ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-03-2009, 23:41   #1
kuramaza
Junior Member

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 kuramaza is on a distinguished road
vigo อยากได้เรือนไมล์ที่มีไฟบอกเกียร์ auto

ผมวาง 2jz-ge ครับอยากได้ไมล์ที่มีไฟบอกเกียร์ auto ครับใส่ของอะไรได้บ้างคร้าบ
kuramaza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-03-2009, 00:25   #2
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kuramaza อ่านกระทู้
ผมวาง 2jz-ge ครับอยากได้ไมล์ที่มีไฟบอกเกียร์ auto ครับใส่ของอะไรได้บ้างคร้าบ
ของวีโก้ตัวVVTIก็มีนิครับ
หรือไม่ก็ของรุ่นที่มีเกียอ้อโต้ก็มีนิครับ
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-03-2009, 00:41   #3
มังกรไฮโซ
Member

รูปส่วนตัว มังกรไฮโซ

Car Brand: www.4goodhome.com
Engine Type: 1เจโบ
คะแนน: 0 มังกรไฮโซ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง มังกรไฮโซ
เห็น คลับวีโก้ ขายกันเยอะนะ
เคยคิดจะติดเหทือนกัน...แต่เรือนไมล์4สูบ
ติดกับเจ6 สูบ จะเพี้ยน มากมั๊ย
อันนี้ ถามอ.บีเจ ลุงมูน ดูก่อน+++
มังกรไฮโซ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-03-2009, 00:51   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ อ่านกระทู้
เคยคิดจะติดเหทือนกัน...แต่เรือนไมล์4สูบ
ติดกับเจ6 สูบ จะเพี้ยน มากมั๊ย
อันนี้ ถามอ.บีเจ ลุงมูน ดูก่อน+++
หาของพวกเกียร์ออโต้ของวีโก้อ่ะครับ ส่วนเรื่องวัดรอบมันจะต้องแปลงอยู่แล้วครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-03-2009, 08:51   #5
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kuramaza อ่านกระทู้
http://www.newvigoclub.com/BoardTalk.asp?board=2
ลองเข้าไปหาดูในห้องซื้อ-ขายของวีโก้เลยครับ ทั้งนิววีโก้คลับ และวีโก้ไทยแลนด์
ถ้าหาได้เป็นของฟอร์จูนเนอร์เบนซินหรือตัว6สูบส่งนอก จะไม่ได้แปลงเยอะ อ้อตอนสั่งมาอย่าลืมเอาสายไฟที่ต้องพ่วงจากกระปุกเกี ยร์มาด้วยนะครับ
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-03-2009, 11:00   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ อ่านกระทู้
บังเอิญเปิดมาอ่านเจอ อ้างถึงผมด้วย ก็เลยต้องตอบหน่อยครับ

เท่าที่ดูแล้ว ในหน้าปัดวีโก้เดิมๆ จะมีต้องใช้กล่องแปลง ก็คือ แปลงเกจ์วัดรอบเครื่อง และ เกจ์ความร้อน ส่วนเกจ์ความเร็วรถ นั้น เป็นระบบไฟฟ้า ก็ต้องเอาสัญญาณ SP1 มาใส่ได้เลย (ถ้ามี) ถ้าไม่มีสัญญาณ SP1 ก็ต้องใช้กล่องแปลงจากสัญญาณ SP2 ส่วนเครื่องเกจ์ความเร็วจะเพี้ยนหรือไม่เพี้ยน อยู่ที่เราไปเปลี่ยนขนาดล้อเกินจากมาตราฐานของเครื่อ งเจแค่ไหร ซึ่งเมื่อมีกล่องแปลงแล้ว จะปรับให้ได้ใกล้เคียงจริงที่สุดอย่างไรก็ได้ครับ

