ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-06-2008, 23:04   #1
wongpadoo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว wongpadoo

คะแนน: 18 wongpadoo is on a distinguished road
หม้อต้ม bigas ตัวไหนคือ Idle และตัวไหนคือ Sent

ผมใช้หม้อต้มแก็ส ของไบแก็สครับ ผมอยากทราบว่า ตัวไหนคือ Idle และตัวไหนคือ Sent เพราะที่ตัวหม้อต้มเองนั้น มันมีน็อตอยู่สองตัว คือ 1.ตัวน็อต 6 แฉก 2.เป็นตัวหมุนธรรมดา
แล้วตัว Idle ทำหน้าที่อะไร และตัว sent ทำหน้าที่อะไร และตัวเพาว์เวอร์วาวล์ทำหน้าที่อะไรครับ
wongpadoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 07:25   #2
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wongpadoo อ่านกระทู้
ผมใช้หม้อต้มแก็ส ของไบแก็สครับ ผมอยากทราบว่า ตัวไหนคือ Idle และตัวไหนคือ Sent เพราะที่ตัวหม้อต้มเองนั้น มันมีน็อตอยู่สองตัว คือ 1.ตัวน็อต 6 แฉก 2.เป็นตัวหมุนธรรมดา
แล้วตัว Idle ทำหน้าที่อะไร และตัว sent ทำหน้าที่อะไร และตัวเพาว์เวอร์วาวล์ทำหน้าที่อะไรครับ
ตัวน็อตเบอร์ 10 เป็น idle ตัวมือหมุนเป็น sent
idle คือ ตัวปรับแก๊สเวลาเดินเบาครับ
sent คือ ตัวปรับ การตอบสนอง ก้อคือการปรับสปริงที่ไปกดผ้าหม้อต้มละครับ ถ้าเรากระแทกคันเร่งจะให้มันตอบสนองเร็ว ก้อคลายมาเยอะหน่อยนะครับ
ตัวเพาว์เวอร์วาวล์ ทำหน้าที่ เปิดมากเปิดน้อยก่อนเข้า mixer นะครับ
การจูน ผมก้อไม่ค่อยแน่ใจว่าถูกหรือป่าว เปิดคลายมา 3 รอบก่อนนะครับ ปิด sent ให้หมด แล้วก้อเปิด idle ให้เครื่องสามารถเดินเบาได้ ทีนี้ก้อมาปรับ idle ให้เครื่องเดินเบาได้เนียนๆ เสร็จแล้วทีนี้มาจูน peak โดยเร่งเครื่องที่ 3000 รอบจากนั้น หมุนเพาเวอร์วาวคลายออกจนรู้สึกว่าเครื่องเร่งมากที่ สุดแล้วหมุนกลับมาครึ่งรอบหรือ 1 รอบเนี่ยไม่แน่ใจเท่าไหร่ จากนี้มาปรับ sent ดูว่ามันตอบสนอง teen เราดีหรือป่าว ลองเอารถออกไปขับดูครับ ถ้าไม่ถูกใจก้อเปิดฝากระโปรง(นักศึกษา)จูนเพิ่มครับ อิอิ ตามใจเรานะครับ ผิดถูกยังไงลองเข้าไปดูใน www.gasthai.com ดูครับ แต่ส่วนมากผมจะจูนให้เพื่อนใช้วิธีนี้นะครับ รถผมก้อหม้อต้ม bigas turbo
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 09:02   #3
TOY_Cef-white
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TOY_Cef-white

Car Brand: เอ สาม เอ็ด
Engine Type: เจโบ
คะแนน: 17 TOY_Cef-white is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TOY_Cef-white
เสริมให้อีกนิดคับ...
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg Image2.jpg (49.1 KB, ดาวน์โหลด 322 ครั้ง)
TOY_Cef-white is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2008, 20:42   #4
suankularb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
สมาชิกท่านใด จูน bi gas หม้อเทอร์โบ ได้เนียน ๆ รบกวนหน่อยครับ

ใน 1j Bo อยากให้จูนให้หน่อยครับ หรือแนะนำวิธีจูน อ่านจากข้อมูลแล้วงงๆ

ขอบคุณครับ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-06-2008, 12:09   #5
izujz
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 izujz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้
ใน 1j Bo อยากให้จูนให้หน่อยครับ หรือแนะนำวิธีจูน อ่านจากข้อมูลแล้วงงๆ

ขอบคุณครับ
ของผมก็ใช้bigasแล้วก็จูลเองด้วยครับ...ลองโทรมาคุยไ ด้..0865230889(มิตร)
izujz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2008, 11:37   #6
ToRo_AT
Member

คะแนน: 17 ToRo_AT is on a distinguished road
มีรายละเอียดหม้อต้ม stargas มั้ยคัรบ ขอบคุณคัรบ
ToRo_AT is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