ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-03-2012, 15:26   #1
ClubJZ Web Register

Car Brand: Toyota หัวจรวดหลังคาสูง2003
Engine Type: 2JZ GE ...
คะแนน: 0 หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is on a distinguished road
Exclamation ทำแล้วแต่ไม่หาย

หวัดดีครับพี่ พี่ พี่เคด้วยคัป จากที่รถผมแบ็คไฟร แล้วเปลี่ยนกองอากาศแล้ว เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว (แถมพ่นสีฝาครอบด้วย ไหน ไหน ก็ถอดไอดีแล้วววว) ทีแรกก็หาย เครื่องเดินเรียบ ปรับจูนจนเกือบเสร็จ แล้วติดเครื่องไว้พักใหญ่ มันเกิดอาการเดินสะดุด สะอึก อึก อึก เร่งไม่ขึ้น ถ้ากดแรง แรง ไม่ วอด ก็แบ็คจนดับ ไม่รู้ทำไงดีช่วยที นะคัป พี่เค พี่ พี่ ทุกท่าน
หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-03-2012, 19:04   #2
เอ31เทพา
Member

รูปส่วนตัว เอ31เทพา

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 14 เอ31เทพา is on a distinguished road
หม้อต้มใช้มานานยังครับลองล้างดูนี่ล่ะคือสาเหตุนึงถ ้าไม่หายมาว่ากันใหม่(ดูน้ำมันด้วยนะว่าเป็นรึเปล่าถ ้าน้ำมันไม่เป็นแก๊สเดี๋ยวก็หาเจอครับ)แล้วมาเล่าให้ ฟังด้วยนะ
เอ31เทพา is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เอ31เทพา For This Useful Post:
เก่า 07-03-2012, 19:14   #3

Car Brand: Toyota หัวจรวดหลังคาสูง2003
คะแนน: 0 หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is on a distinguished road
ใช้มาจะปีแล้วคัป 2jz geติดมิกเซอร์ 26มิล เล็กไปป่าวคัป ตอนนี้จูนนิ่งแล้วเด๋วลองวิ่งดูว่าเครื่องร้อนนาน นาน แล้วมันจะสะอึกอีกหรือป่าว เราล้างเองได้หรือป่าวใครพอรู้ช่วยบอกทีนะคัป หม้อต้มbigas ครับ ......ผมควรใช้ท่อกี่นิ้วดีคัป
หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-03-2012, 00:03   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก อ่านกระทู้
ใช้มาจะปีแล้วคัป 2jz geติดมิกเซอร์ 26มิล เล็กไปป่าวคัป ตอนนี้จูนนิ่งแล้วเด๋วลองวิ่งดูว่าเครื่องร้อนนาน นาน แล้วมันจะสะอึกอีกหรือป่าว เราล้างเองได้หรือป่าวใครพอรู้ช่วยบอกทีนะคัป หม้อต้มbigas ครับ ......ผมควรใช้ท่อกี่นิ้วดีคัป
ถ้ายังมีกระตุกอย่าง หรือสะอึก คงต้องหาสายมาลองเปลี่ยนครับ เพราะที่เจอกันบ่อย ๆ ก็สายหัวเทียนมีปัญหา ผมแนะนำให้ซื้อใหม่เลยครับ ผมซื้อของเสี่ยเก่งมาใส่หลายชุดแล้วครับ จบปัญหา เพราะถ้าไปซื้อของเก่ามาใส่เดี๋ยวก็เป็นอีก หรืออาจจะเป็นตอนนั้นเลย ไม่คุ้มกับการชื้อใส่ครับ มันไม่ได้ง่ายเหมือนเครื่อง 4A ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 08-03-2012, 09:22   #5

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ถ้ายังมีกระตุกอย่าง หรือสะอึก คงต้องหาสายมาลองเปลี่ยนครับ เพราะที่เจอกันบ่อย ๆ ก็สายหัวเทียนมีปัญหา ผมแนะนำให้ซื้อใหม่เลยครับ ผมซื้อของเสี่ยเก่งมาใส่หลายชุดแล้วครับ จบปัญหา เพราะถ้าไปซื้อของเก่ามาใส่เดี๋ยวก็เป็นอีก หรืออาจจะเป็นตอนนั้นเลย ไม่คุ้มกับการชื้อใส่ครับ มันไม่ได้ง่ายเหมือนเครื่อง 4A ครับ
ขอบคุณมากครับพี่เค ตอนแรกมันจะไม่เป็น มันจะมาสะอึกตอนที่เครื่องร้อนแล้วคับ อย่างเมื่อวานผมติดเครื่องไว้สักพักใหญ่ค่อยเป็น น่าจะประมาณชม.เกือบจะได้ แล้วสายหัวเทียนใหม่เป็นของแท้ หรือ เทียม หรือของแต่ คับ ดีกว่าของเซียงกงหรือป่าวคับ แล้วราคาเท่าไรคับ ผมอยู่ จ.จันทบุรี คัป
เก่า 08-03-2012, 11:12   #6
เอ31เทพา
Member

คะแนน: 14 เอ31เทพา is on a distinguished road
ลองดูตามพี่เคนะครับ....หม้อต้มล้างเองก็ได้นะแต่ผมไ ปร้านชัวร์กว่าถ้าผ้าขาดก็ซ่อมได้เลยสรุปแล้วถ้าเป็น ที่หัวเทียนก็น่าจะเป็นทั้งน้ำมันแล้วแก๊สด้วย
เอ31เทพา is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เอ31เทพา For This Useful Post:
เก่า 09-03-2012, 08:41   #7

ได้ลองไปขับดูแล้ว รอบเบาไม่เปงไร แต่พอกดคันเร่งแรง แรงมันแบ็คมาอีก1ที แล้วก็เร่งไม่ขึ้น สะอึก พอกับมาจูนรอบเบาปกตินิ่ง พอเร่ง เครื่องจะดังอึก อึก เครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น พอปล่อยคันเร่งมันก็ปกติ ถ้ากดคันเร่งแรงๆก็ไม่ขึ้นแล้วก็ดับ........เฮ้อออทำ ไงดีไม่หายเสียที
เก่า 09-03-2012, 10:36   #8
เอ31เทพา
Member

แล้วน้ำมันเป็นรึเปล่า
เก่า 09-03-2012, 12:04   #9

อ้อ ลืมบอกไป ว่า ถผมยังใช้น้ำมันไม่ได้คัป ดีเลย์มันหายไป แล้วไม่แน่ปั้มติกก้ออาจจะเสียด้วย.....วันนี้กะว่าจ ะชำแหละหม้อต้มดู เออ แล้วถ้าเปลี่ยนสายหัวเทียนกับ หัวเทียนใหม่ต้องตั้งไฟใหม่ด้วยป่าวคัป รบกวนจิงจิง คับปัณหาผมเยอะมาก ขอบคูณครับ
เก่า 09-03-2012, 12:33   #10
wi9402jz
Member

รูปส่วนตัว wi9402jz

Car Brand: volvo 940 GLE
Engine Type: 2jz ge vvt-i
คะแนน: 15 wi9402jz is on a distinguished road
ลองถอดสายหัวเทียน สายคอยด์ ออกมาวัดค่าความต้านทาดูว่าแต่ละสายได้ค่าใกล้เคียงก ันไหม อาจมีบางสายไม่ดีก็ได้ เคยเจอในเครื่อง 3s เร่งได้ิวิ่งเร็วๆได้ แต่ถอนคันเร่งแล้วสะดุด เจอเป็นที่สายหัวเทียนขาดใน 1เส้น เปลี่ยนใหม่แล้วหายเลย
wi9402jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wi9402jz For This Useful Post:
เก่า 11-03-2012, 20:54   #11

ได้ลองถอดหม้อต้มมาล้างเองดู ผ้าก็ไม่ขาด แต่ก็มีสกปรกบ้าง ได้ทำความสะอาดแล้วใส่คืนเรียบร้อย และลองวิ่งดู ยังไม่พบอาการ เหมือนจะหาย เด๋วพรุ่งนี้ลองวิ่งไกล ไกล ดู..............เข้าไปดูภาพที่เฟรซ ละกันฮะ http://facebook.com/chanon.hom
เก่า 23-03-2012, 14:38   #12

5555 แล้วมันก้อเป็นอีก ครับแต่ เป็น เป็นหาย หาย แล้วลองสังเกตุดู มันมักจะเป็นตอนร้อน ประมาณว่าขับไปนาน นาน แล้วจะเป็น เลยเอาสายคอยมาัวัดดูปกติคัป ถึงสายมันจะแหว่งไปนิดแต่ไฟมันไม่ข้ามเลยไม่เป็นไร เลยตัอสินใจเปลี่ยนคอยดู เพราะสายต่างๆก้อวัดค่าแล้วยังใช้ได้นิ พอเปลี่ยนเสร็จ ต่างกันลิบเลยละคัป เครื่องเดินเบานิ่งขึ้น เงียบขึ้น และลองขับแบบไม่ต้องจูน ใหม่ใช้การจูนที่จูนไว้อยู่แล้ว โอเคคัปเบานิ่มดี กดก้อได้ 160 ก้อถือว่า โอแล้ว เอาคัปเอาไว้เป็นแนวทางคัป เด๋วลองดูว่าจะหายจิงอะป่าง 55555
The Following User Says Thank You to หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก For This Useful Post:
peun (09-05-2012)
ตอบกลับ