ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-06-2010, 00:24   #1
todsapol_m
Member

คะแนน: 0 todsapol_m is on a distinguished road
Question ช่วยวิเคราะห์ปัญหา Hiace 2JZ-GE กินแก็ส ให้หน่อยครับ

ตามหัวข้อกระทู้แล้ว มีรายละเอียดอีกนิดหน่อยครับ.. ผมใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ยช่วงสั้น วาง 2JZ-GE เติมพลัง LPG จมูกเป็น Tozaki 30 mm. หม้อ Tomasetto (หม้ออันแรกเป็น Super แต่เกิด ปัจจุบันเป็นหม้อที่ 2 แล้วเป็นตัวธรรมดาแต่ร้านเปลี่ยนสปริงเป็นของรุ่น Super กลายเป็น Super ซะงั้น) ตอนนี้อัตราบริโภค ในเมือง ~2.5 บาท/กม. ทางยาวๆ ~2 บาท/กม. (ตอนแรกๆ ในเมือง ~ 1.85 บาท/กม. ทางยาวๆ ~1.6 บาท/กม.) ส่วนการจูนจากร้านไม่ขอบอกร้านแล้วกันนะครับ...ใช้วิ ธีเทพครับ..จมูกดม..หูฟัง...55555 อยากจะถามว่าจริงๆ แล้วผมควรจะทำอย่างไรสำหรับระบบแก๊สเพื่อให้ประหยัดเ หมือนกันคนอื่นๆเขา (ไม่เอาอืดนะครับ) ยังไงก็ช่วงนะนำด้วยนะครับ...

ปล.ถ้าว่างว่าจะลองเข้าไปหาพี่เคดู ผมอยู่ชลบุรีจะไปทำให้มันจบครั้งเดียวเลย..
todsapol_m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2010, 23:55   #2
todsapol_m
Member

คะแนน: 0 todsapol_m is on a distinguished road
ไม่มีใครตอบเลย....

รออยู่นะครับ....
todsapol_m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-06-2010, 07:13   #3
kks
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: A31
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 15 kks is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ todsapol_m อ่านกระทู้
ไม่มีใครตอบเลย....

รออยู่นะครับ....
ก็หาร้านที่ปรับจูนโดยใช้มิเตอร์วัดค่าออกซิเจนครับ หรือจับค่าจากปลายท่อ ลองหาดูครับ ชลบุรีน่าจะมีบ้างน่ะครับ หรือว่า ใช้วิธีเดี๋ยวกันหมดเลย ตามอง จมูกดม หูฟัง
kks is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-06-2010, 08:30   #4
todsapol_m
Member

ก็พยายามหาอยู่ครับว่าร้านไหนใช้เครื่องในการจูน เท่าที่เจอมามาแต่ใช้ความรู้สึกทั้งนั้น..
เก่า 08-06-2010, 17:17   #5
rittirom
Junior Member

Car Brand: Toyota Hiace
Engine Type: 2J Vvit
คะแนน: 0 rittirom is on a distinguished road
ใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ย2J vvit ติดแก๊สหัวฉีดอยู่แบบไม่มียี่ห้อครับใช้คอมจูนไม่ได้ กินแก๊ส 2 บาท
แต่ตอนนี้แก๊สดันใช้ไม่ได้อาการคือใช้แก๊สเครื่องดับ ทันทีเศร้าเลยครับ โดนค่าน้ำมันอานเลยเพราะวิ่งนักเรียน ไม่มีเวลาไปซ่อมเลย ติดที่กรุงเทพมา ถ้าอยากลองจูนเองผมมีมิเตอร์วัดค่าออกซิเจนให้ก็ได้ค รับ เผื่อเป็นแนวทาง
rittirom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2010, 21:46   #6
todsapol_m
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rittirom อ่านกระทู้
ใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ย2J vvit ติดแก๊สหัวฉีดอยู่แบบไม่มียี่ห้อครับใช้คอมจูนไม่ได้ กินแก๊ส 2 บาท
แต่ตอนนี้แก๊สดันใช้ไม่ได้อาการคือใช้แก๊สเครื่องดับ ทันทีเศร้าเลยครับ โดนค่าน้ำมันอานเลยเพราะวิ่งนักเรียน ไม่มีเวลาไปซ่อมเลย ติดที่กรุงเทพมา ถ้าอยากลองจูนเองผมมีมิเตอร์วัดค่าออกซิเจนให้ก็ได้ค รับ เผื่อเป็นแนวทาง
แล้วไม่ทราบว่าคุณ rittirom อยู่แถวไหนหล่ะครับ.. แล้วไอ้มิเตอร์วัดเนี้ยมันต้องต่อยังไงครับ..เผื่อว่ าอาจจะซื้อมาเก็บไว้เองบ้าง (แต่ตอนแรกอาจจะรบกวนทดลองก่อน) ถ้าไม่เป็นการรบกวนมาก ขอเบอร์โทรหน่อยได้มั้ยครับ..เผื่อว่าจะโทรไปคุย

