ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-10-2009, 17:27   #1
jackmgm
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 17 jackmgm is on a distinguished road
สอบถามเรื่องน้ำมันเบรคครับ

เรื่องมีอยู่ว่าวันที่มีแอร์โชว์ออกจากบ้านสายเลยบูส ตลอดทางเลยเมื่อมาเข้าถนนวิภาวดีรถเริ่มติดก็รู้สึกว ่าทำไมเบรคมันจมลงไปมาก วิ่งมาอีกสักพักเบรคไม่มีเลยแต่ปั้มๆก็มีตึงมานิดแต่ ยังเบรคอยู่ จึงจอดเข้าข้างทางเดินลงไปดูหม้อลมเบรคน้ำมันเบรคก็ไ ม่พร่อง ไม่ลดจากเดิมครับ ปั้มเบรคสี่ล้อก็ไม่มีน้ำมันเยิ้ม เลยลองมาย้ำๆๆเบรคดูเออเบรคมาแล้ว ก็ขับต่อไปได้ซึ่งไม่มีอาการเบรคหายอีกเลยครับ (ไม่กล้าขับเร็วเลย) ซึ่งวันนี้เอารถไปตรวจเช็คทางอู่ได้แจ้งว่าไม่มีอะไร รั่ว หม้อลมเบรคก็อยู่ในสภาพดี น่าจะเป็นที่น้ำมันเบรคมันเดือดเพราะหม้อลมเบรคอยู่ใ กล้เทอร์โบครับ ซึ่งช่างได้แก้ไขโดยเอาฟอยมากันหม้อลมกะเทอร์โบ เลยอยากจะถามพี่หน่อยว่าสาเหตุนี่น่าจะเป็นไปได้ไหมค รับ ตอนนี้ไม่กล้าขับรถเร็วเลยครับกลัวมากๆๆ ยิ่งปีใหม่นี้จะไปเหนือด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
jackmgm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-10-2009, 17:56   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jackmgm อ่านกระทู้
เรื่องมีอยู่ว่าวันที่มีแอร์โชว์ออกจากบ้านสายเลยบูส ตลอดทางเลยเมื่อมาเข้าถนนวิภาวดีรถเริ่มติดก็รู้สึกว ่าทำไมเบรคมันจมลงไปมาก วิ่งมาอีกสักพักเบรคไม่มีเลยแต่ปั้มๆก็มีตึงมานิดแต่ ยังเบรคอยู่ จึงจอดเข้าข้างทางเดินลงไปดูหม้อลมเบรคน้ำมันเบรคก็ไ ม่พร่อง ไม่ลดจากเดิมครับ ปั้มเบรคสี่ล้อก็ไม่มีน้ำมันเยิ้ม เลยลองมาย้ำๆๆเบรคดูเออเบรคมาแล้ว ก็ขับต่อไปได้ซึ่งไม่มีอาการเบรคหายอีกเลยครับ (ไม่กล้าขับเร็วเลย) ซึ่งวันนี้เอารถไปตรวจเช็คทางอู่ได้แจ้งว่าไม่มีอะไร รั่ว หม้อลมเบรคก็อยู่ในสภาพดี น่าจะเป็นที่น้ำมันเบรคมันเดือดเพราะหม้อลมเบรคอยู่ใ กล้เทอร์โบครับ ซึ่งช่างได้แก้ไขโดยเอาฟอยมากันหม้อลมกะเทอร์โบ เลยอยากจะถามพี่หน่อยว่าสาเหตุนี่น่าจะเป็นไปได้ไหมค รับ ตอนนี้ไม่กล้าขับรถเร็วเลยครับกลัวมากๆๆ ยิ่งปีใหม่นี้จะไปเหนือด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
อาการแบบนี้ นิ่งนอนใจไม่ได้ครับ การที่เราเหยียบเบรคแล้วจมหายไป ต้องย้ำเบรค จึงจะมีแรงต้านกลับมานั้น ตัวการปัญหาน่าจะอยู่ที่ แม่ปั๊มเบรคครับ อาการแบบนี้ เป็นอาการเตือนแล้วครับ ปัญหาน่าจะเกิดจากลูกสูบในแม่ปั๊มเบรคเสียรูปช่วงที่ เรากดแป้นเบรคแล้ว สากไปกดลูกสูบที่แม่ปั๊มเบรคครับ แต่พอมีการ ปล่อยแป้นเบรค สปริงดีดกลับ แล้วมีการย้ำเบรค ลูกยางก็กลับคืนรูปดังเดิม แรงต้านจึงกลับมาครับ แบบนี้ไม่ได้การครับ ขืนปล่อยไว้ อาการมีโอกาสทรุดหนักครับ ให้ตรวจเช็คแม่ปั๊มเบรค เปลี่ยนชุดซ่อมดีกว่าครับ ราคาไม่กี่ร้อยบาท กับเวลาประมาณครึ่งวัน ซ่อมให้เรียบร้อย มั่นใจในการขับขี่ดีกว่าครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ watt6652777 อ่านกระทู้
ผมเปลี่ยนลูกยางแม่ปั้มบนหมดแล้ว นึกว่าจะหาย
ที่ไหนได้เหตุการณ์นี้ยังกลับมาหาอีกแล้วครับ
แต่เกิดช่วงที่การจราจรคับคั่งเท่านั้น พอหลุดช่วงจากนั้นผมก็วิ่งยาวๆเลย มันก็ไม่เป็นอีกเลยครับ
ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนลูกยางแม่ปั๊มเบรคแล้วยังมีอาการ โดยเฉพาะที่ใช้งานเบรคในช่วงการจราจรคับคั่งนั้น เป็นเพราะว่า ลูกยางที่เปลี่ยนอาจจะไม่ได้มาตราฐาน หรือ ว่า กระบอกแม่ปั๊มเบรคมีส่วนของการสึกหรอครับ จึงทำให้เกิดอาการเวลาที่เกิดความร้อนครับ คงต้องตรวจเช็คอย่างละเอียด ซึ่งถ้าเสียหายที่ตัวกระบอกแม่ปั๊มเบรค คงต้องถึงขั้นเปลี่ยนทั้งกระบอกเลยก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2009 เมื่อ 10:03.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 9 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
CHAI-ENERGY-DEDE (15-10-2009), jackmgm (14-10-2009), krupree (14-10-2009), l.lerson (15-10-2009), lsurin (14-10-2009), mart (15-10-2009), N1SPECII (15-10-2009), oat (14-10-2009), WHEGA (15-10-2009)
เก่า 15-10-2009, 11:18   #3
jackmgm

