ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-06-2011, 13:52   #1
suton
Junior Member

รูปส่วนตัว suton

Car Brand: toyota tt-141
Engine Type: 1 jz gte
คะแนน: 0 suton is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง suton
Question 1jz ติดเกส lpg เครื่องร้อน

อยากถามว่าทำไงดีบพอดี ไปติดเกสมาแล้วความร้อนขึ้นมากเลยอะคับ ตอนไช้นำ้มันขึ้นแค่ 90เองอะคับ แต่ตอนนี้ขึนถึง 120 อะ
อยากทราบว่ามีวิธีแก้อย่างไงคับ ช่วยหน่อยตอนนีไช้รถมะได้เลยอะคับ
suton is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2011, 20:42   #2
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suton อ่านกระทู้
อยากถามว่าทำไงดีบพอดี ไปติดเกสมาแล้วความร้อนขึ้นมากเลยอะคับ ตอนไช้นำ้มันขึ้นแค่ 90เองอะคับ แต่ตอนนี้ขึนถึง 120 อะ
อยากทราบว่ามีวิธีแก้อย่างไงคับ ช่วยหน่อยตอนนีไช้รถมะได้เลยอะคับ
ติดระบบไหนมาครับ สเปคเป็นยังไง เครื่องอะไร พัดลม หม้อน้ำแบบไหน ลงรายละเอียดไว้ให้ครบถ้วน เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยเหลือได้ครับ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2011, 20:48   #3
jh2828dd
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว jh2828dd

Car Brand: volvo 960 turbo
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 16 jh2828dd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suton อ่านกระทู้
ของผมก็เป็นเหมือนกานเลยคับ ของผม1jโบ ติดแก๊สหัวฉีด ตอนใช้น้ำมันก็ขึ้นแค่90 พอพัดลมทำงานความร้อนก็ตกลง พอติดแก๊สมามันขึ้นถึง120เหมือนกานคับ พัดลมทำงานแล้วความร้อนไม่ตกลงมาเลยคับ ผมติดแก๊สหัวฉีดของ AG คับ หม้อน้ำของเดิมติดรถ VOLVO 960 เทอร์โบ ปี91 หม้อน้ำของเครื่อง6สูบคับ มีพัดลมไฟฟ้า ขนาดใหญ่ และพัดลมแอร์ขนาดใหญ่คับ ใช้2ตัวคับ และเพิมพัดลมไม่ได้แลวด้วยไม่มีที่ให้ลงแลวคับ คั้ยพอรู้บอกวิธีแก้ให้ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
jh2828dd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2011, 23:18   #4
BirdyReds

รูปส่วนตัว BirdyReds

คะแนน: 18 BirdyReds is on a distinguished road
ลองจูนใหม่ให้แก๊สหนาขึ้นอีกหน่อยดูก่อนครับ
ถ้าแก๊สบางมากเครื่องก็จะร้อนมาก

ปกติแก๊สกับน้ำมันไม่น่าต่างกันถึง 30 องศา
BirdyReds is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-06-2011, 02:40   #5
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jh2828dd อ่านกระทู้
ของผมก็เป็นเหมือนกานเลยคับ ของผม1jโบ ติดแก๊สหัวฉีด ตอนใช้น้ำมันก็ขึ้นแค่90 พอพัดลมทำงานความร้อนก็ตกลง พอติดแก๊สมามันขึ้นถึง120เหมือนกานคับ พัดลมทำงานแล้วความร้อนไม่ตกลงมาเลยคับ ผมติดแก๊สหัวฉีดของ AG คับ หม้อน้ำของเดิมติดรถ VOLVO 960 เทอร์โบ ปี91 หม้อน้ำของเครื่อง6สูบคับ มีพัดลมไฟฟ้า ขนาดใหญ่ และพัดลมแอร์ขนาดใหญ่คับ ใช้2ตัวคับ และเพิมพัดลมไม่ได้แลวด้วยไม่มีที่ให้ลงแลวคับ คั้ยพอรู้บอกวิธีแก้ให้ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
ลองถอดพัดลมแอร์ออกหรือเปลี่ยนให้เล็กลง น่าจะเกิดจากการไหลผ่านของอากาศไม่ดี
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-06-2011, 08:49   #6
ukritt

