ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-03-2009, 17:57   #26
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pooturbo อ่านกระทู้
ขอบคุณลุงมูน และ คุณ toomiceman ด้วยครับ

รถผม ติดตั้งเกจต่างๆ ตำแหน่งเหมือนของคุณเลย ความร้อนน้ำมันเครื่องก็ไล่ขึ้นตามความเร็ว เหมือนของคุณเหมือนกัน

ความร้อนหม้อน้ำ ก็พอๆ กัน แต่ควาร้อนน้ำมันเครื่องของผม
เครื่องร้อนแล้ว เดินเบาปกติทั่วไป 100 องศา
ขับเรื่อยๆ ใช้งานในเมือง 110 องศา +-
ความเร็ว 120 = 112 องศา
ความเร็ว 140 = 118 องศา
ความเร็ว 150 = 120-122 องศา
ความเร็ว 160 ขึ้นไป จะขึ้นไปเรื่อยๆ ถึง 125 องศา นิ่งๆ อยู่สักพักครับ

ก็ถือว่าใกล้เคียงกัน ของผมเป็น 1J-GE + LPG แคร้งหลัง (แบบเหล็กสร้างใหม่ เดิมน้ำมันเครื่อง 5.5 ลิตร)

ค่อยรู้สึกโล่งใจหน่อย

ขอบคุณมากๆ ครับ กำลังนึกอยู่พอดีเลย ว่าเห็นมีแต่คนพูดถึงเรื่องความร้อนหม้อน้ำ ทำไมไม่มีคนพูดถึงเรื่องความร้อนน้ำมันเครื่องบ ้าง
กรณีของคุณนี้ ความร้อนของน้ำมันเครื่องเป็นปกติครับ เพียงแต่ว่า ถ้าคุณติดนิสัยชอบแช่ความเร็วสูงๆนานๆ ผมแนะนำว่า ควรติดตั้งเพิ่ม ออยคูลเลอร์ น้ำมันเครื่อง เพื่อถนอมน้ำมันเครื่องให้ทำงานได้ประสิทธิภาพ และเท่ากับช่วยถนอมเครื่องยนต์ไปด้วยครับ
mart (22-10-2009)