ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-08-2008, 06:58   #461
Redwater
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Redwater

Car Brand: TOYOTA VIGO 4 DOOR
Engine Type: 1 JZ GTE VVT-i
คะแนน: 18 Redwater is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Redwater
ค่อย-ค่อยแก้ไปเจง-เจงคร้าบ

อย่ารีบ!!แก้ เด๋วน้องเค้าตกใจ ไก่ตื่นหมด
Redwater is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2008, 07:23   #462
มังกรไฮโซ
Member

รูปส่วนตัว มังกรไฮโซ

Car Brand: www.4goodhome.com
Engine Type: 1เจโบ
คะแนน: 0 มังกรไฮโซ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง มังกรไฮโซ
ขอบคุณพี่ๆ..เพื่อนๆทุกความเห็นคับ

1j bo ในvigo3000
ตอนนี้แก้เรื่องความร้อน เดิมเป่าหน้า2 เพิ่มดูดหลังอิก2 เป็นพัดลมบางของhonda
ความร้อนก้อ ดีขึ้น แต่เวลาเหยียบนานๆหรือลองอัดเต็มๆ
เกจ ความร้อนเพิ่มขึ้นมาเกินขีดกลาง ประมาณว่า เข็มเอียงซัก 45องศา
แต่พอไม่อัดเลิกอัด เข็มก้อลงมาที่เดิม ขีดกลาง
***สิ่งที่พบ รู้สึกว่า ในห้องโดยสารเรา ร้อนขึ้น (หลังติดพัดลมดูดหลังเพิ่ม2ตัว)
เวลาไม่เปิดแอร์ รู้สึกได้เลย
คอนโซลกลางตรงเกียร์ออโต้
ร้อนเอามือเตาะดู รู้สึกได้
...............................ของเพื่อนๆ พี่ๆ ร้อนแบบผมไม๊ คับ???งี้เวลาผมวิ่งทางไกล
หรือออก ตจว.ผมจะรอด ไม๊เนี่ย ต้องนอน รร.จิ้งหรีด รอความร้อนลงป่าว
***แล้วห้องเครื่องผมรู้สึกว่ามันร้อนกลับมาจอดบ้านท ีไร ต้องเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลย
***ตอนนี้ผมอุดปิดช่อง สกรูปบนฝากระโปรงกันน้ำเข้า
อยากเปิดช่องเหมือนกันไม่อยากอุดเพื่อช่วยระบายอากาศ ร้อน
ภายในห้องเครื่อง แต่กัวน้ำเข้าอ่ะ......ทำงัยดี????

**** อาการแบบผม ถือว่าปกติ มั๊ยคับ สำหรับคนกิน เจใหม่ๆอ่ะ

หาเซียน เจ แก้ปัญหา.....เดี๊ยวสร้างโรงรถแจ่มๆให้ฟรีเลยดี มั๊ยพี่ๆ

ขอบคุณอิก ครั้งในข้อแนะนำ น้ำใจ ชาว เจคลับ นะคับ
มีข้อแนะนำผม ยิงเบอมา 086-3009948 เม้งคับ
มังกรไฮโซ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2008, 07:59   #463
ป้อม_ล้อดุ้ง

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ อ่านกระทู้
1j bo ในvigo3000
ตอนนี้แก้เรื่องความร้อน เดิมเป่าหน้า2 เพิ่มดูดหลังอิก2 เป็นพัดลมบางของhonda
ความร้อนก้อ ดีขึ้น แต่เวลาเหยียบนานๆหรือลองอัดเต็มๆ
เกจ ความร้อนเพิ่มขึ้นมาเกินขีดกลาง ประมาณว่า เข็มเอียงซัก 45องศา
แต่พอไม่อัดเลิกอัด เข็มก้อลงมาที่เดิม ขีดกลาง
***สิ่งที่พบ รู้สึกว่า ในห้องโดยสารเรา ร้อนขึ้น (หลังติดพัดลมดูดหลังเพิ่ม2ตัว)
เวลาไม่เปิดแอร์ รู้สึกได้เลย
คอนโซลกลางตรงเกียร์ออโต้
ร้อนเอามือเตาะดู รู้สึกได้
...............................ของเพื่อนๆ พี่ๆ ร้อนแบบผมไม๊ คับ???งี้เวลาผมวิ่งทางไกล
หรือออก ตจว.ผมจะรอด ไม๊เนี่ย ต้องนอน รร.จิ้งหรีด รอความร้อนลงป่าว
***แล้วห้องเครื่องผมรู้สึกว่ามันร้อนกลับมาจอดบ้านท ีไร ต้องเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้เลย
***ตอนนี้ผมอุดปิดช่อง สกรูปบนฝากระโปรงกันน้ำเข้า
อยากเปิดช่องเหมือนกันไม่อยากอุดเพื่อช่วยระบายอากาศ ร้อน
ภายในห้องเครื่อง แต่กัวน้ำเข้าอ่ะ......ทำงัยดี????

