ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-06-2011, 04:50   #627
Blue_Dragonyx
ClubJZ Web Register

Car Brand: Volvo 740 GLE
Engine Type: 1JZ-GE VVTi (AT)
คะแนน: 0 Blue_Dragonyx is on a distinguished road
วันนี้ ลองเหยียบๆดู 110 กม./ชม. อยู่ที่ราวๆ 3500 รอบ

แต่ผมก็รู้สึกว่ามันเร็วมากแล้ว ไม่รู้เพราะเสียงลม หรือ รู้สึกสั่น หรือเกจ์ความเร็วมันแข็งก็ไม่รู้

แต่ผมรู้สึกว่า 110 ก็เร็วมากแล้ว เลยไม่อยากเหยียบต่อ ( ที่ ประมาณ 3500 รอบ )

ตอนผมใช้ Citroen BX19 GTi ผมขับถึงราวๆ 140-150 ถ้ารีบเร่ง จึงจะรู้สึกเหมือนกับที่ขับ ที่ความรเร็ว 110 กม./ชม. 740 GLE + J ฝาดำ คันนี้

ปัญหากวนใจนิดๆ ตอนนี้ ก็มีเรื่อง...

1. ออกตัวอืด อัตราเร่งค่อนข้างน้อย ( ปกติ ผมก็ไม่ใช่คนขับซิ่งนะครับ )

2. ไฟแสดงเกียร์ ไม่ขึ้นแสดงว่าเกียร์อะไร

3. วิทยุ-ลำโพงคู่หน้าดังข้างเดียว ( เดิมดังหมดทั้งคู่หน้าคู่หลัง )

4. ไฟที่ด้านล่างกันชนไม่ติด ( ก่อนวาง J ยังใช้งานได้ดี )

นอกนั้น ก็โอเคครับ ( คิดว่านะ 5 5 5 )

ที่พี่ gotlaw แนะนำว่า ถ้าไม่ขับทางไกลอะไร ก็อาจจะเปลี่ยนเฟืองท้าย ให้อัตราเร่งดีขึ้น

ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยน... ผมควรเปลี่ยนเป็นซักที่อัตราทดเท่าไหร่จะเหมาะสมครับ ( เอาประหยัดน้ำมัน+แก๊ซ และออกตัวไม่อืด ไม่ต้องเร่งมาก - เป็นไปได้ไม๊ครับ ? )

และ ถ้าจะไปเปลี่ยนเฟืองท้ายนี่... ทั้งค่าของ + ค่าแรงประมาณเท่าไหร่ครับ ?

พี่ gotlaw ถามผมว่า ปลายสุดเท่าไหร่... ผม "ไม่ใจ" พอ... เหยียบแค่ 110 ที่ 3500 ก็ไม่อยากเหยียบไปกว่านั้นแล้วครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw อ่านกระทู้

เรื่องเข็มไมล์หรือวัดระยะทางนี้ เป็นเรื่องปกติของ
วอลโว 7 และ 9 และ 2 ครับ เพราะรถอายุอานาม เยอะแล้ว

แต่เดิม ผมก็แปลงบ้าง เปลี่ยนบ้าง ทำไปสารพัด
ยุ่งไปหมด แล้วเข็มไมล์ทำงานบ้าง แต่ไม่ตรงบ้าง แล้วก็พังอีก

สุดท้ายแก้ปัญหาโดย ใช้ GPS หายี่ห้อไหนก็ได้ ที่มีวัดระยะทางครับ

ได้ทั้งความเร็วปัจจุบัน

ความเร็วสูงสุดที่ทำไว้

และระยะทางที่วิ่งไป เก็บระยะทางได้ยาว ไม่เหมือน RSM ที่ได้เต็มที่แค่ 3,000 กม แนะนำให้ปล่อยวางไมล์เดิม หาของGPS มาใช้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว รอบเครื่องที่ใช้นั้น

เท่าที่ฟังดู มันอืดๆตอนออกตัวครับ ไม่รู้เฟืองท้ายเท่าไหร่ วิ่งท็อปสปีดได้เท่าไหร่ครับ ข้อมูลนี้สำคัญครับ

จะบอกได้ว่า รถเป็นปกติหรือไม่ ควรแก้ที่ใด

เพราะเฟืองท้ายมีผลต่อความเร็ว การออกตัว นิสัยของรถ

เฟืองจัดต้นจัด ปลายเหี่ยว

เฟืองยาวต้นหาย ปลายไหล

เลือกให้เหมาะกับความต้องการครับ

ไม่ค่อยวิ่งทางไกลก็เลือกเฟืองจัดนิดนึง

ถ้าไปไกลๆบ่อยๆ ก็หาที่มันไหลปลายมาใช้

3.9-4.1 ประมาณนี้ ทั้งสองแบบนะครับ

ปกติ วอลโว่ของพวกเรา หนักเอาการครับ เครื่อง 2,500 แรงบิดใช้ได้แต่อาจมีอืดบ้าง ต้องอาศัยเฟืองท้ายช่วย

ไม่รู้ว่า ตอนนี้ เฟืองท้ายเท่าไหร่ครับ

ส่วนรอบนั้น ประมาณ 3,000 ครับ สำหรับผม ถ้าวิ่ง 120 km/Hr
Blue_Dragonyx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม