ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-06-2009, 19:07   #1
icetimv2
Junior Member

รูปส่วนตัว icetimv2

คะแนน: 0 icetimv2 is on a distinguished road
ตายละหว่า sp2 หาย !!!!!!!

1 jz ge ในไมตี้ มีอาการเกียร์เข้าเร็วก้อไม่ถึงกับเร็วมากแต่พอรถวิ่ งลอยๆ เครื่องจะกระพือ และสั่นๆ พอเลย120 ก้อปกติ พอยกคันเร่งและเร่งใหม่ก้อเป็นอีก ตอนแรกๆ คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเดี๋ยวคงหาย แต่พอใช้นานเข้าอาการก้อยังเหมือนเดิม เลยไม่ค่อยกล้าเหยียบกลัวพัง ลองเช็คโค๊ด เจอ 61 ที่ศึกษาดูและเคยโทรไปสอบถามคุณ K เค้าบอกว่าไม่มี sp2 ผมลองมุดเข้าไปดูที่ท้ายเกียร์มันมีเซ็นเซอร์อยู่ตัว เดียว และเป็นสามสายด้วย (ที่ผมเข้าใจคือ sp1) ตรงเส้นสีเหลืองช่างเค้าเอาสายไปจั๊มและลากตรงเข้ากล ่องตรง ขั้ว 8 ปลั๊ก22 พิน (spd-speed sensor) เคยลองถอดออกและเกียร์เข้าไม่ครบคับ ที่ผมศึกษาดูในคลับ คือปกติเค้าต้องใส่กล่องแปลงสัญญาณหรือต้องใส่ไมล์ดิ จิตอลก่อนใช่ไหมคับถึงจะเข้ากล่อง ราคากล่องแปลงสัญญาณเนี่ยประมาณเท่าไหร่คับ และ sp2 ผมจะต้องเอามาจากตรงไหนคับ อยากจะวายใหม่และหากล่องแปลงสัญญาณหรือไมล์เจใส่ ก้องบน้อยเหลือเกิน จะทำอะไรก้อเกรงใจแม่ไอ้หนูมัน แม่ไอ้หนุจะไล่ให้ไปนอนในรถอยู่แระ เลยอยากลองทำเองดูมั่ง ปัญญาก้อน้อยนิด เข้าคลับมาจะเค้าบอกว่าบ้ารถไปแระ วางมาเป็นปีแระหมดไปหลายหมื่น วายไป3รอบ ขับทำไรเสียอารมณ์ทุกที่ วานผู้รู้อีกทีคับ ขอบคุณคับ
icetimv2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2009, 19:35   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
1 jz ge ในไมตี้ มีอาการเกียร์เข้าเร็วก้อไม่ถึงกับเร็วมากแต่พอรถวิ่ งลอยๆ เครื่องจะกระพือ และสั่นๆ พอเลย120 ก้อปกติ พอยกคันเร่งและเร่งใหม่ก้อเป็นอีก ตอนแรกๆ คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเดี๋ยวคงหาย แต่พอใช้นานเข้าอาการก้อยังเหมือนเดิม เลยไม่ค่อยกล้าเหยียบกลัวพัง ลองเช็คโค๊ด เจอ 61 ที่ศึกษาดูและเคยโทรไปสอบถามคุณ K เค้าบอกว่าไม่มี sp2 ผมลองมุดเข้าไปดูที่ท้ายเกียร์มันมีเซ็นเซอร์อยู่ตัว เดียว และเป็นสามสายด้วย (ที่ผมเข้าใจคือ sp1) ตรงเส้นสีเหลืองช่างเค้าเอาสายไปจั๊มและลากตรงเข้ากล ่องตรง ขั้ว 8 ปลั๊ก22 พิน (spd-speed sensor) เคยลองถอดออกและเกียร์เข้าไม่ครบคับ ที่ผมศึกษาดูในคลับ คือปกติเค้าต้องใส่กล่องแปลงสัญญาณหรือต้องใส่ไมล์ดิ จิตอลก่อนใช่ไหมคับถึงจะเข้ากล่อง ราคากล่องแปลงสัญญาณเนี่ยประมาณเท่าไหร่คับ และ sp2 ผมจะต้องเอามาจากตรงไหนคับ อยากจะวายใหม่และหากล่องแปลงสัญญาณหรือไมล์เจใส่ ก้องบน้อยเหลือเกิน จะทำอะไรก้อเกรงใจแม่ไอ้หนูมัน แม่ไอ้หนุจะไล่ให้ไปนอนในรถอยู่แระ เลยอยากลองทำเองดูมั่ง ปัญญาก้อน้อยนิด เข้าคลับมาจะเค้าบอกว่าบ้ารถไปแระ วางมาเป็นปีแระหมดไปหลายหมื่น วายไป3รอบ ขับทำไรเสียอารมณ์ทุกที่ วานผู้รู้อีกทีคับ ขอบคุณคับ
หน้าตาเซนเซอร์ SP1 และ SP2 จะคล้ายๆกันครับ ถ้าไล่จาก หน้ารถ (หัวเครื่องยนต์) ไปที่ท้ายเกียร์ เราจะต้องพบ SP2 ก่อน SP1 ครับ และส่วนใหญ่ SP1 จะอยู่เกือบท้ายสุดของเกียร์ ซึ่งเกียร์บางตัว อยู่ฝั่งขวาของเกียร์ (ฝั่งคนขับ) แต่บางเกียร์จะอยู่ฝั่งเดียวกับ SP2 คือฝั่งซ้ายครับ

เป็นที่ให้สังเกตุก็คือ สายสัญญาณ SP1 จะมี 3 สาย ส่วน SP2 จะมี 1 หรือ 2 สาย (ส่วนใหญ่ 2 สายครับ)

และที่คุณเจอนั้น น่าจะเป็นสัญญาณ SP1 ครับ ลองหาใหม่นะครับ ขอให้พบครับ
และอีกอย่างหนึ่งครับ คือว่า ในเกียร์รุ่นใหม่ๆ สัญญาณ SP1 จะถูกย้ายไปอยู่ที่ ล้อตรงเซนเซอร์ ABS ครับ จึงทำให้เหลือแค่ เซนเซอร์ SP2 ที่เกียร์เท่านั้นครับ สรุปก็คือว่า ตรงที่เกียร์ออโต้ อย่างไรก็จะต้องมี เซนเซอร์ SP2 ครับ ส่วน SP1 ไม่แน่ว่าจะมีหรือไม่ครับ
chakkrapad (05-04-2013), idea_nova (11-05-2013)
เก่า 07-06-2009, 21:23   #3
icetimv2

คะแนน: 0 icetimv2 is on a distinguished road
อยากเจอเหมือนกันคับ...

พรุ่งนี้จะไปที่ร้านยกขึ้นดูเลย แต่ผมเห็นเซ็นเซอร์ตัวหนึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะใช่คับเพ ราะมันอยู่ตรงอ่างน้ำมันเกียร์นู่นและหน้าตาก้อไม่เห มือนกันเลย ไว้พรุ่งนี้ว่ากันอีกทีคับ ขอบคุณมากคับ
icetimv2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2009, 22:24   #4
supjungsolution
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 supjungsolution is on a distinguished road
มันมากมายหลายแบบจริงนะไอ้ sensor ท้ายเกียร์ แบบที่กล่าวมาผมเคยเจอมาแล้วครับทั้ง 1jz ge 1jzgtโดยมากแล้วจะเป็นเครื่องปีค่อนข้างใหม่ครับ ปี 95 มันจะไม่มีเซนเซอร์sp2+-ครับก็ใช้สัญญาณจากเฟืองไมล์3เส้นท้ายเกียร์ขึ้นจอไม ล์แบบไฟฟ้าแล้วเอาsp1มาเข้าecuครับ บางรุ่นถ้าเป็นไมล์สายก็ต้องแปลงจอไมล์นะครับ โค้ดที่ขึ้นsp2 น่าจะเป็นที่กล่องไม่ตรงอะครับกล่องน่าจะเป็นรุ่นแบบ มีsp2+- นะครับ ต้องดูแบบสีป้ายกล่องสีอะไรครับ กล่องสั้นหรือยาว
supjungsolution is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2009, 22:43   #5
icetimv2