คะแนน: 17 jackmgm is on a distinguished road
อัพเดทครับ รื้อออกมาแล้วหม้อล้มรั่วครับ แต่งงว่าถ้าหม้อลมรั่วแล้วทำไมเบรคผมถึงไม่แข็ง ตอนนี้มีปัญหาว่าหม้อลมเบรคใส่แล้วมันติดตรงโบออฟเดิ ม ช่างแจ้งว่าต้องบากตัวถังนิดหนึ่งครับ ไม่รู้ว่ามันจะโอหรือเปล่าคับ
jackmgm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-2009, 12:11   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
นั่นซิครับ แกนสากในหม้อลมเบรคแกนหน้าและหลัง มันต่อชนถึงกัน โดยมี แรงสุญญากาศเป็นตัวช่วยทดกำลัง ถ้าเป็นปัญหาจากหม้อลมเบรครั่วจริงๆ จะต้องเหยียบแล้วแข้ง ตองออกแรงเยอะครับ (ให้อ่านดูกระทู้ของคุณก๊อตที่ลงไว้เมื่อคืนนี้ครับ เพิ่งขับอีแดง กลับมา กทม. เพื่องาน Meeting JZ ครับ อาการแบบนี้จึงเรียกว่า หม้อลมรั่วครับ)

แต่ก็เอาหละ รั่วก็รั่ว แจ้งบอกช่างทำให้ดีก็แล้วกัน แต่ว่า คุณอย่าได้ทิ้งประเด็นของ แม่ปั๊มเบรคเด็ดขาดครับ อาการตอนแรกที่คุณเป็นนั้น เป็นอาการผิดปกติของแม่ปั๊มเบรคชัวร์เลยครับ
jackmgm (15-10-2009), เจนนี่ (16-11-2009)
เก่า 15-10-2009, 16:35   #5
jackmgm

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
นั่นซิครับ แกนสากในหม้อลมเบรคแกนหน้าและหลัง มันต่อชนถึงกัน โดยมี แรงสุญญากาศเป็นตัวช่วยทดกำลัง ถ้าเป็นปัญหาจากหม้อลมเบรครั่วจริงๆ จะต้องเหยียบแล้วแข้ง ตองออกแรงเยอะครับ (ให้อ่านดูกระทู้ของคุณก๊อตที่ลงไว้เมื่อคืนนี้ครับ เพิ่งขับอีแดง กลับมา กทม. เพื่องาน Meeting JZ ครับ อาการแบบนี้จึงเรียกว่า หม้อลมรั่วครับ)

แต่ก็เอาหละ รั่วก็รั่ว แจ้งบอกช่างทำให้ดีก็แล้วกัน แต่ว่า คุณอย่าได้ทิ้งประเด็นของ แม่ปั๊มเบรคเด็ดขาดครับ อาการตอนแรกที่คุณเป็นนั้น เป็นอาการผิดปกติของแม่ปั๊มเบรคชัวร์เลยครับ
ช่างแจ้งมาว่าเปลี่ยนยกชุดครับทั้งหม้อลมและปั้มเบรค ครับ ขอบคุณครับลุงมูน
The Following User Says Thank You to jackmgm For This Useful Post:
Moonlight (15-10-2009)
ตอบกลับ