ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-11-2009, 11:57   #1
Preecha
Member

รูปส่วนตัว Preecha

คะแนน: 0 Preecha is on a distinguished road
เวลาเลี้ยวไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังเครื่องมันสั่น

ผมใช้เครื่อง 1 jz gte ใน Triton 4 ประตูครับ เวลาเลี้ยวไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังเครื่องมันสั่นม ันจะเป็นแค่ตอนออกตัวครับ ตอนวิ่งไม่เป็น
มันเป็นเพราะอะไรครับ เกี่ยวกับปั้มพาวเวอร์หรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Preecha : 11-11-2009 เมื่อ 13:48.
Preecha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Preecha For This Useful Post:
borancar (11-11-2009), idea_nova (14-12-2017)
เก่า 11-11-2009, 14:29   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha อ่านกระทู้
ผมใช้เครื่อง 1 jz gte ใน Triton 4 ประตูครับ เวลาเลี้ยวไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังเครื่องมันสั่นม ันจะเป็นแค่ตอนออกตัวครับ ตอนวิ่งไม่เป็น
มันเป็นเพราะอะไรครับ เกี่ยวกับปั้มพาวเวอร์หรือเปล่าครับ
ตรงตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ใต้กระป๋องพักน้ำมันเพาเวอร์ จะมีเซนเซอร์โซลินอยด์ให้เสียบท่อสุญญากาศ 2 ท่อ ลองดูว่ามีต่อท่อหรือว่า ท่อหลุด หรือ ท่อรั่วหรือเปล่าครับ จัดการจุดนี้ให้เรียบร้อย ก็หมดปัญหาแล้วครับ
borancar (11-11-2009), HS9KRM (12-11-2009), idea_nova (14-12-2017), maxx (05-12-2009), Mightytode (14-11-2009), natthaphong_m (17-01-2011), Ragtop (03-12-2009), samasun_007 (12-11-2009), smoothly (11-11-2009), soludeath (21-11-2009), vampirezero (11-11-2009), wee18 (12-11-2009), เอ บางใหญ่ (22-11-2009)
เก่า 11-11-2009, 16:01   #3
vampirezero
Senior Member

รูปส่วนตัว vampirezero

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 15 vampirezero is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampirezero
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ตรงตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ใต้กระป๋องพักน้ำมันเพาเวอร์ จะมีเซนเซอร์โซลินอยด์ให้เสียบท่อสุญญากาศ 2 ท่อ ลองดูว่ามีต่อท่อหรือว่า ท่อหลุด หรือ ท่อรั่วหรือเปล่าครับ จัดการจุดนี้ให้เรียบร้อย ก็หมดปัญหาแล้วครับ
ของผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันเลย แต่ของผมเป็น Volvo740 ไม่รู้ว่าวิธีแก้จะเหมือนกันไหม

อาการคือเวลาผมรอจะเลี้ยวเวลาออกจากซอยอ่ะครับ หักพวงมาลัยแล้วอยู่กับที่ พวงมาลัยมันจะสั่น งั่ก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แรงจนได้ยินเสียง เหมือนเสียง ... เสียงพวงมาลัยสั่นไปโดนอะไรซักอย่าง เสียงมันดั่ง ตึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถี่ ๆ เลยตามความสั่นของพวงมาลัย มันอาการเดียวกันไหมครับ แล้ววิธีแก้ของ Volvo740 แก้แบบเดียวกันหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vampirezero : 11-11-2009 เมื่อ 16:31.
vampirezero is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to vampirezero For This Useful Post:
borancar (11-11-2009), idea_nova (14-12-2017)
เก่า 11-11-2009, 16:31   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampirezero อ่านกระทู้
ของผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันเลย แต่ของผมเป็น Volvo740 ไม่รู้ว่าวิธีแก้จะเหมือนกันไหม

อาการคือเวลาผมรอจะเลี้ยว หักพวงมาลัยแล้วพวงมาลัยัมนจะสั่น งั่ก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แรงจนได้ยินเสียง เหมือนเสียง ... เสียงพวงมาลัยสั่นไปโดนอะไรซักอย่าง เสียงมันดั่ง ตึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถี่ ๆ เลยตามความสั่นของพวงมาลัย มันอาการเดียวกันไหมครับ แล้ววิธีแก้ของ Volvo740 แก้แบบเดียวกันหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

กรณีนี้ ไม่น่าใช่สายแวคคั่มครับ
ถ้าเวลาเลี้ยวแล้ว พวงมาลัยสั่น เสียงดังด้วย น่าจะเป็นที่ แร๊คพวงมาลัยชำรุดครับ
borancar (11-11-2009), idea_nova (14-12-2017), maxx (05-12-2009), soludeath (21-11-2009), vampirezero (11-11-2009), เอ บางใหญ่ (22-11-2009)
เก่า 11-11-2009, 16:39   #5
vampirezero

รูปส่วนตัว vampirezero

Car Brand: Volvo740
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 15 vampirezero is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampirezero
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
กรณีนี้ ไม่น่าใช่สายแวคคั่มครับ
ถ้าเวลาเลี้ยวแล้ว พวงมาลัยสั่น เสียงดังด้วย น่าจะเป็นที่ แร๊คพวงมาลัยชำรุดครับ
ใช่ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตรงประเด็นเลยครับ เคยเอารถไปให้ช่างดู ช่างบอกว่าแร๊คมันเสื่อมทั้ง 4 อันแล้ว ซึ่งผมไม่รู้ไม่แน่ใจว่า แร๊คมัน 4 ตัวจริงหรือ เพราะผมไม่มีความรู้ ผมเลยบอกว่า เอาที่เสื่อมไปซ่อมให้มันพอใช้ได้ก่อนได้ไหม ซ่อม 3 อัน เปลี่ยนใหม่ 1 อัน

วันนั้นโดนไปเป็นหมื่นเลยครับ แร๊ค Volvo แพงมากมาย

จำไม่ได้ว่าราคามันเท่าไหร่ แต่แพงมาก ๆ เลยครับ จนบัดนี้ก็ยังไม่มีเงินเปลี่ยน

แล้วก็เวลาผมหักพวงมาลัยแรง ๆ ตอนจะแซงหรือชิงจังหวะออกจากซอย พอคืนพวงมาลัยตรงแล้วจะมีเสียงหอนออกมาดังมากจนได้ยิ นเข้ามาในห้องโดยสารครับ ไม่รู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุเดียวกันไหม

ชี้แนะด้วยครับ

ปล.เสียงหอนมันจะดัง ฮื้ด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นะครับ

vampirezero is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to vampirezero For This Useful Post:
เก่า 12-11-2009, 09:50   #6
sit fishing

รูปส่วนตัว sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
ของผมเครื่องสั่นด้วย เวลาเลี้ยว อิอิ เพราะสาย 2 เส่นมันหลุดอะหม้อแบตไปกระแทกท่อมันหลุด ผมคิดว่าเวลาเลี้ยวมันคงช่วยรอบแน่เลย พอเสียบเข้าข้าไปหายเลย
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-11-2009, 10:01   #7
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha อ่านกระทู้
เมื่อวานผมตรวจเช็คดูแล้วนะครับ คุณ Moonlight ที่ตัวปั้มมีท่อเสียบอยู่ 2 ท่อครับ
- ท่อเส้นนึงต่อไปเสียบกับท่อที่ออกจากอินเตอร์ก่อนเข้ าลิ้นปีกผีเสื้อ
- ท่ออีกเส้นไม่ไน่ใจว่าต่อไปตรงไหนมันลงมาด้านล่างมอง ไม่เห็น

*****ของผมมันเป็นที่เครื่องสั่นครับไม่ไช่ที่พวงมาล ัยรถครับ****

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
สำหรับคุณนั้น ผมชี้เป้าให้ถูกแล้วครับ คุณเขียนให้ผมทราบตั้งแต่กระทู้แรกแล้วว่า เครื่องสั่น เบาดับ ตอนหมุนพวงมาลัย ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ขั้นแรกให้ตรวจสอลท่ออีกเส้นว่า เสียบกับกรองอากาศ ดีอยู่หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้เสียบไว้ ก็เสียบกลับเข้าที่เดิมครับ แต่ถ้าเสียบดีแล้ว ให้ ตรวจสอบตามท่อทั้ง 2 เส้นว่า มีจุดไหน รั่วมั้ยครับ ถ้ามี ก็จัดการเปลี่ยนท่อครับ แต่ถ้าไม่มีรั่วเลย ท่อก็เสียบดี แต่ว่า เวลาหักหมุนพวงมาลัยแล้วรอบตก เบาดับ ให้ไปทำขั้นต่อไปครับ

ขั้นที่สอง ให้ถอดท่อที่ติดอยู่กับเซนเซอร์ออก แล้วอุดปิดรูท่อไว้ (ทั้งเซนเซอร์และท่อยาง) แล้วลองขับสังเกตุอาการ ถ้ายังเป็นอาการเดิม ให้ช่างแก้ไขที่ ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ แต่ถ้าอาการดีขึ้น ก็ต้องมาตรวจสอบที่ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาครับผม

idea_nova (14-12-2017), maxx (05-12-2009), Ragtop (03-12-2009), soludeath (21-11-2009), เอ บางใหญ่ (22-11-2009)
เก่า 14-11-2009, 11:30   #8
Moonlight

อ้างถึง:
คัวสายผมดูแล้วไม่มีรั่วครับทั้ง 2 สาย

แต่ที่น่าสงสัยที่ตัวปั้มมันมีน้ำมันซึมออกมาตามขอบๆ ครับแต่ไม่ถึงกับหยดนะครับ ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ
ถ้าสายแวคคั่มไม่รั่วไม่ซึม และระบบปรับรอบเดินเบา ก็ปกติ ตัวการสุดท้ายก็เหลือแต่ ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์เอง ที่ฉุดกำลังเครื่องยนต์ครับผม

ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์ ก็มี

• ตัวปั่นเพาเวอร์ รวมทั้งพูเล่หน้าตัวปั่น
  • กระบอกพักน้ำมันเพาเวอร์ และ ท่อน้ำมันเพาเวอร์
  • กระปุกพวงมาลัย หรือ แร๊คพวงมาลัย
ลองไล่ตรวจดูครับ
idea_nova (14-12-2017), maxx (05-12-2009), soludeath (21-11-2009), เอ บางใหญ่ (22-11-2009)
เก่า 16-11-2009, 13:07   #9
maxx

คะแนน: 0 maxx is on a distinguished road
อ้างถึง:
สำหรับคุณนั้น ผมชี้เป้าให้ถูกแล้วครับ คุณเขียนให้ผมทราบตั้งแต่กระทู้แรกแล้วว่า เครื่องสั่น เบาดับ ตอนหมุนพวงมาลัย ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ขั้นแรกให้ตรวจสอลท่ออีกเส้นว่า เสียบกับกรองอากาศ ดีอยู่หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้เสียบไว้ ก็เสียบกลับเข้าที่เดิมครับ แต่ถ้าเสียบดีแล้ว ให้ ตรวจสอบตามท่อทั้ง 2 เส้นว่า มีจุดไหน รั่วมั้ยครับ ถ้ามี ก็จัดการเปลี่ยนท่อครับ แต่ถ้าไม่มีรั่วเลย ท่อก็เสียบดี แต่ว่า เวลาหักหมุนพวงมาลัยแล้วรอบตก เบาดับ ให้ไปทำขั้นต่อไปครับ

ขั้นที่สอง ให้ถอดท่อที่ติดอยู่กับเซนเซอร์ออก แล้วอุดปิดรูท่อไว้ (ทั้งเซนเซอร์และท่อยาง) แล้วลองขับสังเกตุอาการ ถ้ายังเป็นอาการเดิม ให้ช่างแก้ไขที่ ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ แต่ถ้าอาการดีขึ้น ก็ต้องมาตรวจสอบที่ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาครับผม

ท่อ 2 เส้นที่ลุงมูนว่า เส้นแรกเสียบกับหม้อกรองอากาศ เส้นที่สองเสียบกับท่อ vaccuum ของท่อ ID ใช่ไหมครับ แล้วทั้งสองท่อที่ตัวชดเชยรอบสามารถเสียบสลับกันได้ม ั๊ยครับ เพราะของผมตอนวางเครื่องมันเสียบกับท่อ ID เพียงท่อเดียว อีกท่อหนึ่งปล่อยทิ้งไว้
maxx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-11-2009, 13:14   #10
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx อ่านกระทู้
ท่อ 2 เส้นที่ลุงมูนว่า เส้นแรกเสียบกับหม้อกรองอากาศ เส้นที่สองเสียบกับท่อ vaccuum ของท่อ ID ใช่ไหมครับ แล้วทั้งสองท่อที่ตัวชดเชยรอบสามารถเสียบสลับกันได้ม ั๊ยครับ เพราะของผมตอนวางเครื่องมันเสียบกับท่อ ID เพียงท่อเดียว อีกท่อหนึ่งปล่อยทิ้งไว้
ท่อที่เสียบเข้าท่อแวคคั่มนั้น ต้องเสียบให้ถูกจุดด้วยนะครับ เพราะว่า มันจะไปสั่งมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาให้ทำการชดเชยรอบเค รื่องยนต์ให้ครับ

ถามว่า เสียบสลับกันได้มั้ย ตอบว่า สลับกันได้ครับ ถ้าเซนเซอร์ที่ตัวปั่นเพาเวอร์ไม่ชำรุด ถ้าไม่มีแรงบิดมากระทำให้ไฮดรอลิคทำงาน มันจะไม่เปิดครับ
2jbamboo (22-11-2009), idea_nova (14-12-2017), jzlover (09-07-2010), maxx (05-12-2009), Ragtop (03-12-2009), soludeath (21-11-2009), เอ บางใหญ่ (22-11-2009)
เก่า 21-11-2009, 16:06   #11
Preecha
Member

คะแนน: 0 Preecha is on a distinguished road
แล้วท่อที่ออกจากเซนเซอร์ไปเข้าท่อ Id เราไม่ใช้ได้หรือเปล่าครับ แต่เราปิกท่อรู Id ไว้ มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
ช่างเขาถอดสายออกจากเซนเซอร์แล้วปิดรูที่สายไว้อาการ ที่สั่นก็หายเลยครับ ( ตามที่พี่แนะนำให้ครับ ) ช่างเขาบอกว่าไม่ต้องต่อก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร จริงหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ
Preecha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-11-2009, 00:34   #12
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
แล้วท่อที่ออกจากเซนเซอร์ไปเข้าท่อ Id เราไม่ใช้ได้หรือเปล่าครับ แต่เราปิกท่อรู Id ไว้ มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
ช่างเขาถอดสายออกจากเซนเซอร์แล้วปิดรูที่สายไว้อาการ ที่สั่นก็หายเลยครับ ( ตามที่พี่แนะนำให้ครับ ) ช่างเขาบอกว่าไม่ต้องต่อก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร จริงหรือเปล่าครับ
ตามระบบจริงๆแล้วต้องต่อให้ครบครับเพื่อเวลาเลี้ยวจะ ช่วยชดเชยรอบให้ ผมขออนุญาตสรุปนะครับปัญหาน่าจะเกิดจาก 1.ตัวปัมเพาเวอร์เอง และ 2.ตัวเซนเชอร์ที่ช่วยชดเชยรอบที่ปั๊มเพาเวอร์คือสปริ งอาจตายหรือเปิด,ไม่เปิดอะไรทำนองนี้ครับ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-11-2009, 01:59   #13
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
รถใช้แก๊สระบบมิกเซอร์รึป่าวครับ ???
แล้วถ้าใช้น้ำมันมีอาการเหมือนกันป่าว???
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-11-2009, 08:33   #14
Preecha
Member

ใช้แก๊สระบบมิกเซอร์ครับ ตอนใช้น้ำมันก็เป็นบ้างแต่น้อยครับไม่สั่นมากเหมือนใ ช้แก๊สครับ
ตอนนี้ผมอุดรูตรงท่อเข้า Id ไว้ครับมันก็หายสั่นครับ สงสัยจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์ที่ปั้มเสีย พอดียังไม่มีเวลาให้ช่างเขาทำครับ ไม่รู้ว่าใช้ไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาหรือเปล่าช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วราคามันแพงใหม่ครับเซนเซอร์ตัวนี้น่ะ
ขอบคุณครับ
เก่า 23-11-2009, 12:19   #15
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
ใช้แก๊สระบบมิกเซอร์ครับ ตอนใช้น้ำมันก็เป็นบ้างแต่น้อยครับไม่สั่นมากเหมือนใ ช้แก๊สครับ
ตอนนี้ผมอุดรูตรงท่อเข้า Id ไว้ครับมันก็หายสั่นครับ สงสัยจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์ที่ปั้มเสีย พอดียังไม่มีเวลาให้ช่างเขาทำครับ ไม่รู้ว่าใช้ไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาหรือเปล่าช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วราคามันแพงใหม่ครับเซนเซอร์ตัวนี้น่ะ
ขอบคุณครับ
ตามที่คิดไว้เลย เพราะเป็นแก๊สระบบมิกเซอร์ ก็เลยเกิดอาการสั่นครับ

ที่มันสั่นก็เพราะว่า เวลาหมุนพวงมาลัย วาล์วอากาศที่ตัวปั๊มจะเปิดให้อากาศไหลผ่านไปเข้าท่อ ไอดี
แต่เนื่องจากพอมีอากาศเพิ่มเข้าไปในไอดีมากขึ้น แต่ปริมาณแก๊สยังคงเท่าเดิม ก็เลยกลายเป็นส่วนผสมบางไปครับ เครื่องก็เลยสั่น

สาเหตุมันเกิดจากการต่อท่ออากาศผิดตำแหน่งครับ
ตอนนี้ท่ออากาศจากปั๊มเพาเวอร์คงต่ออยู่ตำแหน่งก่อนม ิกเซอร์ เพราะเวลาทำงานมันจะดูดแต่อากาศล้วนๆเข้าไป
ต้องย้ายท่อนี้มาอยู่ตำแหน่งหลังมิกเซอร์และก่อนลิ้น เร่ง เพื่อว่าเวลามันทำงาน จะได้ดูด อากาศ+แก๊ส เข้าไป ส่วนผสมจะได้ไม่บางครับ

ส่วนท่อที่คุณอุดนั้น จริงก็เป็นการแก้ปัญหาได้ดีระดับนึง เพราะอากาศจะไหลเข้าไอดีไม่ได้ ส่วนผสมก็ไม่บาง รอบเครื่องจะไม่สั่นมากเท่ากับตอนต่อท่อ ที่ไม่สั่นมากเพราะเครื่องยนต์มีแรงบิดมากพอที่จะขับ ปั๊มเพาเวอร์แม้จะมีโหลดก็ตาม แต่จะไม่มีการชดเชยรอบเครื่องให้
แต่หากต่อครบๆ และย้ายท่อเส้นที่ว่านั้น เวลาหมุนพวงมาลัย รอบเครื่องก็จะดีดสูงขึ้นให้นิดหน่อยครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
natthaphong_m (17-01-2011)
เก่า 24-11-2009, 08:50   #16
Preecha
Member

ขอบคุณครับคุณปังปอนด์ ตอนนี้กระจ่างแล้วครับแล้วผมจะไปแก้ตามที่แนะนำครับ
นี่แหละข้อดีของสมาชิกใน ClubJZ เรา จริงใจและช่วยเหลือกันอย่างดีจะได้ไม่ต้องไปเสียเงิน เยอะๆ โดยที่เราไม่รู้เรื่อง ( โดนช่างหรอกน่ะ )
ขอบคุณครับทุกๆ ท่านที่ช่วยแนะนำ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Preecha : 24-11-2009 เมื่อ 08:53.
ตอบกลับ