ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   สอบถามเรื่องเครื่องสะดุดน้ำมันครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=21432)

ต๋องE34-JZ-GE 20-08-2008 07:32

สอบถามเรื่องเครื่องสะดุดน้ำมันครับ

รถผมตอนนี้สตาสร์น้ำมันตอนนี้ติดเครื่องใหม่ๆ เครื่องมีการสะดุดครับ แต่เปลื่ยนเป็นแก็สแล้วเครื่องที่สะดุดกลับหายไปครับ ไม่ทราบว่าเครื่องผมเป็นอะไรครับ ต้องแก้ไขยังงัยครับผม หรือว่าต้องใช้น้ำมันขับบ้างครับ เพราะผมไม่ได้ขับน้ำมันเลย ขับแต่แก็สครับ ผมขอทราบสาเหตุใช้น้ำมันครื่องสะดุด หน่อยนะครับ แต่กลับเปลื่ยนเป็นแก็ส รอบไม่สะดุดครับ ขอบคุณครับ:confused:

Kaowz_Jz 20-08-2008 07:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องE34-JZ-GE (173728 กระทู้)
รถผมตอนนี้สตาสร์น้ำมันตอนนี้ติดเครื่องใหม่ๆ เครื่องมีการสะดุดครับ แต่เปลื่ยนเป็นแก็สแล้วเครื่องที่สะดุดกลับหายไปครับ ไม่ทราบว่าเครื่องผมเป็นอะไรครับ ต้องแก้ไขยังงัยครับผม หรือว่าต้องใช้น้ำมันขับบ้างครับ เพราะผมไม่ได้ขับน้ำมันเลย ขับแต่แก็สครับ ผมขอทราบสาเหตุใช้น้ำมันครื่องสะดุด หน่อยนะครับ แต่กลับเปลื่ยนเป็นแก็ส รอบไม่สะดุดครับ ขอบคุณครับ:confused:

ไม่ทราบว่า ตอนวิ่งน้ำมันเป็นตลอดเลยป่ะคับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็ลองดูกรองน้ำมันเบนซิน อ่ะคับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายก็ลองถ่ายน้ำมันเก่าออก แล้วเติมน้ำมันใหม่เข้าไปดูนะคับ เพราะบางที ค่าออกเทน มันอาจจะระเหยก็อาจเป็นไปได้ ถ้าเกิดไม่ได้ใช้น้ำมัน นาน ถึง นานมากๆ :)

ต๋องE34-JZ-GE 20-08-2008 09:05

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kaowz_Jz (173736 กระทู้)
ไม่ทราบว่า ตอนวิ่งน้ำมันเป็นตลอดเลยป่ะคับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็ลองดูกรองน้ำมันเบนซิน อ่ะคับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายก็ลองถ่ายน้ำมันเก่าออก แล้วเติมน้ำมันใหม่เข้าไปดูนะคับ เพราะบางที ค่าออกเทน มันอาจจะระเหยก็อาจเป็นไปได้ ถ้าเกิดไม่ได้ใช้น้ำมัน นาน ถึง นานมากๆ :)

ผมขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยแนะนำนะครับ ผมไม่ค่อยใช่น้ำมันวิ่งเลยนะครับ เพิ่งมาสะดุด เมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ เพราะไม่เคยใช้น้ำมันวิ่งเลยครับ สงสัยจะเป็นแบบที่คุณKaowz_Jz...บอกนะครับ สงสัยต้องเช็คดูกรองน้ำนมันเบนซิน และน้ำมันเครื่องครับ ขอบคุรนะครับ:)

ต๋องE34-JZ-GE 20-08-2008 17:16

-

ขอบคุณครับ ถ้าใช้ไปเรื่อยๆจะมีผลเสียอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์ มั้ยครับ ใครพอจะให้รายละเอียกหน่อยนะครับ จะขอบคุรมากนะครับผม:(

oat 20-08-2008 17:31

ดูที่กรองเบนซินนะครับ ว่าตันป่าว แล้วก้อเช็คปั๊มติ๊กทำงานดีหรือป่าว สุดท้ายก้อมาดูที่หัวฉีดครับ ลองถอดปลั๊กดูถ้าอาการแต่ละหัวไม่แตกต่างแสดงว่าหัวฉ ีดไม่ยก ลองหาน็อตยาวๆเคาะบริเวณหัวฉีดดูครับถ้าไม่งั้นก้อเค าะมันทุกหัวแหละ พอเข้าที่แล้ว ก้อวิ่งน้ำมันมั่งนะครับ ไม่งั้นหัวฉีดมันจะตายนะครับ ผมเคยเป็นเหมือนกันอาการนี้นะครับ ลองดูครับ ไม่ยาก

apinui 20-08-2008 17:48

แนะนำให้ใช้น้ำมันบ้างนะครับ ..... :) :)

Tatpong 20-08-2008 20:51

ลองเช็คสายไฟที่หัวฉีดดูครับ ช่างบางท่านตัดสายที่หัวฉีดแล้วบัดกรีไม่ดีสายมันหลว มหรือหลุดก็จะมีอาการที่ว่านี้ได้ อีกจุดหนึ่งคือสายไฟที่กล่อง Ecu สายบางเส้นมันหลุดเนื่องจากการเชื่อมต่อสายไม่เรียบร ้อยก็เกิดอาการที่ว่านี้ได้ครับ แนะนำให้ตรวจสอบด้วยตนเองก่อนส่งไปให้ช่างครับเพราะจ ะได้รู้จักเครื่องของตัวเองให้มากขึ้น และไม่โดนวางยากลับมา

ต๋องE34-JZ-GE 21-08-2008 06:56

-*

ผมขอบคุณมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยแนะนำรายละเอียดนะครับ งั้ยผมจะลองเช็ครายการที่แนะนำมาให้ผมนะครับ ขอบคุณๆจริงนะครับผม:)

เค_คลองสาม 21-08-2008 07:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต๋องe34-jz-ge (174262 กระทู้)
ผมขอบคุณมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยแนะนำรายละเอียดนะครับ งั้ยผมจะลองเช็ครายการที่แนะนำมาให้ผมนะครับ ขอบคุณๆจริงนะครับผม:)

เท่าที่เจอบ่อย ๆ ก็เป็นที่ตัวน้ำมันครับ เพราะการที่ไม่ได้ใช้นาน ๆ มันทำให้ค่าออกเทนหายครับ พูดง่าย ๆ ก็น้ำมันบูดครับ:?

ต๋องE34-JZ-GE 21-08-2008 11:13

-

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (174265 กระทู้)
เท่าที่เจอบ่อย ๆ ก็เป็นที่ตัวน้ำมันครับ เพราะการที่ไม่ได้ใช้นาน ๆ มันทำให้ค่าออกเทนหายครับ พูดง่าย ๆ ก็น้ำมันบูดครับ:?

ขอบคุณครับคุณเค..ที่ให้รายละเอียดครับ แล้วเราจะทำยังงั้ยกับน้ำมันที่บูด ให้หายบูดไปครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ:(

ต๋องE34-JZ-GE 22-08-2008 14:23

-

จะมีสาเหตุ อีกมั้ยครับผม ขอบคุณครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:29