ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-09-2009, 11:57   #1
somsakw
Junior Member

Car Brand: Benz
Engine Type: 2jvvti
คะแนน: 0 somsakw is on a distinguished road
เสียงครางจากด้านหลังรถ

พอดีพึ่งเปลี่ยนเฟืองท้าย4.3 ของสกายไลน์ใน W124 ตอนวิ่งความเร็วต่ำจะมีเสียงกระพือเบาเบาจากด้านหลัง และเมื่อความเร็วแตะที่ 110-130 จะมีเสียงครางดังมาก โดยเฉพาะช่วง 120 จะดังที่สุด เลย 130 เสียงก็เงียบลง ในเบื้องต้นถามทางร้านที่แปลงเฟืองท้ายให้ เขามีการตัดต่อเพลากลาง มีแค่ตั้งศูนย์เพลา แต่ไม่ได้ถ่วงเพลา ไม่รู้ท่านใดพอจะให้ขอเสนอแนะได้ครับ ว่าเกิดจากอะไร ขอบคุณครับ
somsakw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-09-2009, 12:51   #2
phichai
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว phichai

Car Brand: DATSUN 260c
Engine Type: 2JZ GE ( แตน..เตน )
คะแนน: 17 phichai is on a distinguished road
มีใครทำอะไรอยู่ด้านหลังป่าวคับ....เห็นบอกมีเสียง " คราง " ฮา..ฮา ล้อเล่นคับ ผมก็เป็นคับ...จะเป็นตอน 90 ถ้าเลยไปแล้วไม่เป็น น่าจะเป็นเพลากลางครับ เดี๋ยวรอความเห็นสมาชิกท่านอื่น...ดีกว่าครับ อย่าเชื่อผมมากเห็นอาการคล้ายๆ กัน........
phichai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to phichai For This Useful Post:
somsakw (15-09-2009), wicho (14-02-2012)
เก่า 15-09-2009, 13:00   #3
โกยเถอะเจ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
ลองไปถ่วงเพลากลางดูครับ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to โกยเถอะเจ For This Useful Post:
somsakw (15-09-2009), wicho (14-02-2012)
เก่า 15-09-2009, 18:53   #4
ter007

รูปส่วนตัว ter007

คะแนน: 0 ter007 is on a distinguished road
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ 80-100
เลย 110-หายครับ
รอคำตอบเหมือนกันครับ
ter007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ter007 For This Useful Post:
wicho (14-02-2012)
เก่า 16-09-2009, 11:27   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
การสังเกตุความผิดปกติของเฟืองท้าย

การทดสอบ เพื่อสังเกตุเสียงดังผิดปกติที่เกิดจากเฟืองท้าย วิธีง่ายที่สุดที่คุณสามารถทำได้ด้วยตนเอง ดังนี้ครับ
  1. ให้คุณขับรถตามปกติไปในระยะทางหนึ่ง เพื่อให้น้ำมันหล่อลื่นในเฟืองท้ายร้อนขึ้น เนื่องจากว่าเสียงที่ดังผิดปกติที่จะเกิดกับเฟืองท้า ยจะดังมากเมื่อเวลาน้ำมันหล่อลื่นเฟืองท้ายร้อนขึ้นค รับ
  2. ให้ปิดเสียงของอุปกรณ์ภายในรถยนต์ให้หมด เช่น วิทยุ แอร์ หรือที่ปัดน้ำฝน เป็นต้น
  3. ให้พยายามแยกเสียงดังที่เกิดจากส่วนต่างๆภายในรถ เนื่องจากเสียงที่ดังจากเฟืองท้าย จะมีเสียงคล้ายๆกับเสียงต่างๆภายในรถ เช่น เสียงที่เกิดจากยางรถยนต์ที่กลิ้งไปบนพื้นถนน หรือเสียงที่เกิดจากลูกปืนแบริ่ง หรือเสียงเครื่องยนต์ และเสียงที่เกิดจากระบบเกียร์
  • เสียงจากยางรถยน์ จะเป็นเสียงสม่ำเสมอ ขึ้นอยู่กับความเร็วของรถ และจะมีเสียงเปลี่ยนแปลงไป เมื่อเราขับรถบนพื้นผิวที่แตกต่างกัน แต่เมื่อเราเปรียบเทียบกับเสียงที่จะเกิดจากเฟืองท้า ย จะรับรู้ว่า เสียงที่เกิดจากเฟืองท้ายจะไม่เปลี่ยนแปลงเมื่อเราขั บรถไปที่ผิวถนนที่แตกต่างกัน และจะมีเสียงเบาลงเมื่อความเร็วต่ำๆ ประมาณ 50 ก.ม./ช.ม.
  • เสียงลูกปืนแบริ่งล้อ หรือ แบริ่งเพลาข้าง จะดังสม่ำเสมอ ถึงแม้ว่ารถจะวิ่งอยู่บนผิวถนนที่แตกต่างกัน เราจะสังเกตุเสียงที่เกิดจากแบริ่งล้อกรือ แบริ่งเพลาข้างได้ โดยเราจะเหยียบเบรคเบาๆ ขณะที่รถวิ่งด้วยความเร็วสม่ำเสมอ ถ้าเป็นเสียงที่เกิดจากแบริ่ง ระดับเสียงจะเปลี่ยนไป อีกวิธีหนึ่งที่ชี้ชัดว่า เป็นเสียงที่เกิดจากแบริ่งล้อหรือ แบริ่งเพลาข้างก็คือเวลาเลี้ยวกระทันหัน จะมีเสียงดังขึ้นมาครับ
  • เสียงจากระบบเกียร์ เราจะสังเกตุได้โดยการเปลี่ยนระดับเกียร์ต่างๆกัน ถ้าเป็นเสียงจากเกียร์ จะมีเสียงดังหรือเบาลงตามที่เราปรับเปลี่ยนระดับเกีย ร์ครับ
  • ถ้าเป็นเสียงจากเครื่องยนต์ หรือท่อไอเสีย เราสามารถสังเกตุง่ายๆ โดยการขับรถไปด้วยความเร็วแล้วจับสังเกตุเสียง จากนั้นให้หยุดรถเข้าเกียร์ว่าง แล้วเร่งเครื่องยนต์ จนความเร็วรอบเท่ากับตอนที่เราขับรถแล้วสังเกตุเสียง เอาไว้ ถ้าเป็นเสียงเครื่องยนต์ หรือจากท่อไอเสีย ระดับเสียงที่ดัง จะเท่ากันครับ
IamArt (19-12-2009), somsakw (17-09-2009), traitap (22-09-2009)
เก่า 22-09-2009, 11:04   #6
somsakw

Car Brand: Benz
Engine Type: 2jvvti
คะแนน: 0 somsakw is on a distinguished road
ถ่วเพลากลางและเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางแล้ว ก็ยังเหมือนเดิมครับ
somsakw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-09-2009, 15:11   #7
junior
Senior Member

รูปส่วนตัว junior

Car Brand: D MAX
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somsakw อ่านกระทู้
ถ่วเพลากลางและเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางแล้ว ก็ยังเหมือนเดิมครับ
ผมว่าบางทีการถ่วงอย่างเดียวอาจไม่ได้ผลนะครับของผมก ็ไปถ่วงมาตอนแรกก็ไม่หายทางที่ดีผมว่าน่าจะวัดแล้วตั ดต่อใหม่น่าจะดีกว่าครับ แต่อาจเป็นที่ลูกปืนล้อก็ได้นะครับ
แล้วอาการสั่นมีไหมครับลองขับมาสัก40แล้วเบรคดูครับ
ถ้าสั่นด้วยผมว่าเป็นที่เพลาตัดต่อไม่ดีครับ ของผมเองก็คล้ายๆกันครับ ยังไงรอความเห็นท่านอื่นต่อครับ
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to junior For This Useful Post:
FighterJz (12-08-2013), somsakw (22-09-2009), wicho (14-02-2012)
ตอบกลับ