ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-09-2008, 21:39   #1
krirkkub
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 krirkkub is on a distinguished road
ผมมีปัญหาหลังจากติดตั้งแก๊สครับ

รถผมเป็น BMW 520i(E28) วาง 2JZge ก่อนหน้านี้ขับน้ำมันปกติไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พอตัดสินใจไปติดแก๊ส ที่ร้านบอกว่าติดแบบดูดก็พอ อุปกรณ์ที่ใช้ มีกล่องหลอกหัวฉีดเข้ามาเพิ่มด้วยนะครับ ขับไปประมาณเดือนเกอบสองเดือนไม่มีปัญหาอะไร มีอยู่วันนึงขับรถไปนครปฐม ขับประมาณ 100 กว่า ๆ รู้สึกวูบเหมือนแรงตกครับ แต่ไม่ได้วิตกกังวลอะไรเพราะคิดว่าแก๊สคงจ่ายเข้าไม่ ทัน แต่ที่สังเกตอย่างนึงคือวัดรอบที่เคยใช้แบบปกติเกิดส วิงอย่างรุนแรง ไม่มีจังหวะที่แน่นอน บางครั้งก้อนิ่งอยู่ที่ 0 เฉยๆ เราก้อคิดว่าวัดรอบคงขาดมั้ง (พยายามคิดในแง่ดี) แต่ก้อมีอาการคือวิ่งเหมือนสะดุด แล้วถ้าสตาร์ดน้ำมันมันจะตัดเป็นแก๊สทันที แต่ก้อคิดว่าเดี๋ยวเข้ากรุงเทพฯ จะรีบไปให้ช่างดู พอผมเสร็จงานที่สุดท้ายกลางป่าเลยครับ มีบ้านไม่กี่หลัง ขับน้ำมันมาแบบมาไม่ถึง 3 เมตรได้ครับด้วยรอบที่ต่ำแต่คราวนี้ไม่ตัดเป็นแก๊สคร ับ เป็นน้ำมันเกิดดับแล้วก้อไหลไปเรื่อยๆ แล้วจอดนิ่งถ้าสตาร์ดทันทีเลยรอบก้อสวิงครับ เลยต้องรอให้เครืองเย็นแล้วลองสตาร์ทใหม่รอบนิ่งครับ แต่วิ่งก้อสดุด ไม่ตัดเข้าน้ำมันทันทีด้วย เลยตัดสินใจขับเป็นน้ำมันไปเรื่อยๆ แต่แล้วมันน่าจะอยู่ประมาณ 2,000 รอบที่ตัดเป็นแก๊ส ก้อคิดว่าเอาไงเอากัน รีบเข้ากรุงเทพเอาไปให้ร้านแก๊สดูทันทีร้านบอกทันทีว ่าไม่มีปัญหาครับ หัวเทียนบอดเปลี่ยนก้อหาย แต่ที่ร้านไม่มีเปลี่ยนให้ แต่ผมก้อไปซื้อหัวเทียนมาให้ร้านเปลี่ยนให้ในวันถัดไ ป ช่างบอกว่าไฟรั่วเข้าหัวเทียน แต่พอเปลี่ยนก้อดีขึ้นแต่ไม่พ้นวันครับตอนเย็นสตาร์ท ก้อตัดเป็นแก๊สเหมือนเดิมครับ ก้อคิดว่าไม่เป็นไรเดี๋ยววันถัดไปค่อยไปให้ช่างดูใหม ่ พอไปให้ช่างดูอาการตัดแก๊สตัดหลังสตาร์ทก้อเกิดครับ วิ่งน้ำมันก้อสะดุด วิ่งแก๊สก้อสะดุด ช่างบอกว่าต้องไปหาอู่ให้ตรวจเรื่องระบบการทำงานของน ้ำมันก่อนค่อยมาหาใหม่ จนบัดนี้ผ่านไปเกือบอาทิตย์แล้วครับยังไม่ได้ไปไหนเล ย เพราะว่าสตาร์ทน้ำมันก้อวิ่งสะดุดแล้วมีดับด้วย เลยขอปรึกษาเพื่อมีใครรู้บ้างครับ
ข้อมูลอุปกรณ์ :
เติมน้ำมันล่าสุดเป็น95 แก๊สโซฮอลล์
แก๊สเป็นระบบดูดธรรมดาครับ
มีกล่องหลอกหัวฉีดยี่ห้อเมจิก
กล่องบอกระดับแก๊สในรถไม่รุ้ยี่ห้ออะไรครับ
รบกวนถามผู้รู้ด้วยนะครับ ว่าจะทำยังไงดี
krirkkub is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-2008, 07:24   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krirkkub อ่านกระทู้
