ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-02-2009, 08:37   #1
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ice-vigo อ่านกระทู้
ผมไปดูที่ตาแมวแล้ว คับ น้ำยาของผม มันไม่ใสเลยอ่ะคับ ออกสีดำๆขุ่นๆ อย่างนี้ ถ่ายน้ำยาเก่าออก แล้วเต็มเข้าไปใหม่ น้ำยามันจะใสขึ้นหรือเปล่าคับ หรือเปล่าคับ ....
ไม่ได้ผลครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะระบบมันสกปรก ต้องล้างทั้งระบบด้วยน้ำยา R11 ที่เห็นเป็นสีดำขุ่น ไม่ใช่น้ำยาครับ แต่เป็นน้ำมันคอมเพรสเซอร์ทำชำระคราบการสึกหรอภายในร ะบบ ถ้าจะล้างระบบก็ต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วยครับ ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก้ใช้ได้ ไม่เป็นไรครับไว้ระบบรั่วแล้วค่อยทำทีเดียวจะดีกว่าค รับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 19-02-2009, 22:13   #2
warodako
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 warodako is on a distinguished road
แอร์ไม่ตัดเลยครับ ขับใก้ลๆไม่เป็นไร แต่พอขับยาวๆมันจะเริ่มเป็นควันแล้วก็ไม่เย็น ผมก็ต้องคอยปิดคอมเป็นระยะๆ ก็พอช่วยได้บ้าง
warodako is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to warodako For This Useful Post:
sompol (18-06-2011)
เก่า 20-02-2009, 08:25   #3
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ warodako อ่านกระทู้
แอร์ไม่ตัดเลยครับ ขับใก้ลๆไม่เป็นไร แต่พอขับยาวๆมันจะเริ่มเป็นควันแล้วก็ไม่เย็น ผมก็ต้องคอยปิดคอมเป็นระยะๆ ก็พอช่วยได้บ้าง
แสดงว่าแอร์เริ่มจะตันครับ แล้วก็ น้ำยาในระบบเริ่มลดลง ที่เห็นเป็นควันคือ ไอเย็นผิวคอยล์ครับ เข้าร้านให้ช่างล้างซะหน่อยครับแล้วเช็คน้ำยา อย่างน้อยก็ ปีละครั้งครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 20-02-2009, 15:55   #4
Isu-ge
Junior Member

คะแนน: 0 Isu-ge is on a distinguished road
Exclamation จะเติมน้ำยาเอง

พึ่งได้รถมาน้ำยาแอร์ใกล้หมดจะเติมน้ำยาเองไม่รู้ว่า เป็น R12 หรือ R134 จะดูอย่งไร
Isu-ge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Isu-ge For This Useful Post:
เก่า 20-02-2009, 19:11   #5
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Isu-ge อ่านกระทู้
พึ่งได้รถมาน้ำยาแอร์ใกล้หมดจะเติมน้ำยาเองไม่รู้ว่า เป็น R12 หรือ R134 จะดูอย่งไร
ดูยากครับ ช่างบางคนมักจะถามเจ้าของมากกว่าว่าใช้น้ำยาอะไร ช่างมักจะเติมน้ำยาตามชนิดหัวเติมที่มากับรถครับ
1. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 ช่างก้จะเติม R-12 ให้
2. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-134 ช่างก้จะใส่อะแดปเตอร์แปลงหัวสำหรับ 134 ให้กับสายเติมแล้วเติม R-12 ให้
3. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 แต่ช่างกลัวโรคร้อน ก็ จะเติม 134 ให้โดยไม่ต้องใส่ อะแดปเตอร์แปลงหัว

ที่ดีที่สุดคือR-134 เพราะ 1 มกราคม 2553 จะเลิกนำเข้า R-12 จะทำให้ R-12 หายาก ราคาเริ่มสูง บางร้านที่มี ก็ อาจจะซื้อน้ำยาเก่าที่เขาถ่ายจากเครื่องปรับอากาศสมั ยก่อนมาก้เป็นได้ แวคน้ำยาเก่าออกให้หมดแล้วใช้ 134 ดีกว่าครับ
CARBOMM112 (18-11-2012), sompol (18-06-2011)
เก่า 21-02-2009, 23:47   #6
sirpomp

รูปส่วนตัว sirpomp

Car Brand: Mercedes
Engine Type: เจเก่าๆ เต่าคลาน
คะแนน: 0 sirpomp is on a distinguished road
W123

รถผม W123 1J-GE ฝาขาว

คือแอร์มันเย็นดีอยู่ครับ กลางวันปกติ แต่กลางคืนเยนเกินไป ฝาขึ้นกระจกเลย -*-

ประเดนคือ

1.ไม่สามารถปรับอุณหภูมิได้ครับ เหมือนจะต่อตรงไว้ ไม่ผ่านสวิทช์ปรับอุณหภูมิครับ หมุนไปก็ไร้ค่า ถ้าพี่ช่างดูเค้าบอก ต่อตรงไว้ ปรับไม่ได้ ..........

2.กลางวันผมไม่รุ้สึกว่ามันจะตัดเลย ก็เกรงว่า กลางวันมันร้อน เเต่เมื่อมันถูกตั้งให้มันเยนสุดไว้ คอมแอร์จะทำงานหนักไป ผมคิดถุกทางใช่่มั้ยครับ แต่กลางคืนตัดนะครับ

3.คือสามารถเเก้ไขได้หรือเปล่าครับ ??

ปล.ปกติ Benz วางเจ แล้ว แอร์ต้องต่อตรงแบบนี้โดยทั่วไปเหรอครับ ??? เพราะเหน w124 ของพี่อีกคนก็ต่อตรงไว้เหมือนกัน

ขอบคุน พี่ๆทุกท่าน และ Club JZ ครับ ที่มีข้อมูล และคำปรึกษาดีๆเสมอ

เมื่อ ผมเข้ามาหาข้อมูลไม่เคยผิดหวังเลย
sirpomp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sirpomp For This Useful Post:
เก่า 22-02-2009, 00:26   #7
kazuya

1.ไม่สามารถปรับอุณหภูมิได้ครับ เหมือนจะต่อตรงไว้ ไม่ผ่านสวิทช์ปรับอุณหภูมิครับ หมุนไปก็ไร้ค่า ถ้าพี่ช่างดูเค้าบอก ต่อตรงไว้ ปรับไม่ได้ ..........
ถูกต้องครับ ถ้าต่อตรงไว้หมุนไปก้ไร้ค่า

2.กลางวันผมไม่รุ้สึกว่ามันจะตัดเลย ก็เกรงว่า กลางวันมันร้อน เเต่เมื่อมันถูกตั้งให้มันเยนสุดไว้ คอมแอร์จะทำงานหนักไป ผมคิดถุกทางใช่่มั้ยครับ แต่กลางคืนตัดนะครับ
ถ้าต่อตรงไว้ยังงัยก้ไม่ตัดครับ แต่ที่แอร์ตัดน่าจะมาจากแอร์เย็นจนเป็นน้ำแข็ง จน low pressure ตัด
3.คือสามารถเเก้ไขได้หรือเปล่าครับ ??
แก้ไขได้ครับ บอกให้ช่างใส่เทอร์โมแบบหมุนธรรมดาใส่โดยให้หางของเท อร์โมไว้ที่บริเวนช่องดูดลมกลับครับ ถ้าจะให้สวยหน่อยก้ โมพวกเซนเซอร์ที่ตรวจความร้อนแบบที่หน้าจอสวยๆ เอาหางของเซนเซอร์ใส่ไว้ในช่องดูดลมกลับ แล้วเอาสายคุมรีเลย์ มาคุมรีเลย์แอร์ก้ได้ครับ ถ้าไม่เข้าใจวิธีต่อ ทิ้งเมล์ไว้ครับ เดี่ยวเมล์วงจรการต่อให้ครับ

ปล.ปกติ Benz วางเจ แล้ว แอร์ต้องต่อตรงแบบนี้โดยทั่วไปเหรอครับ ??? เพราะเหน w124 ของพี่อีกคนก็ต่อตรงไว้เหมือนกัน

ขึ้นอยู่กับช่างครับว่ามีความรู้มากน้อยแค่ไหน ถ้าต้องต่อตรงทุกคัน ป่านนี้คนขับ w124 แข็งตายหมดแล้วครับ
เก่า 23-02-2009, 16:30   #8
Isu-ge

คะแนน: 0 Isu-ge is on a distinguished road
ขอบคุณครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ดูยากครับ ช่างบางคนมักจะถามเจ้าของมากกว่าว่าใช้น้ำยาอะไร ช่างมักจะเติมน้ำยาตามชนิดหัวเติมที่มากับรถครับ
1. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 ช่างก้จะเติม R-12 ให้
2. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-134 ช่างก้จะใส่อะแดปเตอร์แปลงหัวสำหรับ 134 ให้กับสายเติมแล้วเติม R-12 ให้
3. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 แต่ช่างกลัวโรคร้อน ก็ จะเติม 134 ให้โดยไม่ต้องใส่ อะแดปเตอร์แปลงหัว

ที่ดีที่สุดคือR-134 เพราะ 1 มกราคม 2553 จะเลิกนำเข้า R-12 จะทำให้ R-12 หายาก ราคาเริ่มสูง บางร้านที่มี ก็ อาจจะซื้อน้ำยาเก่าที่เขาถ่ายจากเครื่องปรับอากาศสมั ยก่อนมาก้เป็นได้ แวคน้ำยาเก่าออกให้หมดแล้วใช้ 134 ดีกว่าครับ
ขอบคุณ K.kazuya
Isu-ge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Isu-ge For This Useful Post:
printset (26-08-2016)
เก่า 18-11-2012, 00:24   #9
CARBOMM112
Member

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1J GTE Auto
คะแนน: 0 CARBOMM112 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้

อยากทราบว่าตอนนี้ผมเป็นน้ำยา R12 แต่จะเปลี่ยน134 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
พอดีผมมีคอมแอร์ของTENNAน้ำยา 134 อยู่ 1ลูกก็เลยจะแปลงขาใส่อยู่ กับเครื่อง 1เจโบ หน้าจะได้ไหมครับ body A31 แล้วพวกโอริงต่างๆจะต้องเปลี่ยนไหมครับเคยได้ยินมาว่ าต้องเปลี่ยนด้วยถ้าเปลี่ยนน้ำยาตัวใหม่ลงไป
CARBOMM112 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-11-2012, 19:59   #10
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CARBOMM112 อ่านกระทู้
อยากทราบว่าตอนนี้ผมเป็นน้ำยา R12 แต่จะเปลี่ยน134 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
พอดีผมมีคอมแอร์ของTENNAน้ำยา 134 อยู่ 1ลูกก็เลยจะแปลงขาใส่อยู่ กับเครื่อง 1เจโบ หน้าจะได้ไหมครับ body A31 แล้วพวกโอริงต่างๆจะต้องเปลี่ยนไหมครับเคยได้ยินมาว่ าต้องเปลี่ยนด้วยถ้าเปลี่ยนน้ำยาตัวใหม่ลงไป
บอกช่างเลยครับว่า ต้องการเปลี่ยนจาก R12 เป็น 134 แล้วช่วยเปลี่ยน โอริงใหม่ทั้งหมดครับ เพราะช่างจะต้องล้างระบบเก่ารวมถึงน้ำมันคอมเก่าออกม าทั้งหมดครับ ส่วนเรื่องแปลงอาจจะต้องใช้เวลาครับ ใช้คอมลูกเดิมได้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเพราะถ้าคอมเราไปเสียต่างถิ่น อาจจะหาของยาก
เก่า 23-02-2009, 09:53   #11
ICE-VIGO
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ICE-VIGO

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1J bo vvti
คะแนน: 17 ICE-VIGO is on a distinguished road
อ้างถึง:
ไม่ได้ผลครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะระบบมันสกปรก ต้องล้างทั้งระบบด้วยน้ำยา R11 ที่เห็นเป็นสีดำขุ่น ไม่ใช่น้ำยาครับ แต่เป็นน้ำมันคอมเพรสเซอร์ทำชำระคราบการสึกหรอภายในร ะบบ ถ้าจะล้างระบบก็ต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วยครับ ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก้ใช้ได้ ไม่เป็นไรครับไว้ระบบรั่วแล้วค่อยทำทีเดียวจะดีกว่าค รับ
รับ ทราบคับ .....ขอบคุณมากคับ
ICE-VIGO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