ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เวลาเลี้ยวไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังเครื่องมันสั่น (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=42480)

Preecha 11-11-2009 11:57

เวลาเลี้ยวไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังเครื่องมันสั่น

ผมใช้เครื่อง 1 jz gte ใน Triton 4 ประตูครับ เวลาเลี้ยวไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังเครื่องมันสั่นม ันจะเป็นแค่ตอนออกตัวครับ ตอนวิ่งไม่เป็น
มันเป็นเพราะอะไรครับ เกี่ยวกับปั้มพาวเวอร์หรือเปล่าครับ

Moonlight 11-11-2009 14:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha (436068 กระทู้)
ผมใช้เครื่อง 1 jz gte ใน Triton 4 ประตูครับ เวลาเลี้ยวไม่ว่าเดินหน้าหรือถอยหลังเครื่องมันสั่นม ันจะเป็นแค่ตอนออกตัวครับ ตอนวิ่งไม่เป็น
มันเป็นเพราะอะไรครับ เกี่ยวกับปั้มพาวเวอร์หรือเปล่าครับ

ตรงตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ใต้กระป๋องพักน้ำมันเพาเวอร์ จะมีเซนเซอร์โซลินอยด์ให้เสียบท่อสุญญากาศ 2 ท่อ ลองดูว่ามีต่อท่อหรือว่า ท่อหลุด หรือ ท่อรั่วหรือเปล่าครับ จัดการจุดนี้ให้เรียบร้อย ก็หมดปัญหาแล้วครับ

vampirezero 11-11-2009 16:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (436128 กระทู้)
ตรงตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ ใต้กระป๋องพักน้ำมันเพาเวอร์ จะมีเซนเซอร์โซลินอยด์ให้เสียบท่อสุญญากาศ 2 ท่อ ลองดูว่ามีต่อท่อหรือว่า ท่อหลุด หรือ ท่อรั่วหรือเปล่าครับ จัดการจุดนี้ให้เรียบร้อย ก็หมดปัญหาแล้วครับ

ของผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันเลย แต่ของผมเป็น Volvo740 ไม่รู้ว่าวิธีแก้จะเหมือนกันไหม

อาการคือเวลาผมรอจะเลี้ยวเวลาออกจากซอยอ่ะครับ หักพวงมาลัยแล้วอยู่กับที่ พวงมาลัยมันจะสั่น งั่ก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แรงจนได้ยินเสียง เหมือนเสียง ... เสียงพวงมาลัยสั่นไปโดนอะไรซักอย่าง เสียงมันดั่ง ตึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถี่ ๆ เลยตามความสั่นของพวงมาลัย มันอาการเดียวกันไหมครับ แล้ววิธีแก้ของ Volvo740 แก้แบบเดียวกันหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

:)

Moonlight 11-11-2009 16:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampirezero (436190 กระทู้)
ของผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันเลย แต่ของผมเป็น Volvo740 ไม่รู้ว่าวิธีแก้จะเหมือนกันไหม

อาการคือเวลาผมรอจะเลี้ยว หักพวงมาลัยแล้วพวงมาลัยัมนจะสั่น งั่ก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แรงจนได้ยินเสียง เหมือนเสียง ... เสียงพวงมาลัยสั่นไปโดนอะไรซักอย่าง เสียงมันดั่ง ตึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถี่ ๆ เลยตามความสั่นของพวงมาลัย มันอาการเดียวกันไหมครับ แล้ววิธีแก้ของ Volvo740 แก้แบบเดียวกันหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

กรณีนี้ ไม่น่าใช่สายแวคคั่มครับ
ถ้าเวลาเลี้ยวแล้ว พวงมาลัยสั่น เสียงดังด้วย น่าจะเป็นที่ แร๊คพวงมาลัยชำรุดครับ

vampirezero 11-11-2009 16:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (436202 กระทู้)
กรณีนี้ ไม่น่าใช่สายแวคคั่มครับ
ถ้าเวลาเลี้ยวแล้ว พวงมาลัยสั่น เสียงดังด้วย น่าจะเป็นที่ แร๊คพวงมาลัยชำรุดครับ

ใช่ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตรงประเด็นเลยครับ เคยเอารถไปให้ช่างดู ช่างบอกว่าแร๊คมันเสื่อมทั้ง 4 อันแล้ว ซึ่งผมไม่รู้ไม่แน่ใจว่า แร๊คมัน 4 ตัวจริงหรือ เพราะผมไม่มีความรู้ ผมเลยบอกว่า เอาที่เสื่อมไปซ่อมให้มันพอใช้ได้ก่อนได้ไหม ซ่อม 3 อัน เปลี่ยนใหม่ 1 อัน

วันนั้นโดนไปเป็นหมื่นเลยครับ แร๊ค Volvo แพงมากมาย

จำไม่ได้ว่าราคามันเท่าไหร่ แต่แพงมาก ๆ เลยครับ จนบัดนี้ก็ยังไม่มีเงินเปลี่ยน

แล้วก็เวลาผมหักพวงมาลัยแรง ๆ ตอนจะแซงหรือชิงจังหวะออกจากซอย พอคืนพวงมาลัยตรงแล้วจะมีเสียงหอนออกมาดังมากจนได้ยิ นเข้ามาในห้องโดยสารครับ ไม่รู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุเดียวกันไหม

ชี้แนะด้วยครับ

ปล.เสียงหอนมันจะดัง ฮื้ด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นะครับ

sit fishing 12-11-2009 09:50

ของผมเครื่องสั่นด้วย เวลาเลี้ยว อิอิ เพราะสาย 2 เส่นมันหลุดอะหม้อแบตไปกระแทกท่อมันหลุด ผมคิดว่าเวลาเลี้ยวมันคงช่วยรอบแน่เลย:redface: :redface: พอเสียบเข้าข้าไปหายเลย

Moonlight 12-11-2009 10:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha (436537 กระทู้)
เมื่อวานผมตรวจเช็คดูแล้วนะครับ คุณ Moonlight ที่ตัวปั้มมีท่อเสียบอยู่ 2 ท่อครับ
- ท่อเส้นนึงต่อไปเสียบกับท่อที่ออกจากอินเตอร์ก่อนเข้ าลิ้นปีกผีเสื้อ
- ท่ออีกเส้นไม่ไน่ใจว่าต่อไปตรงไหนมันลงมาด้านล่างมอง ไม่เห็น

*****ของผมมันเป็นที่เครื่องสั่นครับไม่ไช่ที่พวงมาล ัยรถครับ****

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

สำหรับคุณนั้น ผมชี้เป้าให้ถูกแล้วครับ คุณเขียนให้ผมทราบตั้งแต่กระทู้แรกแล้วว่า เครื่องสั่น เบาดับ ตอนหมุนพวงมาลัย ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ขั้นแรกให้ตรวจสอลท่ออีกเส้นว่า เสียบกับกรองอากาศ ดีอยู่หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้เสียบไว้ ก็เสียบกลับเข้าที่เดิมครับ แต่ถ้าเสียบดีแล้ว ให้ ตรวจสอบตามท่อทั้ง 2 เส้นว่า มีจุดไหน รั่วมั้ยครับ ถ้ามี ก็จัดการเปลี่ยนท่อครับ แต่ถ้าไม่มีรั่วเลย ท่อก็เสียบดี แต่ว่า เวลาหักหมุนพวงมาลัยแล้วรอบตก เบาดับ ให้ไปทำขั้นต่อไปครับ

ขั้นที่สอง ให้ถอดท่อที่ติดอยู่กับเซนเซอร์ออก แล้วอุดปิดรูท่อไว้ (ทั้งเซนเซอร์และท่อยาง) แล้วลองขับสังเกตุอาการ ถ้ายังเป็นอาการเดิม ให้ช่างแก้ไขที่ ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ แต่ถ้าอาการดีขึ้น ก็ต้องมาตรวจสอบที่ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาครับผม

Moonlight 14-11-2009 11:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha (437536 กระทู้)
คัวสายผมดูแล้วไม่มีรั่วครับทั้ง 2 สาย

แต่ที่น่าสงสัยที่ตัวปั้มมันมีน้ำมันซึมออกมาตามขอบๆ ครับแต่ไม่ถึงกับหยดนะครับ ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

ถ้าสายแวคคั่มไม่รั่วไม่ซึม และระบบปรับรอบเดินเบา ก็ปกติ ตัวการสุดท้ายก็เหลือแต่ ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์เอง ที่ฉุดกำลังเครื่องยนต์ครับผม

ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์ ก็มี

• ตัวปั่นเพาเวอร์ รวมทั้งพูเล่หน้าตัวปั่น
  • กระบอกพักน้ำมันเพาเวอร์ และ ท่อน้ำมันเพาเวอร์
  • กระปุกพวงมาลัย หรือ แร๊คพวงมาลัย
ลองไล่ตรวจดูครับ

maxx 16-11-2009 13:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (436566 กระทู้)
สำหรับคุณนั้น ผมชี้เป้าให้ถูกแล้วครับ คุณเขียนให้ผมทราบตั้งแต่กระทู้แรกแล้วว่า เครื่องสั่น เบาดับ ตอนหมุนพวงมาลัย ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ขั้นแรกให้ตรวจสอลท่ออีกเส้นว่า เสียบกับกรองอากาศ ดีอยู่หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้เสียบไว้ ก็เสียบกลับเข้าที่เดิมครับ แต่ถ้าเสียบดีแล้ว ให้ ตรวจสอบตามท่อทั้ง 2 เส้นว่า มีจุดไหน รั่วมั้ยครับ ถ้ามี ก็จัดการเปลี่ยนท่อครับ แต่ถ้าไม่มีรั่วเลย ท่อก็เสียบดี แต่ว่า เวลาหักหมุนพวงมาลัยแล้วรอบตก เบาดับ ให้ไปทำขั้นต่อไปครับ

ขั้นที่สอง ให้ถอดท่อที่ติดอยู่กับเซนเซอร์ออก แล้วอุดปิดรูท่อไว้ (ทั้งเซนเซอร์และท่อยาง) แล้วลองขับสังเกตุอาการ ถ้ายังเป็นอาการเดิม ให้ช่างแก้ไขที่ ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ แต่ถ้าอาการดีขึ้น ก็ต้องมาตรวจสอบที่ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาครับผม

ท่อ 2 เส้นที่ลุงมูนว่า เส้นแรกเสียบกับหม้อกรองอากาศ เส้นที่สองเสียบกับท่อ vaccuum ของท่อ ID ใช่ไหมครับ แล้วทั้งสองท่อที่ตัวชดเชยรอบสามารถเสียบสลับกันได้ม ั๊ยครับ เพราะของผมตอนวางเครื่องมันเสียบกับท่อ ID เพียงท่อเดียว อีกท่อหนึ่งปล่อยทิ้งไว้
welcome welcome welcome

Moonlight 16-11-2009 13:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx (438659 กระทู้)
ท่อ 2 เส้นที่ลุงมูนว่า เส้นแรกเสียบกับหม้อกรองอากาศ เส้นที่สองเสียบกับท่อ vaccuum ของท่อ ID ใช่ไหมครับ แล้วทั้งสองท่อที่ตัวชดเชยรอบสามารถเสียบสลับกันได้ม ั๊ยครับ เพราะของผมตอนวางเครื่องมันเสียบกับท่อ ID เพียงท่อเดียว อีกท่อหนึ่งปล่อยทิ้งไว้
welcome welcome welcome

ท่อที่เสียบเข้าท่อแวคคั่มนั้น ต้องเสียบให้ถูกจุดด้วยนะครับ เพราะว่า มันจะไปสั่งมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาให้ทำการชดเชยรอบเค รื่องยนต์ให้ครับ

ถามว่า เสียบสลับกันได้มั้ย ตอบว่า สลับกันได้ครับ ถ้าเซนเซอร์ที่ตัวปั่นเพาเวอร์ไม่ชำรุด ถ้าไม่มีแรงบิดมากระทำให้ไฮดรอลิคทำงาน มันจะไม่เปิดครับ

Preecha 21-11-2009 16:06

แล้วท่อที่ออกจากเซนเซอร์ไปเข้าท่อ Id เราไม่ใช้ได้หรือเปล่าครับ แต่เราปิกท่อรู Id ไว้ มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
ช่างเขาถอดสายออกจากเซนเซอร์แล้วปิดรูที่สายไว้อาการ ที่สั่นก็หายเลยครับ ( ตามที่พี่แนะนำให้ครับ ) ช่างเขาบอกว่าไม่ต้องต่อก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร จริงหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ

borancar 22-11-2009 00:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha (441591 กระทู้)
แล้วท่อที่ออกจากเซนเซอร์ไปเข้าท่อ Id เราไม่ใช้ได้หรือเปล่าครับ แต่เราปิกท่อรู Id ไว้ มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
ช่างเขาถอดสายออกจากเซนเซอร์แล้วปิดรูที่สายไว้อาการ ที่สั่นก็หายเลยครับ ( ตามที่พี่แนะนำให้ครับ ) ช่างเขาบอกว่าไม่ต้องต่อก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร จริงหรือเปล่าครับ

ตามระบบจริงๆแล้วต้องต่อให้ครบครับเพื่อเวลาเลี้ยวจะ ช่วยชดเชยรอบให้ ผมขออนุญาตสรุปนะครับปัญหาน่าจะเกิดจาก 1.ตัวปัมเพาเวอร์เอง และ 2.ตัวเซนเชอร์ที่ช่วยชดเชยรอบที่ปั๊มเพาเวอร์คือสปริ งอาจตายหรือเปิด,ไม่เปิดอะไรทำนองนี้ครับ:) :)

cpservice 22-11-2009 01:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha (441591 กระทู้)

รถใช้แก๊สระบบมิกเซอร์รึป่าวครับ ???
แล้วถ้าใช้น้ำมันมีอาการเหมือนกันป่าว???

