ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-01-2010, 21:18   #1
krirkkub
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 krirkkub is on a distinguished road
ผมมีปัญหาเรื่่องฟิวสืละลายครับ

รถผมเป็นเครื่อง 2jzge ในตัว BMW 520i e28 ปัญหาของผมเกิดเมื่อวันวานนี้ครับ (14 มกราคม 53) ผมเป็นฟิวส์ผมละลาย 30 Amp เป็นฟิวส์ที่ปัดน้ำฝนครับ (ฟิวส์ที่ปัดน้ำฝนผมมีสองที่ครับคือในกล่องฟิวส์ในห้ องเครื่องกับฟิวส์ที่เป็นกระดูกงูภายในรถ แต่ปรากฎว่าฟิวส์ในห้องเครือ่งละลายครับ) เลยทำใจดีสู้เสือว่าฟิวส์คงเสื่อมเลยเปลี่ยนใหม่ พอวันนี้เห็นกันจะจะ (15 มกราคม 53) เพราะนึกยังไงไม่รู้เปิดกล่องฟิวส์ออกมาเห็นฟิวส์ละล ายอีก เลยเปลี่ยนใหม่ แล้วพอบิดกุุญแจยังไม่สตาร์ทเลยครับ ควันค่อยๆ ขึ้นจากฟิวส์ตัวนี้เลยปิดสวิทช์ แล้วรีบเอาฟิวส์ออกครับ ไม่รุ้ว่าเป็นอะไร แต่เหมือนว่าช่องตรงนี้จะละลายไปบ้างแล้วนะครับ อย่างนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แล้วควรทำอย่างไรครับ
หมายเหตุ ที่ปัดน้ำฝนยังใช้ได้อยู่นะครับ พอดีรถไปชนหน้ามา เปลี่ยนหน้าใหม่แล้วช่างเดินไฟส่วนหน้าใหม่ ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าครับว่ามีปัญหาจากการเดินระบบไ ฟ พอดีอู่ที่เค้าทำสีให้เค้ารับผิดชอบแต่ไม่รับผิดชอบใ ห้เต็มที่ พอดีการซ่อมทางผมไม่ใช่คนจ่ายตังงค์แต่มีน้องที่เค้า ขับไปชนเสาไฟฟ้า เป็นคนรับผิดชอบให้ เลยไม่แน่ใจว่าเกี่ยวจากตรงนี้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
krirkkub is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krirkkub For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 16-01-2010, 08:50   #2
somkiat
Member

รูปส่วนตัว somkiat

คะแนน: 0 somkiat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krirkkub อ่านกระทู้
รถผมเป็นเครื่อง 2jzge ในตัว BMW 520i e28 ปัญหาของผมเกิดเมื่อวันวานนี้ครับ (14 มกราคม 53) ผมเป็นฟิวส์ผมละลาย 30 Amp เป็นฟิวส์ที่ปัดน้ำฝนครับ (ฟิวส์ที่ปัดน้ำฝนผมมีสองที่ครับคือในกล่องฟิวส์ในห้ องเครื่องกับฟิวส์ที่เป็นกระดูกงูภายในรถ แต่ปรากฎว่าฟิวส์ในห้องเครือ่งละลายครับ) เลยทำใจดีสู้เสือว่าฟิวส์คงเสื่อมเลยเปลี่ยนใหม่ พอวันนี้เห็นกันจะจะ (15 มกราคม 53) เพราะนึกยังไงไม่รู้เปิดกล่องฟิวส์ออกมาเห็นฟิวส์ละล ายอีก เลยเปลี่ยนใหม่ แล้วพอบิดกุุญแจยังไม่สตาร์ทเลยครับ ควันค่อยๆ ขึ้นจากฟิวส์ตัวนี้เลยปิดสวิทช์ แล้วรีบเอาฟิวส์ออกครับ ไม่รุ้ว่าเป็นอะไร แต่เหมือนว่าช่องตรงนี้จะละลายไปบ้างแล้วนะครับ อย่างนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ แล้วควรทำอย่างไรครับ
หมายเหตุ ที่ปัดน้ำฝนยังใช้ได้อยู่นะครับ พอดีรถไปชนหน้ามา เปลี่ยนหน้าใหม่แล้วช่างเดินไฟส่วนหน้าใหม่ ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่าครับว่ามีปัญหาจากการเดินระบบไ ฟ พอดีอู่ที่เค้าทำสีให้เค้ารับผิดชอบแต่ไม่รับผิดชอบใ ห้เต็มที่ พอดีการซ่อมทางผมไม่ใช่คนจ่ายตังงค์แต่มีน้องที่เค้า ขับไปชนเสาไฟฟ้า เป็นคนรับผิดชอบให้ เลยไม่แน่ใจว่าเกี่ยวจากตรงนี้หรือเปล่าครับ
ลองดูที่ขาที่จะเสียบฟิวส์ว่าสกปรกเกิดสนิมหรือหลวมห รือเปล่าเพราะว่าถ้าไฟผ่านไม่สะดวกมันจะสปาคกันทำให้ เกิดความร้อนได้ผมเคยเป็นเปลี่ยนขั้วที่เสียบฟิวส์ก็ น่าจะหายลองดูครับ
somkiat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somkiat For This Useful Post:
เก่า 16-01-2010, 08:55   #3
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krirkkub อ่านกระทู้
สายไฟตรงไหนมันช็อตแล้วล่ะครับ ลองไปหาร้านไดนาโม ให้เค้าเช็คไฟให้ไม่ยากหรอกครับ หรือลองถอดที่ปัดน้ำฝนออกก่อนดูว่าช็อตมั้ยนะครับ ถ้ามีความรู้เชิงช่างก็ไล่ง่ายขึ้นหน่อยครับ แต่ถ้าไม่ถนัดไปร้านดีกว่าครับ
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oat For This Useful Post:
เก่า 16-01-2010, 09:44   #4
aung_JZ
Junior Member

