ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-07-2008, 04:59   #1
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
Oxegen sensor เสียหรือเปล่าครับ

Oxegen sensor ถ้ามันเสียหน้าจอจูนเเลมด้ามันจะขึ้นเเสดงค่ายังไงคร ับ

เมื่อวานผมมองที่กล่องเเลมด้าไฟมันไม่วิ่งมันโชว์บาง ตลอด(เขียว)เป็นตอนรถวิ่งทุกความเร็วทุกรอบเครื่อง

พอเเอร์ตัดไฟมันดันวิ่งมาที่สีส้ม(เเก็สพอดี)เเล้วอย ู่นิ่งๆ

พอดูที่คอมโปรเเกรมจูนที่ข่อง Oxegen sensor มันมีค่าเป็นศูนย์ พอเเอร์ตัดค่ามันก็ขึ้นเป็นตัวเลข
ลองเร่งเครื่องมันก็ยังเป็นศูนย์ พอยกคันเร่งรอเเอร์ทำงานมันก็มีค่าตัวเลขขึ้นครับ

อย่างนี้ตัวอะไรมันเสียหรือเปล่า กล่อง สเต็ปมอเตอร์ Oxegen-sensor

ยังไม่ได้ถอดอะไรมาเช็คเลยมาขอคำเเนะนำก่อนครับ

ขอคำเเนะนำด้วยครับพี่ๆ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-07-2008, 09:13   #2
t-tech
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 t-tech is on a distinguished road
น่าจะเสียนะครับ เพราะปกติมันจามีค่าออกมา 0 - 1 V โดยสลับ หนา - บาง ๆๆๆ อย่างนี้ไปเรื่อยๆ
สัญญาณที่ออกมาถ้า AFR ค่อนข้างสมบูร์ณจะคล้ายๆซายเวฟ ครับ ถ้าหนาก็หนาเลย บางก็บางเลย
ลองเช็คดูตอนเป็นน้ำมันก็ได้ครับ เอา voltmeter วัดดูนะได้ค่า ค่าที่ได้จะประมาณ 0.3 V ขึ้นไปครับ
t-tech is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-07-2008, 10:01   #3
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
Oxegen sensor ถ้ามันเสียหน้าจอจูนเเลมด้ามันจะขึ้นเเสดงค่ายังไงคร ับ

เมื่อวานผมมองที่กล่องเเลมด้าไฟมันไม่วิ่งมันโชว์บาง ตลอด(เขียว)เป็นตอนรถวิ่งทุกความเร็วทุกรอบเครื่อง

พอเเอร์ตัดไฟมันดันวิ่งมาที่สีส้ม(เเก็สพอดี)เเล้วอย ู่นิ่งๆ

พอดูที่คอมโปรเเกรมจูนที่ข่อง Oxegen sensor มันมีค่าเป็นศูนย์ พอเเอร์ตัดค่ามันก็ขึ้นเป็นตัวเลข
ลองเร่งเครื่องมันก็ยังเป็นศูนย์ พอยกคันเร่งรอเเอร์ทำงานมันก็มีค่าตัวเลขขึ้นครับ

อย่างนี้ตัวอะไรมันเสียหรือเปล่า กล่อง สเต็ปมอเตอร์ Oxegen-sensor

ยังไม่ได้ถอดอะไรมาเช็คเลยมาขอคำเเนะนำก่อนครับ

ขอคำเเนะนำด้วยครับพี่ๆ
เช็คว่าเสียไม่เสียใช้ระบบน้ำมันเช็คนะครับ ถ้าไม่วิ่ง ก็เสียครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-07-2008, 23:26   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ t-tech อ่านกระทู้
น่าจะเสียนะครับ เพราะปกติมันจามีค่าออกมา 0 - 1 V โดยสลับ หนา - บาง ๆๆๆ อย่างนี้ไปเรื่อยๆ
สัญญาณที่ออกมาถ้า AFR ค่อนข้างสมบูร์ณจะคล้ายๆซายเวฟ ครับ ถ้าหนาก็หนาเลย บางก็บางเลย
ลองเช็คดูตอนเป็นน้ำมันก็ได้ครับ เอา voltmeter วัดดูนะได้ค่า ค่าที่ได้จะประมาณ 0.3 V ขึ้นไปครับ
อย่างที่ต้นกล่าวล่ะครับว่าใช้น้ำมันเช็คก่อนครับ จะได้รู้ว่ามันใช้ได้หรือเปล่าอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-07-2008, 03:51   #5
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
ลองวิ่งน้ำมันเเล้วครับ

ดูจาก AFมิเตอร์ซื้อจากเว็บเเก็สไทย200บาท
ไฟวิ่งไปมาในช่วงสีเขียวไม่ถึงไฟสีส้มรถวิ่งปกติไม่ต ื้อลองได้ 130 ถนนหมดกดต่อไม่ได้ครับ

เมื่อก่อนตอนใช้เเก็สติดเเลมด้าไฟมันก็วิ่งไปมาจากเข ียวไปส้มดวงเเรกที่รอบสูง เเต่ตอนนี้มันเป็นอย่างที่กล่าวเอาตอนต้นครับ

ตอนนี้ผมจูนเเลมด้า

Idle max +6 -6
Max +25-15
ติ๊ก Optimum Position ที่ Self position

ขอคำเเนะนำเพิ่มเติมด้วยครับพี่ๆ
ขอบคุณครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-07-2008, 07:03   #6
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
ลองวิ่งน้ำมันเเล้วครับ

ดูจาก AFมิเตอร์ซื้อจากเว็บเเก็สไทย200บาท
ไฟวิ่งไปมาในช่วงสีเขียวไม่ถึงไฟสีส้มรถวิ่งปกติไม่ต ื้อลองได้ 130 ถนนหมดกดต่อไม่ได้ครับ

เมื่อก่อนตอนใช้เเก็สติดเเลมด้าไฟมันก็วิ่งไปมาจากเข ียวไปส้มดวงเเรกที่รอบสูง เเต่ตอนนี้มันเป็นอย่างที่กล่าวเอาตอนต้นครับ

ตอนนี้ผมจูนเเลมด้า

Idle max +6 -6
Max +25-15
ติ๊ก Optimum Position ที่ Self position

ขอคำเเนะนำเพิ่มเติมด้วยครับพี่ๆ
ขอบคุณครับ
ผมไม่มั่นใจกับ af ว่าเป็นแบบไหนน่ะครับ แล้วไฟที่ขึ้นมันหมายถึงอย่างไร แต่ใช้มิเตอร์วัดเลยครับว่าค่ามันขึ้นเท่าไร

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-07-2008, 14:21   #7
Colt cobra
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Colt cobra

Car Brand: BMW
Engine Type: JZ
คะแนน: 18 Colt cobra is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Colt cobra
check code ก่อนก็ได้นี่ครับ ว่า o2 sensor เสียหรือเปล่า

JZM_119 นครปฐม
Colt cobra is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2008, 03:51   #8
nummeter

รถผมเช็คโค๊ดไม่ได้ครับ ต่อสายไฟตามตัวอย่างหน้าเทคนิคเเล้วต่อที่ไดเเอกซ์เเ ละที่กล่องไฟมันไม่ติดเลยเช็คอะไรไม่ได้เลย จะหาช่างเเก้ไขก็ไม่รู้จะไปที่ไหน

จะต่อคิวอาจารย์ Bjz ท่านก็เงียบคงไม่มีคิวให้

เครื่องโอห์มมิเตอร์(เรียกถูกหรือเปล่า)ก็ไม่มีให้ใช ้ครับ

ตอนนี้เลยถอดเเลมด้าออกใช้พาวเวอร์วาล์วเเทนก่อนครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เเนะนำครับ
เก่า 12-07-2008, 06:35   #9
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
รถผมเช็คโค๊ดไม่ได้ครับ ต่อสายไฟตามตัวอย่างหน้าเทคนิคเเล้วต่อที่ไดเเอกซ์เเ ละที่กล่องไฟมันไม่ติดเลยเช็คอะไรไม่ได้เลย จะหาช่างเเก้ไขก็ไม่รู้จะไปที่ไหน

จะต่อคิวอาจารย์ Bjz ท่านก็เงียบคงไม่มีคิวให้

เครื่องโอห์มมิเตอร์(เรียกถูกหรือเปล่า)ก็ไม่มีให้ใช ้ครับ

ตอนนี้เลยถอดเเลมด้าออกใช้พาวเวอร์วาล์วเเทนก่อนครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เเนะนำครับ
เบื้องต้นเช็คโด๊ดที่กล่องทั้งหมดล่ะครับ อย่าไปใช้กล่องในห้องเครื่องเพราะบางครั้งช่างอาจจะไ ม่ได้ต่อเข้าระบบน่ะครับ ใช้ที่กล่องทั้งหมดครับ ทั้ง ox te1 batt ครับ ส่วนดินก็ตัวรถเลยครับ

เก่า 12-07-2008, 10:36   #10
t-tech
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 t-tech is on a distinguished road
ลองเช็คเองที่กล่องเลยครับ อยู่แถวไหนครับ...
t-tech is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 03:31   #11
nummeter

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ t-tech อ่านกระทู้
ลองเช็คเองที่กล่องเลยครับ อยู่แถวไหนครับ...
สวัสดีครับ

ผมลองต่อไฟเช็คโค๊ดที่กล่องควบคุมเครื่องเเล้วมันไปต อบสนองเลยครับ ไฟไม่ติดเลย ต่อสายไฟเเล้วลองบิดกุญเเจหลอดไฟก็นิ่งครับ ผมลองต่อทั้งสองตำเเหน่ง ไดเเอกซ์ เเละ กล่องสมองเครื่อง

ผมอยู่เเถวฝั่งธนบุรีครับ

--------------------------------------

ลืมเเจ้งไปว่า ก่อนที่มันจะรวนผมใช้มิกซ์รูขนาด 28 มิล ผมไปขยายรูมิกซ์ให้กว้างขึ้นเป็นขนาด 30 มิล เเล้วไฟมันก็รวนอย่างที่กล่าวข้างต้นครับ

ผมก็ไม่ได้ไปยุ่งเกียวอะไรกับชุดเเลมด้าเลยเเค่ถอดท่ อมิกซ์มาทำเเค่นั้นครับ
เก่า 14-07-2008, 10:02   #12
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 18 Tatpong is on a distinguished road
การขยายมิกซ์่มีผลกับ AF มิเตอร์บางแน่นอนครับ ต้องจูนแลมด้าใหม่เพราะอากาศเข้ามากขึ้น แรงดูดน้อยลง ต้องมีการเพิ่มเซนซิทีฟ ปรับเดิินเบา ตั้งOptimumใหม่ ที่ว่าเป็นอย่างนี้เพราะผมก็ไปคว้านมิกซ์จาก 28 mm เป็น 35 mm แล้วไม่ได้จูนแลมด้า รถไมมีแรงแถมแบ็คไฟร์ฟรีๆอีก 1 ที พอจูนเสร็จก็หายครับ ลองดูนะครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