ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-07-2010, 17:14   #1
preaw_wmi
Member

Car Brand: BENZ
Engine Type: J
คะแนน: 0 preaw_wmi is on a distinguished road
รบกวนพี่ๆอีกครั้ง ให้ช่างหาสาเหตุก็ยังหาไม่ได้อ่ะ เสียงแปลกๆเวลาเลี้ยว

พอดีผมใช้เบ็นซ์190e วางเจ ติดแก๊สมา ตอนนี้มีปัญหาที่ว่า เวลาเลี้ยวซ้ายซัก90องศา มันมีเสียงดัง คลืดๆ บางทีก็ดัง ตึกๆ เป็นเฉพาะเลี้ยวซ้าย ให้ช่างแก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย ไม่รู้เกิดจากอะไร ใครพอมีประสบการณ์บ้างช่วยผมด้วยครับ ขอบคุณครับ
preaw_wmi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-07-2010, 07:06   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ preaw_wmi อ่านกระทู้
พอดีผมใช้เบ็นซ์190e วางเจ ติดแก๊สมา ตอนนี้มีปัญหาที่ว่า เวลาเลี้ยวซ้ายซัก90องศา มันมีเสียงดัง คลืดๆ บางทีก็ดัง ตึกๆ เป็นเฉพาะเลี้ยวซ้าย ให้ช่างแก้เท่าไหร่ก็ไม่หาย ไม่รู้เกิดจากอะไร ใครพอมีประสบการณ์บ้างช่วยผมด้วยครับ ขอบคุณครับ
มุมเลี้ยวมันไปโด่นอะไรหรือเปล่า ลองเช็ดให้ดีอีกทีครับ เพราะมันจะต้องมีต้นเหตุครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2010, 03:29   #3
spiderman
ClubJZ Web Register

Engine Type: 2JVVTI
คะแนน: 0 spiderman is on a distinguished road
ต้องช่างช่วงล่างแล้วแหละครับ
หรือถ้าอู่ที่เบนซ์เค้าชอบไปกันก็อู่บ้านรามอินทรา
แต่คนเยอะหน่อยเหมือนอู่ตาเคนี่แหละ ต้องไปเช้าๆ
spiderman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2010, 07:40   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spiderman อ่านกระทู้
ต้องช่างช่วงล่างแล้วแหละครับ
หรือถ้าอู่ที่เบนซ์เค้าชอบไปกันก็อู่บ้านรามอินทรา
แต่คนเยอะหน่อยเหมือนอู่ตาเคนี่แหละ ต้องไปเช้าๆ
โดยส่วนตัวแล้ว ถ้ามีเสียงมันจะต้องมีต้นเสียงที่ออกมา อย่างไรก็ต้องหาได้ครับ ไม่งั้นคงซ่อมไม่ได้หลาย ๆ อย่างเช่น ลูกปืนล้อ ลูกหมากหลวม พวกนี้ยังหาได้เลย

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2010, 22:30   #5
spiderman

คะแนน: 0 spiderman is on a distinguished road
ปัญหาเดียวกันเลยครับ
รถรุ่นเดียวกันด้วย เพิ่งไปวางเครื่องมาพอลองขับก็เลี้ยวดังครืดๆกุกกักๆ นี่แหละ
แต่ดีที่ช่างเจอปัญหาว่าเกิดจากท่อเฮดเดอร์ที่ตีใหม่ ไปกระทบกับกระปุกพวงมาลัย ผมแก้แล้วแต่บางจังหวะเวลาเลี้ยวก็ยังดังอยู่เดี๋ยวม ีเวลาค่อยไปแก้ใหม่..ไม่รู้ของคุณจะเป็นเคสเดียวกับผ มรึเปล่า
spiderman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2010, 01:53   #6
ิbcbc
Senior Member

Car Brand: BENZ124
Engine Type: 2JZVVTI
คะแนน: 15 ิbcbc is on a distinguished road
ดูจุดต่อบังคับเลี้ยว ที่ต่อกับ โช๊คกันสะบัด (มีอ๊ะป่าว) เช่น ใน 124 ที่เจอดังเวลาเลี้ยว ครืด กุกๆ กักๆ พบว่า ข้อต่อบังคับเลี้ยวกระแทกกับบอดี้บ้าง ท่ออลูมิเนียมพาวเวอร์ อยู่ติดกับ คานล่างบ้าง ท่อไอเสียเบียดกับบอดี้บ้าง ขึ้นฮอยส์ลองไล่เช็คละเอียดอีกที...บางครั้งเราต้องล ะเอียดกว่าร้าน
เพราะ มีแต่เด็กๆ ลูกมือ เร่งเสร็จอย่างเดียว งานไม่ปราณีต เจ้าของใช้อยู่ทุกวัน ต้องเคลมว่า ก่อนเข้าไม่มีเสียง ออกไปมีเสียง และต้องย้อนการทำงานแต่ละขั้นตอนเพื่อหาสาเหตุให้ได้ ไม่งั้น ไล่เปลี่ยนโน่นนี่ งานเข้ากระเป๋าแฟ่บง่ายๆ
ิbcbc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2010, 20:43   #7
preaw_wmi
Member

คะแนน: 0 preaw_wmi is on a distinguished road
ขอบคุณทุกคนมากครับ

ผมจะลองไปดูใหม่ ขอบคุณทุกคนมากครับ ไว้จะลองไปดูใหม่ แล้วถ้าแก้หายจะได้เป็นวิทยาทานต่อไปครับ
preaw_wmi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2010, 20:52   #8
preaw_wmi
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spiderman อ่านกระทู้
ปัญหาเดียวกันเลยครับ
รถรุ่นเดียวกันด้วย เพิ่งไปวางเครื่องมาพอลองขับก็เลี้ยวดังครืดๆกุกกักๆ นี่แหละ
แต่ดีที่ช่างเจอปัญหาว่าเกิดจากท่อเฮดเดอร์ที่ตีใหม่ ไปกระทบกับกระปุกพวงมาลัย ผมแก้แล้วแต่บางจังหวะเวลาเลี้ยวก็ยังดังอยู่เดี๋ยวม ีเวลาค่อยไปแก้ใหม่..ไม่รู้ของคุณจะเป็นเคสเดียวกับผ มรึเปล่า
ตอนแรกเขาก็บอกว่าเป็นแบบนี้เลยแหละ แต่ว่าแก้แล้วยังไม่หายครับ ถ้าเป็นไปได้คุณแก้หายแล้วบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (ปล เป็นเฉพาะตอนเลี้ยวซ้ายใช่ไหมครับ)
เก่า 22-07-2010, 21:18   #9
spiderman

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ preaw_wmi อ่านกระทู้
ตอนแรกเขาก็บอกว่าเป็นแบบนี้เลยแหละ แต่ว่าแก้แล้วยังไม่หายครับ ถ้าเป็นไปได้คุณแก้หายแล้วบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ (ปล เป็นเฉพาะตอนเลี้ยวซ้ายใช่ไหมครับ)
ใช่ครับ เลี้ยวซ้ายครืดๆ คุณเปรี้ยวเจอตัวการแล้วเหรอ
เก่า 28-07-2010, 12:25   #10
burin
Junior Member

คะแนน: 0 burin is on a distinguished road
ของผมก็เป้นคราบ ใครแก้หายแล้วมาบอกกันมั่งนะครับ
burin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2010, 13:23   #11
preaw_wmi
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ burin อ่านกระทู้
ของผมก็เป้นคราบ ใครแก้หายแล้วมาบอกกันมั่งนะครับ
ใช้รถอะไรคร๊าบ
เก่า 28-07-2010, 23:12   #12
burin
Junior Member

คะแนน: 0 burin is on a distinguished road
อ้างถึง:
ใช้รถอะไรคร๊าบ
sport rider ครับ เวลาเลี้ยวจะเสียงดัง แต่ก็แปลกเวลาฝนตกมันกลับไม่ดัง
burin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2010, 00:58   #13
spiderman

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ burin อ่านกระทู้
ของผมแก้หายครับ
ต้องดูสาเหตุว่าที่เลี้ยงดังเพราะอะไร อาจขึ้นฮ้อยท์แล้วหักเลี้ยวสุดทั้งซ้ายและขวา
กรณีของผมพบว่าท่อเฮดเดอร์ที่ตีขึ้นมาใหม่เพื่อให้เห มาะกับ2j vvti มันไปชนกับท่อเฮดเดอร์ ช่างจึงทำการถอดท่อนโค้งที่ต่อออกมาจากเครื่องมาทำกา รเคาะๆทุบๆแล้วก็ประกอบใส่กลับหลังจากนั้นก็ไม่ดังแล ้วครับ
.................................................
The Following User Says Thank You to spiderman For This Useful Post:
due_jBo (30-11-2012)
ตอบกลับ