ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-05-2014, 19:33   #1
nanthachai1jz
ClubJZ Web Register

Car Brand: volvo 240 gl
Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 0 nanthachai1jz is on a distinguished road
เข้าเกียร์ N หรือ P สตาร์ทแล้วเงียบ

volvo 960 2j vvti lpg หัวฉีด

เข้าเกียร์ N หรือ P สตาร์ทแล้วเงียบ ไม่มีเสียงใดๆ อาการเป็นบางครั้ง ปัจจุบันจะต่อสายสวิทจากรีเลย์ช่วยสตาร์ทเอาไว้ช่วยส ตาร์ท เมื่อมีอาการสตาร์ทแล้วเงียบ

- ได้เปลี่ยน แบต ไดชาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รีเลย์ก่อนเข้ากล่อง ECU ทั้งหมด

- เช็คกล่อง ECU ไดสตาร์ท แล้วปกติ

***ตอนนี้หาข้อมูลคาดว่าน่าจะมาจากหน้าสัมผัสเซ็นเซอ ร์เกียร์

ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ / ขอบคุณครับ
nanthachai1jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-2014, 22:17   #2
EKBMW325
Member

Car Brand: BMW
Engine Type: 1 JZ GTE VVTI
คะแนน: 0 EKBMW325 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง EKBMW325
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nanthachai1jz อ่านกระทู้
volvo 960 2j vvti lpg หัวฉีด

เข้าเกียร์ N หรือ P สตาร์ทแล้วเงียบ ไม่มีเสียงใดๆ อาการเป็นบางครั้ง ปัจจุบันจะต่อสายสวิทจากรีเลย์ช่วยสตาร์ทเอาไว้ช่วยส ตาร์ท เมื่อมีอาการสตาร์ทแล้วเงียบ

- ได้เปลี่ยน แบต ไดชาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รีเลย์ก่อนเข้ากล่อง ECU ทั้งหมด

- เช็คกล่อง ECU ไดสตาร์ท แล้วปกติ

***ตอนนี้หาข้อมูลคาดว่าน่าจะมาจากหน้าสัมผัสเซ็นเซอ ร์เกียร์

ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ / ขอบคุณครับ
ซ่อมไดสตาท์ครับ ถ่านอาจใกล้หมด ของผมถอดออกมาขี้ถ่านเต็มเลย หรือซื้อเชียงกงยกลูกครับ ตัวละไม่ถึง 1000 บาท
EKBMW325 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-05-2014, 14:22   #3

คะแนน: 0 nanthachai1jz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekbmw325 อ่านกระทู้
ซ่อมไดสตาท์ครับ ถ่านอาจใกล้หมด ของผมถอดออกมาขี้ถ่านเต็มเลย หรือซื้อเชียงกงยกลูกครับ ตัวละไม่ถึง 1000 บาท
เช็คแล้วครับไม่ใช่ตัวนี้
nanthachai1jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-05-2014, 14:31   #4

อีก 1 อาการ รบกวนทุกท่านด้วยครับ แก้ไม่หายสักที

คือเมื่อเครื่องร้อนเข้าเกียร์จาก N มา D จะกระตุก ส่วนเกียร์อื่นไม่เป็นครับ

*** เมื่อวิ่งเกียร์เปลี่ยนตามปกติ ไม่มีปัญหาอะไร
*** ถ้าเครื่องเย็นสตาร์ทเข้าเกียร์ไม่กระตุกครับ
*** เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ ล้างกรองเกียร์ ก็เหมือนเดิม

รบกวนจริงๆ ครับ ขอบคุณครับ
เก่า 13-05-2014, 00:45   #5
pooturbo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
อาการแรกลองเช็ค
สายไฟตรงคันเกียร์ หรือหน้าคอนแทร็คตรงคันเกียร์น่าจะสกปรก หรือสายไฟอาจจะหลวม หลุด หรือใกล้ขาดนะครับ
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to pooturbo For This Useful Post:
purang (15-05-2014), somtao (08-06-2014)
เก่า 20-05-2014, 13:25   #6
Tanmodify
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Tanmodify

Car Brand: Benz 300E Code A
Engine Type: 2JZ GE vvti
คะแนน: 0 Tanmodify is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Tanmodify
ตรวจสอบ safe gear ครับ
หน้าคอนแทคในเซฟเกียร์ขาด ไฟเดินไม่สะดวกครับ

หรืออีกกรณี safe gear ปกติ ตำแหน่งของก้าน safe gear ไม่ตรงตำแหน่ง กรณีนี้ให้ขยับเกียรเล็กน้อยแล้วลองสตราท์ดูครับ
Tanmodify is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Tanmodify For This Useful Post:
somtao (08-06-2014)
เก่า 01-06-2014, 09:12   #7
suwit saengsophon
Member

คะแนน: 17 suwit saengsophon is on a distinguished road
อีก 1 อาการ รบกวนทุกท่านด้วยครับ แก้ไม่หายสักที

คือเมื่อเครื่องร้อนเข้าเกียร์จาก N มา D จะกระตุก ส่วนเกียร์อื่นไม่เป็นครับ

*** เมื่อวิ่งเกียร์เปลี่ยนตามปกติ ไม่มีปัญหาอะไร
*** ถ้าเครื่องเย็นสตาร์ทเข้าเกียร์ไม่กระตุกครับ
*** เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ ล้างกรองเกียร์ ก็เหมือนเดิม

อาการนี้ลองเช็ค ได้ต่อสัญญานเบรค เข้าล่องหรือเปล่า
suwit saengsophon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2014, 20:09   #8
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suwit saengsophon อ่านกระทู้

อาการนี้ลองเช็ค ได้ต่อสัญญานเบรค เข้าล่องหรือเปล่า
เกียร์กระตุกเกิดจากน้ำมันเกียร์สกปรก สมองเกียร์อาจทำงานผิดพลาดเพราะรูน้ำมันเดินไม่สะดวก

หรือเกิดจากใช้น้ำมันเกียร์คนละเบอร์กับที่เคยใช้ก็ท ำให้เกียร์กระตุกได้เช่นกัน เช่นสลับจาก T-IV เป็น Dex III เป็นต้น

ดังนั้นวิ่งไปอู่เช็คอีกที ถ้าไม่หายก็ต้องเปิดอ่าง เพื่อล้างกรองเกียร์ ล้างวาล์วบอดี้หรือสมองเกียร์ รวมถึงเช็คโซลินอยด์เกียร์ ว่ามีตัวไหนทำงานผิดพลาด หรือเสีย เป็นลำดับต่อไป

GAS AG+Magic III By KKS คลองสาม

Engine Service By "ช่างรส แปดริ้ว"084-9457249

รับผลิตชิ้นส่วนรถยนต์(Press) ชิ้นส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้า งานชุบสี งานเชื่อม พ่นทราย

รับงานขายฝาก เขตกรุงเทพ-ชลบุรี รับจัดสรรค์ จัดหาที่ดินนิคมปิ่นทอง บ่อวิน อีสเทริ์น เหมราช แหลมฉบัง พื้นที่สีเขียว สีม่วงมีหลายแปลง
สนใจติดต่อ 099-1693993,082-2957897/เต๋าซัง (ตลอด24ชม.)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somtao : 08-06-2014 เมื่อ 20:13.
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