รถผมเป็น BMW 520i(E28) วาง 2JZge ก่อนหน้านี้ขับน้ำมันปกติไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พอตัดสินใจไปติดแก๊ส ที่ร้านบอกว่าติดแบบดูดก็พอ อุปกรณ์ที่ใช้ มีกล่องหลอกหัวฉีดเข้ามาเพิ่มด้วยนะครับ ขับไปประมาณเดือนเกอบสองเดือนไม่มีปัญหาอะไร มีอยู่วันนึงขับรถไปนครปฐม ขับประมาณ 100 กว่า ๆ รู้สึกวูบเหมือนแรงตกครับ แต่ไม่ได้วิตกกังวลอะไรเพราะคิดว่าแก๊สคงจ่ายเข้าไม่ ทัน แต่ที่สังเกตอย่างนึงคือวัดรอบที่เคยใช้แบบปกติเกิดส วิงอย่างรุนแรง ไม่มีจังหวะที่แน่นอน บางครั้งก้อนิ่งอยู่ที่ 0 เฉยๆ เราก้อคิดว่าวัดรอบคงขาดมั้ง (พยายามคิดในแง่ดี) แต่ก้อมีอาการคือวิ่งเหมือนสะดุด แล้วถ้าสตาร์ดน้ำมันมันจะตัดเป็นแก๊สทันที แต่ก้อคิดว่าเดี๋ยวเข้ากรุงเทพฯ จะรีบไปให้ช่างดู พอผมเสร็จงานที่สุดท้ายกลางป่าเลยครับ มีบ้านไม่กี่หลัง ขับน้ำมันมาแบบมาไม่ถึง 3 เมตรได้ครับด้วยรอบที่ต่ำแต่คราวนี้ไม่ตัดเป็นแก๊สคร ับ เป็นน้ำมันเกิดดับแล้วก้อไหลไปเรื่อยๆ แล้วจอดนิ่งถ้าสตาร์ดทันทีเลยรอบก้อสวิงครับ เลยต้องรอให้เครืองเย็นแล้วลองสตาร์ทใหม่รอบนิ่งครับ แต่วิ่งก้อสดุด ไม่ตัดเข้าน้ำมันทันทีด้วย เลยตัดสินใจขับเป็นน้ำมันไปเรื่อยๆ แต่แล้วมันน่าจะอยู่ประมาณ 2,000 รอบที่ตัดเป็นแก๊ส ก้อคิดว่าเอาไงเอากัน รีบเข้ากรุงเทพเอาไปให้ร้านแก๊สดูทันทีร้านบอกทันทีว ่าไม่มีปัญหาครับ หัวเทียนบอดเปลี่ยนก้อหาย แต่ที่ร้านไม่มีเปลี่ยนให้ แต่ผมก้อไปซื้อหัวเทียนมาให้ร้านเปลี่ยนให้ในวันถัดไ ป ช่างบอกว่าไฟรั่วเข้าหัวเทียน แต่พอเปลี่ยนก้อดีขึ้นแต่ไม่พ้นวันครับตอนเย็นสตาร์ท ก้อตัดเป็นแก๊สเหมือนเดิมครับ ก้อคิดว่าไม่เป็นไรเดี๋ยววันถัดไปค่อยไปให้ช่างดูใหม ่ พอไปให้ช่างดูอาการตัดแก๊สตัดหลังสตาร์ทก้อเกิดครับ วิ่งน้ำมันก้อสะดุด วิ่งแก๊สก้อสะดุด ช่างบอกว่าต้องไปหาอู่ให้ตรวจเรื่องระบบการทำงานของน ้ำมันก่อนค่อยมาหาใหม่ จนบัดนี้ผ่านไปเกือบอาทิตย์แล้วครับยังไม่ได้ไปไหนเล ย เพราะว่าสตาร์ทน้ำมันก้อวิ่งสะดุดแล้วมีดับด้วย เลยขอปรึกษาเพื่อมีใครรู้บ้างครับ
ข้อมูลอุปกรณ์ :
เติมน้ำมันล่าสุดเป็น95 แก๊สโซฮอลล์
แก๊สเป็นระบบดูดธรรมดาครับ
มีกล่องหลอกหัวฉีดยี่ห้อเมจิก
กล่องบอกระดับแก๊สในรถไม่รุ้ยี่ห้ออะไรครับ
รบกวนถามผู้รู้ด้วยนะครับ ว่าจะทำยังไงดี
อาการเหมือนกับตัวชุดช่วยจุดระเบิด(คอลย์)มีปัญหาน่ะ ครับ เพราะสัญญาณวัดรอบมันจะมาจากจุดนี้ ซึ่งอาการมันบอกตั้งแต่เรื่องวัดรอบแล้วล่ะครับ ลองหาชุดช่วยจุดระเบิดเปลี่ยนดูครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-2008, 14:45   #3
krirkkub

คะแนน: 0 krirkkub is on a distinguished road
ถามต่อครับพี่เค

พอดีว่าตอนเช้าไปลองสตาร์ทดูครับ ปรากฎว่ายังมีอาการสั่นรอบสวิงขึ้นลงหรือนิ่งเฉยอยู่ ครับ แล้วหลังจากมาอ่านข้อความที่โพสไว้แล้วลองหาข้อมูลว่ าตัวช่วยจุดระเบิด (Coil) เป็นยังไง เพราะขอออกตัวก่อนว่าไม่มีความรู้เรื่องช่างรถยนต์เล ย รู้ก้อแบบพอไปทีครับ เลยหาข้อมูลในเวบว่าหน้าตาเป็นอย่างไร เพราะรู้เพียงว่ามันน่าจะออกมาจากจานจ่าย แต่แล้วในที่สุดก้อไปมองดูอย่างพินิจพิจารณา เห็นตัวที่มีสายออกจากจ่ายจ่าย เจ้าสายนี่เข้าใจว่าไปหาคอยล์จุดระเบิด แล้วตัวที่ติดกับสายท่อยู่ที่จานจ่ายผมเห็นว่าฝาครอบ มันแตกน่ะครับ แล้วเหมือนมันเอียงขึ้นมาครับ ผมเลยพยายามเอาตัวครอบหรือตัวล็อกนี้ออก ปรากฎว่ามันแตกหรือผมมือหนักเริ่มไม่แน่ใจ ออกเป็นสองชิ้นเลยครับ ผมเลยดึงสายที่ติดกับจานจ่ายออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม ่แล้วลองสตาร์ทดูปรากฎว่าสตาร์ทติดครับ เหมือนเดิมที่ขับน้ำมันก่อนติดแก๊ส ผมเลยลองวอร์มเครื่องไปซักพักรอจนกว่าพัดลมหม้อน้ำจะ หมุน พอพัดลมหมุน เครื่องก้อยังนิ่งอยู่นะครับ (อ่อ เปิดแอร์ด้วยนะครับ) คราวนี้ผมมีคำถามครับ
1. เป็นไปได้มั้ยครับว่าเจ้าตัวนี้ที่ติดกับจานจ่ายมันไ ม่แน่นครับ แล้วอาจมีน้ำเข้าไป (เพราะช่วงที่เป็นฝนตกบ่อยครับ)
2. พอผมลองเบิ้ลเครื่องให้เป็นแก๊สปรากฎว่าไม่เปลี่ยนเป ็นแก๊สครับ งงเลย (แต่ถ้าสตาร์ทแก๊สได้นะครับ)แต่เหมือนว่ารอบไม่นิ่ง แต่ถ้ากลับมาน้ำมันก้อปกตินะครับ)
3. ฝาครอบ(ตัวล็อก)แตกสามารถติดกาวตาช้างได้หรือเปล่าคร ับ เพราะตอนนี้ผมเอาเทปพันสายไฟ พันไว้ก่อน หรือมีอะไหล่ขายหรือเปล่าครับ แล้วต้องบอกเค้าว่าอย่างไร
4. ถ้าสมมติว่าเปลี่ยน coil ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ เครื่อง 2Jz Ge ครับ