รูปส่วนตัว aung_JZ

คะแนน: 0 aung_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somkiat อ่านกระทู้
ลองดูที่ขาที่จะเสียบฟิวส์ว่าสกปรกเกิดสนิมหรือหลวมห รือเปล่าเพราะว่าถ้าไฟผ่านไม่สะดวกมันจะสปาคกันทำให้ เกิดความร้อนได้ผมเคยเป็นเปลี่ยนขั้วที่เสียบฟิวส์ก็ น่าจะหายลองดูครับ
ใช่เลยของผมเป็นแบบนี้เลย ผมเอาsonaxฉีดแล้วเอาไขควงทำไฟเขี่ยให้ช่องเสียบขาฟิ วส์แคบลงเพื่อให้เสียบฟิวส์ได้แน่นๆ ของผมเป็นที่ไฟหรี่พอเปิดก็ไม่ค่อยสว่างมันหรี่สมชื่ อ ผมเลยเพิ่มสายดินให้กับชุดไฟหรี่และตัวถัง ได้ผลครับสว่างขึ้นแล้วฟิวส์ก็ไม่เคยขาดอีกเลยหลังจา กที่ผมทำ แต่ของคุณคงไม่ใช่อาจจะเกิดจากสายไฟที่ถลอกหรือขาดแล ้วไปแตะติดตัวถังรถทำให้ไฟช็อตเวลาเปิดสวิทช์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aung_JZ : 16-01-2010 เมื่อ 10:03.
aung_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aung_JZ For This Useful Post:
เก่า 20-01-2010, 14:08   #5
krirkkub

คะแนน: 0 krirkkub is on a distinguished road
ขอบคุณนะครับสำหรับทุกคำตอบ

ในที่สุดตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไรก็ลองผิดลองถ ูก สิ่งที่ตามมาดังนี้ครับคือ ให้ร้านไดนาโมแถวบ้านเค้าต่อให้ใหม่ ปรากฎว่าเค้าลองใส่ฟิวส์แล้วมันก้อขาดเค้าก้อมาแก้ที ่พัดลมให้พัดลมหม้อน้ำทำงานตั้งแต่บิดสวิทช์กุญแจเลย ครับ ด้วยความไว้ใจเห็นว่าแถวบ้านปรากฎว่าขับไปได้แค่วันเ ดียว พลาสติกที่ฟิวส์เริ่มบวมเล็ก ๆ ครับ แล้วพัดลมวิ่งแบบเสต็ปเดียวแบบแรงเต็มที่เลยครับ แบบเจ้าเข้าเลย แต่เราก้อไม่ได้คิดอะไร ช่างบอกว่าจะได้เครืองเย็นๆ เพราะว่าเครื่องตัวนี้มันร้อนเร็ว
วันถัดมาไปโรงพยาบาลพยาไท 3 มาครับแล้วใจเริ่มไม่ค่อยดีครับ เปิดกระโปรงรถขึ้นปรากฎว่า แม่เจ้า! พลาสติกที่ฟิวส์หายหมดเลย เหลือแต่ขดลวดของฟิวส์ ใจเริ่มไม่ดีแล้วครับ รีบขับรถลงจากลานจอดรถหาร้านไดนาโมที่ใกล้ที่สุด พอไปจอดช่างก้อบอกเหมือนทุกร้านว่าไม่ได้เดินมาแต่แร กไม่รู้หรอก เค้าก้อใช้วิธีการใช้สายไฟเส้นใหญ่ขึ้นแล้วเพิ่มฟิวส ์เป็น 40Amp ต่อออกมานอกกล่อง แบบไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ เราก้อกลัวไฟช๊อตสิครับงานนี้แต่ก้อต้องทำดีก่าไฟไหม ้รถ (เสียตังค์อีกแล้ว วันต่อวันเลย) ช่างก็บอกว่าแนะนำให้เดินสายไฟใหม่หมดทั้งคัน แต่ตอนนี้เค้าเพิ่มขนาดฟิวส์ให้แล้วไม่น่ามีปัญหา ส่วนพัดลมสั่นเป็นเจ้าเข้าอยู่ครับ แบบเปิดมาแรงมีแค่ไหนมาหมดเลย
จนมาวันนี้ครับ (20/1/10) ทนไม่ไหวแล้วใจมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลย เริ่มวิตกกังวล แล้วพัดลมหมุนเร็วมาก เลยเปลี่ยนร้านดีกว่าไปร้านที่เค้ารับเดินระบบไฟในรถ ยนต์ครับ เพราะเห็นรถเค้าสวยดีเลยอยากเข้าไปขอคำปรึกษาหน่อยแล ้วให้เค้าช่วยเช็คระบบไฟให้ครับ ปรากฎว่าตอนนี้น่าจะดีในระดับหนึ่งครับ เพราะยังไม่ข้ามวันเลย ช่างเดินไฟเฉพาะพัดลมให้ใหม่ คือ เปิดสวิทช์กุญแจพัดลมหน้าหมุน แต่เมื่อเครือ่งร้อนพัดลมหม้อน้ำหมุนครับ แต่ช่างก้อบอกว่าคงจะยุ่งอะไรมากไม่ได้ เพราะว่าเค้าไม่ได้เดินมาแต่แรก แล้วเค้าก็ใช้อุปกรณ์เกือบเหมือนของเดิมครับคือ ฟิวส์ 40Amp ตัวเดิมซึ่งมันเริ่มมีอาการดำ ๆ หน่อยครับ แค่ใช้ไปวันเดียว กะไปซื้อใหม่ดีกว่า แล้วช่างแนะนำให้เปลียนรีเลย์ใหม่ด้วยไปซื้อที่ร้านอ ะไหล่บอกว่าขอของจริง เพราะบอกว่าของผมของปลอม ผมก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร เพราะว่าในรถเป็นของ Germany แต่ของซื้อใหม่เป็นของ poland แต่ก้อซื้อแล้วเพราะของเก่าขาเริ่มเก่าแล้วครับ แล้วช่างก้อเก็บงานให้อยุ่่ภายในกล่อง เช็คสภาพเครือ่งยนต์รถให้ครับ ว่าในอนาคตต้องทำอะไรบ้าง เพราะตอนแรกผมอยากที่จะเปลี่ยนกล่องฟิวส์ใหม่เลย เพราะว่าตรงที่ไหม้มันไม่สวยแล้ว แต่ช่างบอกว่ามันยังใช้งานได้อยู่นะ เพราะเค้าเช็คไฟว่าไฟเข้าแต่ไม่รู้ว่าเป็นฟิวส์ของใช ้ทำหน้าที่อันไหนกันแน่ แต่เค้าก้อเดินให้ใหม่เก็บสายไฟให้ พร้ิอมกับแนะนำว่าถ้าอยากเปลี่ยนกล่องฟิวส์ไปลองหาซื ้อแบบเดียวกันมานีี้แต่ช่างบอกว่าหายากนะ เพราะอันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นของโตโยต้าหรือเปล่า แต่ที่แน่แน่ไม่ใช่ของ BMW แล้วบอกว่าให้ใช้ไปก่อนอย่าเพิ่งมาเดินไฟใหม่เลย เพราะจะเสียเงินโดยใช่เหตุ ค่อยๆ ทำ (ช่างแนะอย่างนี้นะครับ) แต่ใชผมก็มันมีอาการไหม้แล้วใจก็ไม่ค่อยดีเพราะฟิวส์ มันเล่นละลายวันต่อวันเลย แต่ต่อแบบใหม่แล้วไม่รุ้เป็นอย่างไร เครียดอยุ่เลยครับ แต่ต้องอาศัยเปิดกล่องฟิวส์บ่อยๆ หน่อยกลัวไฟไหม้รถครับ ยิ่งราคาไม่แพงอยุ่ด้วยขายใครก้อไม่ได้ราคา ใช้เองดีกว่า อิอิ ไม่แน่ใจใครมีอาการเช่นผมบ้างครับเผื่อเป็นอุทาหรณ์ หรือใครมีคำแนะนำมาได้นะครับ ขอบคุณครับ
krirkkub is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to krirkkub For This Useful Post:
c_peerapan (29-01-2017), Lucky (03-06-2011)
เก่า 20-01-2010, 17:43   #6
aung_JZ
Junior Member

รูปส่วนตัว aung_JZ

คะแนน: 0 aung_JZ is on a distinguished road
ตกลงเป็นที่พัดลมหม้อน้ำใช่มั้ยครับ ถ้างั้นลองต่อตรงพัดลมกับแบตเตอรี่เลยครับโดยผ่านฟิว ส์30aถ้าฟิวส์ขาดแสดงว่าพัดลมน่าจะมีปัญหา ถ้าไม่ขาดก็มาลองที่ชุดสายไฟโดยการนำหลอดไฟ12vไปติดแ ทนพัดลมแล้วลดฟิวล์จาก40aให้เหลือ30a ตัวที่คุณบอกว่ามันขาดเวลาเปิดสวิทช์ทำเส็รจแล้วก็ลอ งเปิดสวิทช์ดูถ้าฟิวส์ขาดก็ใช่เลยเป็นที่ชุดสายไฟพัด ลมเนี่ยแหละ ทดลองดูครับขอให้หายไว้ๆครับ
aung_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aung_JZ For This Useful Post:
เก่า 23-01-2010, 20:10   #7
krirkkub

Red face ขอบคุณนะครับ

ตอนนี้ขอรายงานความคืบหน้าครับ
คือด้วยความกลัวช่างเค้าก้อถอดกล่องฟิวส์อย่างระมัดร ะวังให้ครับ แล้วเค้าก้อตรวจสอบระบบไฟให้ แล้วเค้าก้อดูตรงที่มันช่องฟิวส์ที่ไหม้แบบละลายน่ะค รับ เพราะช่างบอกว่าเค้าไม่แน่่ใจนะว่ามันเป็นฟิวส์อะไร แต่ตอนนี้เค้าตัดสายไฟออกแล้วพันเทปพันสายไฟไว้ให้ เพราะมันเหมือนสายไฟที่อยุ่ใต้ช่องฟิวส์ตรงนี้มันไหล ลงข้างนึงเห็นเนื้อทองแดง แล้วเลยไม่แน่ใจว่ามันไปช็อตกับเส้นไหนหรือเปล่า แล้วฟิวส์ 40Amp ของเก่าที่มีอาการดำนิดหน่อยด้วยเวลาอันรวดเร็ว ผมก้อได้เปลี่ยนเป็นอันใหม่แต่ตอนนี้ก็ไม่ดำนะครับ แต่ช่างเค้าบอกว่าใช้ไปก่อนเถอะอย่าเดินไฟใหม่เลย ยังไม่อยากให้เสียตังค์เงินทองหายาก แล้วค่อยดูอาการไป แต่ตอนนี้ฟิวส์ที่เปลี่ยนเค้าก้อต่อเข้ารีเลย์ของพัด ลมครับ ก็ยังไม่มีอาการไหม้แต่อย่างใดครับ ซึ่งแตกต่างจากของเก่ามากที่ใส่ฟิวส์อะไรไปก็ไหม้แบบ ละลายเลย
ส่วนคำแนะนำที่ให้ไว้อยากลองครับ ต้องหาโอกาสดูครับ เพราะตอนนี้พัดลมหมุนแบบ 2 จังหวะแล้วคือถ้าสตาร์ทรถยังไม่หมุน จะหมุนเมื่อความร้อนขึ้นมาก ๆ แต่หมุนแรงมากเลยครับ

ขอบคุณครับต้องลองจัดอาการดูครับ
The Following User Says Thank You to krirkkub For This Useful Post:
ตอบกลับ