ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-05-2009, 19:27   #1
katoonjz
ClubJZ Web Register

Car Brand: BMW E34
Engine Type: Jz
คะแนน: 0 katoonjz is on a distinguished road
รบกวนหน่อยครับ ขึ้นโค้ช 12 ต้องแก้ไขอะไร อย่างไรบ้างครับ

เช็คโค้ชแล้ว ขึ้น 12 ต้องแก้ไขอะไร อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
katoonjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2009, 02:02   #2
katoonjz

คะแนน: 0 katoonjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz อ่านกระทู้
เช็คโค้ชแล้ว ขึ้น 12 ต้องแก้ไขอะไร อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ดูจากข้อมูลในเว็ปคร่าวๆ นะครับ โค้ด 12 จะมีผลกับการสตาร์ทยากด้วยหรือไม่ครับ แล้วจะตรวจสอบเซ็นเซอร์ ตัวไหนบ้างครับ

เห็นมี camshaft position Sensor NO 1 NO 2

เซ็นเซอร์หน้า camshaft Timing Pulley ต้องดูสายไฟ หรือที่ตัวมันเลย

อื่นๆ จะดูอะไรเพิ่มเติมครับ

แล้วโค้ด 12 มีผลอะไรกับเครื่องบ้างครับ
katoonjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2009, 07:58   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz อ่านกระทู้
ดูจากข้อมูลในเว็ปคร่าวๆ นะครับ โค้ด 12 จะมีผลกับการสตาร์ทยากด้วยหรือไม่ครับ แล้วจะตรวจสอบเซ็นเซอร์ ตัวไหนบ้างครับ

เห็นมี camshaft position Sensor NO 1 NO 2

เซ็นเซอร์หน้า camshaft Timing Pulley ต้องดูสายไฟ หรือที่ตัวมันเลย

อื่นๆ จะดูอะไรเพิ่มเติมครับ

แล้วโค้ด 12 มีผลอะไรกับเครื่องบ้างครับ
มีสัญญาณสตาร์ทเข้ากล่องหรือเปล่าครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2009, 09:23   #4
off JZ
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว off JZ

Car Brand: D MAX 4 ตู HILANDER
Engine Type: 1JZ GTE แตนๆ ก็เสียวได้
คะแนน: 16 off JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
มีสัญญาณสตาร์ทเข้ากล่องหรือเปล่าครับ
พี่เคครับ เราจะเอาสัญญาณสตาร์ด จากไหน ไปเข้ากล่องที่ขั้วไหนครับ ช่วยอธิบายทีครับ

1เจโบ ออโต้ปลั๊กหนาครับ

อยากเจอคนจริงใจ มีมั้ย แถวนี้
จีนูการาจ อู่สำหรับเพื่อนฝูง
รับซ่อมปั๊มน้ำไฮโดรริค เครื่อง JZ ที่รั่ว โทร 0834442866
ภาษา"รัก"สอนใจ ภาษา"ไทย"สอนเธอ
ภาษา"พ่อ"มึงเหรอ สอนให้"เธอ"หลายใจ
off JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2009, 11:35   #5
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ตามพี่เคว่าเลย
สัญญาณสตาร์ทสำคัญจริงๆครับ
โดยเฉพาะเครื่องโบ
ถ้าไม่ต่อนี่โค้ดขึ้นทันที 12 ๆๆๆๆ
ติด บุบๆๆบับๆๆ ควันโขมงด้วย

สัญญาณสตาร์ทเอาจากสวิตช์กุญแจแหละครับ
แต่ต้องต่อผ่านสวิตช์สตาร์ทเกียร์ว่างที่คันเกียร์
เข้าขั้ว sta และ nsw ของกล่อง
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-05-2009, 22:22   #6
katoonjz

อ้างถึง:
เคยมีปัญหาเรื่องแก๊สจากที่อื่นๆ แล้วก็เอาไปให้คุณK แก้งาน ก็ใช้ถึงปัจจุบัน แต่ตอนนั้นเคยเช็คโค้ด ขึ้น 22 78 ตอนนั้นก็สตาร์ทง่าย
แต่ปัจจุบัน (น่าจะเกิน 6 เดือนขึ้นไปแล้ว) ปัจจุบันสตาร์ทยากมาก จะเกี่ยวกันไหม ตอนนี้ต่อสายตรงที่ไดสตาร์ทไว้ จี้แบตตารี่โดยตรง ที่เดียวติด

