ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เกียร์ออโต้เริ่มอาการแปลกๆ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73074)

ekk 11-11-2013 22:46

เกียร์ออโต้เริ่มอาการแปลกๆ

สตาร์ทตอนเครื่องเย็นจะออกตัวจากตำแหน่ง D รถไม่วิ่งเหมือนใส่เกียร์ว่าง ต้องค่อยๆเร่งประมาณ 10 วิจึงจะเริ่มค่อยๆออกตัวได้เป็นปกติหลังจากเครื่องร้ อนแล้วจะไม่มีอาการอีก เป็นเฉพาะเครื่องเย็นหรือจอดไว้นานๆเท่านั้น ทดลองที่ตำแหน่ง D2 L ก็เป็นเหมือนกัน แต่ที่ตำแหน่ง R ปกติ เป็นเพราะอะไรครับ น้ำมันเกียร์เปลี่ยนถ่าย และล้างกรองเกียร์ตามระยะสม่ำเสมอ แต่ไม่เคยล้างโซลินอยด์เลยสักครั้ง เพราะทำไม่เป็นและยังหาอู่ด้านนี้ไม่เจอ มีท่านใดที่รู้อู่ซ่อมเกียร์ออโต้ในเชียงใหม่ โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ.:frown:

borancar 12-11-2013 10:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekk (885979 กระทู้)
สตาร์ทตอนเครื่องเย็นจะออกตัวจากตำแหน่ง D รถไม่วิ่งเหมือนใส่เกียร์ว่าง ต้องค่อยๆเร่งประมาณ 10 วิจึงจะเริ่มค่อยๆออกตัวได้เป็นปกติหลังจากเครื่องร้ อนแล้วจะไม่มีอาการอีก เป็นเฉพาะเครื่องเย็นหรือจอดไว้นานๆเท่านั้น ทดลองที่ตำแหน่ง D2 L ก็เป็นเหมือนกัน แต่ที่ตำแหน่ง R ปกติ เป็นเพราะอะไรครับ น้ำมันเกียร์เปลี่ยนถ่าย และล้างกรองเกียร์ตามระยะสม่ำเสมอ แต่ไม่เคยล้างโซลินอยด์เลยสักครั้ง เพราะทำไม่เป็นและยังหาอู่ด้านนี้ไม่เจอ มีท่านใดที่รู้อู่ซ่อมเกียร์ออโต้ในเชียงใหม่ โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ.:frown:

อาการเหมือนน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์ครับ คือหนืดไป เครื่องรุ่นใหน ธรรมดาหรือ VVTI :smile:

ukritt 12-11-2013 16:43

อาการของคุณคือ ออกตัวเกียร์ 3 - 2 -3 -4

หรือไม่ก็ 3 - 4 เลยใช่ไหม มีไฟกระพริบที่ Over Drive ด้วย (ผมไม่เคยเช็คโค๊ดเลย เลยไม่ชัวร์เหมือนกัน) ถ้าใช่ก็เหมือนผม

ผมลองใช้กล่องที่สมบูรณ์ที่สุด สลับกล่องแล้วก็เป็น

เกรงว่า เกียร์จะกลับญีปุ่นอะดิ เหมือนกันเลย แต่บางครั้งนะครับ ตอนแรกคิดว่าร้อนก็เป็น ตอนนี้เย็นก็เป็น
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ J-Bo ใช้ Train DextronII มาเจอรั่วคราวที่แล้ว เหมือนไล่น้ำมันทั้งระบบ แต่ไม่ได้ล้างแคร้งเกียร์

ชักก้านมาดูเห็นสีดำๆ ติดมาด้วยสงสัยจะเป็นผ้าครัซ จะเปื่อยตามกาลเวลา ว่าจะถอดแคร้งเกียร์มาล้างกรองเกียร์ แต่ไม่มีเวลา จะเข้าไป เซอร์วิสที่ปั๊ม สักตั้ง คาดว่า ผ้าครัซ ที่ร่อนคงเข้าไปอุดกรองเกียร์ ก่อนจะกัดฟันเปลี่ยนเกียร์ ใจจริงๆ อยาก overhaul มากกว่า เปลี่ยนคลัซใหม่ ยกชุดเลย ท่านใดชี้เป้า และค่าใช้จ่ายได้ไหมครับ เห็นว่าหมื่นถึงสองหมื่น เปลี่ยนลูกเก่ามือสอง ก็ห้าหกพัน รวมค่าแรง แล้วก็ตาดีได้อีก เห้อ

ปัจจุบัน ใช้งานได้ อยู่แล้วแต่จังหวะ เช็คเรื่องน้ำมันเกียร์ อย่างเดียว ของผมใส ครับแต่มีเศษผ้าสีดำเยอะ

แต่บางครั้งอัดๆ ลากเกียร์ ก็ใช้งานได้ดีเหมือนเดิม 1 -2 -3 -4 -4Lockup ได้ปกติ

อาการของผมเป็นเช่นนี้ เอวัง

Rossoneri~* 12-11-2013 17:30

ก่อนหน้านี้เกียร์มีเสียงรึป่าวครับ เมื่อก่อนเจโบผมเคยมีอาการ คือ มีเสียงดังตรงบริเวณเกียร์คล้ายๆ เสียงลมรั่ว ยืนนอกรถได้ยิน ตอนแรกคิดว่าปะเก็นไอเสียทรุด ต่อมาเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังตอนเครื่องเย็น จะรู้สึกว่าเหมือน คลัชไม่จับมาแต่รอบรถไม่ค่อยไป แต่เครื่องร้อนแล้วหาย เปิดอ่างเกียร์ปรากฏว่าเจอผ้าคลัชหลุดออกมาปะปนในน้ำ มันเกียร์ สรุป ของผมคือเกียร์จะกลับญี่ปุ่นน่ะครับ

ekk 12-11-2013 21:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (886007 กระทู้)
อาการเหมือนน้ำมันเกียร์ผิดเบอร์ครับ คือหนืดไป เครื่องรุ่นใหน ธรรมดาหรือ VVTI :smile:

2J GE ธรรมดาครับที่ก้านเช็คระดับน้ำมันเกียร์ระบุDexron 2 ผมใช้ของ Mobil ATF 220 มาตลอดตั้งแต่วางเครื่องมากว่า 6 ปีแล้วครับ อาการปัจจุบันคือเวลาเครื่องเย็นสตาร์ทแล้ว เข้าเกียร์ตำแหน่ง D รถไม่ไปมีแต่รอบเหมือนครัทซ์ไม่จับ ต้องรอประมาณอีกสิบกว่าวิ ครัทซ์จึงจะจับ คราวนี้กระตุกพุ่งฉิวเป็นปกติเลย :(

ekk 12-11-2013 21:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rossoneri~* (886041 กระทู้)
ก่อนหน้านี้เกียร์มีเสียงรึป่าวครับ เมื่อก่อนเจโบผมเคยมีอาการ คือ มีเสียงดังตรงบริเวณเกียร์คล้ายๆ เสียงลมรั่ว ยืนนอกรถได้ยิน ตอนแรกคิดว่าปะเก็นไอเสียทรุด ต่อมาเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังตอนเครื่องเย็น จะรู้สึกว่าเหมือน คลัชไม่จับมาแต่รอบรถไม่ค่อยไป แต่เครื่องร้อนแล้วหาย เปิดอ่างเกียร์ปรากฏว่าเจอผ้าคลัชหลุดออกมาปะปนในน้ำ มันเกียร์ สรุป ของผมคือเกียร์จะกลับญี่ปุ่นน่ะครับ

ไม่ได้ยินนะครับ การใช้งานระหว่างวันก็เป็นปกติเหมือนเดิม แต่จะมีอาการในตอนสตาร์ทออกบ้านตอนเช้าเท่านั้นครับ.

borancar 12-11-2013 22:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekk (886069 กระทู้)
2J GE ธรรมดาครับที่ก้านเช็คระดับน้ำมันเกียร์ระบุDexron 2 ผมใช้ของ Mobil ATF 220 มาตลอดตั้งแต่วางเครื่องมากว่า 6 ปีแล้วครับ อาการปัจจุบันคือเวลาเครื่องเย็นสตาร์ทแล้ว เข้าเกียร์ตำแหน่ง D รถไม่ไปมีแต่รอบเหมือนครัทซ์ไม่จับ ต้องรอประมาณอีกสิบกว่าวิ ครัทซ์จึงจะจับ คราวนี้กระตุกพุ่งฉิวเป็นปกติเลย :(

ตอนเครื่องเย็นใส่เกียร์ถอยแล้วถอยเลยรึเปล่าครับ
ถ้าถอยเลยเกียร์ไม่เสียครับ ถ้ายึกยักแบบเกียร์D ก็คงอยากกลับยี่ปุ่นแล้วครับ :emo_toon13:

ekk 12-11-2013 22:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (886072 กระทู้)
ตอนเครื่องเย็นใส่เกียร์ถอยแล้วถอยเลยรึเปล่าครับ
ถ้าถอยเลยเกียร์ไม่เสียครับ ถ้ายึกยักแบบเกียร์D ก็คงอยากกลับยี่ปุ่นแล้วครับ :emo_toon13:

เกียร์ถอยเป็นปกติครับ ใส่ปุ๊บถอยได้ทันที เป็นแต่เกียร์ D 2 L เข้าแล้วต้องรอนิดหนึ่งกว่าครัทซ์จะจับออกตัวได้.

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:16