ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-04-2009, 23:55   #1
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
หลัง 19 เมษายน 52 รถติดตั้ง gas lpg จดทะเบียนไม่ได้

หลัง 19 เมษายน 52 รถติดตั้ง gas lpg จดทะเบียนไม่ได้ ถ้าติดตั้งโดยอู่ที่ยังไม่ผ่านความเห็นชอบจากขนส่ง คำถามคือคนติดใหม่หรือถือใบวิศวกรไว้แต่ยังไม่ไปแจ้ง ทำไงครับ ใครรู้บ้าง

กรมขนส่งฯ แจงไม่มี "อู่ติดก๊าซLPG" ในกทม.ผ่านเกณฑ์แม้แต่รายเดียว
ข่าวในประเทศ - กรมการขนส่งทางบก เผยยังไม่มี อู่รับติดตั้งแก๊สLPG ในกทม. ผ่านความเห็นชอบแม้แต่รายเดียว เตือนอู่ผู้รับติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ รีบยื่นขอรับความเห็นชอบ ให้ถูกต้อง ตั้งแต่วันที่ 19 เม.ย. 52 เป็นต้นไป ผู้ไม่ได้รับความเห็นชอบจะติดตั้ง ก๊าซ LPG ในรถยนต์ไม่ได้
นายเฉลิมไท ญาณภิรัต รองอธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยถึงความคืบหน้าของมาตรการเพื่อความปลอดภัยในก ารใช้ก๊าซปิโตรเลียมเหลว (LPG) เป็นเชื้อเพลิงในรถยนต์ของ กรมการขนส่งทางบก ที่กำหนดให้ผู้ติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ จะต้องได้รับความเห็นชอบจากกรมฯก่อน โดยให้ยื่นขอรับความเห็นชอบได้ ตั้งแต่วันที่ 21 ตุลาคม 2551 ที่ผ่านมา

ผลปรากฏว่า มีผู้มายื่นขอรับ ความเห็นชอบน้อยกว่าจำนวนที่เปิดให้บริการจริง กรมการขนส่งทางบก จึงขอให้ผู้ประสงค์เป็นผู้ติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ รีบมาดำเนินการขอรับความเห็นชอบให้ถูกต้อง ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 19 เมษายน 2552 นี้ เป็นต้นไป ผู้ที่ไม่ได้รับความเห็นชอบจากกรมฯ จะติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ให้แก่ประชาชนไม่ได้

นายเฉลิมไท กล่าวเพิ่มเติมว่า เฉพาะในกรุงเทพมหานคร มีผู้รับติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ ซึ่งเป็นสมาชิกของสมาคมติดตั้งแก๊สไทย อยู่จำนวน 99 ราย และที่ไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคม อยู่อีกจำนวนหนึ่ง ซึ่งจนถึงปัจจุบัน (26 ก.พ. 52) มีผู้มายื่นขอรับความเห็นชอบกับกรมการขนส่งทางบกกว่า 30 ราย แต่ยังไม่มีผู้ได้รับความเห็นชอบเลยแม้แต่รายเดียว

ส่วนในต่างจังหวัดมีผู้ได้รับความเห็นชอบแล้วเพียงไม ่กี่รายเท่านั้น ทั้งนี้ การให้ความเห็นชอบเป็นผู้ติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ มีขั้นตอนการดำเนินการเกี่ยวกับเอกสารหลักฐาน และการตรวจประเมินสถานที่และเครื่องมือที่ใช้ในการติ ดตั้ง ซึ่งใช้ระยะเวลาประมาณ 1-2 สัปดาห์ ดังนั้น จึงขอให้ผู้ประสงค์เป็นผู้ติดตั้งก๊าซ LPG ในรถยนต์ที่ถูกต้อง รีบดำเนินการขอรับความเห็นชอบ เพื่อให้สามารถรับติดตั้งก๊าซ LPG แก่ประชาชนได้ทันเวลาตามที่กฎหมายกำหนดไว้ โดยหากอยู่ในกรุงเทพมหานคร ยื่นคำขอได้ที่ สำนักวิศวกรรมและความปลอดภัย อาคาร 6 ชั้น 3 กรมการขนส่งทางบก และในต่างจังหวัดให้ยื่นคำขอที่สำนักงานขนส่งจังหวัด ที่สถานประกอบการตั้งอยู่

