ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ช่วยวิเคราะห์ปัญหา Hiace 2JZ-GE กินแก็ส ให้หน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=48425)

todsapol_m 02-06-2010 00:24

ช่วยวิเคราะห์ปัญหา Hiace 2JZ-GE กินแก็ส ให้หน่อยครับ

ตามหัวข้อกระทู้แล้ว มีรายละเอียดอีกนิดหน่อยครับ.. ผมใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ยช่วงสั้น วาง 2JZ-GE เติมพลัง LPG จมูกเป็น Tozaki 30 mm. หม้อ Tomasetto (หม้ออันแรกเป็น Super แต่เกิด ปัจจุบันเป็นหม้อที่ 2 แล้วเป็นตัวธรรมดาแต่ร้านเปลี่ยนสปริงเป็นของรุ่น Super กลายเป็น Super ซะงั้น) ตอนนี้อัตราบริโภค ในเมือง ~2.5 บาท/กม. ทางยาวๆ ~2 บาท/กม. (ตอนแรกๆ ในเมือง ~ 1.85 บาท/กม. ทางยาวๆ ~1.6 บาท/กม.) ส่วนการจูนจากร้านไม่ขอบอกร้านแล้วกันนะครับ...ใช้วิ ธีเทพครับ..จมูกดม..หูฟัง...55555 อยากจะถามว่าจริงๆ แล้วผมควรจะทำอย่างไรสำหรับระบบแก๊สเพื่อให้ประหยัดเ หมือนกันคนอื่นๆเขา (ไม่เอาอืดนะครับ) ยังไงก็ช่วงนะนำด้วยนะครับ...

ปล.ถ้าว่างว่าจะลองเข้าไปหาพี่เคดู ผมอยู่ชลบุรีจะไปทำให้มันจบครั้งเดียวเลย..

todsapol_m 03-06-2010 23:55

ไม่มีใครตอบเลย....

รออยู่นะครับ....

kks 04-06-2010 07:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ todsapol_m (529793 กระทู้)
ไม่มีใครตอบเลย....

รออยู่นะครับ....

ก็หาร้านที่ปรับจูนโดยใช้มิเตอร์วัดค่าออกซิเจนครับ หรือจับค่าจากปลายท่อ ลองหาดูครับ ชลบุรีน่าจะมีบ้างน่ะครับ หรือว่า ใช้วิธีเดี๋ยวกันหมดเลย ตามอง จมูกดม หูฟัง:emo_toon08:

todsapol_m 04-06-2010 08:30

ก็พยายามหาอยู่ครับว่าร้านไหนใช้เครื่องในการจูน เท่าที่เจอมามาแต่ใช้ความรู้สึกทั้งนั้น..

rittirom 08-06-2010 17:17

ใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ย2J vvit ติดแก๊สหัวฉีดอยู่แบบไม่มียี่ห้อครับใช้คอมจูนไม่ได้ กินแก๊ส 2 บาท
แต่ตอนนี้แก๊สดันใช้ไม่ได้อาการคือใช้แก๊สเครื่องดับ ทันทีเศร้าเลยครับ โดนค่าน้ำมันอานเลยเพราะวิ่งนักเรียน ไม่มีเวลาไปซ่อมเลย ติดที่กรุงเทพมา ถ้าอยากลองจูนเองผมมีมิเตอร์วัดค่าออกซิเจนให้ก็ได้ค รับ เผื่อเป็นแนวทาง

todsapol_m 08-06-2010 21:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rittirom (531978 กระทู้)
ใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ย2J vvit ติดแก๊สหัวฉีดอยู่แบบไม่มียี่ห้อครับใช้คอมจูนไม่ได้ กินแก๊ส 2 บาท
แต่ตอนนี้แก๊สดันใช้ไม่ได้อาการคือใช้แก๊สเครื่องดับ ทันทีเศร้าเลยครับ โดนค่าน้ำมันอานเลยเพราะวิ่งนักเรียน ไม่มีเวลาไปซ่อมเลย ติดที่กรุงเทพมา ถ้าอยากลองจูนเองผมมีมิเตอร์วัดค่าออกซิเจนให้ก็ได้ค รับ เผื่อเป็นแนวทาง

แล้วไม่ทราบว่าคุณ rittirom อยู่แถวไหนหล่ะครับ.. แล้วไอ้มิเตอร์วัดเนี้ยมันต้องต่อยังไงครับ..เผื่อว่ าอาจจะซื้อมาเก็บไว้เองบ้าง (แต่ตอนแรกอาจจะรบกวนทดลองก่อน) ถ้าไม่เป็นการรบกวนมาก ขอเบอร์โทรหน่อยได้มั้ยครับ..เผื่อว่าจะโทรไปคุย

เบอร์ผมนะครับ
หน่อง 088-5069366

B2_korat 09-06-2010 08:12

ของผมก็กินอยู่ประมาณนี้เลยเซงจิงๆ รถกะบะtfr เครื่อง2jz-geเหมือนกันเห็นช่างจูนแบบเดียวกันเลย
บรรทุกของรวมทั้งคนด้วยประมาณ300กก วิ่งในเมืองตก 2.5/กม(ราคาแก๊ส11.8บ./ล)

todsapol_m 10-06-2010 12:11

5555 มีเพื่อนแล้วครับท่าน... ตอนนี้ผมก็กำลังลองจูนมันเองซะเลย...ไม่รู้ว่าจะดีหร ือแย่ลง... ลองดูก่อนในช่วงที่ยังไม่มีเวลาไปหาร้านที่เข้าใข้เค รื่องจูน...

nick p-car (JZ) 11-06-2010 00:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rittirom (531978 กระทู้)

น่าจะจูนแบบระบบดูดโดยใช้มิเตอร์ฯวัดไม่ได้น่ะครับ ถ้าใช้มิเตอร์วัดค่าได้แล้ว เราจะไปปรับลดปริมาณแก๊สอย่างไรครับ
ผมอยู่ศรีราชา ใช้เครื่องเดียวกันติดแก๊สหัวฉีดac กินประมาณ1.60บ.(ในเมือง) โทรมาปรึกษาได้ครับเรื่องแก๊สหัวฉีด

maxclass 12-06-2010 11:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ todsapol_m (528661 กระทู้)
ตามหัวข้อกระทู้แล้ว มีรายละเอียดอีกนิดหน่อยครับ.. ผมใช้รถตู้ Hiace หลังคาเตี้ยช่วงสั้น วาง 2JZ-GE เติมพลัง LPG จมูกเป็น Tozaki 30 mm. หม้อ Tomasetto (หม้ออันแรกเป็น Super แต่เกิด ปัจจุบันเป็นหม้อที่ 2 แล้วเป็นตัวธรรมดาแต่ร้านเปลี่ยนสปริงเป็นของรุ่น Super กลายเป็น Super ซะงั้น) ตอนนี้อัตราบริโภค ในเมือง ~2.5 บาท/กม. ทางยาวๆ ~2 บาท/กม. (ตอนแรกๆ ในเมือง ~ 1.85 บาท/กม. ทางยาวๆ ~1.6 บาท/กม.) ส่วนการจูนจากร้านไม่ขอบอกร้านแล้วกันนะครับ...ใช้วิ ธีเทพครับ..จมูกดม..หูฟัง...55555 อยากจะถามว่าจริงๆ แล้วผมควรจะทำอย่างไรสำหรับระบบแก๊สเพื่อให้ประหยัดเ หมือนกันคนอื่นๆเขา (ไม่เอาอืดนะครับ) ยังไงก็ช่วงนะนำด้วยนะครับ...

ปล.ถ้าว่างว่าจะลองเข้าไปหาพี่เคดู ผมอยู่ชลบุรีจะไปทำให้มันจบครั้งเดียวเลย..

ไม่กินคับระดับนี้ปกติของผมหัวจรวดก็ก็กิน2บาทปกติคร ับอัดยาวๆ2.50ครับ

ลุงเหน่ง 18-06-2010 10:54

ลองหา A/f มิเตอร์มาติดดูสิครับ จะได้รู้ว่าเราจูนหนา-บางไปเท่าไร ดีกว่าใช้ระบบสัมผัส

todsapol_m 20-06-2010 11:36

ไปเช็คระบบไฟฟ้ากับ พี่เฒ่า มาแล้วครับ..สรุปว่า O2 เสียทั้งสองตัวเลยครับ (แบบสายเดียว) ต้องไปหามาเปลี่ยนก่อนครับ...ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนแ ล้วจะดีขึ้นแค่ไหน...แต่ด่านแรกคือต้องหา O2 ที่ยังใ้ช้งานได้ดีมาให้ได้ซะก่อน...มีใครพอจะแนะนำร ้านซื้อ O2 ให้หน่อยได้มั้ยครับ

rittirom 21-06-2010 10:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ todsapol_m (537767 กระทู้)
ไปเช็คระบบไฟฟ้ากับ พี่เฒ่า มาแล้วครับ..สรุปว่า O2 เสียทั้งสองตัวเลยครับ (แบบสายเดียว) ต้องไปหามาเปลี่ยนก่อนครับ...ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนแ ล้วจะดีขึ้นแค่ไหน...แต่ด่านแรกคือต้องหา O2 ที่ยังใ้ช้งานได้ดีมาให้ได้ซะก่อน...มีใครพอจะแนะนำร ้านซื้อ O2 ให้หน่อยได้มั้ยครับ

ผมได้เจ้า O2 จากเชียงกงแถวบายพลาส จำชื่อร้านไม่ได้
อยู่ตรงทางโค้งจะออกไปบางแสน แต่เป็นแบบ 4 สาย ได้มาสองตัวราคาตัวละ 500 บาท แต่ผมเอามิเตอร์ไปวัดนะครับใช้งานได้ทั้งสองตัว แบบสายเดียวน่าจะหาง่ายกว่าลองดูร้านนี้ก็ได้ครับ ถ้าถามทางก็ 0817823337 ปอครับ

todsapol_m 27-06-2010 22:52

สรุปแล้วผมได้ถอด O2 ออกมาจะไปหาซื้อแต่ไม่ได้พอใส่กลับเข้าไปมันดันอ่านค ่าได้ครับก็เลยลองจูนดู ปรากฎว่าตอนเปิดแอร์รอบก็นิ่งดีครับ..แต่พอปิดแอร์มั นสั่นมากครับจะดับให้ได้ รอบประมาณ 450 แต่บางทีก็อยู่ที่ 650 แต่รถมันก็วิ่งดีนะครับ...วัดค่า O2 ดูพบว่ารอบนิ่งๆ เปิดแอร์ อยู่ประมาณ 0.25-0.30 ลองขับมา 3 ถังแล้วครับ..พบว่ากินแก๊ส ประมาณ 2.4 บาท ครับ (ราคาแก๊ส 11.45 บาท) แต่ตอนไปซ่อมพบว่ากล่อง มีปัญหาครับลายทองแดงขาดครับ..แต่ได้ทำการต่อด้วยทอง แดงไว้แล้ว ไม่แน่ใจว่ากล่องมีส่วนทำให้กินมากขึ้นหรือไม่ ยังไม่มีเวลาไปหากล่องใหม่มาเปลี่ยน (เช็ค Code แล้วไม่มี Code อะไรขึ้นนะครับ ปกติดี) มีท่านใดพอจะแนะนำแนวทางแก้ไขให้ได้บ้างครับ

yanapol111 30-07-2010 09:17

ควรเปลี่ยนหม้อต้มแบบ Super ครับ เพื่อความเหมาะสมครับ ก็ตอนแรกคุณใส่หม้อต้มแบบ Super กินแก๊สที่เท่าไหร่ และใส่หม้อธรรมดาแค่เปลี่ยนสปริงไม่มีผลครับ ต้นเหตุคือหม้อต้มครับ แล้วจูนใหม่ก็โอเคแล้วครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:34