ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-09-2008, 00:33   #1
smoothly
Junior Member

รูปส่วนตัว smoothly

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1JZ GE + CARRYBOY+ NGV MIXER ยาง 225/70 R15 เฟืองท้ายนิสสันเทอราโน 8/39 ดิส+เต็ด
คะแนน: 0 smoothly is on a distinguished road
วาง1jz-ge ฝาดำ วิ่งไม่ออกครับ

วาง 1JZ-GE ฝาดำ Auto ใน ISUZU TFR ปี 94 ยาง 235/70R15 ครับ เปลี่ยนเฟือยท้ายจาก10/41(4.1)เป็น 9/43(4.7) แล้ว ท่อเดิม 2" เปลี่ยนแต่พักกลาง 2.5" ไส้ย้อน ปลายตรงธรรมดาครับ วิ่ง ปลายได้ไม่เกิน 150 ครับ แต่ขึ้นช้ามากครับ(อืดมาก) ไล่ Vios,City ยังไม่ทันเลย กดมากก็ Kick Down ไม่รู้เป็นที่อะไร ไปเช็คระบบไฟก่อนดีมั้ยครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าระบบไฟไม่สมบูรณ์ หรือว่าต้องเดินท่อใหม่เป็น 2.5"ครับ กลัวทำแล้วไม่ดีขึ้นจะเสียตังฟรีครับ อยู่ชลบุรีครับ จะขับไปให้พี่เคเช็คให้ได้มั้ยครับ แบบว่าตอนนี้เซ็งมากเลยครับ เสียดายที่ไม่ได้วาง 2J ตั้งแต่แรกครับ

smoothly is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 07:33   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ smoothly อ่านกระทู้
วาง 1JZ-GE ฝาดำ Auto ใน ISUZU TFR ปี 94 ยาง 235/70R15 ครับ เปลี่ยนเฟือยท้ายจาก10/41(4.1)เป็น 9/43(4.7) แล้ว ท่อเดิม 2" เปลี่ยนแต่พักกลาง 2.5" ไส้ย้อน ปลายตรงธรรมดาครับ วิ่ง ปลายได้ไม่เกิน 150 ครับ แต่ขึ้นช้ามากครับ(อืดมาก) ไล่ Vios,City ยังไม่ทันเลย กดมากก็ Kick Down ไม่รู้เป็นที่อะไร ไปเช็คระบบไฟก่อนดีมั้ยครับ เป็นไปได้มั้ยครับว่าระบบไฟไม่สมบูรณ์ หรือว่าต้องเดินท่อใหม่เป็น 2.5"ครับ กลัวทำแล้วไม่ดีขึ้นจะเสียตังฟรีครับ อยู่ชลบุรีครับ จะขับไปให้พี่เคเช็คให้ได้มั้ยครับ แบบว่าตอนนี้เซ็งมากเลยครับ เสียดายที่ไม่ได้วาง 2J ตั้งแต่แรกครับ

เช็คไฟก่อนก็ดีครับ แต่ส่วนมากแล้วจะเป็นที่เฟืองท้ายอ่ะครับ ต้องลองไล่ดูครับ แต่ส่วนมากจะใส่กัน 9/41 หรือ 10/43 กันซะมากว่าน่ะครับ ส่วนท่อให้เดินใหม่ก็ดีครับ เปลี่ยนเป็น 2.5 พักกลางเป็นเยื้อง ปลายเป็นตรงอ่ะครับ ลองดูครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
smoothly (19-11-2009)
เก่า 29-09-2008, 07:36   #3
toei
Senior Member

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ smoothly อ่านกระทู้

จากพักกลางไปปลาย2.5 นิ้ว ทั้งเส้นป่าวครับ...อย่างน้อยต้อง 2.5นิ้วไปถึงปลาย...150ก็ไม่น้อยเลยกับเครื่อง 1เจ อีกอย่างไมล์ของท่านแปลงมาตรงรึป่าว...ต้องเช็คดูด้ว ยนะครับ...ส่วนคิกดาวลองตั้งสายดูใหม่ครับอย่าให้ตึง มาก สายมันจะอยู่ใกล้ๆสายคันเร่ง เฟืองท้าย4.7 ปลายมันอาจจะไม่ค่อยไหลเท่าไร รอท่านอื่นๆมาตอบเพิ่มเติมนะครับ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 15:03   #4
Mr.Kan

รูปส่วนตัว Mr.Kan

คะแนน: 0 Mr.Kan is on a distinguished road
ผมว่าเรื่องท่อก็มีผลนะครับ ลองเปลี่ยนใหม่ดูทั้งเส้นเป็น 2.2 หรือ 2.5 ก็ได้
พักกลางกับปลายคุณเปลี่ยนมาแล้วก็ใช้ได้นะ ไม่ทราบรถคุณเป็น 4wd หรือป่าว
ถ้าใช้ผมว่าวิ่งได้ก็ประมาณเนี่ยแหละครับ เพราะว่ารถมันหนักน่ะ
ของผมเอง tiger d4d 2wd 1jz vvti ยังวิ่งได้แค่ 180 เอง
Mr.Kan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 15:38   #5
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
อ้างถึง:

1JZ-GE ฝาดำ Auto เฟือยท้าย 9/43(4.7) ถ้ามันสามารถวิ่งดีได้ละก็ผมยอมยกเครื่อง 6VD1 ออกแล้วลงตัวนี้บ้างเลยอ่ะ จริงๆนะ
เก่า 29-09-2008, 16:54   #6
Tatpong

คะแนน: 17 Tatpong is on a distinguished road
ของผมท่อ 3นิ้วทั้งเส้นเลยครับ แต่ปลายผมลดเหลือ 2 นิ้ว ให้มันอั้นนิ้ดๆ ปลายเต็มที่ได้ 160 ครับ ยาง 215/70/15 1j ge vvti A/T
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 17:04   #7
narong1138

รูปส่วนตัว narong1138

คะแนน: 17 narong1138 is on a distinguished road
ผม 2JZ GE วิ่งยังไม่ถึง 170 เลยครับ เฟืองท้าย 10/43 Tiger ยาง 235/70-15 พอ 150 ขึ้น ความร้อนขึ้นทันที จะแตะขีดแดงแล้ว พอขึ้น 160 กว่าก็ยกแล้วความร้อนมันจะเกินเอาครับ (แต่รถติดตอนกลางวันแดดร้อนๆความร้อนไม่เคยเกินครึ่ง ครับ ถ้าเกิน 140 ขึ้นเลย)แล้วก็กว่าจะขึ้นนะช้ามากๆเลย เอาง่ายๆ ไล่ VIGO เดิมๆไม่ทันตั้งแต่เกียร์1 เลยครับ ตอนนี้ก็ขับไปแบบนี้ไปเลื่อยๆ ไม่มีเวลาไปทำครับ เส้นทางเดียวกันแต่ขับ DMAX Golgseries 2.5 ยังวิ่งได้ 180 เลยครับขับไปเซ้งไปครับ เครื่องตั้ง 200 กว่าม้า สู้ 120-163 ม้าไม่ได้ แถมมีความร้อนมากวนอีก ตอนนี้วิ่งกดจมเลยไม่ได้ต้องยกครับ เครื่องเขกครับ สะท้านไปทั้งคันต้องค่อยๆไล่รอบ ไม่รู้เป็นอะไร พยามยามมาอ่านในคลับทุกวันเพื่อหาคำตอบยังไม่โดนใจเล ยครับ และไม่รู้จะไปอู่ใหนแล้ว งบก็ไม่ค่อยจะมีแล้วต้องทำใจอยู่อย่างนี้แหละ และการกินน้ำมันก็เยอะ หมดแก็ส 1000 +- วิ่งได้ 400 กว่าโล น้ำมันอีกครึ่งถัง แค่สตาร์ทอย่างเดียว เดือนละ 5-600 บาทครับหมดเกลี้ยงเลย จริงๆแล้วไม่น่าหมดเยอะขนาดนี้ครับ ห้องเครื่องก็ร้อนสุดๆ ถ้ารถวิ่ง 80ขึ้นความร้อนในห้องเครื่องอยู่ ประมาณ 50 องศา ถ้าช้าๆหรือจอดความร้อนในห้องเครื่องมีถึง 80 เลยครับ ต้มไข่สุกเลย จะไปรบกวนคุณ เค แกก็งานเยอะครับ จริงๆอยากจะแก้ให้สมบูรณ์ไปเลย และให้มันทำงานได้90% ขึ้นไปนะครับ เอาแบบไปอู่เดียวแก้ปัญหาให้จบเลย อะ มีใหมครับแบบไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องนะครับ จะไปปลดล๊อด 180 ก็ยังไม่กล้าเพราะแก้ความร้อนยังไม่จบ เซ็งครับยิ่งคิดยิ่งเซ็ง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย narong1138 : 29-09-2008 เมื่อ 17:10.
narong1138 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 17:20   #8
sevendust000

รูปส่วนตัว sevendust000

Car Brand: DMAX-cab4
Engine Type: 1JZ-GTE A/T
คะแนน: 16 sevendust000 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง sevendust000
ของผมก้อวิ่งได้ 160 เหมือนกัน เฟืองท้าย 10/43 ล้อ 215-70-15
อยากได้ต้น กะปลายที่ดีกว่านี้ครับ
sevendust000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 21:40   #9
M16_Vn
Member

