องหม้อน ้ำ+ความร้อน
เพราะหม้น้ำจะทำให้การระบายความร้อนได้ดีขึ้น การใช้งานของรถก็จะนานขึ้นครับ ..

024686541
XXXZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-10-2008, 15:15   #9
Chili
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
ตัวอย่างครับ รถผมเอง ดูด 2 ตัว สำหรับหม้อน้ำ และเป่า1 ตัว สำหรับแอร์
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_4643-1.jpg (99.9 KB, ดาวน์โหลด 25 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_4644-1.jpg (121.5 KB, ดาวน์โหลด 16 ครั้ง)
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-11-2008, 21:34   #10
OESHI
Member

Car Brand: mazda fighter
Engine Type: 1jz-ge+LPG-FixMix
คะแนน: 0 OESHI is on a distinguished road
ใชพัดลมดูด2ตัวจากหม้อน้ำทุบห้องเครื่องขยาย และอีกตัวเป่าผ่านแผงแอร์ อีกตัวต่อผ่านเทอร์โมน้ำท่อน้ำร้อน เย็น
OESHI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-11-2008, 22:20   #11
boy_ford

คะแนน: 0 boy_ford is on a distinguished road
ใช้พัดลมดูดไม่ต้องทุบห้องเครื่องครับ ฟอร์ด2เจจีอี ดูดสองเป่าหนึ่งตัวครับ
boy_ford is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