ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-06-2008, 13:40   #1
SPEEDKILLS-940-1J-GTE
Senior Member

รูปส่วนตัว SPEEDKILLS-940-1J-GTE

คะแนน: 18 SPEEDKILLS-940-1J-GTE is on a distinguished road
น้ำยาแอร์หมดเกลี้ยง ภายใน 2อาทิตย์

อาการคือ เดือนนี้ เติมน้ำยาแอร์ไปแล้ว 2 ครั้ง หมดเกลี้ยงทั้ง 2 ครั้งเลยครับ ร้านแรก ใช้เครื่องอะไรไม่รู้ มีพ่นๆไฟได้ เช็ค เค้าบอกไม่รั่ว แล้วก็เติมน้ำยาแอร์ อยู่ได้ประมาณ 2 อาทิตย์ แอร์ออกแต่ลม ก็เปลี่ยนร้านอีก ร้านนี้ใช้เครื่องอัดลม ก็บอกไม่รั่ว แล้วก็เติมน้ำยาแอร์อีก

ล่าสุดเมื่อ 2วันที่แล้ว ช่างรถไปหาช่างแอร์ตัวจริง จากบ้านผมไปตั้ง 70โล ไปถึงบางบ่อ ก็เล่าอาการให้เค้าฟัง เค้าก็ใช้เครื่องอัดลมเช็คอีก ก็ไม่รั่วอีกล่ะ แล้วก็ล้างแผงแอร์ เติมน้ำมันคอม เติมน้ำยาแอร์อีกเหมือนเดิม(รอบที่ 3 ภายในเดือนเดียว) ไม่รู้คราวนี้จะเป็นอีกป่าว เลยอยากถามเพื่อนๆว่าอาการนี้น่าจะเกิดมาจากอะไรครับ
SPEEDKILLS-940-1J-GTE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2008, 13:49   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ speedkills-940-1j-gte อ่านกระทู้
อาการคือ เดือนนี้ เติมน้ำยาแอร์ไปแล้ว 2 ครั้ง หมดเกลี้ยงทั้ง 2 ครั้งเลยครับ ร้านแรก ใช้เครื่องอะไรไม่รู้ มีพ่นๆไฟได้ เช็ค เค้าบอกไม่รั่ว แล้วก็เติมน้ำยาแอร์ อยู่ได้ประมาณ 2 อาทิตย์ แอร์ออกแต่ลม ก็เปลี่ยนร้านอีก ร้านนี้ใช้เครื่องอัดลม ก็บอกไม่รั่ว แล้วก็เติมน้ำยาแอร์อีก

ล่าสุดเมื่อ 2วันที่แล้ว ช่างรถไปหาช่างแอร์ตัวจริง จากบ้านผมไปตั้ง 70โล ไปถึงบางบ่อ ก็เล่าอาการให้เค้าฟัง เค้าก็ใช้เครื่องอัดลมเช็คอีก ก็ไม่รั่วอีกล่ะ แล้วก็ล้างแผงแอร์ เติมน้ำมันคอม เติมน้ำยาแอร์อีกเหมือนเดิม(รอบที่ 3 ภายในเดือนเดียว) ไม่รู้คราวนี้จะเป็นอีกป่าว เลยอยากถามเพื่อนๆว่าอาการนี้น่าจะเกิดมาจากอะไรครับ
ถามว่าเกิดจากอะไร ผมก็ต้องตอบว่ารั่วนะซิครับ

น้ำยาแอร์ในระบบแอร์นั้น เป็นระบบปิดครับ ในเมื่อน้ำยามันหายไป มันจะไปไหนได้ครับ นอกจากรั่วออกไปสถานเดียวครับ

อาจเป็นที่จุกเติมน้ำยารั่วเป็นบางครั้งก็ได้นะครับ
kedyee (13-11-2012)
เก่า 25-06-2008, 14:30   #3
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
บอกได้คำเดียวครับรั่ว
แต่มองแล้วน่าจะรั่วแถวตัว คอมแอร์ครับ ไม่ชัวร์
เอาแบบนี้ครับถ้ามีเวลาก็ลองส่องๆดูครับเพราะถ้ารั่ว จะคลาบของน้ำยาแอร์ตรงที่รั่วอยู่เลยครับ

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2008, 14:53   #4
Tanmodify
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Tanmodify

Car Brand: Benz 300E Code A
Engine Type: 2JZ GE vvti
คะแนน: 0 Tanmodify is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Tanmodify
คาดว่าจะรั่วตรงหัวจุกที่ปิดตรงชองเติมน้ำยาแอร ์ครับ
ตอนเราใส่จุกตัวนี้ปิดแล้วอาจไปกดศรของรูเติมแอร์ทำใ ห้น้ำยาไหลออกหมดครับ
ถ้าเป็นตามที่คาดไว้เติมกี่รอบๆก็รั่วหมดอยู่ดี ลองเปลี่ยนฝาจุกที่เติมน้ำยาแอร์ดูครับ
จากประสบการณ์ที่เคยเจอมา

เซงครับเสียเงินหลายรอบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tanmodify : 25-06-2008 เมื่อ 14:57.
Tanmodify is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2008, 15:18   #5
chan625
Junior Member

คะแนน: 0 chan625 is on a distinguished road
ถูกต้องนะค๊าบเหอะๆๆมันจะไปไหนได้เหอะๆๆ...เอานะถ้าจ ะให้บอกนะคับอาการรั่วมีที่รั่วได้มากเขาเช็ครั่วแบบ นั้นมันไม่ชัวคับแล้วการที่เอาลมไปอันอะนะคับผิดวิถี การเช็ครั่วต้องใช้ไนโตรเจนในการเช็ครั่วเพราะระบบแอ ร์จะต้องไม่มีความชื้นโดยเด็ดขาดเพราะความชื้นที่หลง เหลืออยู่ในระบบจะไปทำประติกิริยากับน้ำมันคอมเพรชเซ อร์แล้จะทำให้เกิดกรดภายในชึ่งถ้านานวันจะทำให้กรดตั วนี้กัดกล่อนระบบของท่อน้ำยาหรือจะเป็นอีแวปและคอนเด นเซอร์ทำให้เกิดรั่วได้แต่ร้านแอร์รถมักจะไม่มีถังไน รโตรเจนเอาไว้ใช้เพราะมันต้องไปเติมร้านที่ขายออกซิเ จนเสียเวลาและเสียตังเลยไม่ค่อยใช้กันแต่ความเป็นจิง แล้วจะหาร้านที่เป็นมาตารฐานแบบนี้ยากแล้วส่วนจุดที่ รั่วถ้าจะให้ชัวจะต้องถอดไม่ว่าจะเป็นอีแวป(คอย์เย็น )คอนเด็นเซอร์(คอย์ร้อน)หรือแม้กระทั้งคอมเพรสเซอร์ก ็ตามถอดออกแล้วหาแฟร์อุดแล้วใส่เซอร์แล้วใส่หัวเซอร์ วิสวาวล์(หัววาวล์เติมน้ำยา)แล้วอัดไนโตรเจนให้ได้แร งดันที่โดยประมาณ250-300psiแล้วนำลงแช่น้ำก็จะเห็นฟองอากาศขึ้นมาถ้ารูใหญ ่ก็จะสังเกตได้ง่ายมีฟองลูกใหญ่แต่ถ้าเป็นรู้เล็กๆๆแ บบตามดก็จะนานๆๆปุดขึ้นมาทีต้องค่อยๆๆไล่ดูแล้วส่วนค อมเพรสเซอร์ก็จะต้องหาหัวแฟร์มาอุดแล้วนำไนรโตรเจนอั ดแล้วแช่น้ำถ้ารั่วก็จะเห็นฟองรั่วออกมาที่ซีลคอหน้า (ห้ามทำน้ำเข้าระบบโดยเด็ดขาด)มิชะนั้นงานจะเข้าจะต้ องเอา F11ไล่เพื่อเอาน้ำออกเสียเวลานะงิแล้วก็สายน้ำยาที่เ ป็นแบบยางก็ต้องเช็คด้วยนะคับถ้าแตกลายงาก็เปลี่ยนเล ยงิถ้าไม่แตกลายงาก็เอาวันไลย์กับผ้าชุบน้ำบีบพอมีฟอ งเอาผ้าบีบไปที่ตามข้อต่อหัวแฟร์ดูว่ารั่วตรงไหนก็จั ดการเปลี่ยนซะถ้าเช็คเจอหมดแล้วว่าไม่รั่วตรงไหนแล้ว ก็จัดการประกอบซะแล้วก็เปลี่ยนตัวรีซิปเวอร์ไดเออร์ด ้วยนะงิเพราะตัวนี้เป็นตัวดูดซับความชื่น(ตัวที่เป็น กระบอกที่มีตาแมวให้มองอะคับ)เมื่อเปลี่ยนเสร็จก็ทำก ารแว็คคั่มระบบโดยการใช้เครื่องแว็คคั่ม(ทำในระบบให้ เป็นสูญญากาศ)ร้านไหนมาแว๊คคั่มให้นะคับอย่าไปเข้าร้ านมันถ้าไม่ทำสูญญากาศก็จะมีความชื้นอยู่ในระบบก็จะเ ป็นแบบที่บอกไว้ตั่งแต่ตนระบบก็จะถูกกัดกล่อนแต่ไม่เ ห็นผลทันตามันจะค่อยๆๆกรดที่มีอยู่ในระบบจะค่อยๆๆกัด กรนไปทีนะนิดอาจจะเป็น6เดือนหรือ1ปีหรืออาจจะปีกว่าอ ยู่ที่ขนาดความหนาของคอยล์เย็นและคอย์ร้อนถ้าบางก็จะ รั่วเร็วขึ้นเมื่อแว๊คคั่มระบบเสร็จก็มาทำการเติมนำย ากันเลยทีนี้ละเหอะๆๆๆๆถ้าเช็คแบบนี้แล้วยังรั่วอีกน ะเหอะๆๆไม่รู้จะว่าไงแล้ว(((เราเขียนยาวไปป่าวหว่า)) )

