ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-09-2009, 16:36   #1
oann
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 2J
คะแนน: 0 oann is on a distinguished road
เฟืองท้ายมีผลทำให้เครื่องร้อยมั๊ย

รถผม toyota surf วางเครื่อง 2j GE ฝาดำ เกียร์ออโต้ ใช้เฟืองท้ายเดิม ตอนนี้มีปัญหาเรื่องความร้อน เปลี่ยนปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ ยางฝาครอบวาล์วแล้ว ยังเป็นเหมือนเดิม เลยอยากรู้ว่าเฟืองท้ายมีผลทำให้ความร้อนขึ้นป่าวคับ ช่วยที
oann is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to oann For This Useful Post:
jome (07-09-2012)
เก่า 18-09-2009, 17:06   #2
คนขายไก่
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนขายไก่

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 3ZZ
คะแนน: 16 คนขายไก่ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oann อ่านกระทู้
รถผม toyota surf วางเครื่อง 2j GE ฝาดำ เกียร์ออโต้ ใช้เฟืองท้ายเดิม ตอนนี้มีปัญหาเรื่องความร้อน เปลี่ยนปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ ยางฝาครอบวาล์วแล้ว ยังเป็นเหมือนเดิม เลยอยากรู้ว่าเฟืองท้ายมีผลทำให้ความร้อนขึ้นป่าวคับ ช่วยที
ไม่น่ามีผลขนาดนั้นครับ อย่างดีก้อทำให้รอบเครื่องสูงกว่าเดิมนิดหน่อยเวลาวิ ่งเท่านั้นแล้วก้อกินน้ำมันหรือแก๊ซมากไปถ้าเฟืองท้า ยไม่แมช
คนขายไก่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-09-2009, 18:05   #3
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
หม้อน้ำลุกเดิมรึป่าวครับใช้มานาน เคยมีการล้างหม้อน้ำรึแยงไส้บ้างรึป่าว พัดลม หม้อน้ำยังทำงานเต็มประสิทธิภาพรึป่าวครับ
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-09-2009, 20:05   #4
ลุงเหน่ง
Senior Member

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
น่าจะเกิดจากระบบระบายความร้อนนะครับ เช่นหม้อน้ำตันสนิม พัดลมแรงไม่พอหรือไม่มีฝาครอบบังลม
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-09-2009, 00:09   #5
kks
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: A31
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 15 kks is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลุงเหน่ง อ่านกระทู้
น่าจะเกิดจากระบบระบายความร้อนนะครับ เช่นหม้อน้ำตันสนิม พัดลมแรงไม่พอหรือไม่มีฝาครอบบังลม
คงต้องย้อนถามน่ะครับ ก่อนที่จะตัดสินใจบอกโดยไม่ทราบรายละเอียดอะไรที่มัน มากกว่านี้ครับ
1 หม้อน้ำเดิม มีการผ่าล้างหรือเปล่า
2 ระบบระบายความร้อนเป็นเช่นไร (พัดลมกี่ตัว ตรงไหน)
3 มีบังลมหรือเปล่า
ฯลฯ มีอะไรก็บอกเลยครับ จะได้ช่วยในการตอบได้ครับ
kks is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-09-2009, 15:04   #6
oann
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 2J
คะแนน: 0 oann is on a distinguished road
หม้อน้ำเดิมเพิ่มมา1ช่อง(แต่ใบไม่ใหญ่เท่า toyota sport rider) เพิ่งล้างมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ทางร้านบอกว่าไม่ตัน มีพัดลมดูด2 ตัวหลังหม้อน้ำ แต่ตัวนึงด้านซ้ายรู้สึกว่ามันพัดไม่ค่อยแรง เคยถอดมาดูแล้วมานครูดกับรังผึ้งเป็นรอยนิดหน่อยไม่ถ ึงกับรั่ว พัดลมตัวที่ว่านี้ มานเกือบชนกับปั๊มน้ำเหลือช่องว่างน้อยมาก(ประมาณ5 มม.) เวลารถเบรคปั๊มกับพัดลมตัวนี้จะชนกัน เพราะมีรอยการชนกัน พัดลมมีบังลมคลุมทั้งใบคับ พี่เคช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ หรือว่าต้องเปลี่ยนหม้อน้ำคับ

ขอถามอีกอย่างคับการเดินไฟเกี่ยวมั๊ยคับ เคยให้อู่ถอกกล่องมาดู มีICตัวนึงไหม้คับ(แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน) ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันป่าว ขอบคุณคับสำหรับทุกคำตอบ
oann is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