เบอร์ผมนะครับ
หน่อง 088-5069366
เก่า 09-06-2010, 08:12   #7
B2_korat
Member

รูปส่วนตัว B2_korat

Car Brand: isuzu TFR
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 B2_korat is on a distinguished road
ของผมก็กินอยู่ประมาณนี้เลยเซงจิงๆ รถกะบะtfr เครื่อง2jz-geเหมือนกันเห็นช่างจูนแบบเดียวกันเลย
บรรทุกของรวมทั้งคนด้วยประมาณ300กก วิ่งในเมืองตก 2.5/กม(ราคาแก๊ส11.8บ./ล)
B2_korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2010, 12:11   #8
todsapol_m
Member

5555 มีเพื่อนแล้วครับท่าน... ตอนนี้ผมก็กำลังลองจูนมันเองซะเลย...ไม่รู้ว่าจะดีหร ือแย่ลง... ลองดูก่อนในช่วงที่ยังไม่มีเวลาไปหาร้านที่เข้าใข้เค รื่องจูน...
เก่า 11-06-2010, 00:41   #9
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rittirom อ่านกระทู้
น่าจะจูนแบบระบบดูดโดยใช้มิเตอร์ฯวัดไม่ได้น่ะครับ ถ้าใช้มิเตอร์วัดค่าได้แล้ว เราจะไปปรับลดปริมาณแก๊สอย่างไรครับ
ผมอยู่ศรีราชา ใช้เครื่องเดียวกันติดแก๊สหัวฉีดac กินประมาณ1.60บ.(ในเมือง) โทรมาปรึกษาได้ครับเรื่องแก๊สหัวฉีด
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-06-2010, 11:10   #10
maxclass

รูปส่วนตัว maxclass

Car Brand: toyota hiaec
Engine Type: 1 UZ FE
คะแนน: 14 maxclass is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ todsapol_m อ่านกระทู้
ตามหัวข้อกระทู้แล้ว มีรายละเอียดอีกนิดหน่อยครับ.. ผมใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ยช่วงสั้น วาง 2JZ-GE เติมพลัง LPG จมูกเป็น Tozaki 30 mm. หม้อ Tomasetto (หม้ออันแรกเป็น Super แต่เกิด ปัจจุบันเป็นหม้อที่ 2 แล้วเป็นตัวธรรมดาแต่ร้านเปลี่ยนสปริงเป็นของรุ่น Super กลายเป็น Super ซะงั้น) ตอนนี้อัตราบริโภค ในเมือง ~2.5 บาท/กม. ทางยาวๆ ~2 บาท/กม. (ตอนแรกๆ ในเมือง ~ 1.85 บาท/กม. ทางยาวๆ ~1.6 บาท/กม.) ส่วนการจูนจากร้านไม่ขอบอกร้านแล้วกันนะครับ...ใช้วิ ธีเทพครับ..จมูกดม..หูฟัง...55555 อยากจะถามว่าจริงๆ แล้วผมควรจะทำอย่างไรสำหรับระบบแก๊สเพื่อให้ประหยัดเ หมือนกันคนอื่นๆเขา (ไม่เอาอืดนะครับ) ยังไงก็ช่วงนะนำด้วยนะครับ...

ปล.ถ้าว่างว่าจะลองเข้าไปหาพี่เคดู ผมอยู่ชลบุรีจะไปทำให้มันจบครั้งเดียวเลย..
ไม่กินคับระดับนี้ปกติของผมหัวจรวดก็ก็กิน2บาทปกติคร ับอัดยาวๆ2.50ครับ
maxclass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-06-2010, 10:54   #11
ลุงเหน่ง

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
ลองหา A/f มิเตอร์มาติดดูสิครับ จะได้รู้ว่าเราจูนหนา-บางไปเท่าไร ดีกว่าใช้ระบบสัมผัส
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-06-2010, 11:36   #12
todsapol_m
Member

ไปเช็คระบบไฟฟ้ากับ พี่เฒ่า มาแล้วครับ..สรุปว่า O2 เสียทั้งสองตัวเลยครับ (แบบสายเดียว) ต้องไปหามาเปลี่ยนก่อนครับ...ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนแ ล้วจะดีขึ้นแค่ไหน...แต่ด่านแรกคือต้องหา O2 ที่ยังใ้ช้งานได้ดีมาให้ได้ซะก่อน...มีใครพอจะแนะนำร ้านซื้อ O2 ให้หน่อยได้มั้ยครับ
เก่า 21-06-2010, 10:42   #13
rittirom
Junior Member

Car Brand: Toyota Hiace
Engine Type: 2J Vvit
คะแนน: 0 rittirom is on a distinguished road
อ้างถึง:
ไปเช็คระบบไฟฟ้ากับ พี่เฒ่า มาแล้วครับ..สรุปว่า O2 เสียทั้งสองตัวเลยครับ (แบบสายเดียว) ต้องไปหามาเปลี่ยนก่อนครับ...ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนแ ล้วจะดีขึ้นแค่ไหน...แต่ด่านแรกคือต้องหา O2 ที่ยังใ้ช้งานได้ดีมาให้ได้ซะก่อน...มีใครพอจะแนะนำร ้านซื้อ O2 ให้หน่อยได้มั้ยครับ
ผมได้เจ้า O2 จากเชียงกงแถวบายพลาส จำชื่อร้านไม่ได้
อยู่ตรงทางโค้งจะออกไปบางแสน แต่เป็นแบบ 4 สาย ได้มาสองตัวราคาตัวละ 500 บาท แต่ผมเอามิเตอร์ไปวัดนะครับใช้งานได้ทั้งสองตัว แบบสายเดียวน่าจะหาง่ายกว่าลองดูร้านนี้ก็ได้ครับ ถ้าถามทางก็ 0817823337 ปอครับ
rittirom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-06-2010, 22:52   #14
todsapol_m
Member

สรุปแล้วผมได้ถอด O2 ออกมาจะไปหาซื้อแต่ไม่ได้พอใส่กลับเข้าไปมันดันอ่านค ่าได้ครับก็เลยลองจูนดู ปรากฎว่าตอนเปิดแอร์รอบก็นิ่งดีครับ..แต่พอปิดแอร์มั นสั่นมากครับจะดับให้ได้ รอบประมาณ 450 แต่บางทีก็อยู่ที่ 650 แต่รถมันก็วิ่งดีนะครับ...วัดค่า O2 ดูพบว่ารอบนิ่งๆ เปิดแอร์ อยู่ประมาณ 0.25-0.30 ลองขับมา 3 ถังแล้วครับ..พบว่ากินแก๊ส ประมาณ 2.4 บาท ครับ (ราคาแก๊ส 11.45 บาท) แต่ตอนไปซ่อมพบว่ากล่อง มีปัญหาครับลายทองแดงขาดครับ..แต่ได้ทำการต่อด้วยทอง แดงไว้แล้ว ไม่แน่ใจว่ากล่องมีส่วนทำให้กินมากขึ้นหรือไม่ ยังไม่มีเวลาไปหากล่องใหม่มาเปลี่ยน (เช็ค Code แล้วไม่มี Code อะไรขึ้นนะครับ ปกติดี) มีท่านใดพอจะแนะนำแนวทางแก้ไขให้ได้บ้างครับ
เก่า 30-07-2010, 09:17   #15
yanapol111
Member

รูปส่วนตัว yanapol111

คะแนน: 0 yanapol111 is on a distinguished road
ควรเปลี่ยนหม้อต้มแบบ Super ครับ เพื่อความเหมาะสมครับ ก็ตอนแรกคุณใส่หม้อต้มแบบ Super กินแก๊สที่เท่าไหร่ และใส่หม้อธรรมดาแค่เปลี่ยนสปริงไม่มีผลครับ ต้นเหตุคือหม้อต้มครับ แล้วจูนใหม่ก็โอเคแล้วครับ
yanapol111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