ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-10-2008, 09:58   #1
WHEGA
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว WHEGA

Car Brand: A31 , Jazz VTEC , D4D Sport cruiser 4WD
Engine Type: 1JZ GTE , L15A , 2KD
คะแนน: 17 WHEGA is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ตามลุงมูนว่าเลยครับ ถ้าช่างฟันธงว่ารั่วก็ ให้ช่างหาจุดรั่วให้เจอนะครับ ช่างส่วนใหญ่มักจะบอกว่ารั่วแล้วหาไม่เจอ แล้วก็อ้างว่ารั่วที่คอยล์เย็นหรือไม่ก็ วาล์ว บอกว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยน
ครับผม เมื่อวานไปให้ช่างจัดการมาแล้ว ทิ้งรถวันนึงเต็มๆ ส่วนจุดที่รั่วก็ยังไม่สามารถชี้ชัดไปได้ว่าที่ ไหน ช่างสันนิษฐานว่าอาจจะมาจากโอริงตรง connector ที่ออกจาก evap. มาที่ห้องเครื่อง(เพราะเป็นจุดที่มีการถอดใส่ล่ าสุด) เค้าเลยลองเปลี่ยนโอริงใหม่ แล้วอัดลมเข้าระบบพร้อมใช้ pressure gauge วัดทิ้งไว้ ครึ่งวันบ่ายจนถึงเย็น pressure ก็ไม่ลดลง แล้วจึงค่อย vacc เติมน้ำยาแอร์ครับ
ดูแล้วเค้าก็ทำงานใช้ได้ ไล่ระบบทุกจุด แถมไม่เอาตังค์อีก (ค่าน้ำยาก็ไม่เอา เราก็จะให้ซะหน่อย ทำยังไงก็ไม่รับ) ช่างบอกว่า ถ้ายังเป็นอีก คราวนี้น่าจะมาจากคอมแอร์รั่ว (รั่วตรงแกน เวลาคอมมันทำงาน)เค้าบอกว่าบางทีมันรั่วแล้วห้องเครื ่องเราร้อนๆ มันก็แห้งระเหยไปหมด มองไม่เห็น
ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่ครับว่าจะอยู่ได้กี่วัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแชร์ความรู้และความคิดเห็ น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย WHEGA : 19-10-2008 เมื่อ 10:01.
WHEGA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to WHEGA For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (21-06-2011), tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 20-10-2008, 10:11   #2
kazuya

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA อ่านกระทู้
ครับผม เมื่อวานไปให้ช่างจัดการมาแล้ว ทิ้งรถวันนึงเต็มๆ ส่วนจุดที่รั่วก็ยังไม่สามารถชี้ชัดไปได้ว่าที่ไหน ช่างสันนิษฐานว่าอาจจะมาจากโอริงตรง connector ที่ออกจาก evap. มาที่ห้องเครื่อง(เพราะเป็นจุดที่มีการถอดใส่ล่าสุด) เค้าเลยลองเปลี่ยนโอริงใหม่ แล้วอัดลมเข้าระบบพร้อมใช้ pressure gauge วัดทิ้งไว้ ครึ่งวันบ่ายจนถึงเย็น pressure ก็ไม่ลดลง แล้วจึงค่อย vacc เติมน้ำยาแอร์ครับ
ดูแล้วเค้าก็ทำงานใช้ได้ ไล่ระบบทุกจุด แถมไม่เอาตังค์อีก (ค่าน้ำยาก็ไม่เอา เราก็จะให้ซะหน่อย ทำยังไงก็ไม่รับ) ช่างบอกว่า ถ้ายังเป็นอีก คราวนี้น่าจะมาจากคอมแอร์รั่ว (รั่วตรงแกน เวลาคอมมันทำงาน)เค้าบอกว่าบางทีมันรั่วแล้วห้องเครื ่องเราร้อนๆ มันก็แห้งระเหยไปหมด มองไม่เห็น
ตอนนี้ก็รอลุ้นอยู่ครับว่าจะอยู่ได้กี่วัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ร่วมแชร์ความรู้และความคิดเห็ น
ถ้าอัดน้ำยาเพื่อเช็ครั่วโอริง ทดสอบไม่ได้หรอกครับ เพราะโอริงจะทำหน้าที่เหมือนวาล์วระบายแรงดัน เมื่อในระบบมี แรงดันสูงครับ ถ้าแค่อัดน้ำยาไว้ แรงดันน้ำยาสูงไม่พอหรอกครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (21-06-2011), tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 27-10-2008, 11:52   #3
กฤษฎา ใจหล้า
Junior Member

คะแนน: 0 กฤษฎา ใจหล้า is on a distinguished road
รบกวนด้วยครับ รถผมเวลาวิ่งรอบสูงเปิดแอร์ เสียงจะดังมาก (โหว่ๆๆๆๆ) เวลาปิด ไม่ดัง เวลารอบต่ำ เกียร์ว่าง ไม่ดัง แต่พอออกตัวเริ่มดังอีกหล่ะ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีซ่อมอย่างไร ช่วยหน่อยครับ (1J วางในรถตู้หัวจรวด)
กฤษฎา ใจหล้า is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to กฤษฎา ใจหล้า For This Useful Post:
sompol (21-06-2011), tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 28-10-2008, 09:16   #4
kazuya

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎา ใจหล้า อ่านกระทู้
รบกวนด้วยครับ รถผมเวลาวิ่งรอบสูงเปิดแอร์ เสียงจะดังมาก (โหว่ๆๆๆๆ) เวลาปิด ไม่ดัง เวลารอบต่ำ เกียร์ว่าง ไม่ดัง แต่พอออกตัวเริ่มดังอีกหล่ะ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีซ่อมอย่างไร ช่วยหน่อยครับ (1J วางในรถตู้หัวจรวด)
ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ ก็ ทนใช้ไปก่อนครับ
ถ้าแอร์ ไม่เย็นแล้วค่อยซ่อมคอม เพราะดูแล้วน่าจะเป็นเสียงของลูกปืนคอมแอร์ ครับ หาร้านเปลี่ยนลุกปืนค่อนข้างยาก เพราะช่างจะเปลี่ยนทังลูกมากกว่า
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
La-Z-BoY (27-08-2013), sompol (21-06-2011)
เก่า 29-10-2008, 12:59   #5
กฤษฎา ใจหล้า
Junior Member

คะแนน: 0 กฤษฎา ใจหล้า is on a distinguished road
ขอบคุณครับ
กฤษฎา ใจหล้า is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2013, 10:50   #6
La-Z-BoY
Senior Member

Car Brand: isuZu Dragon Eye
Engine Type: 2JZGEVVTI
คะแนน: 14 La-Z-BoY is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎา ใจหล้า อ่านกระทู้
ของผมอาการเดียวกับของพี่กฤษฎาเลย แต่ของผม 1JGTE ในBig M cab ครับ แอร์เย็นมากๆกวางวันร้อนๆ เรียกว่าหนาวได้เลย ตอนกลางคืนบางครั้งต้องปิด แต่ติดตรงเสียงรบกวนนี้หละครับ บางครั้งปิดแอร์แล้วลองไปก้มฟังใกล้ๆ มันจะมีเสียงแคร๊ดๆๆ ดังมาเป็นระยะๆห่างๆกัน ไม่รู้ว่าอาการนี้สามารถซ่อมได้ไหม เพราะเสียดายคอมมันเย็นมากๆครับ แต่รำคาญเสียง
La-Z-BoY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-09-2013, 09:29   #7
cho_1

รูปส่วนตัว cho_1

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1JZ-GTE + LPG
คะแนน: 16 cho_1 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cho_1
ขอปรึกษา เรื่องแอร์รถ หน่อยครับ รถ ไทเกอร์d4d ตอนเดียว เครื่อง 2 j vvti อาการคือ ไม่สู้แดด จอดติดไฟแดง มีแต่ลม จอดรอยูเทริน รถติดใน กทม. ก็มีแต่ลม แต่พอออกตัว ไปก็เริ่มมีแอร์ แก่มาหลายเดือนแล้วไม่หาย หมดไปเยอะแล้วครับ

สิ่งที่เปลี่ยนไปแล้วมี
1 เปลี่ยน คอม แบบลูกสูบ (เช็คมา2-3 ร้านแรงอัดดีดี)
2 เปลี่ยน แผงคอยร์ร้อน ของ dmax ลามิเนต
3 เปลี่ยน วาวร์
4 เปลี่ยน สายทั้งหมด
5 เปลี่ยน ดายเออ 2 ลูกแล้ว
6 ล้างตู้ใน ไม่รั่วด้วยครับ
7 ระบบไฟ เช็คและ ต่อใหม่แล้ว

ระบบหน้ารถ
พัดลมไฟฟ้าดูด 2 ตัวที่หม้อน้ำ
แล้วก็พัดลมดูด 2 ตัวที่แผงแอร์ ครับ

ไม่รู้จะเปลี่ยนจะแก้ตรงไหนแล้วครับ....แนะนำหน่อยคร ับ หรือมีร้านไหนทำจบๆ บอกผมหน่อย ผมอยู่นครปฐม แต่ก็สะดวก เข้ากรุงเทพครับ...หรือทิ้งเบอร์ให้ผมหน่อย ขอปรึกษาหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
cho_1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-09-2013, 19:09   #8
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
แผงแอร์อยู่ตรงไหนครับ
ถ้าอยู่หน้ารถน่าจะเป่าแทนดูดนะครับ ระยะห่างจากหม้อน้ำต้อง2Cmขึ้นไปครับ
อ่านดูแล้วเหมือนระบายความร้อนไม่ออกตอนจอดแอร์เลยไม ่เย็นครับ

ก็แค่รถขนหมู อู๊ด... อู๊ด...
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-2013, 17:13   #9
cho_1

รูปส่วนตัว cho_1

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1JZ-GTE + LPG
คะแนน: 16 cho_1 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cho_1
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
แผงแอร์อยู่ตรงไหนครับ
ถ้าอยู่หน้ารถน่าจะเป่าแทนดูดนะครับ ระยะห่างจากหม้อน้ำต้อง2Cmขึ้นไปครับ
อ่านดูแล้วเหมือนระบายความร้อนไม่ออกตอนจอดแอร์เลยไม ่เย็นครับ
ระบบข้างหน้ารถคือ แผงแอร์ ถัดไปก็ พัดลมดูด2ตัว แล้วก็ หม้อน้ำ แล้วก็ พัดลม ดูด 2 ตัว(ตีโกง)
เหตุผล ที่พัดดูดแผงแอร์เพราะ ใส่แผงแอร์ ดีแม็กไป มันใหญ่กว่าของเดิมครับ ติดคาน เลยต้องเป็นระบบนี้ครับ
ขอบคุณครับ
cho_1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cho_1 For This Useful Post:
Khun_Thian (16-09-2013)
ตอบกลับ