**** อาการแบบผม ถือว่าปกติ มั๊ยคับ สำหรับคนกิน เจใหม่ๆอ่ะ

หาเซียน เจ แก้ปัญหา.....เดี๊ยวสร้างโรงรถแจ่มๆให้ฟรีเลยดี มั๊ยพี่ๆ

ขอบคุณอิก ครั้งในข้อแนะนำ น้ำใจ ชาว เจคลับ นะคับ
มีข้อแนะนำผม ยิงเบอมา 086-3009948 เม้งคับ
มองช่วยออกความคิดเห็นก่อนเลย...เพราะอยากได้โรงจอดร ถมานานเเล้ว...

เรื่องความร้อนที่ขึ้นเวลาอัดหรือกดคันเร่งหนักๆ(หม้ อน้ำเดิมรึป่าวครับ)....คุณพี่มังกรไฮโซ ลองดูเรื่องระบบ ไอเสียดูรึยังครับว่าเป็นยังไง...อั้นไปรึเปล่า....เ พราะของผมก็เคยแก้ตรงส่วนนี้มาแล้ว....แต่ 1 เจโบผมไม่แน่ใจนะ(ของผม 2เจโบ หม้อพักกลางเล็ก 1 ใบ ใหญ่ 1 ใบ ปลาย 1 ใบ )<<<รู้สึกว่าจะอั้นๆ..ผมเลยเอาหม้อพักกลางใบใหญ่ออก ..อาการนี้เลยหาย....แต่ คุณพี่มังกรไฮโซ อย่าพึ่งลองก็ได้ครับ... รอฟังท่านอื่นดูก่อนครับ...เผื่อเค้ารู้และแก้อาการข องพี่ถูกจุด...

ส่วนเรื่องเครื่องเจ...กลับมาก็ต้องเปิดฝากระโปรงทุก ครั้ง...จริงๆแล้ว เครื่องเจ..ที่ๆมันควรจะอยู่..ห้องเครื่องมันต้องกว้ างกว่านี้เยอะครับ....ดูอย่างบอดี้ ของเจเลยซิครับ...กว้างๆทั้งนั้น...แต่เราเอามาดัดแป ลงใส่ใน กระบะห้องเครื่องก็แคบๆ...มันจึงร้อนมากเป็นธรรมดาแห ล่ะครับ.....บางคนถึงขั้นทำฝากระโปรงขึ้นมาใหม๋แบบมี รูระบายด้วย.....ส่วนรูระบายนั้นก็จะมีอยู่หลายจุด.. ..อย่างเช่น หลังพัดลมดูด....หรือว่า ข้างๆเครื่อง ทั้งซ้ายและขวา ประมาณนั้นแหล่ะครับ...ลองๆดูครับ...รอคนอื่นมาช่วยต อบก่อนดีกว่าครับ...
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2008, 09:10   #464
pomsena
Senior Member

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
มาให้กำลังใจครับ เพราะไม่ไช่เซียน เจ อิอิ

ของผมก็เคยเจอปัญหาความร้อนตอนแรก ๆ ที่ติดตั้งเครื่อง แต่อันนั้นมันเนื่องจากต่อพัดลมผิด เป่าตัวนึง ดูดตัวนึง ปัจจุบัน ความร้อนไม่เกินขีดกลางครับ

ลองถ่ายน้ำหม้อน้ำดูด้วยนะครับ เพราะเครื่องเจมันเก่าบางทีตะกอนในเครื่องมาออกมาผสม กับน้ำทำให้การระบายความร้อนไม่ทั่งถึง
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2008, 19:26   #465
SUNCHAINC

รูปส่วนตัว SUNCHAINC

Car Brand: TOYOTA VIGO 4x2
Engine Type: 1JZ GTE โบคู่ เดิมๆ
คะแนน: 17 SUNCHAINC is on a distinguished road
ผมลองใช้ น้ำยา คูลแล้นท์ ของโตโยต้า สีออกชมพูๆ ไม่ต้องผสมน้ำ แกลลอนละ 440 บาท ที่บางไผ่มอเตอร์ มา ความร้อน หายไปจากเดิมอีก ประมาณ 3-5 องศา นะครับ ลองดู
SUNCHAINC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-08-2008, 20:55   #466
sakda_
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sakda_

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ-เดิมๆ
คะแนน: 16 sakda_ is on a distinguished road
Smile

แวะมาเก็บข้อมูลเรื่อยๆครับ
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-08-2008, 11:23   #467
SUNCHAINC

รูปส่วนตัว SUNCHAINC

Car Brand: TOYOTA VIGO 4x2
Engine Type: 1JZ GTE โบคู่ เดิมๆ
คะแนน: 17 SUNCHAINC is on a distinguished road
แอบอับครับ
SUNCHAINC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-08-2008, 17:24   #468
momotarojz

Car Brand: vigo strada BMWe39
Engine Type: 2jgte vvti 1j-gtevvti etcs-i /2jvvti/1jgte
คะแนน: 17 momotarojz is on a distinguished road
รถ pre 4door +2jzvvti project

ตอนนี้กำลังผ่าตัดครับ นัดรับรถวันที่ 10/08/51

อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ครับ
1.ผมตามหา คันเกียร์กับแป้นบันได ของ ฟอร์จูนเนอร์ ไม่ได้ครับ ช่วยผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ(คอนโซลมีแว้วAuto)
2.รถผมมี cruise control และพวงคัมรี่ก็มีปุ่ม แต่ร้านไม่ติดตั้งให้เพราะทำไม่เป็น ใครสามารถติดตั้งได้ครับ ชี้แนะหน่อย
momotarojz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-08-2008, 20:01   #469
tob
Member

Car Brand: Toyota Vigo
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 tob is on a distinguished road
รบกวนถามเรื่องเซนเซอร์ต่อน้ำครับ

พอดีกำลังวางเครื่องอยู่ แล้วจะซื้อ Water Temp ไปต่อวัดความร้อนอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้ข้อต่อเซนเซอร์ขนาดเท่าไรอ่ะครับ ขอบคุณครับ
tob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-08-2008, 20:42   #470
yotyim
Member

รูปส่วนตัว yotyim

คะแนน: 0 yotyim is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz อ่านกระทู้
ตอนนี้กำลังผ่าตัดครับ นัดรับรถวันที่ 10/08/51

อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ครับ
1.ผมตามหา คันเกียร์กับแป้นบันได ของ ฟอร์จูนเนอร์ ไม่ได้ครับ ช่วยผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ(คอนโซลมีแว้วAuto)
2.รถผมมี cruise control และพวงคัมรี่ก็มีปุ่ม แต่ร้านไม่ติดตั้งให้เพราะทำไม่เป็น ใครสามารถติดตั้งได้ครับ ชี้แนะหน่อย

http://www.vigothailand.com/board/in...p?topic=5620.0 หมื่นกว่าบาท
yotyim is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-08-2008, 21:30   #471
sakda_
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sakda_

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ-เดิมๆ
คะแนน: 16 sakda_ is on a distinguished road
Smile

พี่ยศหมื่นกว่าบาทนี่ค่าจ้างช่างทำระบบ cruise control ใช่ไหมครับ

อยากดูสปายร่อนแคมรี่ตัวที่ไม่มีปุ่มรับโทรศัพย์หน่อ ยครับ ใครมีรูปบ้างอยากดูตรง
connect สายนะครับ ว่ามีกี่ช่อง
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-08-2008, 22:54   #472
yotyim
Member

คะแนน: 0 yotyim is on a distinguished road
ม่ายช่ายครับ ค่าคันเกียร์ออโต้+สายสลิง โทรไปถามมาคนขายยังบอกเองว่าแพง เพราะลงขายแทนคนหิ้วมาครับ ขายถูกกว่าศูนย์พันกว่าบาท กรูจาบ้าตาย
yotyim is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-08-2008, 22:56   #473
yotyim
Member

ส่วนครูส ได้ยินมาว่ามีคนทำแล้วกับวีโก้วางj แถมใช้งานได้จริงด้วย คิดว่าถ้ามีวายริ่งพี่เบียร์คงทำได้ไม่ยากครับ
เก่า 02-08-2008, 23:11   #474
momotarojz

Car Brand: vigo strada BMWe39
Engine Type: 2jgte vvti 1j-gtevvti etcs-i /2jvvti/1jgte
คะแนน: 17 momotarojz is on a distinguished road
เอ่อ ขอเบอร์หน่อย พี่เบียร์ หน่อยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yotyim อ่านกระทู้
ส่วนครูส ได้ยินมาว่ามีคนทำแล้วกับวีโก้วางj แถมใช้งานได้จริงด้วย คิดว่าถ้ามีวายริ่งพี่เบียร์คงทำได้ไม่ยากครับ
เอ่อ ขอเบอร์หน่อย พี่เบียร์ ที่ วายสายได้ ผมไปได้ มาwiring cruise จาก ห้องเทคนิคมา ไม่แน่ใจว่าทำได้ไหมครับ แต่ที่แน่ๆ 2jvvti ผมมี cruise ติดมาด้วยแน่นอน
momotarojz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-08-2008, 08:19   #475
F16
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 F16 is on a distinguished road
Smile

ขอสอบถามพี่ด้วยครับว่า วีโก้วาง 2เจมา
ช่างบางร้านบอกใช้ท่อเดิมได้เลย
ช่างบางร้านบอกว่าต้องตัดหม้อพักทิ้งไปเลย จะทำให้ความร้อนสะสม
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
F16 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-08-2008, 08:22   #476
ป้อม_ล้อดุ้ง

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
ขอสอบถามพี่ด้วยครับว่า วีโก้วาง 2เจมา
ช่างบางร้านบอกใช้ท่อเดิมได้เลย ถ้ามีเงินเหลือก็เดินท่อใหม่เถอะครับ..
ช่างบางร้านบอกว่าต้องตัดหม้อพักทิ้งไปเลย จะทำให้ความร้อนสะสม อันนี้น่าเชื่อกว่าครับ...เพราะมีประสบการณ์โดยตรง
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2008, 07:11   #477
Jack`J`bo

รูปส่วนตัว Jack`J`bo

Car Brand: รถยนต์ขับไล่
Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tob อ่านกระทู้
พอดีกำลังวางเครื่องอยู่ แล้วจะซื้อ Water Temp ไปต่อวัดความร้อนอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้ข้อต่อเซนเซอร์ขนาดเท่าไรอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ก้ดูที่สายหม้อน้ำคุณอะครับว่ากี่นิ้ว จะได้ ซื้อ อะแด๊ปเตอร์ ถูกขนาดครับผม
Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2008, 11:38   #478
pomsena

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
ไส่หลังคาสามมิตรกับลงล้อบริจสโตนส์ 30X9.5X15 วิ่ง 1.6 บาท/กิโล เหมือนเดิม แต่ความเร็วปลายเหลือ ประมาณ 150

pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2008, 13:31   #479
Jeab Klong7

รูปส่วนตัว Jeab Klong7

Car Brand: Vigo ตัว J โลๆ
Engine Type: 1Jz-Gte+Lpg.
คะแนน: 17 Jeab Klong7 is on a distinguished road
มาสวัสดี...ทุกๆท่านครับ....ซุ่มอ่านต่อ
Jeab Klong7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2008, 20:27   #480
JP.

รูปส่วนตัว JP.

คะแนน: 17 JP. is on a distinguished road
JP. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