ไม่ค่อยแน่ใจ+++

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ supjungsolution อ่านกระทู้
มันมากมายหลายแบบจริงนะไอ้ sensor ท้ายเกียร์ แบบที่กล่าวมาผมเคยเจอมาแล้วครับทั้ง 1jz ge 1jzgtโดยมากแล้วจะเป็นเครื่องปีค่อนข้างใหม่ครับ ปี 95 มันจะไม่มีเซนเซอร์sp2+-ครับก็ใช้สัญญาณจากเฟืองไมล์3เส้นท้ายเกียร์ขึ้นจอไม ล์แบบไฟฟ้าแล้วเอาsp1มาเข้าecuครับ บางรุ่นถ้าเป็นไมล์สายก็ต้องแปลงจอไมล์นะครับ โค้ดที่ขึ้นsp2 น่าจะเป็นที่กล่องไม่ตรงอะครับกล่องน่าจะเป็นรุ่นแบบ มีsp2+- นะครับ ต้องดูแบบสีป้ายกล่องสีอะไรครับ กล่องสั้นหรือยาว
เครื่องถ้าดูที่สายหัวเทียนรู้สึกจะปี 2002 ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนสายมาก่อนนะ ส่วนกล่องจะเป็นกล่องยาวนะคับสีรุ้สึกจะเป็นป้ายสีขา วตัวหนังสือสีดำ 1jz ge trc อะไรประมาณนี้อ่ะคับถ้าจำไม่ผิดนะ เบอร์กล่องจำไม่ได้เลยคับ เดี๋ยวจะลองไปดุใหม่อีกทีคับ ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำคับ
เก่า 08-06-2009, 09:03   #6
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ supjungsolution อ่านกระทู้
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
เครื่องถ้าดูที่สายหัวเทียนรู้สึกจะปี 2002 ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนสายมาก่อนนะ ส่วนกล่องจะเป็นกล่องยาวนะคับสีรุ้สึกจะเป็นป้ายสีขา วตัวหนังสือสีดำ 1jz ge trc อะไรประมาณนี้อ่ะคับถ้าจำไม่ผิดนะ เบอร์กล่องจำไม่ได้เลยคับ เดี๋ยวจะลองไปดุใหม่อีกทีคับ ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำคับ
ผมเองก็ชอบลืมทุกที จริงๆแล้ว เซนเซอร์ SP2 ยังมีรุ่นที่มีสายสัญญาณ ออกมา 3 เส้นด้วยครับ แต่ก็ลืมที่จะแจ้งบอกทุกครั้งเลยครับ ขอโทษด้วยครับ
เก่า 08-06-2009, 10:40   #7
icetimv2

แล้วต้องทำไงคับ+++++

ถ้าสมมุติว่า ตัวที่ผมเจอเป็น sp2 แล้วผมจะต้องทำไงคับ หมายความว่าผมจะต้องต่อสายยังไง เอาเส้นไหนเข้าตรงไหนคับ แต่ตัวที่ผมเจอมันอยู่ท้ายสุดของเกียร์เลยนะคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับพอจะรู้บ้างไหมคับ ขอบคุณคับ
เก่า 08-06-2009, 10:58   #8
Moonlight

อ้างถึง:
ถ้าสมมุติว่า ตัวที่ผมเจอเป็น sp2 แล้วผมจะต้องทำไงคับ หมายความว่าผมจะต้องต่อสายยังไง เอาเส้นไหนเข้าตรงไหนคับ แต่ตัวที่ผมเจอมันอยู่ท้ายสุดของเกียร์เลยนะคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับพอจะรู้บ้างไหมคับ ขอบคุณคับ
ถ้ารู้แน่ชัดว่า เป็น เซนเซอร์ SP1 หรือ SP2 ก็นำสายสัญญาณเข้ากล่องตามขั้วหน้าที่ของมันครับ แค่นั้นก็จบครับ

สมมุตว่า คุณแน่ใจว่า ท้ายเกียร์รุ่นนี้ มีเซนเซอร์ความเร็วอันเดียว นั่นก็ต้องแสดงว่า เป็นเซนเซอร์ SP2 แน่ครับ (เพราะว่า SP1 แต่ละรุ่นอยู่ไม่เป็นที่ ดังที่ผมเคยเขียนไว้ครับ แต่ SP2 จะต้องอยู่ที่เกียร์ ออโต้เท่านั้นครับ เท่าที่ผมเคยเห็นมา จะอยู่ฝั่งซ้ายท้ายเกียร์เสมอครับ) ซึ่งถ้าเป็น SP2 คุณก็ต้องนำสายสัญญาณนี้ เอาไปเข้าขั้ว SP2 ของกล่อง และ ถ้าไม่มี สัญญาณ SP1 มาใช้จริงๆ ก็ต้องนำสัญญาณ SP2 นี่แหละครับ ใส่เข้ากล่องแปลงสัญญาณเป็น SP1 เพื่อเข้าหลังเกจ์ไมล์ และกล่อง ECU ที่ขั้ว SP1 ครับ
เก่า 08-06-2009, 13:11   #9
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
ขอแจมด้วยคน
ตัวเซ็นเซอร์ที่คุณว่ามา คงเป็น sp1 เข้าหน้าปัทม์แน่ๆครับ เพราะบอกว่าอยู่ท้ายสุดของเกียร์ และมีสายไฟ 3 เส้นด้วย ลองมุดดูใหม่ครับ sp2 มันจะอยู่ถัดเข้ามาด้านหน้าอีก ช่วงแถวๆรอยต่อของท้ายเกียร์
เซ็นเซอร์ sp 2 มันจะมี 2 แบบ แต่ส่วนมากแล้วจะเป็นแบบ 2 สายครับ (แบบ 3 สาย จะต้องต่อผ่านกล่องเบีเอส)
ถ้าเป็นแบบ 2 สาย ก็ดึงเข้าขั้ว sp2+ และ sp2- ของกล่องอีซียูได้เลย

แต่ถ้าหาไม่เจอจริงๆ ช่วยถ่ายรูปเกียร์ฝั่งซ้าย (ช่วงท้ายๆ) มาลงให้ดูหน่อย
เพราะผมก็สงสัยเหมือนกันว่า 1j-ge มันจะไม่มี sp2 รึนี่??? และถ้าเกิดไม่มีจริง คงต้องคิดอีกทีว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรต่อไป
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
maxx (15-12-2009)
เก่า 08-06-2009, 20:51   #10
supjungsolution
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 supjungsolution is on a distinguished road
เครื่อง1jz ge gteไม่มีท้ายเกียร์sp2+sp2-มีครับ(ย้ำผมเจอมาหลายตัวแล้วครับ ตัวที่เจอมีสาย3เส้นนะของจอไมล์มีสีแดงดำ เป็นig +ดำขาว กราวน์-เหลืองสัญญาณไมล์หน้าปัดครับ กรณีนี้เคยสอบถามเฮียเี้คี้ยง ที่ขายวงจรวายริ่งมาแล้วครับมีจริงครับ) กรณีถ้ากล่องต้องการsp2+sp2-ก็ต้องหาท้ายเกียร์รุ่นที่มีเซนเซอร์sp2มาเปลี่ยนแทน แล้วเดินสายไฟเข้าpin sp2+sp2-ครับ
supjungsolution is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to supjungsolution For This Useful Post:
nongss1 (10-11-2014)
เก่า 09-06-2009, 08:17   #11
icetimv2

สงสัยจะจริง+++

อ้างถึง:
เครื่อง1jz ge gteไม่มีท้ายเกียร์sp2+sp2-มีครับ(ย้ำผมเจอมาหลายตัวแล้วครับ ตัวที่เจอมีสาย3เส้นนะของจอไมล์มีสีแดงดำ เป็นig +ดำขาว กราวน์-เหลืองสัญญาณไมล์หน้าปัดครับ กรณีนี้เคยสอบถามเฮียเี้คี้ยง ที่ขายวงจรวายริ่งมาแล้วครับมีจริงครับ) กรณีถ้ากล่องต้องการsp2+sp2-ก็ต้องหาท้ายเกียร์รุ่นที่มีเซนเซอร์sp2มาเปลี่ยนแทน แล้วเดินสายไฟเข้าpin sp2+sp2-ครับ
สงสัยจะจริงอย่างที่บอกอะคับ ตามที่บอกสีของสายมาเป็นสีเดียวกันเรยคับ ผมไม่ทราบว่าไมล์เดิมของไมตี้ที่เป็นไฟฟ้ามันใช้ได้ป ่าวคับ(หมายถึงว่าไมล์จะแปลงสัญญาณออกมาให้รึป่าว)ช่ างเค้าต่อไว้ไมล์ก้อขึ้นอยู่คับแต่วัดรอบไม่ขึ้นและร ะหว่างเปลี่ยนท้ายเกียร์ใหม่กับหาไมล์เจมาใส่ อันไหนจะยุ่งยากกว่ากันคับ ช่วยทีคับกลุ้มเหลือเกิน
เก่า 09-06-2009, 08:41   #12
Moonlight

อ้างถึง:
สงสัยจะจริงอย่างที่บอกอะคับ ตามที่บอกสีของสายมาเป็นสีเดียวกันเรยคับ ผมไม่ทราบว่าไมล์เดิมของไมตี้ที่เป็นไฟฟ้ามันใช้ได้ป ่าวคับ(หมายถึงว่าไมล์จะแปลงสัญญาณออกมาให้รึป่าว)ช่ างเค้าต่อไว้ไมล์ก้อขึ้นอยู่คับแต่วัดรอบไม่ขึ้นและร ะหว่างเปลี่ยนท้ายเกียร์ใหม่กับหาไมล์เจมาใส่ อันไหนจะยุ่งยากกว่ากันคับ ช่วยทีคับกลุ้มเหลือเกิน
ถ้าสมมุติว่า เป็นอย่างที่ คุณ supjungsolution กล่าว (ผมเองด้อยประสพการณ์ ยังไม่เคยเห็นรุ่นที่คุณ supjungsolution บอกนะครับ) แสดงว่า ที่ท้ายเกียร์ มีแค่เซนเซอร์ SP1 สามารถต่อสายสัญญาณเข้าหลังเกจ์ และนำสายจากหลังเกจ์ เข้ากล่องที่ขั้ว SP1 ได้เลยครับ เป็นเรื่องง่ายเสียอีกครับ

สมมุติว่า เราหาสัญญาณ SP2 ที่ท้ายเกียร์ อย่างไรก็หาไม่เจอ แต่ว่า กล่องต้องใช้ สัญญาณ SP2 นั่นง่ายๆ ไม่ยากครับ คุณไปที่ร้านรับทำ แปลงสัญญาณ SP1 ขอให้เขาทำกล่องแปลงสัญญาณ SP2 จาก SP1 ครับ ร้านที่รับทำกล่องแปลงทำได้ครับ เมื่อแปลงเสร็จ ก็นำสัญญาณต่อเข้ากล่องที่ขั่ว SP2 ครับ
เก่า 09-06-2009, 09:22   #13
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
อันนี้ไม่เถียงครับ เครื่องเจที่ไม่มี sp2+ sp2-
แต่ปัญหาคือ มันขึ้นโค้ดว่าขาด sp2 ก็เลยอยากจะให้เจ้าของกระทู้ถ่ายรูปมาให้ดูชัดๆ
ไปเลยว่า มันไม่มีจริงๆรึ ไอ้ตัว sp2 เนี่ย??

สุดท้ายถ้าไม่ได้จริงๆ ผมคิดเช่นเดียวกับลุงมูน
คือ ต้องพึ่งกล่องแปลงสัญญาณ น่าจะจบง่ายและราคาเบากว่าการเปลี่ยนตูดเกียร์
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-06-2009, 11:58   #14
icetimv2

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าสมมุติว่า เป็นอย่างที่ คุณ supjungsolution กล่าว (ผมเองด้อยประสพการณ์ ยังไม่เคยเห็นรุ่นที่คุณ supjungsolution บอกนะครับ) แสดงว่า ที่ท้ายเกียร์ มีแค่เซนเซอร์ SP1 สามารถต่อสายสัญญาณเข้าหลังเกจ์ และนำสายจากหลังเกจ์ เข้ากล่องที่ขั้ว SP1 ได้เลยครับ เป็นเรื่องง่ายเสียอีกครับ

สมมุติว่า เราหาสัญญาณ SP2 ที่ท้ายเกียร์ อย่างไรก็หาไม่เจอ แต่ว่า กล่องต้องใช้ สัญญาณ SP2 นั่นง่ายๆ ไม่ยากครับ คุณไปที่ร้านรับทำ แปลงสัญญาณ SP1 ขอให้เขาทำกล่องแปลงสัญญาณ SP2 จาก SP1 ครับ ร้านที่รับทำกล่องแปลงทำได้ครับ เมื่อแปลงเสร็จ ก็นำสัญญาณต่อเข้ากล่องที่ขั่ว SP2 ครับ
ที่ผมอยากรู้อีกอย่าก้อคือ ไมล์เดิมของไมตี้มันจะแปลงสัญญาณให้ไหม (ไมล์ไฟฟ้า) ส่วนกล่องคงจะยากนิดนึงคับเพราะแถวนี้ค่อนข้างจะชนบท คงหาร้านทำยากคับ คงต้องวิ่งหาจากที่อื่น

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
อันนี้ไม่เถียงครับ เครื่องเจที่ไม่มี sp2+ sp2-
แต่ปัญหาคือ มันขึ้นโค้ดว่าขาด sp2 ก็เลยอยากจะให้เจ้าของกระทู้ถ่ายรูปมาให้ดูชัดๆ
ไปเลยว่า มันไม่มีจริงๆรึ ไอ้ตัว sp2 เนี่ย??

สุดท้ายถ้าไม่ได้จริงๆ ผมคิดเช่นเดียวกับลุงมูน
คือ ต้องพึ่งกล่องแปลงสัญญาณ น่าจะจบง่ายและราคาเบากว่าการเปลี่ยนตูดเกียร์
จริงๆผมก้ออยากจะให้ดุเหมือนกัน แต่กล้องผมไม่มีคับและก้อมุดค่อนข้างลำบากไว้วันไหนไ ปร้านอีกผมจะหากล้องไปถ่ายมาให้ดุ จะได้เห็นกันทุกคนไปเลยคับ ขอบคุณคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 10-12-2009 เมื่อ 13:52.
เก่า 09-06-2009, 12:09   #15
Moonlight

