ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-08-2008, 07:32   #1
ต๋องE34-JZ-GE
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
สอบถามเรื่องเครื่องสะดุดน้ำมันครับ

รถผมตอนนี้สตาสร์น้ำมันตอนนี้ติดเครื่องใหม่ๆ เครื่องมีการสะดุดครับ แต่เปลื่ยนเป็นแก็สแล้วเครื่องที่สะดุดกลับหายไปครับ ไม่ทราบว่าเครื่องผมเป็นอะไรครับ ต้องแก้ไขยังงัยครับผม หรือว่าต้องใช้น้ำมันขับบ้างครับ เพราะผมไม่ได้ขับน้ำมันเลย ขับแต่แก็สครับ ผมขอทราบสาเหตุใช้น้ำมันครื่องสะดุด หน่อยนะครับ แต่กลับเปลื่ยนเป็นแก็ส รอบไม่สะดุดครับ ขอบคุณครับ
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2008, 07:57   #2
Kaowz_Jz
Member

รูปส่วนตัว Kaowz_Jz

Car Brand: Nissan Big-M
Engine Type: 3J...นะมึง "A/R 65 Inside"
คะแนน: 17 Kaowz_Jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Kaowz_Jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE อ่านกระทู้
รถผมตอนนี้สตาสร์น้ำมันตอนนี้ติดเครื่องใหม่ๆ เครื่องมีการสะดุดครับ แต่เปลื่ยนเป็นแก็สแล้วเครื่องที่สะดุดกลับหายไปครับ ไม่ทราบว่าเครื่องผมเป็นอะไรครับ ต้องแก้ไขยังงัยครับผม หรือว่าต้องใช้น้ำมันขับบ้างครับ เพราะผมไม่ได้ขับน้ำมันเลย ขับแต่แก็สครับ ผมขอทราบสาเหตุใช้น้ำมันครื่องสะดุด หน่อยนะครับ แต่กลับเปลื่ยนเป็นแก็ส รอบไม่สะดุดครับ ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่า ตอนวิ่งน้ำมันเป็นตลอดเลยป่ะคับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็ลองดูกรองน้ำมันเบนซิน อ่ะคับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายก็ลองถ่ายน้ำมันเก่าออก แล้วเติมน้ำมันใหม่เข้าไปดูนะคับ เพราะบางที ค่าออกเทน มันอาจจะระเหยก็อาจเป็นไปได้ ถ้าเกิดไม่ได้ใช้น้ำมัน นาน ถึง นานมากๆ
Kaowz_Jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2008, 09:05   #3

คะแนน: 0 ต๋องE34-JZ-GE is on a distinguished road
-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kaowz_Jz อ่านกระทู้
ไม่ทราบว่า ตอนวิ่งน้ำมันเป็นตลอดเลยป่ะคับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็ลองดูกรองน้ำมันเบนซิน อ่ะคับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายก็ลองถ่ายน้ำมันเก่าออก แล้วเติมน้ำมันใหม่เข้าไปดูนะคับ เพราะบางที ค่าออกเทน มันอาจจะระเหยก็อาจเป็นไปได้ ถ้าเกิดไม่ได้ใช้น้ำมัน นาน ถึง นานมากๆ
ผมขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยแนะนำนะครับ ผมไม่ค่อยใช่น้ำมันวิ่งเลยนะครับ เพิ่งมาสะดุด เมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ เพราะไม่เคยใช้น้ำมันวิ่งเลยครับ สงสัยจะเป็นแบบที่คุณKaowz_Jz...บอกนะครับ สงสัยต้องเช็คดูกรองน้ำนมันเบนซิน และน้ำมันเครื่องครับ ขอบคุรนะครับ
ต๋องE34-JZ-GE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2008, 17:16   #4

-

ขอบคุณครับ ถ้าใช้ไปเรื่อยๆจะมีผลเสียอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์ มั้ยครับ ใครพอจะให้รายละเอียกหน่อยนะครับ จะขอบคุรมากนะครับผม
เก่า 20-08-2008, 17:31   #5
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
ดูที่กรองเบนซินนะครับ ว่าตันป่าว แล้วก้อเช็คปั๊มติ๊กทำงานดีหรือป่าว สุดท้ายก้อมาดูที่หัวฉีดครับ ลองถอดปลั๊กดูถ้าอาการแต่ละหัวไม่แตกต่างแสดงว่าหัวฉ ีดไม่ยก ลองหาน็อตยาวๆเคาะบริเวณหัวฉีดดูครับถ้าไม่งั้นก้อเค าะมันทุกหัวแหละ พอเข้าที่แล้ว ก้อวิ่งน้ำมันมั่งนะครับ ไม่งั้นหัวฉีดมันจะตายนะครับ ผมเคยเป็นเหมือนกันอาการนี้นะครับ ลองดูครับ ไม่ยาก
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2008, 17:48   #6
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
แนะนำให้ใช้น้ำมันบ้างนะครับ .....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2008, 20:51   #7
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 17 Tatpong is on a distinguished road
ลองเช็คสายไฟที่หัวฉีดดูครับ ช่างบางท่านตัดสายที่หัวฉีดแล้วบัดกรีไม่ดีสายมันหลว มหรือหลุดก็จะมีอาการที่ว่านี้ได้ อีกจุดหนึ่งคือสายไฟที่กล่อง Ecu สายบางเส้นมันหลุดเนื่องจากการเชื่อมต่อสายไม่เรียบร ้อยก็เกิดอาการที่ว่านี้ได้ครับ แนะนำให้ตรวจสอบด้วยตนเองก่อนส่งไปให้ช่างครับเพราะจ ะได้รู้จักเครื่องของตัวเองให้มากขึ้น และไม่โดนวางยากลับมา
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-08-2008, 06:56   #8

-*

ผมขอบคุณมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยแนะนำรายละเอียดนะครับ งั้ยผมจะลองเช็ครายการที่แนะนำมาให้ผมนะครับ ขอบคุณๆจริงนะครับผม
เก่า 21-08-2008, 07:10   #9
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องe34-jz-ge อ่านกระทู้
ผมขอบคุณมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยแนะนำรายละเอียดนะครับ งั้ยผมจะลองเช็ครายการที่แนะนำมาให้ผมนะครับ ขอบคุณๆจริงนะครับผม
เท่าที่เจอบ่อย ๆ ก็เป็นที่ตัวน้ำมันครับ เพราะการที่ไม่ได้ใช้นาน ๆ มันทำให้ค่าออกเทนหายครับ พูดง่าย ๆ ก็น้ำมันบูดครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-08-2008, 11:13   #10

-

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เท่าที่เจอบ่อย ๆ ก็เป็นที่ตัวน้ำมันครับ เพราะการที่ไม่ได้ใช้นาน ๆ มันทำให้ค่าออกเทนหายครับ พูดง่าย ๆ ก็น้ำมันบูดครับ
ขอบคุณครับคุณเค..ที่ให้รายละเอียดครับ แล้วเราจะทำยังงั้ยกับน้ำมันที่บูด ให้หายบูดไปครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
เก่า 22-08-2008, 14:23   #11

-

จะมีสาเหตุ อีกมั้ยครับผม ขอบคุณครับ
ตอบกลับ