ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-06-2010, 19:37   #1
sit fishing
Senior Member

รูปส่วนตัว sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
สอบถามพี่เค หรือใครที่ทราบ เรื่องการจูนหม้อต้ม "โทรมาเสร็ตตู" อิอิ

สอบถามพี่เค หรือใครที่ทราบ เรื่องการจูนหม้อต้ม โทมา แบบ ซุปเปอร์ ที่ติดตั้งครั้งแรกนะครับ

ว่า การจูนไอเดิลจากปิดสุด หมุนเปิดมากี่รอบ และ เซ้น จากปิดสุดเปิดมาเท่าไหร่ ถึงจะประหยัดครับ ส่วน เพาเวอร์วาล์ว ทราบแล้วครับ โดยส่วนมากนะครับ ขอบคุณครับ
รูปยืมเขามาครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 102255181330.jpg (37.6 KB, ดาวน์โหลด 12 ครั้ง)
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-06-2010, 02:02   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sit fishing อ่านกระทู้
สอบถามพี่เค หรือใครที่ทราบ เรื่องการจูนหม้อต้ม โทมา แบบ ซุปเปอร์ ที่ติดตั้งครั้งแรกนะครับ

ว่า การจูนไอเดิลจากปิดสุด หมุนเปิดมากี่รอบ และ เซ้น จากปิดสุดเปิดมาเท่าไหร่ ถึงจะประหยัดครับ ส่วน เพาเวอร์วาล์ว ทราบแล้วครับ โดยส่วนมากนะครับ ขอบคุณครับ
รูปยืมเขามาครับ
จำนวนรอบคงบอกไม่ได้แน่ครับ ใช่หลักการสังเกตุจากมิเตอร์ หรืออาการการสั่นของเครื่อง เริ่มแรกเราปิดหมด เครื่องมันจะเดินเบาไม่ได้ เราปรับเซ้น ให้เครื่องเดินเบาได้ และก็ปรับที่ไอเดิล เพื่อให้เครื่องเดินเรียบสุดครับ แต่ถ้ามีมิเตอร์ก็ดูค่าจากมิเตอร์จะดีกว่าน่ะครับ:em o_toon08:

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-06-2010, 21:45   #3
jookkoo
Junior Member

คะแนน: 0 jookkoo is on a distinguished road
ขออนุญาต จขกทครับ
ของผมปิดทั้งไอเดิ้ลและเซ้น ทำไมเครื่องยังเดินเบาได้ละครับ งงจังเลย เป็นหม้อใหม่ และน้ำมันตัดติ๊กและหัวฉีดแล้วแน่นอน หรือมันจะค้างครับ
jookkoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-06-2010, 23:24   #4
sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
วันแรกวิ่งแก๊ส โล3 บาท ครับพี่เค แต่พอวันนี้ จูนใหม่ เหลือ 2 บาท นิด ๆ แต่ ดูที่ท่อ มีไอน้ำมากอยู่ จับเป็นหยดน้ำที่ ปลายท่อเลยครับ พี่ กะว่าจะลดแก๊สอีก ได้ไหมครับ ก้มมองที่ปลายท่อแสบตามากครับไอแก๊สนะ ควรจะลดแก๊สอีกไหมครับ
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-06-2010, 13:26   #5
krupree

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
หม้อใหม่เปิดซิง ใช้ ไปก่อน ครับ สักสองสามถัง ค่อยปรับจูนอีกทีครับ ผ้ามันยังใหม่อยู่ครับ ให้มัน เข้าที่ก่อน ค่อยปรับจูน ได้สองบาทก่าๆ นี่ ก็ ไม่มาก หรอกครับ ว่าแต่อยู่ในรถอะไรล่ะครับ แล้ว อย่างอื่น เช่นเฟืองท้าย แล้วที่วัดมานี่ วิ่งในเมืองรถติด หรือวิ่งทางไกล องค์ประกอบอื่น ต้องพิจจารณา ด้วยครับ
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-06-2010, 00:18   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree อ่านกระทู้
หม้อใหม่เปิดซิง ใช้ ไปก่อน ครับ สักสองสามถัง ค่อยปรับจูนอีกทีครับ ผ้ามันยังใหม่อยู่ครับ ให้มัน เข้าที่ก่อน ค่อยปรับจูน ได้สองบาทก่าๆ นี่ ก็ ไม่มาก หรอกครับ ว่าแต่อยู่ในรถอะไรล่ะครับ แล้ว อย่างอื่น เช่นเฟืองท้าย แล้วที่วัดมานี่ วิ่งในเมืองรถติด หรือวิ่งทางไกล องค์ประกอบอื่น ต้องพิจจารณา ด้วยครับ
พยามยามอย่าใช้ความรู้สึกน่ะครับ หาซื้อมิเตอร์ตามร้านอมร ประมาณสองสามร้อยบาท เอามาวัดค่า ox แล้วปรับค่าให้ได้ อันนี้ชัวร์ที่สุด ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-06-2010, 00:34   #7
amnat8
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว amnat8

คะแนน: 0 amnat8 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sit fishing อ่านกระทู้
วันแรกวิ่งแก๊ส โล3 บาท ครับพี่เค แต่พอวันนี้ จูนใหม่ เหลือ 2 บาท นิด ๆ แต่ ดูที่ท่อ มีไอน้ำมากอยู่ จับเป็นหยดน้ำที่ ปลายท่อเลยครับ พี่ กะว่าจะลดแก๊สอีก ได้ไหมครับ ก้มมองที่ปลายท่อแสบตามากครับไอแก๊สนะ ควรจะลดแก๊สอีกไหมครับ
การที่มีไอน้ำหรือหยดน้ำที่ปลายท่อไอเสียนั้น เป็นการสันดาบระหว่างอากาศกับเชื้อเพลิงที่เหมาะสมที ่สุดครับ

ส่วนที่บอกว่า 2 บาทนิดๆ จริงๆแล้วควรเทียบเป็น กิโลเมตรต่อลิตรแก๊สจะดีกว่านะครับ เพราะว่าราคาแก๊สแต่ละแห่งไม่เท่ากัน และจะลดได้หรือไม่นั้น ต้องตามที่พี่เคบอกครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
พยามยามอย่าใช้ความรู้สึกน่ะครับ หาซื้อมิเตอร์ตามร้านอมร ประมาณสองสามร้อยบาท เอามาวัดค่า ox แล้วปรับค่าให้ได้ อันนี้ชัวร์ที่สุด ครับ

ตามนี้เลยครับ ไม่มีความรู้สึกไหน ในโลกนี้ออกมาเป็นตัวเลข หามิเตอร์มาวัดชัวร์กว่า
amnat8 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-06-2010, 00:48   #8
sit fishing

ใช้ดิจิตอล มิเตอร์วัดที่ขั้วไหนของ มันครับ ทั้งหมดมี 4 เส้น มันมี ขาว น้ำเงิน ดำ ดำ ครับ ที่ โอทู
และค่าที่ได้ ตอนเร่ง เครื่อง เท่าไหร่ และตอนสโลว์ เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
ที่ผมทราบมาใช่ค่านี้ไหมครับ 0.5mv สโลว์ 0.8 mv เร่งเครื่องง และค่าไหนดีที่สุดครับ

เครื่อง 1 เจจีอี l200 ยาง 195 70 15 ครับมิชลินเอ็นเนอร์ยี่ vx8 ครับ เฟืองเดิม 4.22 ราคาแก๊ส 11.90 บาท ที่พังงาครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sit fishing : 21-06-2010 เมื่อ 00:51.
ตอบกลับ