อ้างถึง:
ที่ผมอยากรู้อีกอย่าก้อคือ ไมล์เดิมของไมตี้มันจะแปลงสัญญาณให้ไหม (ไมล์ไฟฟ้า) ส่วนกล่องคงจะยากนิดนึงคับเพราะแถวนี้ค่อนข้างจะชนบท คงหาร้านทำยากคับ คงต้องวิ่งหาจากที่อื่น
ตอนนี้ ผมคาดว่า เจ้าเซนเซอร์ที่คุณเห็นที่ท้ายเกียร์นั้น เป็น เซนเซอร์ SP1 ครับ ซึ่งสามารถต่อตรงไปเข้าหลังไมล์ของไมล์ไฟฟ้าไมตี้เอ๊ กซ์ได้เลยครับ

สำหรับกรณีที่หาเซนเซอร์ SP2 ไม่ได้จริงๆ นั้น ต้องใช้กล่องแปลงสัญญาณครับ
ส่วนเรื่องกล่องแปลง ก็ไม่ได้ยากอะไรนี่ครับ คุณอยู่ต่างจังหวัด ยังง่ายกว่า อยู่ต่างประเทศเสียอีกครับ โทรไปหาช่างแปลงสัญญาณเซนเซอร์ซิครับ ติดต่อคุยกัน ถึงความเป็นไปได้ในการแปลง การโอนเงิน ระยะเวลาการทำ และ สถานที่ส่งของครับ (หาหมายเลขโทรศัพท์ ดูจากหน้าซื้อ - ขาย ครับ)
เก่า 09-06-2009, 15:27   #16
icetimv2

คำถามโง่ๆ++++++

ขอโทษครับผมไม่เข้าใจอีกอย่างก้อคือ ในเมื่อมีเซ็นเซอร์ตัวเดียวคือ sp1 และเครื่องปกติจะเลือกใช้สัญญาณตัวเดียวก้อคือ sp2 แต่ถ้าไม่มี sp2 กล่องจึงจะมาเลือกใช้สัญญาณ sp1 ( ตามที่ผมเข้าใจไม่รุ้ถูกรึป่าว )ในเมื่อเรามีเซ็นเซอร์ตัวเดียวถ้าสมมุติว่าตัวเซ็นเ ซอร์เสียก้อคือไม่มีสัญญาณ sp1 และเราจะเอาสัญญาณที่ไหนไปแปลงเป็น sp2 และเราทำไมต้องหากล่องมาแปลงสัญญาณให้เป็น sp2 ด้วย ขอโทษนะครับอาจเป็นคำถามที่อาจจะดูโง่ๆ แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆ
เก่า 09-06-2009, 15:44   #17
Moonlight

อ้างถึง:
ขอโทษครับผมไม่เข้าใจอีกอย่างก้อคือ ในเมื่อมีเซ็นเซอร์ตัวเดียวคือ sp1 และเครื่องปกติจะเลือกใช้สัญญาณตัวเดียวก้อคือ sp2 แต่ถ้าไม่มี sp2 กล่องจึงจะมาเลือกใช้สัญญาณ sp1 ( ตามที่ผมเข้าใจไม่รุ้ถูกรึป่าว )ในเมื่อเรามีเซ็นเซอร์ตัวเดียวถ้าสมมุติว่าตัวเซ็นเ ซอร์เสียก้อคือไม่มีสัญญาณ sp1 และเราจะเอาสัญญาณที่ไหนไปแปลงเป็น sp2 และเราทำไมต้องหากล่องมาแปลงสัญญาณให้เป็น sp2 ด้วย ขอโทษนะครับอาจเป็นคำถามที่อาจจะดูโง่ๆ แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆ
คุณเข้าใจเกือบถูกแล้วครับ คือว่า กล่องนำเอาสัญญาณ SP1 มาใช้ครับ แต่ถ้า สัญญาณ SP1 เกิดเสีย ก็จะดึงเอาสัญญาณ SP2 มาใช้ครับ (2 สัญญาณนี้ ทำงานออกมาเป็นสัญญาณ พัลส์ครับ แต่ว่า ความถี่ไม่เท่ากัน)

คราวนี้มาถึงคำถามว่า เกียร์คุณ มีเซนเซอร์ความเร็วชุดเดียว แต่ทำไม กล่อง ECU ต้องการสัญญาณถึง 2 ชุด ขอตอบดังนี้ก่อนนะครับ

กรณีที่เกียร์ มีเซนเซอร์ SP1 มาชุดเดียว (บอกตรงๆว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆ อย่างเครื่อง JZ ผมไม่เคยเห็นจริงๆครับ เคยเห็นแต่ มีเซนเซอร์ SP2 อยู่ชุดเดียว และเซนเซอร์ SP1 ไปอยู่ที่ ABS ครับ หรือไม่ก็ มีอยู่ที่ท้ายเดียร์ทั้ง 2 ชุด) กล่อง ECU น่าจะ มีช่องรับสัญญาณ SP1 อย่างเดียวครับ จุดนี้เองที่ทำให้ผมคิดว่า ตัวเกียร์กับตัวกล่องของคุณ เป็นคนละรุ่นกันครับ

หลักการทำงานของกล่อง เกียร์ออโต้ ที่มีจุดรับสัญญาณเซนเซอร์ความเร็ว 2 ชุด (เหมือนกับมีมือสำรองคอยช่วย) นั้น กล่อง ECU จะรับสัญญาณ ทั้ง 2 สัญญาณ เข้ามาประมวลผล เปรียบเทียบกันครับ ถ้าเปรียบเทียบถูกต้อง จะใช้ สัญญาณ SP1 เป็นหลักครับ ถ้าเปรียบเทียบแล้วไม่ถูกต้อง ก็จะเช็คว่า เซนเซอร์ไหนผิดปกติ เช่น ถ้า SP1 ผิดปกติ ก็จะใช้สัญญาณ SP2 เข้ามาแทนทันที (นอกจากมีการแจ้ง Error ฉนกำ เกียร์แล้ว ระบบยังล๊อคการทำงานบางอย่างด้วยครับ) แต่ถ้าเปรียบเทียบแล้วว่า SP2 ทำงานผิดพลาด หรือไม่มี สัญญาณ กล่อง ECU ก็จะยังคงนำสัญญาณ SP1 มาใช้อยู่ดีครับ แต่ว่าจะแจ้งสัญญาณ Error Code ครับ ระบบการทำงานของเกียร์ ออโต้ ทุกอย่างก็ยังปกติ ครับ

กรณีของคุณเป็นอย่างที่ 2 ครับ
(ที่กล่าวทั้งหมดนี้ เป็นเกียร์ ออโต้ ของ 1JZ และ 2JZ ทั้งมีโบและไม่มีโบ ไม่เกี่ยวกับ เกียร์ออโต้ ของระบบเครื่องยนต์ VVT-i นะครับ เพราะว่า ECU จะใช้สัญญาณทั้ง SP1 และ SP2 มาใช้งานครับ)
maxx (15-12-2009)
เก่า 10-06-2009, 11:26   #18
icetimv2

วัยรุ่นเซ็งๆๆๆๆ

ขับรถไปที่ร้านคุยกันซะอย่างดี อธิบายให้ช่างฟังว่ามันต้องเป็นยังงี้ ยังงี้ ช่างบอกว่าขอเวลาอีกวัน สองวันเคลียงานก่อน แล้วจะไล่ให้ก้อไอ้ช่างคนเก่าที่เคยวายให้อ่ะคับเค้า บอกเค้ารับประกัน ผลัดมาเกือบปีแระวันสองวันอยู่อย่างนี้ และก้อมีอยุ่ร้านเดียวด้วยแถวนี้ แถมกลางวันผมยังต้องทำงานอีก ไม่ค่อยมีเวลา ผมยิ่งอยากให้มันเสร็จเร็วๆ จะได้รู้ว่า เครื่องที่สมบูรณ์อ่ะมันเป็นยังไง ไว้ทำเสร็จเมื่อไหร่จะมารายงานอีกทีคับ
The Following User Says Thank You to icetimv2 For This Useful Post:
sadnp (05-09-2012)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว