ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-10-2008, 09:57   #15
MOOH_CHONBURI
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MOOH_CHONBURI

Car Brand: Ranger 4x4 with Carry Boy
Engine Type: 1JZ GTE VVTI-AG+Magic III
คะแนน: 0 MOOH_CHONBURI is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ smoothly อ่านกระทู้
วาง 1JZ-GE ฝาดำ Auto ใน ISUZU TFR ปี 94 ยาง 235/70R15 ครับ เปลี่ยนเฟือยท้ายจาก10/41(4.1)เป็น 9/43(4.7) แล้ว ท่อเดิม 2" เปลี่ยนแต่พักกลาง 2.5" ไส้ย้อน ปลายตรงธรรมดาครับ วิ่ง ปลายได้ไม่เกิน 150 ครับ แต่ขึ้นช้ามากครับ(อืดมาก) ไล่ Vios,City ยังไม่ทันเลย กดมากก็ Kick Down ไม่รู้เป็นที่อะไร ไปเช็คระบบไฟก่อนดีมั้ยครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าระบบไฟไม่สมบูรณ์ หรือว่าต้องเดินท่อใหม่เป็น 2.5"ครับ กลัวทำแล้วไม่ดีขึ้นจะเสียตังฟรีครับ อยู่ชลบุรีครับ จะขับไปให้พี่เคเช็คให้ได้มั้ยครับ แบบว่าตอนนี้เซ็งมากเลยครับ เสียดายที่ไม่ได้วาง 2J ตั้งแต่แรกครับ

สรุปเปลี่ยนเฟืองจาก 4.1 ไป 4.7 ก็ไม่ดีขึ้นเลยเหรอ ของผม 4.44 กำลังตัดสินใจเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนดีใหม?

แต่อาจารย์ BJ แนะนำว่าถ้าโค๊ดไม่แจ้ง error อาจจะเกี่ยวกับเกียร์

ว่าด้วยเรื่องของเกียร์
พี่ๆหลายคนบอกว่า ให้ตรวจสอบเกียร์sensor

อีกอย่างน้ำมันเกียร์ควรล้างระบบและถ่ายใหม่ทั้งหมด ช่างส่วนมากถ้าเราไม่ได้ระบุ เค้าจะแค่ตูว่ามันพร่องหรือเปล่า แล้วเติมเพิ่มให้เต็มเท่านั้นเอง

เรื่องความร้อนของน้ำมันเกียร์ก็มีผล หลายคนแนะนำให้ใส่ คอยเพิ่ม เพื่อลดอุณหภูมิน้ำมัน เกียร์จะได้ใหลลื่น และจะได้ใช้ไปอีกนาน

เป็นข้อมูลที่ผมเพิ่งได้คำแนะนำมากะว่าจะทำเร็วๆนี้ค รับ อย่าเพิ่งท้อครับ ปัญหามีไว้แก้ สมมุติฐานมีไว้ให้ใข สักวันมันต้องสมบูรณ์ ครับ
MOOH_CHONBURI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MOOH_CHONBURI For This Useful Post:
montriRANGER (21-03-2014)