รูปส่วนตัว M16_Vn

Car Brand: Chevrolet Colorado
Engine Type: 4JJ1T
คะแนน: 0 M16_Vn is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง M16_Vn
Vios,City ไม่ต้องพูดถึงปล่อยเค้าไปเถอะ(เล็กพริกขี้หนู) Eคา ผมยังเหนื่อยเลย...ผม GE เหมือนกัน ท้าย 4.3
ล้อ 215/50/17 160 ไหวแต่นานหน่อย จะไป ซบอก เจโบละ
M16_Vn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 21:49   #10
Nuiie38

Engine Type: Winning, football, Basketball
คะแนน: 0 Nuiie38 is on a distinguished road
เอ่อ !!! ก็ต้องขอโทษด้วยครับ ของผมก็ 1jz ge ฝาดำ วางมาทีเดียวก็เกือบจบ ลงเครื่อง+แก็ส LPG ระบบดูด หม้อต้ม Hana ลงที่เครื่อง เซฟโลเล็ตโคโลลาโด (เครื่องตัวเก่า 3.0 direct injection เกียร์ Auto; ตัวก่อนที่จะมาเป็นตัว Commonrail) เบ็ดเสร็จจ่ายไป 45,000 บาท หักเครื่องแล้วนะครับ ออกมาตอนแรกก็เหยียบทะลุ 180 แล้ว (ไม่เปลี่ยนเฟืองท้าย ใช้เฟืองท้ายเดิมของรถเลย) แต่ตอนแรกรถผมไมล์วัดความเร็วมานไม่ขึ้น เลยชวนเพื่อนที่ขับ Vigo ไปลองวัดความเร็ว คือผมกับเขาก็เขี้ยนกันตอนนั้น 160 แล้วผมโทรไปถาม แต่ผมเหยียบเร่งจม..ตี...น รถมันเหมือนติดเทอร์โบ คือมีเสียงตึม.. แล้วฉิวเลย แซงไปไม่เห็นมานเลยครับ ยังงงว่าทามไมเพื่อนหลายคนถึงมีปัญหา ตอนแรกผมก็นึกว่ารถยังมีประสิทธิภาพไม่เต็ม เลยโทรไปปรึกษากับอาจารย์ Bjz จะให้อาจารย์ ช่วยดูให้หน่อย แต่ตอนนั้นอาจารย์บอกว่ามีคิวเยอะไม่ว่าง จะว่างอีกทีก็เดือน พ.ย. เลยต้องรอไป เลยเมื่อประมาณวันที่ 6 ก.ย. ที่ครับนัด มิตติ้งที่ ชลฯ ผมก็ได้ไปให้ร้าน Music Plus ช่วยไล่ไมล์ให้มานขึ้น ก็ปรากฎว่าได้ของแถมมาอีก 2 อย่างคือ
1.รอบเดินเบาทางร้านบอกว่าเดินสายไม่ครบคือเส้นนี้ถ้ าเดินมานจะไปช่วยทดรอบ (เพิ่มอัตรา) เวลาเปิดแอร์ ก่อนจะเดินให้เขาถามผมว่าเวลาเปิดแอร์รอบตก และไม่ขึ้นใช่ไหม และตอนเช้าก็สตาร์ทติดยากด้วย ผมก็บอกว่าใช่ เขาก็เลยเดินให้ ตอนนี้ผมเลยหมดปัญหารอบเดินเบา รอบปกติตอนสตาร์ท ของผมอยู่ที่ 700-900 RPM พอเปิดแอร์มานจะตกและจะทดรอบไปที่ 900 - 1200 RPM ไม่ดับครับ ส่วนที่ได้มาอีกอย่างก็
2.ทางร้านบอกว่าเครื่องผมเกียร์ Auto เวลาเร่งไปที่เกียร์ 4 แล้วเบาเกียร์มานจะไม่ทดลง จาก 4 มา 3 จาก 3 มา 2 และ จาก 2 มา 1 มานจะลดจาก 4 ลงมา 1 เลย ทางร้านก็เลยเดินให้ ตกลงเป็นอันจบครับ เบ็ดเสร็จ จ่ายค่าเสียหายไปอีก 1,000 บาท แต่ก็พอใจนะครับ
ส่วนเรื่องความร้อน รถผมขับมาตอนนี้เกิดปัญหา 2 ครั้ง
1. ลองขับเขี้ยนกับ Cefiro (คิดว่าน่าจะลง J-BO มา) ตอนนั้นผมคิดว่าจะสู้ไม่ได้แต่คิดว่าตอนเขี้ยนน่าจะ 180+ เพราะผมเหยียบจมตีน ไป 3 ที มีเสียงตึมตอนขับ 3 ครั้ง เบ็ดเสร็จ Cefiro ก็ถอยไป งงเลยครับเพราะตอนแรกคิดจะเขี้ยนสนุกๆ เอ่อลืมบอกเส้นทาง ที่ขับก็สายเอเชียครับเส้นมุ่งหน้าไปอยุธยา-นครสวรรค์ หน่ะครับ ก็ต้องขอโทษคุณ Cefiro สีฟ้าอ่อนด้วยครับ หลังจากเขี้ยนเสร็จ ความร้อนมาที่ เกินครึ่งมานิดนึง ประมาณ 60 องศา (จาก 45 องศา ปกติ)
2. ตอนขับไปชลฯ ขึ้นทางด่วนบูรพาวิถี อาการก็อาการเดิมครับคือเข็มความร้อนวิ่งมาที่ 60 องศา

ปัญหานี้ผมก็ปรึกษากับทางร้าน Music Plus เหมือนกันครับ คุณเฒ่าก็แนะนำว่าพัดลมที่ผมวางมาอยู่หน้า เป็นพัดลมเป่าเข้าหม้อน้ำ 2 ตัว แกก็แนะให้ไปติดพัดลมดูดหลังหม้อน้ำ หน้าเครื่อง อีกตัวก็พอ ค่าเสียหายก็ประมาณ 800-1200 บาท ก็ตอนนี้รอหาเวลาไปทำอยู่ครับ คิดว่าถ้าติดก็น่าจะจบ

ส่วนเรื่องน้ำมันตอนนี้ผมใช้ แก๊สโซฮอล 95 E10 ราคาตอนนี้ก็ 27.69 บาท/ลิตร ขับสบายครับไม่มีสะดุดเลย ก็จะเติมไว้ประมาณเดือนละ 200 บาท พอครับ

น้ำมันเครื่องก็ใช้ ปตท ที่ใช้สำหรับ NGV ราคาประมาณ 450 บาท/4 ลิตร แต่คิดว่าถ้าทาง เพื่อนๆจะใช้ก็ไม่แนะนำครับ ผมคิดว่าเมื่อใช้ครบระยะทางก็จะเปลี่ยนเป็นแบบ ซินเทตริก คิดว่าน่าจะดีกว่า

ตอนนี้อัตราการกินแก็สก็ วัดมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมากับไมล์ของเดิมที่ยังไม่ ไปใส่ MPEX ขับไปกลับอยุธยา - บางบอน กทม. ระยะ 287.8 km ที่ความเร็ว 120 - 180 km. เติมแก็สไป 436.5 = 437 บาท ที่ราคาแก็ส 11.23 บาท/ลิตร ครับ คิดเบ็ดเสร็จก็ประมาณ 1.52 บาท / กม. แต่ก็ยังไงผมก็คิดว่าไมล์ก็อาจจะเพี้ยนบ้างนิดหน่อยแ ต่ไม่เยอะ ก็ว่าจะไปใส่ ตัวแปลงไมล์กับอาจารย์ Bjz อ่ะครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้อาจารย์ว่างหรือยังครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ที่อ่าน แต่ก็เล่าเพื่อแชร์ประสบการณ์อ่ะครับ
Nuiie38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 21:57   #11
Nuiie38

Engine Type: Winning, football, Basketball
คะแนน: 0 Nuiie38 is on a distinguished road
เอ่อโทษทีอีกครั้งครับ ลืมบอกขนาดของยางไป ของผมที่ใช้ก็ 215 / 70 R15 เดิมๆ ครับ เพิ่งไปเปลี่ยนยางและตั้งศูนย์ใหม่อ่ะครับ ยางก็ YOKOHAMA ปี 07 ของคุณโป้ ที่ขายผม 3,500 อ่ะครับ (ต้องขอโทษด้วยครับที่ไปตัดหน้าสมาชิกใน Club ด้วย ) ตอนแรกผมก็คิดที่จะเปลี่ยนเป็นขอบ 17 เหมือนกันแต่ตอนนั้นงบไม่พอเลยตัดสินใจซื้อยางของคุณ โป้ ใช้ไปอีกซักระยะเก็บเงินอ่ะครับ แต่การเปลี่ยนยางก็อาจมีผลกับความเร็ว กับการวิ่งของรถด้วย เท่าที่ผมคิดนะครับ เลยต้องศึกษาตอนช่วงเก็บตังไปด้วยก่อนตัดสินใจซื้อด้ วยครับ กลัววิ่งไม่ออก
Nuiie38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 00:47   #12
อ้นหมีทุย
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว อ้นหมีทุย

Car Brand: Toyota Tiger
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 16 อ้นหมีทุย is on a distinguished road
ของผม tiger 4x4 เหลือ ขับ 2 ใส่ยาง 31x10.5 - 15 ปลายสุดที่ 160 เปิดแอร์ ท่อเดิมๆจากโรงงาน 2jge + Gas คับ ไม่รุว่าสุดยังอ่ะ
อ้นหมีทุย is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 07:03   #13
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nuiie38 อ่านกระทู้
เอ่อ !!! ก็ต้องขอโทษด้วยครับ ของผมก็ 1jz ge ฝาดำ วางมาทีเดียวก็เกือบจบ ลงเครื่อง+แก็ส LPG ระบบดูด หม้อต้ม Hana ลงที่เครื่อง เซฟโลเล็ตโคโลลาโด (เครื่องตัวเก่า 3.0 direct injection เกียร์ Auto; ตัวก่อนที่จะมาเป็นตัว Commonrail) เบ็ดเสร็จจ่ายไป 45,000 บาท หักเครื่องแล้วนะครับ ออกมาตอนแรกก็เหยียบทะลุ 180 แล้ว (ไม่เปลี่ยนเฟืองท้าย ใช้เฟืองท้ายเดิมของรถเลย) แต่ตอนแรกรถผมไมล์วัดความเร็วมานไม่ขึ้น เลยชวนเพื่อนที่ขับ Vigo ไปลองวัดความเร็ว คือผมกับเขาก็เขี้ยนกันตอนนั้น 160 แล้วผมโทรไปถาม แต่ผมเหยียบเร่งจม..ตี...น รถมันเหมือนติดเทอร์โบ คือมีเสียงตึม.. แล้วฉิวเลย แซงไปไม่เห็นมานเลยครับ ยังงงว่าทามไมเพื่อนหลายคนถึงมีปัญหา ตอนแรกผมก็นึกว่ารถยังมีประสิทธิภาพไม่เต็ม เลยโทรไปปรึกษากับอาจารย์ Bjz จะให้อาจารย์ ช่วยดูให้หน่อย แต่ตอนนั้นอาจารย์บอกว่ามีคิวเยอะไม่ว่าง จะว่างอีกทีก็เดือน พ.ย. เลยต้องรอไป เลยเมื่อประมาณวันที่ 6 ก.ย. ที่ครับนัด มิตติ้งที่ ชลฯ ผมก็ได้ไปให้ร้าน Music Plus ช่วยไล่ไมล์ให้มานขึ้น ก็ปรากฎว่าได้ของแถมมาอีก 2 อย่างคือ
1.รอบเดินเบาทางร้านบอกว่าเดินสายไม่ครบคือเส้นนี้ถ้ าเดินมานจะไปช่วยทดรอบ (เพิ่มอัตรา) เวลาเปิดแอร์ ก่อนจะเดินให้เขาถามผมว่าเวลาเปิดแอร์รอบตก และไม่ขึ้นใช่ไหม และตอนเช้าก็สตาร์ทติดยากด้วย ผมก็บอกว่าใช่ เขาก็เลยเดินให้ ตอนนี้ผมเลยหมดปัญหารอบเดินเบา รอบปกติตอนสตาร์ท ของผมอยู่ที่ 700-900 RPM พอเปิดแอร์มานจะตกและจะทดรอบไปที่ 900 - 1200 RPM ไม่ดับครับ ส่วนที่ได้มาอีกอย่างก็
2.ทางร้านบอกว่าเครื่องผมเกียร์ Auto เวลาเร่งไปที่เกียร์ 4 แล้วเบาเกียร์มานจะไม่ทดลง จาก 4 มา 3 จาก 3 มา 2 และ จาก 2 มา 1 มานจะลดจาก 4 ลงมา 1 เลย ทางร้านก็เลยเดินให้ ตกลงเป็นอันจบครับ เบ็ดเสร็จ จ่ายค่าเสียหายไปอีก 1,000 บาท แต่ก็พอใจนะครับ
ส่วนเรื่องความร้อน รถผมขับมาตอนนี้เกิดปัญหา 2 ครั้ง
1. ลองขับเขี้ยนกับ Cefiro (คิดว่าน่าจะลง J-BO มา) ตอนนั้นผมคิดว่าจะสู้ไม่ได้แต่คิดว่าตอนเขี้ยนน่าจะ 180+ เพราะผมเหยียบจมตีน ไป 3 ที มีเสียงตึมตอนขับ 3 ครั้ง เบ็ดเสร็จ Cefiro ก็ถอยไป งงเลยครับเพราะตอนแรกคิดจะเขี้ยนสนุกๆ เอ่อลืมบอกเส้นทาง ที่ขับก็สายเอเชียครับเส้นมุ่งหน้าไปอยุธยา-นครสวรรค์ หน่ะครับ ก็ต้องขอโทษคุณ Cefiro สีฟ้าอ่อนด้วยครับ หลังจากเขี้ยนเสร็จ ความร้อนมาที่ เกินครึ่งมานิดนึง ประมาณ 60 องศา (จาก 45 องศา ปกติ)
2. ตอนขับไปชลฯ ขึ้นทางด่วนบูรพาวิถี อาการก็อาการเดิมครับคือเข็มความร้อนวิ่งมาที่ 60 องศา

ปัญหานี้ผมก็ปรึกษากับทางร้าน Music Plus เหมือนกันครับ คุณเฒ่าก็แนะนำว่าพัดลมที่ผมวางมาอยู่หน้า เป็นพัดลมเป่าเข้าหม้อน้ำ 2 ตัว แกก็แนะให้ไปติดพัดลมดูดหลังหม้อน้ำ หน้าเครื่อง อีกตัวก็พอ ค่าเสียหายก็ประมาณ 800-1200 บาท ก็ตอนนี้รอหาเวลาไปทำอยู่ครับ คิดว่าถ้าติดก็น่าจะจบ

ส่วนเรื่องน้ำมันตอนนี้ผมใช้ แก๊สโซฮอล 95 E10 ราคาตอนนี้ก็ 27.69 บาท/ลิตร ขับสบายครับไม่มีสะดุดเลย ก็จะเติมไว้ประมาณเดือนละ 200 บาท พอครับ

น้ำมันเครื่องก็ใช้ ปตท ที่ใช้สำหรับ NGV ราคาประมาณ 450 บาท/4 ลิตร แต่คิดว่าถ้าทาง เพื่อนๆจะใช้ก็ไม่แนะนำครับ ผมคิดว่าเมื่อใช้ครบระยะทางก็จะเปลี่ยนเป็นแบบ ซินเทตริก คิดว่าน่าจะดีกว่า

ตอนนี้อัตราการกินแก็สก็ วัดมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมากับไมล์ของเดิมที่ยังไม่ ไปใส่ MPEX ขับไปกลับอยุธยา - บางบอน กทม. ระยะ 287.8 km ที่ความเร็ว 120 - 180 km. เติมแก็สไป 436.5 = 437 บาท ที่ราคาแก็ส 11.23 บาท/ลิตร ครับ คิดเบ็ดเสร็จก็ประมาณ 1.52 บาท / กม. แต่ก็ยังไงผมก็คิดว่าไมล์ก็อาจจะเพี้ยนบ้างนิดหน่อยแ ต่ไม่เยอะ ก็ว่าจะไปใส่ ตัวแปลงไมล์กับอาจารย์ Bjz อ่ะครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้อาจารย์ว่างหรือยังครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ที่อ่าน แต่ก็เล่าเพื่อแชร์ประสบการณ์อ่ะครับ
ไม่ยอมครับมากล่าวหาว่า cef ไม่วิ่ง วิ่งสู้ไม่ได้ อ่ะครับ ไปเจอ cef ที่มีปัญหาหรือเปล่าครับ โดยปกติเป็น cef จะวางเครื่องตัวไหนมันก็วิ่งกว่ารถกระบะอยู่แล้วครับ นอกจากเจ้าของรถไม่กล้าหรือกลัวเปลืองน้ำมันมั่งครับ น่าจะมาเจอ cef กะปิน่ะครับ จะได้เขียนอีกแบบแน่เลยอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 10:24   #14
สอง
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 สอง is on a distinguished road
จขกท.ผมแนะนำให้ไปเช็คโค๊ดกับคุณเฒ่า Music Plus เป็นอันดับแรกเลยครับ หลังจากที่คุณได้เปลี่ยนเฟืองท้ายเป็น 9/43 จากร้านชายมาแล้ว ผมก็ได้ไปเปลี่ยนตามคุณบ้าง (http://www.clubjz.net/showthread.php?t=21278&page=1) เปลี่ยนเสร็จแล้วรถก็ยังวิ่งอืดอยู่ ผมละงงเลย ผมก็เลยตัดสินใจไปหาคุณเฒ่าให้แกไล่สายให้ ก็เจอจุดผิดอยู่ 3 จุด ได้แก้ให้เลย แต่ปรากฏว่ากล่อง ECU ของผมมันมีปัญหาตรงจุดควบคุมหัวฉีดน้ำมัน นี่ก็กำลังลองซ่อมอยู่ แต่วิ่งแก็สได้ ผมปรากฏว่า รถวิ่งคนละเรื่องกับตอนจะเข้าเลยครับ วิ่งดีขึ้นมากๆ อัตราเร่งดีขึ้นผิดหูผิดตา แต่ก็มาเจอปัญหากับเบรคอีก คือรถผมวิ่งๆ ไปเบรคจะค่อยจับตัวเองจนล้อฝืด ต้องจอดรถดับเครื่องเป็นระยะให้เบรคมันคลายตัวออกไม่ งั้นไปต่อไม่ได้มันล๊อคแน่นเลย สำหรับเฟืองท้าย 9/43 ผมว่ารอบปลายมันจัดไปหน่อยรถวิ่งประมาณ 130-140 แต่รอบขึ้นสูงมาก นี่ถ้ามีเวลาผมจะเอา 9/43 กลับไปเทิร์นร้านชายเอา 9/41 มาใช้ครับ คิดว่า 9/41 คงลงตัวพอดีๆ
สอง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2008, 09:57   #15
MOOH_CHONBURI
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MOOH_CHONBURI

Car Brand: Ranger 4x4 with Carry Boy
Engine Type: 1JZ GTE VVTI-AG+Magic III
คะแนน: 0 MOOH_CHONBURI is on a distinguished road
อ้างถึง:

สรุปเปลี่ยนเฟืองจาก 4.1 ไป 4.7 ก็ไม่ดีขึ้นเลยเหรอ ของผม 4.44 กำลังตัดสินใจเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนดีใหม?

แต่อาจารย์ BJ แนะนำว่าถ้าโค๊ดไม่แจ้ง error อาจจะเกี่ยวกับเกียร์

ว่าด้วยเรื่องของเกียร์
พี่ๆหลายคนบอกว่า ให้ตรวจสอบเกียร์sensor

อีกอย่างน้ำมันเกียร์ควรล้างระบบและถ่ายใหม่ทั้งหมด ช่างส่วนมากถ้าเราไม่ได้ระบุ เค้าจะแค่ตูว่ามันพร่องหรือเปล่า แล้วเติมเพิ่มให้เต็มเท่านั้นเอง

เรื่องความร้อนของน้ำมันเกียร์ก็มีผล หลายคนแนะนำให้ใส่ คอยเพิ่ม เพื่อลดอุณหภูมิน้ำมัน เกียร์จะได้ใหลลื่น และจะได้ใช้ไปอีกนาน

เป็นข้อมูลที่ผมเพิ่งได้คำแนะนำมากะว่าจะทำเร็วๆนี้ค รับ อย่าเพิ่งท้อครับ ปัญหามีไว้แก้ สมมุติฐานมีไว้ให้ใข สักวันมันต้องสมบูรณ์ ครับ
MOOH_CHONBURI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MOOH_CHONBURI For This Useful Post:
montriRANGER (21-03-2014)
เก่า 01-10-2008, 10:17   #16
สอง

คะแนน: 0 สอง is on a distinguished road
คุณ toei ครับ ผมอยู่สัตหีบ ชลบุรี แล้วคุณอยู่ไหนเหรอครับ รถผมอีซูซุ มังกรทอง อาการตอนนี้คืออัตราเร่งอะไรก็ดีหมด แต่เป็นเพราะว่าผมต้องเดินทางไกลๆ เป็นหลักวิ่งยาวๆ เป็นถนนสายเอเซีย กทม.-นครสวรรค์ แล้วรู้สึกว่ารอบมันขึ้นสูงกว่าความเร็วที่วิ่งอยู่ค รับ ของเดิมที่มากับรถ 10/41 ต้นมา กลางไม่ไป ปลายไป ของใหม่ 9/43 ต้นมา กลางไป ปลายรอบสูง ก็เลยคิดว่าของผมน่าจะเหมาะที่ 9/41 ครับเป็นตัวเลือกสุดท้าย จากการคำนวณล้อ 215/70/15 ยังไงโทรคุยกันดีไม๊ครับ ถ้าสะดวกมาสัตหีบ ผมมีร้านที่เปลี่ยนเฟืองที่นี่ครับ ค่าเปลี่ยน 600 บาท
สอง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2008, 12:35   #17
Suttiphonphong
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Suttiphonphong

Car Brand: Toyota Corona Nalam TT140
Engine Type: 1Jz Gte A/t 2500cc
คะแนน: 17 Suttiphonphong is on a distinguished road
รถผม หน้าแหลม เจฝาขาว ยังกดไป ถึง 180 เลยอ่ะ ขนาดวายสายไม่ครบ ซดทั้งน่ามมันทั้งแก๊ส

เฮดเดอร์+กรองเปือย+หัวเทียนพาสตินั่ม+Lpg ท่อ2นิ้วครึ่งพักกลางใส้เยิ้อง ปลาย 2.5 ใส้เกลียว

กรองเปือย
Suttiphonphong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2008, 16:44   #18
toei

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง อ่านกระทู้
คุณ toei ครับ ผมอยู่สัตหีบ ชลบุรี แล้วคุณอยู่ไหนเหรอครับ รถผมอีซูซุ มังกรทอง อาการตอนนี้คืออัตราเร่งอะไรก็ดีหมด แต่เป็นเพราะว่าผมต้องเดินทางไกลๆ เป็นหลักวิ่งยาวๆ เป็นถนนสายเอเซีย กทม.-นครสวรรค์ แล้วรู้สึกว่ารอบมันขึ้นสูงกว่าความเร็วที่วิ่งอยู่ค รับ ของเดิมที่มากับรถ 10/41 ต้นมา กลางไม่ไป ปลายไป ของใหม่ 9/43 ต้นมา กลางไป ปลายรอบสูง ก็เลยคิดว่าของผมน่าจะเหมาะที่ 9/41 ครับเป็นตัวเลือกสุดท้าย จากการคำนวณล้อ 215/70/15 ยังไงโทรคุยกันดีไม๊ครับ ถ้าสะดวกมาสัตหีบ ผมมีร้านที่เปลี่ยนเฟืองที่นี่ครับ ค่าเปลี่ยน 600 บาท
มังกรทองกับดีแมก...มันใส่กันได้ป่าวใครรู้บอกหน่อย. ..ถ้าวิ่งทางไกลบ่อย 4.55 ตัวนี้น่าจะดีกว่าตัว 4.7 ของผมใช้ในกรุงเทพ ตัว4.7น่าจะดีกว่า4.55..แบบนี้ลงตัวพอดี แต่ปัญหาคือเปลี่ยนกันไดป่าว ของผมดีแมก ตัว4ประตู 3000DI เฟืองท้ายเดิมๆมัน3.9 ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ 4.55 เบอร์ผม 081-3184379 มาศ
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2008, 18:02   #19
krujoi

คะแนน: 0 krujoi is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
มังกรทองกับดีแมก...มันใส่กันได้ป่าวใครรู้บอกหน่อย. ..ถ้าวิ่งทางไกลบ่อย 4.55 ตัวนี้น่าจะดีกว่าตัว 4.7 ของผมใช้ในกรุงเทพ ตัว4.7น่าจะดีกว่า4.55..แบบนี้ลงตัวพอดี แต่ปัญหาคือเปลี่ยนกันไดป่าว ของผมดีแมก ตัว4ประตู 3000DI เฟืองท้ายเดิมๆมัน3.9 ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ 4.55 เบอร์ผม 081-3184379 มาศ
ผมใช้ D-max 2500 di Turbo 4 ประตู มีแครี่บอยน้ำหนักตอนต่อทะเบียน 1700 ก.ก. วาง 1JZ GE เฟืองท้ายเดิม (น่าจะ 10/41)ใช้ยาง 225 /75 R15 ลงแก๊ส 75 ลิตรแบบหัวฉีด ออกตัวก็พอได้นะ แต่พรรคพวกลองขับดู มันบอกว่าอืด ไปหน่อย ลองอัดดูก็วิ่งดีกว่าเครื่องเดิมอีก หลังจากวางมาแล้ว 2 เดือนแรกแทบบ้า มีปัญหาเกือบทุกวัน ถ้าไม่ได้อาจารย์เค คงปวดหัวแย่ ตอนนี้ก็พอใจระดับ85% ถ้าจะให้เนี้ยบกว่านี้ เฟืองท้ายเท่าไหร่ดี ช่วยชี้แนะด้วยครับ
krujoi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 14:45   #20
สอง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
ผมว่านะ มันคงใส่กันไม่ได้หรอก ผมเห็นด้วยนะถ้าคุณมาศวิ่งใน กทม.ควรใช้ 9/43 ดีกว่า แต่ถ้าวิ่งยาว ตจว.อย่างผม 9/41 จะเหมาะกว่า เพราะว่าถ้าความเร็วขึ้น 120-130 รอบมันจะสูงจนน่ารำคาญเสียงเครื่องมากครับ ยังไงลองรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะว่าจะใส่กันได้ไหม ถ้าได้ก็แลกกันเลย แต่ถ้าไม่ได้ ผมจะนำกลับไปเทอร์นที่ร้านชาย บ้านบึง ครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว