ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-11-2010, 14:48   #1
oic2010
Member

Car Brand: toyota
Engine Type: ja
คะแนน: 0 oic2010 is on a distinguished road
งงเรื่องเทคนิคการจูนแก๊ส

ผมใช้หม้อต้มของ โทมา ระบบดูด

ที่งงก็คือ ตกลงมันจูนยังไง บางคนบอกว่า จูนแค่ตัวปรับจูนใหญ่ ตัวเล็กอย่าไปยุ่งกับมัน

บางคนบอกว่า จูนทั้งสองตัว (ตามที่เคยอ่านทางเว็บ)

ผมก็อยากรู้ว่า ตกลงมันอันไหนแน่ครับ

อันนี้เป็นกรณีจูนแต่ตัวใหญ่ http://www.gasthai.com/article/html/110.html

และอันนี้เป็นของจูนตัวเล็กกับจูนตัวใหญ่ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=10835

ผมงง ว่า ตกลงอันไหนแน่ แล้วที่สำคัญ แล้วจะทำจูนเล็กออกมาทำไม ถามช่างที่ไหนก็ตอบไม่ได้ ตอบมาก็ไม่ตรงคำถามสักราย ... เหนือกว่านั้น บอกว่า ทำเิกิน ไม่ก็ ตอบว่า หากเปิดตัวใหญ่ไม่พอก็เปิดตัวเล็ก ... งง กระจาย ครับ ท่านผู้รู้รบกวนด้วยนะครับ
oic2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oic2010 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 05-11-2010, 16:19   #2
krupree
Senior Member

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
เอาแบบง่ายที่สุด คือตัวเล็กปิด แล้วจูนตัวใหญ่ ให้นิ่ง ในกรณี นี้เป็นแบบง่ายสุด หากจูนได้นิ่งแล้วใช้งานพอใจ ก็ ไม่ต้องทำอะไรมัน ส่วนการจูนแบบสองตัวนั้น เป็นการจูนแบบละเอียดขึ้นอีกใช้ ในกรณีที่จูนตัวเดียว แล้ว ยังไม่นิ่ง ครับ ทำอย่างแรกก่อน นะครับ
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to krupree For This Useful Post:
king9 (06-11-2010), Lucky (03-06-2011), oic2010 (07-11-2010)
เก่า 07-11-2010, 23:23   #3
oic2010
Member

Car Brand: toyota
Engine Type: ja
คะแนน: 0 oic2010 is on a distinguished road
ผมจูนตามที่บอกแล้วครับ

กิน 1.8 แต่ขับเพียง 80-100

ไม่เอาเร็วมาก กลัวชน รถเป็นรอย อิอิ

--------------

แต่ที่ผมสงสัยคือ แล้วมันจะทำมาเพื่ออะไรครับ
oic2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oic2010 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 20-11-2010, 22:52   #4
mr.tui
Member

รูปส่วนตัว mr.tui

Car Brand: Nissan Cefiro A31
Engine Type: 2jz GE vvt-i (มือใหม่ หัวใจ J)
คะแนน: 0 mr.tui is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mr.tui
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oic2010 อ่านกระทู้
ผมจูนตามที่บอกแล้วครับ

กิน 1.8 แต่ขับเพียง 80-100

ไม่เอาเร็วมาก กลัวชน รถเป็นรอย อิอิ

--------------

แต่ที่ผมสงสัยคือ แล้วมันจะทำมาเพื่ออะไรครับ

ตัวเล็ก ตัวใหญ่ที่ว่า ผมขออธิบายตามความเข้าใจของผมแล้วกันนะครับ

ตัวใหญ่ - จะปล่อยแก๊สตามแรงดูดอากาศครับ (เมื่อเดินเบาจะมีแรงดูด เล็กน้อย ก็ปล่อยแก๊สเชื่อยๆ เมื่อเหยียบคันเร่ง แรงดูดอากาศจะมากจนชนะแรงสปริงในหม้อต้มให้จ่ายแก๊สม ากตามแรงดูด

ตัวเล็ก - มันจะปล่อยออกมาตลอด แต่เพียงเล็กน้อยเท่านั้น ปรับแต่งได้ไม่มาก ผมเอาไว้ปรับเลี้ยงรอบเดินเบาให้นื่งนะครับ

แต่การปรับแต่งก็สูตรใครสูตรมันครับ ผมปรับไว้อย่างนี้

- ตัวเล็กปิดไปก่อน

- ก็ปรับตัวใหญ่คลายออกมาเยอะหน่อย ให้เครื่องไม่ดับ ปรับออกมาเรื่อยๆ จะรู้สึกว่าแก๊สเริ่มหนาแล้ว เครื่องมันจะสะอึกๆหน่อย

- หมุนตัวใหญ่เข้าจนเครื่องเริ่มนิ่ง แล้วหมุนเข้าไปอีกจนเครื่องเริ่มสั่น(ไม่มาก)

- หมุนตัวเล็กออกมา ปรับแต่งจนเครื่องนิ่ง ของผมไม่เกินรอบครึ่งนะ

ตัวเล็กเนี่ยปรับมาก ก็กินมาก เพราะมีแก๊สออกมาเท่าเดิมตลอด ผมเอาไว้เลี้ยงรอบเดินเบา หรือ ตอนยกคันเร่งเท่านั้น เคยปิดหมด แล้วยกคันเร่ง มันจะวูบๆวาบๆ บางทีดับกลางอากาศเลยครับ

ช่างส่วนใหญ่จะปรับแต่ตัวใหญ่ มันจะประหยัดแก๊สแล้วเร่งรอบสูงๆไว้เพื่อสร้างแรงดูด อากาศไว้ เครื่องได้ไม่ดับ แต่ยกคันเร่งทีไร มันวูบๆวาบๆ อย่างที่บอกนะ

แต่ผมว่าเปิดตัวเล็กเลี้ยงไว้หน่อยดีกว่า ไม่ต้องตั้งรอบสูง ผมวิ่งในเมืองอ่ะ รถติดมากๆ ก็กินพอๆกันนะผมว่า

ตอบตามความรู้และประสบการณ์ที่มีนะครับ ผิด-ถูกประการใดก็ขออภัยด้วยครับ
mr.tui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to mr.tui For This Useful Post:
dvm (28-01-2011), Lucky (03-06-2011), oic2010 (26-11-2010)
เก่า 20-11-2010, 23:08   #5
mr.tui
Member

รูปส่วนตัว mr.tui

Car Brand: Nissan Cefiro A31
Engine Type: 2jz GE vvt-i (มือใหม่ หัวใจ J)
คะแนน: 0 mr.tui is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mr.tui
อย่าลืมจูน Power Valve ด้วยล่ะประหยัดหรือกินก็ตรงนี้เหมือนกัน

เหยียบคันเร่งค้างไว้ 3000 รอบ(หรือช่วงที่เกียร์มันเปลี่ยนอ่ะนะ แล้วแต่เครื่อง)

ปรับหมุนเข้าหมุนออก จนรู้สึกว่า เสียงเครื่องมันมีกำลังดีที่สุด (อันนี้เสียงเครื่องใครเครื่องมันบอกไม่ถูก เอาเป็นว่ารู้สึกมันแรงดีแล้วกัน)

หมุนเข้ามีสักครึ่งรอบถ้าเอาประหยัด หรือวิ่งเนียนๆ ก็ตามนั้นแหละ

ลองวิ่งดู อืดไปก็ปรับออกมาหน่อย กินมากไปก็ขันเข้าอีกนิด

มีความสุขกับกินใช้แก๊สครับ
mr.tui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to mr.tui For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), oic2010 (26-11-2010)
ตอบกลับ