ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-12-2011, 10:56   #1
debuku
Member

Car Brand: bmw
Engine Type: 1j-gte
คะแนน: 0 debuku is on a distinguished road
สอบถามผู้รู้ หม้อต้ม kme gold กับ bigas หม้อต้มสองอย่างนี้อันไหนเหมาะและดีกับ j bo

ระหว่างสองหม้อต้มนี้อันไหนมีข้อดีและข้อเสียอย่างไร อย่าทราบครับ แล้วอันไหนดีกว่ากันถ้าจะเอามาใส่ เจ โบครับผม น้องจากสองยี่ห้อนีมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย debuku : 25-12-2011 เมื่อ 14:32.
debuku is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2011, 07:26   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ debuku อ่านกระทู้
ระหว่างสองหม้อต้มนี้อันไหนมีข้อดีและข้อเสียอย่างไร อย่าทราบครับ แล้วอันไหนดีกว่ากันถ้าจะเอามาใส่ เจ โบครับผม น้องจากสองยี่ห้อนีมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ
ตามตรงน่ะครับ ผมใช้แต่kmeไม่เคยมีปัญหาอะไรส่วนไบแก๊ส เพิ่งจะใส่ให้กับเจ้าบอลไป อยู่ในช่วงทดสอบแบบโหด ๆ ว่าจะใช้ได้ดีหรือเป่ล่า แต่ถ้าดูจากราคา ไบแก๊สเหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะราคาไม่สูงครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2011, 10:14   #3
debuku
Member

คะแนน: 0 debuku is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ตามตรงน่ะครับ ผมใช้แต่kmeไม่เคยมีปัญหาอะไรส่วนไบแก๊ส เพิ่งจะใส่ให้กับเจ้าบอลไป อยู่ในช่วงทดสอบแบบโหด ๆ ว่าจะใช้ได้ดีหรือเป่ล่า แต่ถ้าดูจากราคา ไบแก๊สเหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะราคาไม่สูงครับ
ขอบคุณพี่ เค มากนะครับ คือ อยากรู้พอดีผมใช้ kme เหมือนกัน แต่กลัวเป็นของปลอมครับผม ถ้าเกิดมันหลับก็จะหาทางเลือกใหม่อยู่เลยจะสอบถามครั บ เพราะว่าตอนนี้รถผมมีปัญหาคือ ขับรอบสูงประมาณ 5500 แล้วชอบตัดเข้าน้ำมัน ขนาดเอาติ๊กที่โหมดให้ตัดเข้าน้ำมันในรอบ 5000 ออกแล้วยังตัดเข้าน้ำมันเลย เลยไม่รู้ว่าอะไรมันเสีย ให้คนในคลับเอจีที่เชียงใหม่นั่ง แล้วจูนก็บอกว่า จูนดีมาแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่า มันยังตัดเข้าโหมดน้ำมันได้ โหมดให้ตัดรอบสูงก็เอาออกแล้วก็ยังตัดอยุ่ ตั้งไว้ที่ 1.7 บาร์ไว้ แต่พอวิ่งแล้วเสียบคอม แรงบาร์ดันขึ้นไปที่ 2.5 งง เลยเขาบอกว่าขอไปศึกษาหม้อตัวนี้ก่อนแล้วจะกลับมาจูน แล้วบอกให้ แต่ตอนนี้ผมจอกเอาไปทำภายในอยู่เลยไม่ติดต่อเขาเลย แบบนี้มันจะเป็นที่ map ของแก๊สด้วยเปล่าครับพี่ แก้ไม่ตกจริงๆๆเลย หรือว่ากรณีแบบนี้หม้อต้มแก๊สกลับบ้านไปแล้ว จะซ่อมหรือว่าซื้อใหม่ดีครับ รบกวนพี่เค หน่อยได้มั้ยครับ ในกรณีแบบนี้
debuku is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2011, 14:23   #4
jook
Senior Member

รูปส่วนตัว jook

Car Brand: volvo
Engine Type: 1J GT
คะแนน: 0 jook is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ debuku อ่านกระทู้
ขอบคุณพี่ เค มากนะครับ คือ อยากรู้พอดีผมใช้ kme เหมือนกัน แต่กลัวเป็นของปลอมครับผม ถ้าเกิดมันหลับก็จะหาทางเลือกใหม่อยู่เลยจะสอบถามครั บ เพราะว่าตอนนี้รถผมมีปัญหาคือ ขับรอบสูงประมาณ 5500 แล้วชอบตัดเข้าน้ำมัน ขนาดเอาติ๊กที่โหมดให้ตัดเข้าน้ำมันในรอบ 5000 ออกแล้วยังตัดเข้าน้ำมันเลย เลยไม่รู้ว่าอะไรมันเสีย ให้คนในคลับเอจีที่เชียงใหม่นั่ง แล้วจูนก็บอกว่า จูนดีมาแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่า มันยังตัดเข้าโหมดน้ำมันได้ โหมดให้ตัดรอบสูงก็เอาออกแล้วก็ยังตัดอยุ่ ตั้งไว้ที่ 1.7 บาร์ไว้ แต่พอวิ่งแล้วเสียบคอม แรงบาร์ดันขึ้นไปที่ 2.5 งง เลยเขาบอกว่าขอไปศึกษาหม้อตัวนี้ก่อนแล้วจะกลับมาจูน แล้วบอกให้ แต่ตอนนี้ผมจอกเอาไปทำภายในอยู่เลยไม่ติดต่อเขาเลย แบบนี้มันจะเป็นที่ map ของแก๊สด้วยเปล่าครับพี่ แก้ไม่ตกจริงๆๆเลย หรือว่ากรณีแบบนี้หม้อต้มแก๊สกลับบ้านไปแล้ว จะซ่อมหรือว่าซื้อใหม่ดีครับ รบกวนพี่เค หน่อยได้มั้ยครับ ในกรณีแบบนี้

ใช้กล่อง ECU ยี่ห้ออะไร อาการตัดเข้าโหมดน้ำมันอาจเกิดจากกล่อง ECU แก๊สก็เป็นได้
jook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2011, 17:14   #5
debuku
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jook อ่านกระทู้
ใช้กล่อง ECU ยี่ห้ออะไร อาการตัดเข้าโหมดน้ำมันอาจเกิดจากกล่อง ECU แก๊สก็เป็นได้
เป็นกล่อง ag ครับผม กล่องที่เป็นเหล็ก จำรหัสไม่ได้
เก่า 26-12-2011, 18:55   #6
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
เป็นกล่อง ag ครับผม กล่องที่เป็นเหล็ก จำรหัสไม่ได้
ลองดูตรงหน้า F3 ของโปรแกรมการปรับจูนแก๊สน่ะครับ มันมีอยู่ว่าถ้าแรงดันต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้ มันก็จะเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้เหมือนกันครับ และอีกอย่างเวลาขับรถและบูสต์ ให้สังเกตุที่วัดแรงดันในโปรแกรมว่ามันมีแรงดันต่ำลง เหลือเท่าไรครับ ถ้ามันต่ำกว่าค่าที่กำหนดไว้มันก็เปลี่ยนน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
somtao (26-12-2011)
เก่า 27-12-2011, 20:03   #7
nirvanarit
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: toyota
Engine Type: 3s-gte
คะแนน: 14 nirvanarit is on a distinguished road
กับเจโบเดิมๆ บูสต์0.7-0.8 บาร์

ผมใช้ bigas คู่มาประมาณ 5,000 โลแล้วครับ
ก้ปกติดี จ่ายแก๊สพอ ปรับแรงดันหม้อ 1.1 บาร์ยังไม่สะดุด วิ่ง220 ยังได้ รู้สึกมั่นใจว่าถ้าโมเครื่องยนต์เพิ่มอีกในอนาคตก็น่ าจะยังรองรับความแรงได้

แต่หม้อต้มมันหนาไปหน่อย ต้องหาตำแหน่งติดตั้งดีๆ
nirvanarit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to nirvanarit For This Useful Post:
A.CUEL (19-05-2012), tom.4wd (28-12-2011)
เก่า 28-12-2011, 10:31   #8
tom.4wd
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว tom.4wd

Car Brand: toyota tiger 4wd
Engine Type: 1Jz gte
คะแนน: 0 tom.4wd is on a distinguished road
ผมไช้อยู่ครับ ใช้มาประมาณ 50000 กิโลแล้วไม่มีปัญหา ขึ้นเขาลงห้วยก็ยังไม่มีปัญหา ความเร็วสูงก็ไม่เคยสดุดหรือมีอาการให้เห็นครับ
tom.4wd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tom.4wd For This Useful Post:
A.CUEL (19-05-2012)
เก่า 31-12-2011, 10:54   #9
debuku
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tom.4wd อ่านกระทู้
ผมไช้อยู่ครับ ใช้มาประมาณ 50000 กิโลแล้วไม่มีปัญหา ขึ้นเขาลงห้วยก็ยังไม่มีปัญหา ความเร็วสูงก็ไม่เคยสดุดหรือมีอาการให้เห็นครับ
-ขอบคุณพี่ทุกท่านแต่ของผมมีปัญหา แก้ไม่ตกไม่รุ้จะทำไง คิดได้ทุกอย่างว่าเป็นอะไร กลัวหม้อกลับบ้านเก่าหรือว่าไม่เสีย หรือว่าเป็นที่ map ไปร้านแก๊สก็บอกว่าปกติ ผมก็ งง ถ้าปกติทำไมมันตัดเข้าน้ำมัน ไม่รู้จะทำไงดีละครับ แล้วถ้าบูสประมาณ บาร์จะพอไหวหรือเปล่า เซงกับเรื่องแก๊สจริง ก็เลยจะติดสินใจจะลองเปลี่ยนหม้อต้มแก๊สดูแต่ก็ไม่รู ้ว่าหม้อต้มแก๊สเสียจริงหรือเปล่า
เก่า 31-12-2011, 10:57   #10
debuku
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ลองดูตรงหน้า F3 ของโปรแกรมการปรับจูนแก๊สน่ะครับ มันมีอยู่ว่าถ้าแรงดันต่ำกว่าค่าที่ตั้งไว้ มันก็จะเปลี่ยนเป็นน้ำมันได้เหมือนกันครับ และอีกอย่างเวลาขับรถและบูสต์ ให้สังเกตุที่วัดแรงดันในโปรแกรมว่ามันมีแรงดันต่ำลง เหลือเท่าไรครับ ถ้ามันต่ำกว่าค่าที่กำหนดไว้มันก็เปลี่ยนน่ะครับ
พี่เคครับแล้วเราจะไปเช็คได้อย่างไรว่า หม้อต้มแก๊สเราเสียหรือเปล่า จะไปให้ช่างเขาเช็คได้อย่างไรครับ
มีวิธีมั้ยครับ
เก่า 03-01-2012, 07:34   #11
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
พี่เคครับแล้วเราจะไปเช็คได้อย่างไรว่า หม้อต้มแก๊สเราเสียหรือเปล่า จะไปให้ช่างเขาเช็คได้อย่างไรครับ
มีวิธีมั้ยครับ
อย่างที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นล่ะครับ ตอนขับรถจูนให้บูสต์แล้วดูแรงดันที่โปรแกรมว่ามันลดล งเยอะหรือเปล่า เพราะถ้ามันลดลงมากก็มีโอกาส และดูแรงดันตอนเครื่องเดินเบาด้วยว่าตั้งไว้เท่าไร ถ้าเป็นหม้อทองปรับให้ได้ประมาณ 1.4 ครับ แล้วลองปรับจูนใหม่แล้วลองวิ่งดู

The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
A.CUEL (19-05-2012)
ตอบกลับ