Preecha 23-11-2009 08:33

ใช้แก๊สระบบมิกเซอร์ครับ ตอนใช้น้ำมันก็เป็นบ้างแต่น้อยครับไม่สั่นมากเหมือนใ ช้แก๊สครับ
ตอนนี้ผมอุดรูตรงท่อเข้า Id ไว้ครับมันก็หายสั่นครับ สงสัยจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์ที่ปั้มเสีย พอดียังไม่มีเวลาให้ช่างเขาทำครับ ไม่รู้ว่าใช้ไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาหรือเปล่าช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วราคามันแพงใหม่ครับเซนเซอร์ตัวนี้น่ะ
ขอบคุณครับ

cpservice 23-11-2009 12:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha (442237 กระทู้)
ใช้แก๊สระบบมิกเซอร์ครับ ตอนใช้น้ำมันก็เป็นบ้างแต่น้อยครับไม่สั่นมากเหมือนใ ช้แก๊สครับ
ตอนนี้ผมอุดรูตรงท่อเข้า Id ไว้ครับมันก็หายสั่นครับ สงสัยจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์ที่ปั้มเสีย พอดียังไม่มีเวลาให้ช่างเขาทำครับ ไม่รู้ว่าใช้ไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาหรือเปล่าช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วราคามันแพงใหม่ครับเซนเซอร์ตัวนี้น่ะ
ขอบคุณครับ

ตามที่คิดไว้เลย เพราะเป็นแก๊สระบบมิกเซอร์ ก็เลยเกิดอาการสั่นครับ

ที่มันสั่นก็เพราะว่า เวลาหมุนพวงมาลัย วาล์วอากาศที่ตัวปั๊มจะเปิดให้อากาศไหลผ่านไปเข้าท่อ ไอดี
แต่เนื่องจากพอมีอากาศเพิ่มเข้าไปในไอดีมากขึ้น แต่ปริมาณแก๊สยังคงเท่าเดิม ก็เลยกลายเป็นส่วนผสมบางไปครับ เครื่องก็เลยสั่น

สาเหตุมันเกิดจากการต่อท่ออากาศผิดตำแหน่งครับ
ตอนนี้ท่ออากาศจากปั๊มเพาเวอร์คงต่ออยู่ตำแหน่งก่อนม ิกเซอร์ เพราะเวลาทำงานมันจะดูดแต่อากาศล้วนๆเข้าไป
ต้องย้ายท่อนี้มาอยู่ตำแหน่งหลังมิกเซอร์และก่อนลิ้น เร่ง เพื่อว่าเวลามันทำงาน จะได้ดูด อากาศ+แก๊ส เข้าไป ส่วนผสมจะได้ไม่บางครับ

ส่วนท่อที่คุณอุดนั้น จริงก็เป็นการแก้ปัญหาได้ดีระดับนึง เพราะอากาศจะไหลเข้าไอดีไม่ได้ ส่วนผสมก็ไม่บาง รอบเครื่องจะไม่สั่นมากเท่ากับตอนต่อท่อ ที่ไม่สั่นมากเพราะเครื่องยนต์มีแรงบิดมากพอที่จะขับ ปั๊มเพาเวอร์แม้จะมีโหลดก็ตาม แต่จะไม่มีการชดเชยรอบเครื่องให้
แต่หากต่อครบๆ และย้ายท่อเส้นที่ว่านั้น เวลาหมุนพวงมาลัย รอบเครื่องก็จะดีดสูงขึ้นให้นิดหน่อยครับ

Preecha 24-11-2009 08:50

ขอบคุณครับคุณปังปอนด์ ตอนนี้กระจ่างแล้วครับแล้วผมจะไปแก้ตามที่แนะนำครับ
นี่แหละข้อดีของสมาชิกใน ClubJZ เรา จริงใจและช่วยเหลือกันอย่างดีจะได้ไม่ต้องไปเสียเงิน เยอะๆ โดยที่เราไม่รู้เรื่อง ( โดนช่างหรอกน่ะ )
ขอบคุณครับทุกๆ ท่านที่ช่วยแนะนำ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:23