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ ส่วนวิเคราะห์และทดสอบมลพิษรถยนต์ สำนักวิศวกรรมและความปลอดภัย กรมการขนส่งทางบก หมายเลขโทรศัพท์ 0-2272-5751-2 หรือ Call Center 1584 หรือที่สำนักงานขนส่งจังหวัดทั่วประเทศ
(ข่าวผู้จัดการ)
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-04-2009, 00:52   #2
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
update ล่าสุดครับ
รายละเอียดทั้งหมดหาดูได้ที่ http://www.gasthai.com/article/html/475.html ตอบทุกปัญหา สรุปว่าจดได้แต่ต้องมีวิศวกรลงนาม....ส่วนอู่ไม่ไปดำ เนินการเป็นผู้รับติดตั้งตามกฎหมายใหม่ให้ถูกต้องก็ไ ม่มีใครบังคับหรือจับท่านประมาณนั้น.....ส่วนกรณีถัง โดนัทในอนาคตอันใกล้มีเฮแล้วครับ  แต่ต้องนำเข้าและขอ สมอ. ถูกกฎหมาย ส่วนที่ผ่านมา(ถังผีแต่ผ่านมาตรฐานยุโรปต้องไปข อ สมอ. เอง) ผมว่าน่าจะเห็นถังโดนัทในประเทศราคาสี่ห้าพันเร็วๆนี ้อะครับ

สรุปสั้นๆให้ฟัง (copy มาจาก gasthai นะครับ)
1. คุณสมบัติของ บุคลากร ที่สามารถยื่นขอรับความเห็นชอบในการติดตั้งอุปก รณ์
ตอบ ถ้าไม่จบสายช่างยนต์ ช่างกล ระดับ ปวช. ก็ไปอบรม เอาครับ ไม่อยาก
2. มาตรฐานอุปกรณ์ในการติดตั้ง
ตอบ ผู้ผลิต ผู้นำเข้า ต้องเตรียมเอกสารใบรับรองมาตรฐานเกี่ยวกับอุปกรณ์นั้ นๆ ถ่ายสำเนาพร้อมลงนามประทับตราทุกหน้า ถ่ายสำเนาทั้งชุดไม่ได้ทั้งรับรองทุกสำเนาครับ ผู้นำเข้าต้องแสดงหลักฐานการได้รับการนำเข้าและแต่งต ั้งเป้นตัวแทนจำหน่ายด้วยครับ ส่วนอู่ ถ้าจะนำอะรมาติดก็ขอกับผู้ขาย สักชุดนะครับ ในแต่ละอุปกรณ์นั้นๆ
3. ถังโดนัท ได้มาตรฐานตาม ข้อกำหนดใหม่ สามารถแจ้งเพิ่มเชื่อเพลิงได้ไหม
ตอบ ของเก่าทั้งหมด ไม่ผ่านการขออนุญาตนำเข้าเพื่อจำหน่ายจาก สมอ. ยังจดไม่ได้ ส่วนของใหม่ ถ้านำเข้าและขอ สมอ. หรือ ผลิต เพื่อจำหน่ายในประเทศแล้วของ มอก. จดทะเบียนได้แต่ต้องติดตั้งตาม ข้อบังคับ ครับ
4. รถติด LPG ต้องได้รับการตรวจ จากวิศวกร ทุก 5 ปี รถที่แจ้งไปก่อนหน้านี้ ต้องตรวจไหม
ตอบ รถติดแก๊สแจ้งก่อน 19 เมษายน 2552 ไม่ต้องครับ ไปตรวจถังทีเดียวเมื่อครบ 10 ปีตามอายุถัง ดูวันเดือนปี ผลิตถังที่เพลทถังครับ ส่วนติดแล้วแจ้งหลังจาก 19 เมษายน 2552 นั้น ก็ต้องไปตรวจทุกๆ 5 ปีครับ ส่วนถัง 10 ปี ครับ
5. สติกเกอร์ สีเขียว ใครเป็นผู้ออกให้ อู่ หรือ วิศวกรผู้ตรวจ หรือ ผู้ใช้รถหาเอง ต้องติดไหม ถ้าไม่ติด ถูก ตร.จับไหม ต้องติดด้านหลังรถหมายถึงกระจกหลังหรือตัวรถ หรือย่างใด อย่างหนึ่ง
ตอบ สีเขียวต้องติด เมื่อไปแจ้งขนส่งครับ แตถ้าหลุดหาย ก็ไม่ผิดครับ แต่ถ้าต้องไปตรวจสภาพที่ขนส่งก็ต้องมีครับ ตร.ไม่จับครับเพราะไม่มีบทลงโทษครับ
6. แผ่นป้ายสีขาวตัวอักษรสีแดงที่แสดงให้ทราบว่า วิศวกร ได้ตรวจแล้ว ต้องติดหน้ารถไหม
ตอบ สำหรับรถที่มีวิสวกรตรวจแล้วแจ้งแล้วก่อน ประกาศกรม มีผลครับ ควรจะมีครับ และต้องมีแสดงให้เจ้าหน้าที่ดูครับ แต่จะติดหรือไม่ติดก็ไม่ผิด ตร.จับไม่ได้ครับ
7. อู่ติดตั้งที่ไม่ได้รับความเห็นชอบ และยังไม่ได้รับความเห็นชอบ สามารถเปิดดำเนินกิจการได้ไหม จะถูกจับไหม
ตอบ ไม่ถูกจับครับ เพียงแต่ ลูกค้าที่กับคุณแล้ว ถ้าคุณไม่มีใบรับรองการติดตั้งลูกค้าก็ ไม่อยากติดครับ แนะนำลูกค้าหาที่ติดที่ได้รับการตรวจและรับรองจากขนส ่งดีกว่าครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-04-2009, 22:40   #3
topphy

รูปส่วนตัว topphy

Car Brand: ไมตี้ แคปซื้อมา ปี 94
Engine Type: 1jz ge+lpg
คะแนน: 17 topphy is on a distinguished road

อยาก รู้ ค่า ปรับ
topphy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-04-2009, 22:59   #4
JZ_P_MAYIM

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
ขอบคุณครับ
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-04-2009, 21:56   #5
apinui

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
มันก็เป็นกฏหมายขู่ไม่ให้ไปใช้ LPG เพิ่ม กันเท่านั้นเองครับ .... ไม่เห็นต้องไปวิตกเลย ..... ยกตัวอย่าง

เมื่อปีก่อน ประกาศว่า ใครไม่แจ้งเปลี่ยนเป็นรถใช้ LPG จะถูกปรับ 2000 บาท ตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้ ผมยังไม่เคยเจอตรวจเลย ... เจอด่าน พี่ตำรวจก็ขอดูแต่ใบขับขี่ กับชะเง้อมองดูแต่ทะเบียนรถ ... แถมมีชะโงกหน้ามาถามว่า วางเครื่องอะไรมา ......

ผมก็ตอบยิ้มๆไปว่า 2JZ ครัีบพี่ .... พร้อมกับเบิ่ลเครื่องดังๆไป 1 ที .....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-04-2009, 11:31   #6
biggame

รูปส่วนตัว biggame

Engine Type: 0892340868
คะแนน: 17 biggame is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง biggame
อัพ...

เอาง่ายๆ....ร้านหรืออู่ที่จะรับติดตั้งต้องไปยืนหนั งสือแจ้งกับขนส่งเพื่อรับใบสถานที่ติดตั้งได้อนุมัตอ ย่าถูกต้อง(ที่บริษัทได้มาแว้ว)หลังจากการติดตั้งแก๊ สแล้วเจ้าของรถจะได้เอกสารเพื่อแจ้งกะขนส่งได้แก่... .ใบแจ้งสถานที่ติดตั้งและใบตรวจวิศวะ ถึงจะนำไปตรวจแจ้งกะขนส่งได้
biggame is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