ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เสียงครางจากด้านหลังรถ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39841)

somsakw 15-09-2009 11:57

เสียงครางจากด้านหลังรถ

พอดีพึ่งเปลี่ยนเฟืองท้าย4.3 ของสกายไลน์ใน W124 ตอนวิ่งความเร็วต่ำจะมีเสียงกระพือเบาเบาจากด้านหลัง และเมื่อความเร็วแตะที่ 110-130 จะมีเสียงครางดังมาก โดยเฉพาะช่วง 120 จะดังที่สุด เลย 130 เสียงก็เงียบลง ในเบื้องต้นถามทางร้านที่แปลงเฟืองท้ายให้ เขามีการตัดต่อเพลากลาง มีแค่ตั้งศูนย์เพลา แต่ไม่ได้ถ่วงเพลา ไม่รู้ท่านใดพอจะให้ขอเสนอแนะได้ครับ ว่าเกิดจากอะไร ขอบคุณครับ

phichai 15-09-2009 12:51

มีใครทำอะไรอยู่ด้านหลังป่าวคับ....เห็นบอกมีเสียง " คราง " ฮา..ฮา ล้อเล่นคับ ผมก็เป็นคับ...จะเป็นตอน 90 ถ้าเลยไปแล้วไม่เป็น น่าจะเป็นเพลากลางครับ เดี๋ยวรอความเห็นสมาชิกท่านอื่น...ดีกว่าครับ อย่าเชื่อผมมากเห็นอาการคล้ายๆ กัน........:emo_toon24: :emo_toon24: :emo_toon24:

โกยเถอะเจ 15-09-2009 13:00

ลองไปถ่วงเพลากลางดูครับ

ter007 15-09-2009 18:53

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ 80-100
เลย 110-หายครับ
รอคำตอบเหมือนกันครับ

Moonlight 16-09-2009 11:27

การสังเกตุความผิดปกติของเฟืองท้าย

การทดสอบ เพื่อสังเกตุเสียงดังผิดปกติที่เกิดจากเฟืองท้าย วิธีง่ายที่สุดที่คุณสามารถทำได้ด้วยตนเอง ดังนี้ครับ
  1. ให้คุณขับรถตามปกติไปในระยะทางหนึ่ง เพื่อให้น้ำมันหล่อลื่นในเฟืองท้ายร้อนขึ้น เนื่องจากว่าเสียงที่ดังผิดปกติที่จะเกิดกับเฟืองท้า ยจะดังมากเมื่อเวลาน้ำมันหล่อลื่นเฟืองท้ายร้อนขึ้นค รับ
  2. ให้ปิดเสียงของอุปกรณ์ภายในรถยนต์ให้หมด เช่น วิทยุ แอร์ หรือที่ปัดน้ำฝน เป็นต้น
  3. ให้พยายามแยกเสียงดังที่เกิดจากส่วนต่างๆภายในรถ เนื่องจากเสียงที่ดังจากเฟืองท้าย จะมีเสียงคล้ายๆกับเสียงต่างๆภายในรถ เช่น เสียงที่เกิดจากยางรถยนต์ที่กลิ้งไปบนพื้นถนน หรือเสียงที่เกิดจากลูกปืนแบริ่ง หรือเสียงเครื่องยนต์ และเสียงที่เกิดจากระบบเกียร์
  • เสียงจากยางรถยน์ จะเป็นเสียงสม่ำเสมอ ขึ้นอยู่กับความเร็วของรถ และจะมีเสียงเปลี่ยนแปลงไป เมื่อเราขับรถบนพื้นผิวที่แตกต่างกัน แต่เมื่อเราเปรียบเทียบกับเสียงที่จะเกิดจากเฟืองท้า ย จะรับรู้ว่า เสียงที่เกิดจากเฟืองท้ายจะไม่เปลี่ยนแปลงเมื่อเราขั บรถไปที่ผิวถนนที่แตกต่างกัน และจะมีเสียงเบาลงเมื่อความเร็วต่ำๆ ประมาณ 50 ก.ม./ช.ม.
  • เสียงลูกปืนแบริ่งล้อ หรือ แบริ่งเพลาข้าง จะดังสม่ำเสมอ ถึงแม้ว่ารถจะวิ่งอยู่บนผิวถนนที่แตกต่างกัน เราจะสังเกตุเสียงที่เกิดจากแบริ่งล้อกรือ แบริ่งเพลาข้างได้ โดยเราจะเหยียบเบรคเบาๆ ขณะที่รถวิ่งด้วยความเร็วสม่ำเสมอ ถ้าเป็นเสียงที่เกิดจากแบริ่ง ระดับเสียงจะเปลี่ยนไป อีกวิธีหนึ่งที่ชี้ชัดว่า เป็นเสียงที่เกิดจากแบริ่งล้อหรือ แบริ่งเพลาข้างก็คือเวลาเลี้ยวกระทันหัน จะมีเสียงดังขึ้นมาครับ
  • เสียงจากระบบเกียร์ เราจะสังเกตุได้โดยการเปลี่ยนระดับเกียร์ต่างๆกัน ถ้าเป็นเสียงจากเกียร์ จะมีเสียงดังหรือเบาลงตามที่เราปรับเปลี่ยนระดับเกีย ร์ครับ
  • ถ้าเป็นเสียงจากเครื่องยนต์ หรือท่อไอเสีย เราสามารถสังเกตุง่ายๆ โดยการขับรถไปด้วยความเร็วแล้วจับสังเกตุเสียง จากนั้นให้หยุดรถเข้าเกียร์ว่าง แล้วเร่งเครื่องยนต์ จนความเร็วรอบเท่ากับตอนที่เราขับรถแล้วสังเกตุเสียง เอาไว้ ถ้าเป็นเสียงเครื่องยนต์ หรือจากท่อไอเสีย ระดับเสียงที่ดัง จะเท่ากันครับ

somsakw 22-09-2009 11:04

ถ่วเพลากลางและเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางแล้ว ก็ยังเหมือนเดิมครับ

junior 22-09-2009 15:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somsakw (405848 กระทู้)
ถ่วเพลากลางและเปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางแล้ว ก็ยังเหมือนเดิมครับ

ผมว่าบางทีการถ่วงอย่างเดียวอาจไม่ได้ผลนะครับของผมก ็ไปถ่วงมาตอนแรกก็ไม่หายทางที่ดีผมว่าน่าจะวัดแล้วตั ดต่อใหม่น่าจะดีกว่าครับ แต่อาจเป็นที่ลูกปืนล้อก็ได้นะครับ
แล้วอาการสั่นมีไหมครับลองขับมาสัก40แล้วเบรคดูครับ
ถ้าสั่นด้วยผมว่าเป็นที่เพลาตัดต่อไม่ดีครับ ของผมเองก็คล้ายๆกันครับ ยังไงรอความเห็นท่านอื่นต่อครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:42