รูปส่วนตัว ukritt

Car Brand: Toyota Hilux Hero Stationwagon
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 14 ukritt is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ukritt
ผมว่าไม่เกี่ยวกับแก๊ส มั้งครับ ของผมก็ใช้แก๊สห้องเครื่องร้อนมากๆ อุณหภูมิน้ำ อากาศปกติ 85-92 องศา

นอกจากดับเครื่องปิดวาล์วน้ำ แล้ว เปิดเครื่องสตาร์สใหม่ จะอยู่สุงสุดที่ 95 ไม่เคยเกินร้อย

คาดว่า เป็นปัญหาเรื่องการระบายอุณหภูมิน้ำแล้วละครับ ถ้าความร้อนไม่ระบายในหม้อน้ำ มันจะสะสมไปเรื่อยๆ

ผมไม่แน่ใจว่า เครื่องเจจะทนความร้อนได้กี่องศาน้ำในตัวเครื่อง ใครก็ได้ช่วยตอบที
ukritt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-06-2011, 13:04   #7
suton

คะแนน: 0 suton is on a distinguished road
คับผม เกสที่ติดเป็นระบบดูดทำมะดานะคราบ หม้อน้ำเดิมๆๆ 2 ช่องติดรถคราวคับ พัดลมเป็นพัดรมฟีปั้มติดเครื้องมานะคับ ตอนเปลื่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้าขึ้นมากกว่านี้อีกอะคับ พัดลมไฟฟ้าของแอร์อีก 2 ตัวคับ และฝากระโปงหน้าได้หนุนขึ้นเพือระบายอากาศเป็นที่เรี ยบร้อยแล้วก็ยังไม่ลดลงเลยคับ
suton is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-06-2011, 13:39   #8
jh2828dd

คะแนน: 16 jh2828dd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
ลองถอดพัดลมแอร์ออกหรือเปลี่ยนให้เล็กลง น่าจะเกิดจากการไหลผ่านของอากาศไม่ดี
พัดลมเล็กลงแรงปันอากาศมันแรงกว่าตัวใหญ่หรอคับ พัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำ ของผมตัวใหญ่ แต่เป็นใบถี่อ่ะคับ
jh2828dd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2011, 22:23   #9
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jh2828dd อ่านกระทู้
พัดลมเล็กลงแรงปันอากาศมันแรงกว่าตัวใหญ่หรอคับ พัดลมแอร์กับพัดลมหม้อน้ำ ของผมตัวใหญ่ แต่เป็นใบถี่อ่ะคับ
พัดลมแอร์ด้านหน้าใหญ่ๆไม่ช่วยมากนัก ขนาดของพัดลมใช้แบบเดียวกับที่ติดอยู่ในรถสตราด้าก็พ อครับ
ขนาดของพัดลม(เป่า)ที่ใหญ่ไม่ได้ช่วยให้อากาศไหลผ่าน จากรังผึ่งแอร์ไปหลังหม้อน้ำได้เร็วขึ้นครับ หากใช้ตัวใหญ่และใบถี่นั้นจะเป็นการชลอการไหลฯครับเช ่นถ้าแอร์ตัด-พัดลมแอร์ก็หยุดหมุนอากาศจะปะทะกับใบพัดฯจะไหลช้าลง ลองเป่าลมผ่านนิ้วมือครับประมาณนั้น
ผมเคยนำพัดลมขนาดเล็กและใหญ่เข้าทดสอบการไหลของอากาศ ที่ห้องtestในโรงงานฯ พัดลมเล็กมีการไหลของอากาศเร็วเป็นกลุ่มหนาแน่น/พัดล มตัวใหญ่อากาศมามากกว่าแต่ไม่เร็วเท่าตัวเล็ก
พัดลมดูดหลังหม้อน้ำตัวใหญ่จะดีกว่ามีพัดลมเป่าตัวให ญ่อยู่ด้านหน้ารังผึ่งแอร์ และพัดลมรังผึ่งแอร์มักจะเป็นตัวเล็ก
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-07-2011, 12:23   #10
Yik_korat

รูปส่วนตัว Yik_korat

คะแนน: 0 Yik_korat is on a distinguished road
ผมก้อเคยเป็น........ตอนนี้ไม่เป็นคับ วิธีแก้ไขของผม
1. แยกออยล์น้ำมันเกียร(ของเดิมมันไปรวมกับหม้อน้ำ)
2. พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว (2 step)
3. เปลี่ยนหม้อน้ำ 2 ช่อง
อาการที่กล่าวมา อุนภูมิอยู่ที่ 90-95 คับ อากาศร้อนอยู่ที่ประมาณ 100
4. ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำมิเนียมแล้วคับ อุนภูมิอยู่ที่ 80-90 สะบายคับ (รู้งี้เปลี่ยนตั้งนานแล้ว)
Yik_korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Yik_korat For This Useful Post:
tfr_jz (02-06-2012)
เก่า 03-07-2011, 20:09   #11
suton

ขอบคุนพีๆทะกคนมากนะคาบจะได้เก็บตังทำอิอิช่วงนี้งบน ้อยพอดีโดนแฟนทิ้งเครียดคราบพี่น้อง
เก่า 03-07-2011, 22:03   #12
Mighty-m
Member

คะแนน: 0 Mighty-m is on a distinguished road
แลกกันนะครับ คือผมเคยไปทำจานจ่ายมาแล้วตอนใส่กลับเข้าไปไม่ได้ดูต ำเหน่งเก่า เครื่องติดเหมือนเดิมแต่ที่ไม่เหมือนเดิมคือความร้อน มาครับ สงสัยมากเลยนึกว่าระบบระบายความร้อนเป็นอะไรไปแล้วเช ็คดูไม่เป็นไร ไปให้อู่ที่ดูแลผมเล่าอาการให้ฟัง ช่างเปิดฝากระโป่งปรับตั้งองศาไฟ หายครับหายเป็นปรกติเลยครับ ช่างบอกว่าติดแก๊สต้องปรับต้องไฟด้วย
Mighty-m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-07-2011, 14:26   #13
assawint

Car Brand: ford
Engine Type: j
คะแนน: 0 assawint is on a distinguished road
ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ใช้เจฝาดำไม่โบ ให้พี่ชายวางเครื่องให้ใช้ของเดิมเกือบหมดทั้งหม้อน้ ำ คอย์ร้อนแอร์
หม้อน้ำใช้ของเดิมของฟอร์ดเรนเจอร์วางอยู่ตรงตำแหน่ง เดิมครับ
ติดพัดลมไฟฟ้าหน้าหม้อน้ำ 2 ตัว เนื่องจากใช้พัดลมจากเครือ่งไม่ได้ไม่มีที่ให้ลง วายสายไฟเป็นสองระดับตามความเร็วของรอบแอร์ สายไฟให้พี่เค วายสายให้ ถัดมาเป็นคอยร้อนแอร์ อยู่ห่างจากหม้อน้ำเข้ามาหน้าเครื่อง หลังกระจังหน้ารถ ติดออย์น้ำมันเกียร์แยกต่างหาก และติดเหล็กดักลมไว้ใต้กันชนหน้า
ผลที่ได้เป็นสองเด้งครับ คือพัดลมที่อยู่หน้าหม้อน้ำก็ดูดความร้อนจากคอยร้อนม าเป่าให้หม้อน้ำ ตอนแรกคิดว่าความร้อนจะขึ้นเวลารถติดปรากกฎว่าปกติคร ับ ทั้งรถติดก็ไม่ขึ้นสูงเกินครึ่ง เวลาวิ่งทางยาวความร้อนยิ่งลดลงต่ำกว่าในเมืองอีกด้ว ยเพราะเหล็กดักลมหน้ารถมันดักลมให้ขึ้นมากตรงกลางระห ว่างหม้อน้ำกับคอย์ร้อนแอร์ ลองดูครับเผื่อเป็นไอเดียให้เพือ่นๆ ทำดูที่สำคัญไม่ต้องเอาคอย์ร้อนแอร์ไปไว้ใต้ท้องรถให ้เปลืองค่าใช้จ่ายอีกด้วย
ไม่ทราบว่าพอนึกภาพออกเปล่า ว่างๆ จะถ่ายรูปลงให้ดูครับ

คอย์ร้อนนี่ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่าเอาเป็นว่าแผงแอร์แ ล้วกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย assawint : 04-07-2011 เมื่อ 15:51.
assawint is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to assawint For This Useful Post:
kazuya (12-07-2011)
เก่า 04-07-2011, 20:25   #14
jh2828dd

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ assawint อ่านกระทู้
ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ใช้เจฝาดำไม่โบ ให้พี่ชายวางเครื่องให้ใช้ของเดิมเกือบหมดทั้งหม้อน้ ำ คอย์ร้อนแอร์
หม้อน้ำใช้ของเดิมของฟอร์ดเรนเจอร์วางอยู่ตรงตำแหน่ง เดิมครับ
ติดพัดลมไฟฟ้าหน้าหม้อน้ำ 2 ตัว เนื่องจากใช้พัดลมจากเครือ่งไม่ได้ไม่มีที่ให้ลง วายสายไฟเป็นสองระดับตามความเร็วของรอบแอร์ สายไฟให้พี่เค วายสายให้ ถัดมาเป็นคอยร้อนแอร์ อยู่ห่างจากหม้อน้ำเข้ามาหน้าเครื่อง หลังกระจังหน้ารถ ติดออย์น้ำมันเกียร์แยกต่างหาก และติดเหล็กดักลมไว้ใต้กันชนหน้า
ผลที่ได้เป็นสองเด้งครับ คือพัดลมที่อยู่หน้าหม้อน้ำก็ดูดความร้อนจากคอยร้อนม าเป่าให้หม้อน้ำ ตอนแรกคิดว่าความร้อนจะขึ้นเวลารถติดปรากกฎว่าปกติคร ับ ทั้งรถติดก็ไม่ขึ้นสูงเกินครึ่ง เวลาวิ่งทางยาวความร้อนยิ่งลดลงต่ำกว่าในเมืองอีกด้ว ยเพราะเหล็กดักลมหน้ารถมันดักลมให้ขึ้นมากตรงกลางระห ว่างหม้อน้ำกับคอย์ร้อนแอร์ ลองดูครับเผื่อเป็นไอเดียให้เพือ่นๆ ทำดูที่สำคัญไม่ต้องเอาคอย์ร้อนแอร์ไปไว้ใต้ท้องรถให ้เปลืองค่าใช้จ่ายอีกด้วย
ไม่ทราบว่าพอนึกภาพออกเปล่า ว่างๆ จะถ่ายรูปลงให้ดูครับ

คอย์ร้อนนี่ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่าเอาเป็นว่าแผงแอร์แ ล้วกันครับ
หุหุ อยากเห็นๆๆ ลงรูปมาเลยคับ
เก่า 08-07-2011, 13:10   #15
assawint

Car Brand: ford
Engine Type: j
คะแนน: 0 assawint is on a distinguished road
อ้างถึง:
หุหุ อยากเห็นๆๆ ลงรูปมาเลยคับ
ถ่ายมาแล้วเห็นไม่ชัดครับมันหลบอยู่ข้างในเลยไม่ได้เ อามาลงวันหลังถอดหม้อน้ำออกมาล้างตะกอนแล้วจะถ่ายให้ ดูครับจะได้เห็นชัดๆ
assawint is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-07-2011, 15:01   #16
suton

รอดูรูปด้วยคนคราบ ขอบคะนสำหรับไอเดียดคๆนะคราบ
เก่า 12-07-2011, 16:52   #17
jh2828dd

ของผมจบแล้วคร๊าบบ จบด้วยพัดลมไฮโดลิก คับ เอาอยู่เลยคับ แต่ยังไม่ได้ลองแช่ ยาวๆๆคับไม่มีถนนให้ลอง สายเอเชียกะรถเยอะ
ตอบกลับ