ทั้งหมดก็มีแค่นี้ เพียงแต่ที่ผมกล่าวเบื้องต้นนั้น ถ้าใช้เกจ์หน้าปัดเดิมของวีโก้ แล้วช่างวายริ่งเดิม ทำให้เกจ์ทุกตัวทำงานได้อยู่แล้ว ถึงคุณจะเปลี่ยนเอาหน้าปัดวีโก้ตัวที่มีไฟโชว์สถานะต ำแหน่งเกียร์ออโต้มาใช้ ก็ไม่ได้ทำให้ เกจ์อื่นๆเพี้ยนไปจากเดิมหรอกครับ เพราะว่ามันไม่ได้เกี่ยวกันครับ ไฟโชว์ก็ส่วนไฟโชว์ครับ
เก่า 21-03-2009, 11:49   #7
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
บังเอิญเปิดมาอ่านเจอ อ้างถึงผมด้วย ก็เลยต้องตอบหน่อยครับ

เท่าที่ดูแล้ว ในหน้าปัดวีโก้เดิมๆ จะมีต้องใช้กล่องแปลง ก็คือ แปลงเกจ์วัดรอบเครื่อง และ เกจ์ความร้อน ส่วนเกจ์ความเร็วรถ นั้น เป็นระบบไฟฟ้า ก็ต้องเอาสัญญาณ SP1 มาใส่ได้เลย (ถ้ามี) ถ้าไม่มีสัญญาณ SP1 ก็ต้องใช้กล่องแปลงจากสัญญาณ SP2 ส่วนเครื่องเกจ์ความเร็วจะเพี้ยนหรือไม่เพี้ยน อยู่ที่เราไปเปลี่ยนขนาดล้อเกินจากมาตราฐานของเครื่อ งเจแค่ไหร ซึ่งเมื่อมีกล่องแปลงแล้ว จะปรับให้ได้ใกล้เคียงจริงที่สุดอย่างไรก็ได้ครับ

ทั้งหมดก็มีแค่นี้ เพียงแต่ที่ผมกล่าวเบื้องต้นนั้น ถ้าใช้เกจ์หน้าปัดเดิมของวีโก้ แล้วช่างวายริ่งเดิม ทำให้เกจ์ทุกตัวทำงานได้อยู่แล้ว ถึงคุณจะเปลี่ยนเอาหน้าปัดวีโก้ตัวที่มีไฟโชว์สถานะต ำแหน่งเกียร์ออโต้มาใช้ ก็ไม่ได้ทำให้ เกจ์อื่นๆเพี้ยนไปจากเดิมหรอกครับ เพราะว่ามันไม่ได้เกี่ยวกันครับ ไฟโชว์ก็ส่วนไฟโชว์ครับ
ตามที่ลุงมูนแจ้ง ไว้เลยครับ เพิ่มเติมคือถ้าหาไมล์ตัวของวีโก้หรือฟอร์จูนเนอร์2. 7vvt-i ออโตได้ก้อจะดีครับเพราะเรดไลน์ของตัวเบนซินมันกวาดไ ด้ถึง7500รอบแต่ของตัวดีเซลมันได้แค่6000รอบ ของผมที่ใช้เป็นตัวออโตดีเซล ต้องแปลงตามลุงมูนบอกเช่นกันครับ เกจตรงทุกตัวทั้งความเร็ว ความร้อน รอบเครื่อง
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-03-2009, 02:25   #8
JZ_P_MAYIM

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
ตัวนี้ของเล่นเยอะครับ
เชื่อผม
หาไม่ยากหรอก
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-03-2009, 19:26   #9
bum1
Member

รูปส่วนตัว bum1

Car Brand: ford
Engine Type: 2jge vvti
คะแนน: 0 bum1 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jz_p_mayim อ่านกระทู้
ตัวนี้ของเล่นเยอะครับ
เชื่อผม
หาไม่ยากหรอก
ถ้าจะใช้ไมล์เดิม ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ โดยทั่วไปแล้วไมล์รถรุ่นใหม่ๆจะมีจุดไฟบอกตำแหน่งเกี ยร์อยู่แล้วเพียงแต่ต้องตัดเจาะใส่หลอดไฟเข้าไปครับ ถ้ามีเวลาก็ลองรื้อดูครับ หรือ อย่างงายๆก็ซื้อไฟบอกตำแหน่งกียร์แบบแยก เห็นมีอยู่ในหน้าซื้อขาย ประมาณ500บาทครับ
bum1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-03-2009, 20:44   #10
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
ไปหาไมล์ไอ้จุ่นเกียร์ออโต้เครื่อง 2.7 vvt-i มาใส่เลยดีกว่ามั๊งครับ