ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-11-2013, 22:46   #1
ekk
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ekk

Car Brand: nissan urvan
Engine Type: 2jz ge
คะแนน: 0 ekk is on a distinguished road
เกียร์ออโต้เริ่มอาการแปลกๆ

สตาร์ทตอนเครื่องเย็นจะออกตัวจากตำแหน่ง D รถไม่วิ่งเหมือนใส่เกียร์ว่าง ต้องค่อยๆเร่งประมาณ 10 วิจึงจะเริ่มค่อยๆออกตัวได้เป็นปกติหลังจากเครื่องร้ อนแล้วจะไม่มีอาการอีก เป็นเฉพาะเครื่องเย็นหรือจอดไว้นานๆเท่านั้น ทดลองที่ตำแหน่ง D2 L ก็เป็นเหมือนกัน แต่ที่ตำแหน่ง R ปกติ เป็นเพราะอะไรครับ น้ำมันเกียร์เปลี่ยนถ่าย และล้างกรองเกียร์ตามระยะสม่ำเสมอ แต่ไม่เคยล้างโซลินอยด์เลยสักครั้ง เพราะทำไม่เป็นและยังหาอู่ด้านนี้ไม่เจอ มีท่านใดที่รู้อู่ซ่อมเกียร์ออโต้ในเชียงใหม่ โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ.
ekk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-11-2013, 10:48   #2
borancar

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 16 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekk อ่านกระทู้
สตาร์ทตอนเครื่องเย็นจะออกตัวจากตำแหน่ง D รถไม่วิ่งเหมือนใส่เกียร์ว่าง ต้องค่อยๆเร่งประมาณ 10 วิจึงจะเริ่มค่อยๆออกตัวได้เป็นปกติหลังจากเครื่องร้ อนแล้วจะไม่มีอาการอีก เป็นเฉพาะเครื่องเย็นหรือจอดไว้นานๆเท่านั้น ทดลองที่ตำแหน่ง D2 L ก็เป็นเหมือนกัน แต่ที่ตำแหน่ง R ปกติ เป็นเพราะอะไรครับ น้ำมันเกียร์เปลี่ยนถ่าย และล้างกรองเกียร์ตามระยะสม่ำเสมอ แต่ไม่เคยล้างโซลินอยด์เลยสักครั้ง เพราะทำไม่เป็นและยังหาอู่ด้านนี้ไม่เจอ มีท่านใดที่รู้อู่ซ่อมเกียร์ออโต้ในเชียงใหม่ โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ.
อาการเหมือนน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์ครับ คือหนืดไป เครื่องรุ่นใหน ธรรมดาหรือ VVTI
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to borancar For This Useful Post:
ekk (12-11-2013)
เก่า 12-11-2013, 16:43   #3
ukritt
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ukritt

Car Brand: Toyota Hilux Hero Stationwagon
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 14 ukritt is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ukritt
อาการของคุณคือ ออกตัวเกียร์ 3 - 2 -3 -4

หรือไม่ก็ 3 - 4 เลยใช่ไหม มีไฟกระพริบที่ Over Drive ด้วย (ผมไม่เคยเช็คโค๊ดเลย เลยไม่ชัวร์เหมือนกัน) ถ้าใช่ก็เหมือนผม

ผมลองใช้กล่องที่สมบูรณ์ที่สุด สลับกล่องแล้วก็เป็น

เกรงว่า เกียร์จะกลับญีปุ่นอะดิ เหมือนกันเลย แต่บางครั้งนะครับ ตอนแรกคิดว่าร้อนก็เป็น ตอนนี้เย็นก็เป็น
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ J-Bo ใช้ Train DextronII มาเจอรั่วคราวที่แล้ว เหมือนไล่น้ำมันทั้งระบบ แต่ไม่ได้ล้างแคร้งเกียร์

ชักก้านมาดูเห็นสีดำๆ ติดมาด้วยสงสัยจะเป็นผ้าครัซ จะเปื่อยตามกาลเวลา ว่าจะถอดแคร้งเกียร์มาล้างกรองเกียร์ แต่ไม่มีเวลา จะเข้าไป เซอร์วิสที่ปั๊ม สักตั้ง คาดว่า ผ้าครัซ ที่ร่อนคงเข้าไปอุดกรองเกียร์ ก่อนจะกัดฟันเปลี่ยนเกียร์ ใจจริงๆ อยาก overhaul มากกว่า เปลี่ยนคลัซใหม่ ยกชุดเลย ท่านใดชี้เป้า และค่าใช้จ่ายได้ไหมครับ เห็นว่าหมื่นถึงสองหมื่น เปลี่ยนลูกเก่ามือสอง ก็ห้าหกพัน รวมค่าแรง แล้วก็ตาดีได้อีก เห้อ

ปัจจุบัน ใช้งานได้ อยู่แล้วแต่จังหวะ เช็คเรื่องน้ำมันเกียร์ อย่างเดียว ของผมใส ครับแต่มีเศษผ้าสีดำเยอะ

แต่บางครั้งอัดๆ ลากเกียร์ ก็ใช้งานได้ดีเหมือนเดิม 1 -2 -3 -4 -4Lockup ได้ปกติ

อาการของผมเป็นเช่นนี้ เอวัง
ukritt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ukritt For This Useful Post:
ekk (12-11-2013), minispy (12-11-2013)
เก่า 12-11-2013, 17:30   #4
Rossoneri~*
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Rossoneri~*

Car Brand: Izusu Tfr [van]
Engine Type: 1JZ-GTE VVT-i ETCS A/T
คะแนน: 14 Rossoneri~* is on a distinguished road
ก่อนหน้านี้เกียร์มีเสียงรึป่าวครับ เมื่อก่อนเจโบผมเคยมีอาการ คือ มีเสียงดังตรงบริเวณเกียร์คล้ายๆ เสียงลมรั่ว ยืนนอกรถได้ยิน ตอนแรกคิดว่าปะเก็นไอเสียทรุด ต่อมาเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังตอนเครื่องเย็น จะรู้สึกว่าเหมือน คลัชไม่จับมาแต่รอบรถไม่ค่อยไป แต่เครื่องร้อนแล้วหาย เปิดอ่างเกียร์ปรากฏว่าเจอผ้าคลัชหลุดออกมาปะปนในน้ำ มันเกียร์ สรุป ของผมคือเกียร์จะกลับญี่ปุ่นน่ะครับ
Rossoneri~* is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Rossoneri~* For This Useful Post:
ekk (12-11-2013), ukritt (12-11-2013)
เก่า 12-11-2013, 21:47   #5
ekk

คะแนน: 0 ekk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
อาการเหมือนน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์ครับ คือหนืดไป เครื่องรุ่นใหน ธรรมดาหรือ VVTI
2J GE ธรรมดาครับที่ก้านเช็คระดับน้ำมันเกียร์ระบุDexron 2 ผมใช้ของ Mobil ATF 220 มาตลอดตั้งแต่วางเครื่องมากว่า 6 ปีแล้วครับ อาการปัจจุบันคือเวลาเครื่องเย็นสตาร์ทแล้ว เข้าเกียร์ตำแหน่ง D รถไม่ไปมีแต่รอบเหมือนครัทซ์ไม่จับ ต้องรอประมาณอีกสิบกว่าวิ ครัทซ์จึงจะจับ คราวนี้กระตุกพุ่งฉิวเป็นปกติเลย
ekk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-11-2013, 21:53   #6
ekk

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rossoneri~* อ่านกระทู้
ก่อนหน้านี้เกียร์มีเสียงรึป่าวครับ เมื่อก่อนเจโบผมเคยมีอาการ คือ มีเสียงดังตรงบริเวณเกียร์คล้ายๆ เสียงลมรั่ว ยืนนอกรถได้ยิน ตอนแรกคิดว่าปะเก็นไอเสียทรุด ต่อมาเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังตอนเครื่องเย็น จะรู้สึกว่าเหมือน คลัชไม่จับมาแต่รอบรถไม่ค่อยไป แต่เครื่องร้อนแล้วหาย เปิดอ่างเกียร์ปรากฏว่าเจอผ้าคลัชหลุดออกมาปะปนในน้ำ มันเกียร์ สรุป ของผมคือเกียร์จะกลับญี่ปุ่นน่ะครับ
ไม่ได้ยินนะครับ การใช้งานระหว่างวันก็เป็นปกติเหมือนเดิม แต่จะมีอาการในตอนสตาร์ทออกบ้านตอนเช้าเท่านั้นครับ.
เก่า 12-11-2013, 22:00   #7
borancar

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 16 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekk อ่านกระทู้
2J GE ธรรมดาครับที่ก้านเช็คระดับน้ำมันเกียร์ระบุDexron 2 ผมใช้ของ Mobil ATF 220 มาตลอดตั้งแต่วางเครื่องมากว่า 6 ปีแล้วครับ อาการปัจจุบันคือเวลาเครื่องเย็นสตาร์ทแล้ว เข้าเกียร์ตำแหน่ง D รถไม่ไปมีแต่รอบเหมือนครัทซ์ไม่จับ ต้องรอประมาณอีกสิบกว่าวิ ครัทซ์จึงจะจับ คราวนี้กระตุกพุ่งฉิวเป็นปกติเลย
ตอนเครื่องเย็นใส่เกียร์ถอยแล้วถอยเลยรึเปล่าครับ
ถ้าถอยเลยเกียร์ไม่เสียครับ ถ้ายึกยักแบบเกียร์D ก็คงอยากกลับยี่ปุ่นแล้วครับ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to borancar For This Useful Post:
ekk (12-11-2013)
เก่า 12-11-2013, 22:10   #8
ekk

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ตอนเครื่องเย็นใส่เกียร์ถอยแล้วถอยเลยรึเปล่าครับ
ถ้าถอยเลยเกียร์ไม่เสียครับ ถ้ายึกยักแบบเกียร์D ก็คงอยากกลับยี่ปุ่นแล้วครับ
เกียร์ถอยเป็นปกติครับ ใส่ปุ๊บถอยได้ทันที เป็นแต่เกียร์ D 2 L เข้าแล้วต้องรอนิดหนึ่งกว่าครัทซ์จะจับออกตัวได้.
ตอบกลับ