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2009 เมื่อ 12:23.
chan625 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-06-2008, 09:46   #6
kazuya

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
ไม่ว่าจะแอร์รถหรือแอร์บ้านเป็นระบบปิดคับ การที่น้ำยาหายไปนั้นคือรั่วแน่นอนแต่ว่าถ้าบอกว่ามี แต่ลมนั้นถ้าวาล์วแอร์ตันถึงมีน้ำยาก็ไม่มีความเย็นม ีแต่ลมอยู่ดีคับ การที่ช่างเติมน้ำยาเข้าไปหรือเช็ครั่วโดยใช้ลมอัดหร ือไนโตรเจนอัดก็ตามอาจจะช่วยให้สิ่งที่อุดตันที่วาล์ วหลุดออกมาได้ เลยทำให้แอร์กลับมาเย็น แล้วก้อีกอาการนึงถ้าช่างไฟที่วายสายให้เราไม่ต่อคอม แอร์เข้ากล่องเวลาเราขับที่รอบสูงมากๆ(รอบสูงมากๆหรื อคิกดาน์ว)คอมแอร์จะไม่ตัด ตอนนั้นคอมแอร์จะหมุนเร็วเกิดแรงดันน้ำยาสูงมากทำให้ มีน้ำยาซึมออกทางโอริงข้อต่อได้ ระบบของแอร์รถนั้นไม่ต่างจากแอร์บ้าน ถ้าพัดลมแอร์ไม่หมุนแอร์ระบายความร้อนไม่ออกก็ทำให้แ รงดันน้ำยาสูงรั่วได้เหมือนกันคับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-06-2008, 12:17   #7
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะครับ บอกร้านแอร์ ทั้ง 3 ร้านแล้ว เค้าก็หาให้แล้วแต่ไม่เจอ สงสัยต้องไล่หาเองตามที่เพื่อนๆบอกแล้ว
- ผมเคยเจอใน bm e-34 มาเหมือนกันครับเติมบ่อยมากจะเดินทางไกลๆ ที่ต้องเติมก่อนครับ เวลาขากลับร้อนอีกแล้วเหมือนเดิม สรุปรั่วในตู้ครับ สงสัยช่างเขาขี้เกลียดรื้อตู้มั่งครับ เพราะมันรื้อยากยิ่งรถเราหลายปีที่เป็นรถเมืองหนาวแล ้วก็งัดอะไรที่ มีแตกกะหักครับ ลองดูครับไม่รู้เป็นที่เดียวกันหรือเปล่าครับ อีกอย่างครับ ถ้าวางเครื่องเเล้วสายที่เป็นไฮโดริก อัดมาอย่าลืมดูด้วยครับ เจอ 2 ครั้งครับในตู้กับสายที่อัดมาใหม่ครับไม่ชัวร์
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-06-2008, 23:30   #8
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ถ้ามีเวลาลองให้ร้านแอร์ เปิดไล่ทุกระบบให้ละเอียดดูครับ รวมทั้งคอยเย็น ตุ้แอร์ที่อยู่ในรถตามที่เพื่อนๆบอกด้วยครับ ถ้าไม่มีอะไรรั่วก็น่าจะมีอุปกรณ์บางตัวเสียก็ได้ครั บ
-ขอให้หาเจอไวๆครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2008, 03:28   #9
pooturbo

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
รั่วแน่นอน (เหมือนเพื่อนๆ บอก)
ประสบการณ์ผม ช่างเคยบอกว่ารั่วในตู้ครับ (ไม่รู้ว่าโดนหลอกป่าว แต่เปลี่ยนตู้ ก็เย็นมาอีกหลายปีครับ)
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2008, 14:00   #10
a31j
Member

รูปส่วนตัว a31j

คะแนน: 0 a31j is on a distinguished road
ลองเช็คท่อเดินน้ำยาแอร์ดูก่อนว่ามีคราบน้ำนาไหม ถ้าท่อต่างไม่มีคราบ ฟันทิ้งได้เลยครับว่า ตู้แอร์รั่ว จากประสบการณ์จริงกับตัวเองครับ
a31j is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to a31j For This Useful Post:
tfr-1jz (18-09-2016)
เก่า 30-06-2008, 19:47   #11
SPEEDKILLS-940-1J-GTE

รูปส่วนตัว SPEEDKILLS-940-1J-GTE

คะแนน: 18 SPEEDKILLS-940-1J-GTE is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ a31j อ่านกระทู้
ลองเช็คท่อเดินน้ำยาแอร์ดูก่อนว่ามีคราบน้ำนาไหม ถ้าท่อต่างไม่มีคราบ ฟันทิ้งได้เลยครับว่า ตู้แอร์รั่ว จากประสบการณ์จริงกับตัวเองครับ
น้ำยาแอร์หมดอีกแล้วครับ อยู่ได้แค่อาทิตย์เดียวเอง เดี๋ยวพุ่งนี้ต้องให้ช่างเช็คละเอียดๆแล้ว
SPEEDKILLS-940-1J-GTE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