ปล. รอบเครื่องที่ใช้น้ำมันที่ว่ามันปกติคือ มันก้อมีอาการสั่นนะครับ (สั่นแบบสั่นเล็ก ๆ ถ้าคนมีอายุอาจจะมองไม่เห็น) แต่ว่ามันสั่นตั้งแต่ซื้อมาเลยครับ แต่ไม่มีสวิงนะครับ เคยถามช่างที่ติดแก๊สเค้าบอกว่าเครื่อง j มันสั่นอย่างนี้แหล่ะเพราะมันเป็นระบบจานจ่าย ผมก้อไม่รู้น่ะครับ เป็นว่ามันยังวิ่งไปได้ รอบอาจไม่ตรงนิดหน่อยคือถ้าตัด 2,000 รอบ ก้อเลยมานิดหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krirkkub : 03-09-2008 เมื่อ 16:52. เหตุผล: มีการแก้ไขเครื่องหลังจากได้ต$
krirkkub is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-2008, 16:54   #4
krirkkub

up

up ##
รอคำตอบครับ
เก่า 03-09-2008, 17:24   #5
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ช่วยอัพรอพี่เค ครับ

ขอแนะนำตามที่ผมใช้งานอยู่นะครับ ...

เมื่อก่อน ระบบแก็สผมก็ตั้ง Auto เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็สที่ 2000รอบเช่นกัน ...

แต่พอใช้ไปนานๆ ก็มีอาการเหมือนกันครับคือ สต๊าดน้ำมันปุ๊บ ก็เปลี่ยนเป็นแก็สทันที ......

ทีนี้ผมก็แก้ปัญหาโดย เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็สเอง ไม่ใช้ Auto แล้ว ก็สะดวกดีนะครับ

เพราะถ้าเราต้องการวอม ด้วยน้ำมันก่อนก็ปล่อยมันวอมไป ก่อนออกรถค่อยเปลี่ยนเป็นแก็สก็ได้ครับ ...

ลองปรับใช้ดูครับ
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-2008, 19:37   #6
krirkkub

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ช่วยอัพรอพี่เค ครับ

ขอแนะนำตามที่ผมใช้งานอยู่นะครับ ...

เมื่อก่อน ระบบแก็สผมก็ตั้ง Auto เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็สที่ 2000รอบเช่นกัน ...

แต่พอใช้ไปนานๆ ก็มีอาการเหมือนกันครับคือ สต๊าดน้ำมันปุ๊บ ก็เปลี่ยนเป็นแก็สทันที ......

ทีนี้ผมก็แก้ปัญหาโดย เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก็สเอง ไม่ใช้ Auto แล้ว ก็สะดวกดีนะครับ

เพราะถ้าเราต้องการวอม ด้วยน้ำมันก่อนก็ปล่อยมันวอมไป ก่อนออกรถค่อยเปลี่ยนเป็นแก็สก็ได้ครับ ...

ลองปรับใช้ดูครับ
ขอบคุณครับ เพราะเมื่อกี้เอารถเข้าบ้าน ลองให้เปลี่ยนเป็นแก๊สเองมันไม่ยอมครับ ต้องดับเครื่องแล้วเปลี่ยนเป็นแก๊สด้วยมือครับ เพราะถ้าเปลี่ยนทันทีเครื่องก้อดับครับ แต่ถ้าสตาร์ทแก๊สต้องเหยียบคันเร่งช่วยน่ะครับ ไม่รู้อย่างนี้ถูกหรือเปล่า และคิดอยู่ถ้าพรุ่งนี้ไม่มีปัญหากะขับไปให้ร้านแก๊สจ ูนให้เพราะเหม็นแก๊สหน้าดูเลยครับ (เกี่ยวหรือเปล่าครับที่เค้าว่าได้กลิ่นแก๊สคือได้กล ิ่นนอกรถหรือในรถครับ ของผมได้กลิ่นหนัก ๆ นอกรถครับ ได้กลิ่นจนแสบจมูกเลย แต่ในรถได้กลิ่นเป็นบางครั้งอ่อน ๆ น่ะครับ อย่างนี้ถือว่าปกติด้วยหรือเปล่าครับ)
เก่า 04-09-2008, 06:36   #7
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krirkkub อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ เพราะเมื่อกี้เอารถเข้าบ้าน ลองให้เปลี่ยนเป็นแก๊สเองมันไม่ยอมครับ ต้องดับเครื่องแล้วเปลี่ยนเป็นแก๊สด้วยมือครับ เพราะถ้าเปลี่ยนทันทีเครื่องก้อดับครับ แต่ถ้าสตาร์ทแก๊สต้องเหยียบคันเร่งช่วยน่ะครับ ไม่รู้อย่างนี้ถูกหรือเปล่า และคิดอยู่ถ้าพรุ่งนี้ไม่มีปัญหากะขับไปให้ร้านแก๊สจ ูนให้เพราะเหม็นแก๊สหน้าดูเลยครับ (เกี่ยวหรือเปล่าครับที่เค้าว่าได้กลิ่นแก๊สคือได้กล ิ่นนอกรถหรือในรถครับ ของผมได้กลิ่นหนัก ๆ นอกรถครับ ได้กลิ่นจนแสบจมูกเลย แต่ในรถได้กลิ่นเป็นบางครั้งอ่อน ๆ น่ะครับ อย่างนี้ถือว่าปกติด้วยหรือเปล่าครับ)
เปลี่ยนเลยครับ ไม่ต้องทากาวเหรอครับ เพราะมันไม่ดีครับ ไฟมันสามารถกระโดดได้ครับ แนะนำให้หาเปลี่ยนครับ บางร้านอาจจะมีขายเฉพาะฝา แต่บางร้านขายทั้งชุดน่ะครับ แนะนำและย้ำอีกครั้งว่าจะต้องเปลี่ยนน่ะครับ เครื่องอาจจะเดินนิ่งขึ้นน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-09-2008, 09:41   #8
krirkkub

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เปลี่ยนเลยครับ ไม่ต้องทากาวเหรอครับ เพราะมันไม่ดีครับ ไฟมันสามารถกระโดดได้ครับ แนะนำให้หาเปลี่ยนครับ บางร้านอาจจะมีขายเฉพาะฝา แต่บางร้านขายทั้งชุดน่ะครับ แนะนำและย้ำอีกครั้งว่าจะต้องเปลี่ยนน่ะครับ เครื่องอาจจะเดินนิ่งขึ้นน่ะครับ
พี่เคครับ ที่ว่าเปลี่ยนคือเปลี่ยนอะไหล่ใช่มั้ยครับ ไปถามร้านอะไหล่มือสองอย่างนี้ได้ป่าวครับ (เพราะมีในอยู่ร้านหนึ่งในซอยแถวบ้าน) แล้วถ้าเปลี่ยนอะไหล่ ทากาวตรงไหนเหรอครับ
ปล.ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ คงไม่ได้บอกว่าให้ไปเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ร้านแก๊สใช่มั้ ยครับ
เก่า 04-09-2008, 12:14   #9
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
พี่เคครับ ที่ว่าเปลี่ยนคือเปลี่ยนอะไหล่ใช่มั้ยครับ ไปถามร้านอะไหล่มือสองอย่างนี้ได้ป่าวครับ (เพราะมีในอยู่ร้านหนึ่งในซอยแถวบ้าน) แล้วถ้าเปลี่ยนอะไหล่ ทากาวตรงไหนเหรอครับ
ปล.ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ คงไม่ได้บอกว่าให้ไปเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ร้านแก๊สใช่มั้ ยครับ
เปลี่ยนที่ตัวมันแตกอ่ะครับ อย่าไปทากาวเลยครับ ซื้อเปลี่ยนดีกว่าอ่ะครับ