แต่ที่รถสตาร์ทได้แต่ตำแหน่งP ตำแหน่งN สตาร์ทไม่ติด เคยเปลี่ยนเกียร์ (ยังไม่ได้ตรวจสอบแก้ไขให้สตาร์ทได้ในตำแหน่งN ด้วย แต่ตอนเกียร์ลูกเก่า สตาร์ทได้ทั้งตำแหน่ง P และ N)

วันนี้ลองถอดเซ็นเซอร์แคมชาร์ป ตัวNo1 เห็นที่ปลั๊กมีน้ำมันเครื่องท่วมออกมาที่ปลั๊กเลย เลยเอาเซ็นเซอร์ตัวสำรอง (มีสแปไว้) มาใส่ แต่ยังไม่ได้เช็คโค้ด ทำตอนเย็นแล้ว รู้สึกว่ารอบเครื่องจะเบาลง ดีขึ้น (รู้สึกไปเองหรือเปล่าไม่แน่ใจ) ไว้พรุ่งนี้จะดูอีกที่ ส่วนเซ็นเซอร์แคมป์ชาร์ป No 2 ยังไม่ได้แกะออกมาดู

(สรูป 1 จุดที่พบ มีน้ำมันเครื่องท่วมออกมาที่ปลั๊ก ตัวเซ็นเซอร์หมุนได้ แต่ตัวที่ใส่ไปใหม่แน่นหมุนไม่ได้ เซ็นเซอร์ตัวนี้มีผลอะไรบ้างครับ)

****ผมรอหาจังหวะเวลาว่าง ๆ ว่าจะเข้าไปให้ คุณK ตรวจสอบเรื่องไฟอืกทีครับ*****
เก่า 27-05-2009, 23:52   #7
keng_za

คะแนน: 0 keng_za is on a distinguished road
อ้างถึง:

ขอบคุณครับ
รหัส 12 G,ne Circuit No1. ครับ
keng_za is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-05-2009, 05:07   #8
katoonjz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keng_za อ่านกระทู้
รหัส 12 G,ne Circuit No1. ครับ
รหัส 12 G ne Cercuit No1 เช็คตรวจสอบตัวไหนบ้าง เรื่องไฟไม่มีความรู้ ดูแต่ในข้อมูลในนี้เอาแหละครับ ช่วยขยายความด้วย
เก่า 29-05-2009, 11:31   #9
off JZ

Car Brand: D MAX 4 ตู HILANDER
Engine Type: 1JZ GTE แตนๆ ก็เสียวได้
คะแนน: 16 off JZ is on a distinguished road
อยากรู้เหมือนกับ โค๊ด 12 ขึ้นมา เป็นเดือนและ ม่ะรุจะไปไล่ สายไป รึเซ็นเซอร์ตัวไหน +++++

รับซ่อมปั๊มน้ำไฮโดรริค เครื่อง JZ ที่รั่ว โทร 0834442866
ภาษา"รัก"สอนใจ ภาษา"ไทย"สอนเธอ
ภาษา"พ่อ"มึงเหรอ สอนให้"เธอ"หลายใจ
off JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2009, 13:23   #10
Joe@ClubJZ
Powered by PROSTREET

รูปส่วนตัว Joe@ClubJZ

คะแนน: 100 Joe@ClubJZ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Joe@ClubJZ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ อ่านกระทู้
อยากรู้เหมือนกับ โค๊ด 12 ขึ้นมา เป็นเดือนและ ม่ะรุจะไปไล่ สายไป รึเซ็นเซอร์ตัวไหน +++++
slide เฟืองแคมมาหรือปล่าวครับ?
Tel. 081-6149815
Joe@ClubJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2009, 19:59   #11
katoonjz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Joe@ClubJZ อ่านกระทู้
slide เฟืองแคมมาหรือปล่าวครับ?
เครื่องเดิมๆ เลย

อยากทราบว่าขึ้นโค้ด 12 อาการจะเป็นอย่างไรบ้าง

สงสัยต้องไปพึ่ง คุณK เหมือนเดิมสะแล้ว (หาเวลาว่างก่อน) แต่ยังอยากทราบอาการของโค้ด 12
เก่า 29-05-2009, 23:07   #12
keng_za

คะแนน: 0 keng_za is on a distinguished road
อ้างถึง:
เครื่องเดิมๆ เลย

อยากทราบว่าขึ้นโค้ด 12 อาการจะเป็นอย่างไรบ้าง

สงสัยต้องไปพึ่ง คุณK เหมือนเดิมสะแล้ว (หาเวลาว่างก่อน) แต่ยังอยากทราบอาการของโค้ด 12
Sensor แคมตัวที่คุณล้างปลั๊กมันนั่นแหล่ะครับ มาถูกทางแล้ว ล้างปลั๊กมันก่อนครับอันดับแรก อันดับต่อมาก็เช็คโอมห์ ดูครับ ว่าขาดหรือปล่าว แล้วก็วัดเทียบกับตัวที่ 2 ดูครับโดยมากจาเสียยากเหมือนกันนะครับ แต่ก็เสียได้ครับของเก่า ถ้าไม่หายลองหาของมาสับเปลี่ยนดูอีที่ครับ
keng_za is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2009, 15:39   #13
off JZ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keng_za อ่านกระทู้
Sensor แคมตัวที่คุณล้างปลั๊กมันนั่นแหล่ะครับ มาถูกทางแล้ว ล้างปลั๊กมันก่อนครับอันดับแรก อันดับต่อมาก็เช็คโอมห์ ดูครับ ว่าขาดหรือปล่าว แล้วก็วัดเทียบกับตัวที่ 2 ดูครับโดยมากจาเสียยากเหมือนกันนะครับ แต่ก็เสียได้ครับของเก่า ถ้าไม่หายลองหาของมาสับเปลี่ยนดูอีที่ครับ
อยู่ตรงไหนครับ จะไปดูบ้าง+++

เก่า 30-05-2009, 23:05   #14
katoonjz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ อ่านกระทู้
รอคำชี้แน่ะ คราบ
อยู่ติดกับฝาสูบ ใต้ฝาวาล์ว ใกล้ปลั๊กหัวฉีด (หรือตรงข้างปลั๊กหัวฉีดตัวที่ 3 และตัวสุดท้าย ) มี 2 ตัว มีปลั๊กเสียบอยู่ ขันด้วยน๊อตเบอร์10 ซ้าย ขวา (น๊อตเบอร์10 2ตัว)

*** ยังอยากทราบอยู่ครับ (ยังไม่มีคำตอบ) กรณีเซ็นเซอร์แคมป์ ตัวนี้เสีย จะมีผลอย่างไรกับเครื่อง การประมวลผลของกล่องจะเป็นเช่นไร
เก่า 31-05-2009, 18:53   #15
off JZ

อ้างถึง:
อยู่ติดกับฝาสูบ ใต้ฝาวาล์ว ใกล้ปลั๊กหัวฉีด (หรือตรงข้างปลั๊กหัวฉีดตัวที่ 3 และตัวสุดท้าย ) มี 2 ตัว มีปลั๊กเสียบอยู่ ขันด้วยน๊อตเบอร์10 ซ้าย ขวา (น๊อตเบอร์10 2ตัว)

*** ยังอยากทราบอยู่ครับ (ยังไม่มีคำตอบ) กรณีเซ็นเซอร์แคมป์ ตัวนี้เสีย จะมีผลอย่างไรกับเครื่อง การประมวลผลของกล่องจะเป็นเช่นไร
ถ้า 2 ตัว ที่บอก เสีย จะขึ้นโค๊ด 12 รึคราบ +++++

เก่า 31-05-2009, 23:16   #16
keng_za

อ้างถึง:

ถ้าพิมพ์คงยาวมากครับ ผมพิมพ์ไม่เก่งลองหาหนังสือ เครื่องยนต์หัวฉีด EFI ของ อ.นพดล เวชวิฐาน หรือท่านอื่น มาศึกษาดูครับ จาเข้าใจดีกว่าครับ
เก่า 01-06-2009, 02:20   #17
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
code 12 มันเกิดได้หลายๆ จุดนะครับ ไม่ใช่จะเกิดจากเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวทั้ง 2 ตัวที่ว่าเท่านั้น

กรณีที่เป็นไปได้
- เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว มี 2 ตัว
ก็คือตัวที่ท่านๆคุยกันอยู่นี่แหละ ขันยึดกับฝาสูบ
มี No.1 และ No.2 (ผมเรียกติดปากว่าตัวหน้ากับตัวหลัง) ลองเป่าล้างทำความสะอาดดู
แล้ววัดโอห์มดูด้วยว่าขดลวดของเซ็นเซอร์ขาดหรือไม่
อีกอย่างวัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
เซ็นเซอร์ No.1 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G1 และ G1- ของกล่อง ECU
เซ็นเซอร์ No.2 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G2 และ G2- ของกล่อง ECU

-เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง มี 1 ตัวเท่านั้น
จะขันยึดอยู่บริเวณแถวๆ ด้านล่างของมู่เลย์เพลาข้อเหวี่ยง
สายไฟจากตัวเซ็นเซอร์มันจะอ้อมยาวขึ้นมาแถวๆ ฝั่งไดชาร์จ ลองหาดู เป็นปลั๊กเสียบมีสายไฟ 2 เส้น
ถ้าปลั๊กสกปรก ก็อาจทำให้ขึ้นโค้ด 12 ได้เช่นกัน เพราะสัญญาณมันเป็นลักษณะรูปคลื่นกระแสสลับ (แรงดันไฟต่ำมาก ต้องมีสายชีลด์กันคลื่นรบก้วนด้วย)
ถ้าปลั๊กสกปรกมีขี้ตะกรันหรือว่าเสียบไม่แน่นหนาดีพอ ก็อาจทำให้สัญญาณขาดหายหรือเพี้ยนได้ในบางจังหวะที่เ กิดการสั่นสะเทือน ลองทำความสะอาดปลั๊กและเสียบให้แน่นหนาดู อาจจะหายครับ
อย่าลืมวัดความต้านทานขดลวดของตัวเซ็นเซอร์ดูด้วยว่า ขาดหรือไม่
วัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
จากปลั๊กเซ็นเซอร์ สายไฟมี 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว NE และ NE- ของกล่อง ECU

-สัญญาณสตาร์ท โปรดอย่ามองข้ามจุดนี้ (สัญญาณสตาร์ทสำคัญหรือไม่ พี่เคก็ยังเข้ามาคอมเม้นที่จุดนี้ แต่ไม่เห็นท่านทั้งหลายจะกล่าวถึงข้อนี้เลย ) เพราะช่างวายสายบางคนมักจะลืมต่อมาให้ กรณีนี้เคยเจอมาแล้วครับ ผมก็ไล่เซ็นเซอร์ที่กล่าวมาด้านบนทั้ง 3 ตัว ไล่จนปวดหัว ลองสับกล่องก็แล้ว
สุดท้ายก็เพราะขาดสัญญาณสตาร์ทนี่แหละ ตกม้าตายเอาดื้อๆเลยเรา
สัญญาณสตาร์ท มันจะเข้ากล่อง 2 ขั้วนะครับ คือ ขั้ว nsw และ sta
วิธีเช็คสัญญาณสตาร์ท ก็ใช้หลอดเช็คไฟเช็คไฟที่ขั้วกล่อง
เช็คไฟที่ขั้ว nsw แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาทุกเกียร์ P R N D 2 และ L
เช็คไฟที่ขั้ว sta แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาที่เกียร์ P และ N เท่านั้น
(ห้ามเอา 2 เส้นจั้มรวมกัน แล้วเอาไฟสตาร์ทเข้าจุดเดียวเลยนะครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาตามมาทีหลัง)

*ข้อสำคัญอีกอย่าง ก็คือ โค้ดที่เช็คเจอ อาจเป็นโค้ดเก่าที่ค้างในกล่อง ยังไงลองรีเซ็ทกล่องด้วยหละ

ลองไล่ดูแล้วกันนะครับ สงสัยจุดไหนก็ค่อยว่ากันอีกที
ตอนนี้ผมไม่ไหวแล้วหละ ง่วงๆๆๆๆ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
Khun_Thian (26-08-2011)
เก่า 01-06-2009, 19:57   #18
katoonjz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
code 12 มันเกิดได้หลายๆ จุดนะครับ ไม่ใช่จะเกิดจากเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวทั้ง 2 ตัวที่ว่าเท่านั้น

กรณีที่เป็นไปได้
- เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว มี 2 ตัว
ก็คือตัวที่ท่านๆคุยกันอยู่นี่แหละ ขันยึดกับฝาสูบ
มี No.1 และ No.2 (ผมเรียกติดปากว่าตัวหน้ากับตัวหลัง) ลองเป่าล้างทำความสะอาดดู
แล้ววัดโอห์มดูด้วยว่าขดลวดของเซ็นเซอร์ขาดหรือไม่
อีกอย่างวัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
เซ็นเซอร์ No.1 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G1 และ G1- ของกล่อง ECU
เซ็นเซอร์ No.2 มีสายไฟ 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว G2 และ G2- ของกล่อง ECU

-เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง มี 1 ตัวเท่านั้น
จะขันยึดอยู่บริเวณแถวๆ ด้านล่างของมู่เลย์เพลาข้อเหวี่ยง
สายไฟจากตัวเซ็นเซอร์มันจะอ้อมยาวขึ้นมาแถวๆ ฝั่งไดชาร์จ ลองหาดู เป็นปลั๊กเสียบมีสายไฟ 2 เส้น
ถ้าปลั๊กสกปรก ก็อาจทำให้ขึ้นโค้ด 12 ได้เช่นกัน เพราะสัญญาณมันเป็นลักษณะรูปคลื่นกระแสสลับ (แรงดันไฟต่ำมาก ต้องมีสายชีลด์กันคลื่นรบก้วนด้วย)
ถ้าปลั๊กสกปรกมีขี้ตะกรันหรือว่าเสียบไม่แน่นหนาดีพอ ก็อาจทำให้สัญญาณขาดหายหรือเพี้ยนได้ในบางจังหวะที่เ กิดการสั่นสะเทือน ลองทำความสะอาดปลั๊กและเสียบให้แน่นหนาดู อาจจะหายครับ
อย่าลืมวัดความต้านทานขดลวดของตัวเซ็นเซอร์ดูด้วยว่า ขาดหรือไม่
วัดควาต่อเนื่องจากปลั๊กเข้าไปที่กล่องด้วย เผื่อว่าสายไฟขาดใน
จากปลั๊กเซ็นเซอร์ สายไฟมี 2 เส้น วัดความต่อเนื่องเข้าไปที่ขั้ว NE และ NE- ของกล่อง ECU

-สัญญาณสตาร์ท โปรดอย่ามองข้ามจุดนี้ (สัญญาณสตาร์ทสำคัญหรือไม่ พี่เคก็ยังเข้ามาคอมเม้นที่จุดนี้ แต่ไม่เห็นท่านทั้งหลายจะกล่าวถึงข้อนี้เลย ) เพราะช่างวายสายบางคนมักจะลืมต่อมาให้ กรณีนี้เคยเจอมาแล้วครับ ผมก็ไล่เซ็นเซอร์ที่กล่าวมาด้านบนทั้ง 3 ตัว ไล่จนปวดหัว ลองสับกล่องก็แล้ว
สุดท้ายก็เพราะขาดสัญญาณสตาร์ทนี่แหละ ตกม้าตายเอาดื้อๆเลยเรา
สัญญาณสตาร์ท มันจะเข้ากล่อง 2 ขั้วนะครับ คือ ขั้ว nsw และ sta
วิธีเช็คสัญญาณสตาร์ท ก็ใช้หลอดเช็คไฟเช็คไฟที่ขั้วกล่อง
เช็คไฟที่ขั้ว nsw แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาทุกเกียร์ P R N D 2 และ L
เช็คไฟที่ขั้ว sta แล้วบิดสตาร์ท ต้องมีไฟมาที่เกียร์ P และ N เท่านั้น
(ห้ามเอา 2 เส้นจั้มรวมกัน แล้วเอาไฟสตาร์ทเข้าจุดเดียวเลยนะครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาตามมาทีหลัง)

*ข้อสำคัญอีกอย่าง ก็คือ โค้ดที่เช็คเจอ อาจเป็นโค้ดเก่าที่ค้างในกล่อง ยังไงลองรีเซ็ทกล่องด้วยหละ

ลองไล่ดูแล้วกันนะครับ สงสัยจุดไหนก็ค่อยว่ากันอีกที
ตอนนี้ผมไม่ไหวแล้วหละ ง่วงๆๆๆๆ
สอบถามเพิ่มหน่อยครับ การเช็คสัญญาณสตาร์ท ให้ใช้หลอดเช็คไฟ จะจี้ยังไงครับ หลอดเช็คไฟ 2 สาย สายหนึ่งจี้ที่ขั้ว nsw อีกสายจี้ที่กราว์ด หรือที่จุดไหนครับ

ของผมขึ้นโค้ด12 22 เมื่อ 2 วันก่อน ผมถอดตัวหน้า(NO 1)มาแล้วเอาตัวสำรองเปลี่ยนใส่ เช็คโค้ดก็ยังขึ้น แต่ตัวที่2 (ตัวหลังยังไม่ได้แก้ไข) ไอ้โค้ด22 นี้ เคยตรวจสอบว่ามีไฟมาที่กล่อง
แล้วเมื่อ 2 วันก่อนผมก็ถอดปลั๊กเช็นเซอร์22 และปลั๊ก 12 No1 ออก แล้วใส่ใหม่ แล้วสตาร์ทรถขับออกไป เกิดอะไรขึ้นกับรถผม มันวิ่งดีกว่าเก่า วิ่งลื่นขึ้น ว่าจะเช็คโค้ดใหม่อีกที่ก็เลยไม่อยากยุ่งแล้ว เห็นมันวิ่งดีขึ้น เป็นงง

ผมขอทราบวิธีจี้สายหลอดเช็คไฟหน่อยครับ ที่ขั้ว nSw sta ว่าสายไหนจี้อย่างไร

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ และข้อมูลดีๆ
เก่า 02-06-2009, 17:57   #19
katoonjz

รอคำตอบอยู่ครับ

ผู้รู้แนะนำด้วย การเช็คไฟด้วยหลอดไฟที่ nsw sta
เก่า 02-06-2009, 18:24   #20
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
ผู้รู้แนะนำด้วย การเช็คไฟด้วยหลอดไฟที่ nsw sta
ผมบอกวิธีเช็คง่ายๆ ให้คุณก็แล้วกันนะครับ
คุณ มุดลงไปใต้ท้องรถ ตรงเกียร์ออโต้ บริเวณใต้ที่วางเท้าของฝั่งคนขับ จะมีปลั๊ก 10 Pin อยู่ปลั๊กหนึ่ง เสียบติดกับเกียร์ (ดูภาพปลั๊กจริงตามรูปที่ผมแนบมา) ให้ถอดปลั๊กนั้น แล้วเทียบหมายเลข จากผังที่วาดรูปปลั๊ก ที่ผมแนบมาให้ดู ช่องหมายเลข 5 คือ STA และหมายเลข 6 คือ NSW

เมื่อคุณรู้ว่าสายเส้นไหน คุณก็ไล่สายเส้นนี้ ที่ต่อให้มาที่ห้องโดยสาร วัดโอห์มเทียบสายดูได้เลยครับ แล้วเอาสายเส้นนั้นๆ ไปใช้ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ปลั๊กเกียร์.jpg (26.4 KB, ดาวน์โหลด 322 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg ผังปลั๊กเกียร์.jpg (19.4 KB, ดาวน์โหลด 402 ครั้ง)
Khun_Thian (26-08-2011)
ตอบกลับ