เก่า 04-09-2008, 18:32   #10
krirkkub

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เปลี่ยนที่ตัวมันแตกอ่ะครับ อย่าไปทากาวเลยครับ ซื้อเปลี่ยนดีกว่าอ่ะครับ
อ๋อ ขอบคุณมากครับพี่เค
แล้วถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คือ ตอนนี้รถผมอาจจะมีปัญหาเรื่อง Coil (ตัวช่วยจุดระเบิด) : ที่มันต่อมาจากจานจ่ายใช่มั้ยครับ เพราะว่าตอนขับน้ำมันรอบนิ่งครับแต่อาจสั่นนิดหน่อยแ บบเบา ๆ น่ะครับ แต่ถ้าลองเปลี่ยนเป็นขับแก๊สจะนิ่งแต่ก้อสั่นนิดหน่อ ยแบบเบา ๆ อยู่แป๊บนึงเปรียบเหมือนขับไปไม่เกิน 5 กิโลเมตรแล้วก้อจะเกิดอาการสวิงอย่างรุนแรง อย่างนี้ผมเปลี่ยนตัวเดียวน่าจะหายใช่มั้ยครับ เพราะเท่าที่เข้าใจว่าน้ำมันมันมีอุณหภูมิต่ำกว่าแก๊ ส ตอนใช้น้ำมันยังมีอาการเห็นไม่ชัด แต่พอใช้แก๊สอุณหภูมิของแก๊สสูงกว่า ทำให้เห็นอาการชัดขึ้น ทำให้เข้าใจว่า ตัว Coil มีปัญหา ใช่มั้ยครับ

ปล. พอดีไปร้านแก๊สมาเค้าบอกว่าผมอาจจะมีปัญหาตรงรอบเดิน เบา ผมก้อไม่ค่อยเข้าใจ เพราะเค้าบอกว่าหน้าปัดที่ใช้เป็นเครื่อง 4 สูบ แต่ตอนนี้เป็น 6 สูบ ทำให้อาจมีความคลาดเคลื่อนได้ ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าครับ แต่ผมก้อสงสัยอยู่ เพราะว่ารถรุ่นนี้ (BMW 520i : E28)เข้าใจว่าเดิมเป็น 6 สูบหรือเปล่าไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะว่าหน้าปัดก้อซื้อมาเปลี่ยนใหม่ แต่เป็นรุ่นเดิมเลยครับ เค้าก้อแนะนำว่าไม่เปลี่ยนก้อไม่เป็นไร หรือถ้าพอมีเงินก้อซื้อตัวแปลง หรือหน้าปัดเจ มาใส่ ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ เริ่มสับสนแล้วครับ
ขอบคุณนะครับ พี่เค และทุกท่านด้วยที่เป็นกำลังใจให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krirkkub : 04-09-2008 เมื่อ 18:58. เหตุผล: เพิ่มข้อมูลครับ
เก่า 04-09-2008, 20:17   #11
krirkkub

รบกวนด้วยนะครับ
เก่า 04-09-2008, 21:03   #12
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
รบกวนด้วยนะครับ
อาการมันก็น่าจะเกิดจากตัวอุปกรณ์ที่มันมีปัญหานั้นแ หละครับ ส่วนเรื่องวัดรอบ ไม่แน่ใจเหมือนกันน่ะครับ แต่ถ้ามันขึ้นไม่ตรงก็สามารถใส่กล่องแปลงสัญญาณได้คร ับ ส่วนเรื่องกล่องแปลงต้องทาง Mr.bj เลยครับ ทางนั้นทำกล่องแปลงครับ

เก่า 05-09-2008, 09:10   #13
krirkkub

อ้างถึง:
อาการมันก็น่าจะเกิดจากตัวอุปกรณ์ที่มันมีปัญหานั้นแ หละครับ ส่วนเรื่องวัดรอบ ไม่แน่ใจเหมือนกันน่ะครับ แต่ถ้ามันขึ้นไม่ตรงก็สามารถใส่กล่องแปลงสัญญาณได้คร ับ ส่วนเรื่องกล่องแปลงต้องทาง Mr.bj เลยครับ ทางนั้นทำกล่องแปลงครับ
ขอบคุณมากครับพี่เค
เก่า 16-09-2008, 13:47   #14
krirkkub

Smile เป็นอุทาหรณ์

ขอขอบคุณพี่เค และทุกท่านด้วยนะครับที่เข้ามาให้คำปรึกษากับทางผม จากการที่ได้รับการปรึกษาไปแล้วผมก้อเหมือนอะไรดลใจไ ม่ทราบเอารถไปให้อู่ทำให้แต่อู่ก้อยังไม่ว่าง เลยเริ่มเกิดอาการเซ็ง ในที่สุดนึกยังไงไม่ทราบไปจอดรถที่โลตัส เพื่อรอแฟนผม ผมก้อไปซื้อน้ำมันไล่ความชื้นมา เมื่อทำการฉีดไปตามขั้วไฟต่าง ๆ รวมถึงตัวเครื่องด้วย รอซักพักครับ เครื่องนิ่งสตาร์ดติดง่าย เดินเรียบ ผมนึกว่าผีหลอกผมแล้วเลยลองทั้งสตาร์ดแก๊สและน้ำมัน ลองวิ่ง ลองมาจนอาทิตย์กว่าแล้วมั้งตั้งแต่โพสครั้งสุดท้าย ผลปรากฎว่า ปกติทุกอย่างครับ แสดงถึงความโง่เขลาของตัวเราเอง ฮ่า ฮ่า ฮ่า
แต่ถึงอย่างไรก้อขอขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้นะครับ ขอบคุณครับ
เก่า 16-09-2008, 17:07   #15
holden mk

คะแนน: 0 holden mk is on a distinguished road
** ขอโทษนะ ผมตั้งกระทู้ใหม่ ไม่เป็น **

ขอถาม เค หน่อยสิ ผมเห็นเครื่องที่ เขียนบนปีกผีเสื้อว่า .....tion country เป็นคล้ายๆ สติกเกอร์แปะอยู่ ข้างบน มันเป็นรุ่นไหน และหมายความว่ายังไง ที่ ... คือ ตัวหนังสือมันลบแล้วนะครับ อาจจะมีใครเคยเห็นคำเต็มๆ ครับ.. /
ขอบคุณมาก..เพื่อน

ปล.ยะสบายดีมั๊ย..
holden mk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-09-2008, 22:35   #16
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ holden mk อ่านกระทู้
** ขอโทษนะ ผมตั้งกระทู้ใหม่ ไม่เป็น **

ขอถาม เค หน่อยสิ ผมเห็นเครื่องที่ เขียนบนปีกผีเสื้อว่า .....tion country เป็นคล้ายๆ สติกเกอร์แปะอยู่ ข้างบน มันเป็นรุ่นไหน และหมายความว่ายังไง ที่ ... คือ ตัวหนังสือมันลบแล้วนะครับ อาจจะมีใครเคยเห็นคำเต็มๆ ครับ.. /
ขอบคุณมาก..เพื่อน

ปล.ยะสบายดีมั๊ย..
ไม่มั่นใจอ่ะครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว