ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-08-2008, 14:43   #561
Kangk
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Vigo 4 door
Engine Type: 1JZ-gte
คะแนน: 17 Kangk is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Kangk
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC อ่านกระทู้
เพิ่มเติม เรื่องสเตป เฟืองท้ายหน่อยแล้วกันครับ ไม่มีไรทำ
วิโก้ 4X2 จุดสมดุลของความรู้สึก อยู่ที่ 4.1-4.3 {ส่วนตัวของเดิม 4.1 แต่เปลี่ยนมาใช้ 4.3ครับ}
วิโก้ 4X4 หรือ Pre ล้อโตๆ + บรรทุกของบ้าง แนะนำให้ใช้ 4.5-4.8
แต่ 4.8 จาใช้รอบเครื่องมากกว่า + ความเร็วปลาย อาจจะหายไปด้วย
ในส่วน ของ 4.8 ควรใช้กรณีไม่ขับเร็วมาก , บรรทุกของหนัก ระดับ 1 ตันขึ้นไป เน้นใช้งานในเมือง
เน้นการออกตัวเป็นหลักครับ

ผิดถูกขออภัย มือใหม่เหมือนกันครับ
เห็นด้วยกับพี่ชัยครับ
Kangk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2008, 20:45   #562
ATOM14
Junior Member

คะแนน: 0 ATOM14 is on a distinguished road
Smile

พี่ๆวีโก้ที่วาง เจโบวีีวี ทุกท่านครับพี่เดินท่อไอเสียกันกี่นิ้วครับ......
และไส่ปลายของยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ.........
ถ้ามีรูปขอดูเพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับ กำลังจาไปเปลี่่ยนเลือกไม่ถูก(ลังเล)
ขอบคุณมากครับ
ATOM14 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2008, 22:37   #563
pros 83
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 pros 83 is on a distinguished road
สวัสดีครับเพือนสมาชิกวีโก้ JZ ที่เจอกันที่ร้าน Trc เชียงกงรังสิตวันเสาร์ใช่คุณSUNCHAINC ไหมครับ จะรบกวนขอเบอร์อาจารย์บีครับผม

ขอคุณครับ
pros 83 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 01:39   #564
momotarojz
Senior Member

Car Brand: vigo strada BMWe39
Engine Type: 2jgte vvti 1j-gtevvti etcs-i /2jvvti/1jgte
คะแนน: 17 momotarojz is on a distinguished road
วันนี้ไปลองรถเราที่อู่ครับ ยอมรับว่า... แบบว่าเสียใจครับ

ไปดูที่อู่มาครับลองขับดูแล้วก็ ทำใจรับงานไม่ได้ครับ
2jvv+pre4dr ประสิทธิภาพเทียบแล้วรถผมจากเดิม 10 ผมให้เหลือแค่ 5 ครับ

1.ออกตัวอึดดดดด มากครับ ผมตกใจเลยคับ กระแทกคันเร่ง
เครื่องคำรามดูไมล์ 80 ดูจีพีเอสของแฟน 90 km ไมล์แข็งครับ ใช้กล่องแปลงแล้วไม่ตรงครับ ผมพยายามเข่นให้ขึ้นไป ถึง120 km ใช้เวลานานมาก ผมหันไปมองหน้าแฟน ปรากฏว่า เธอหลับไปเลยครับ ผมเสียใจตรงนี้มากครับ เร่ง0-120 แฟนผมหลับคาตาเลยครับ
คอนโซลเป็นรูครับยังไม่มีอะไรปิด
2.คอนโซลเป็นรูยังไม่เก็บงาน ต้องแปลงเกียร์บันไดใส่กับคอนโซลธรรมดา
3.รอบมือเท้าเพียบ เบาะครีมกลายเป็นช็อคโกแล็ต
4.ไมล์น้องจูน กับดิมเมอร์ติดไม่ได้ หาปลักไม่ได้ครับช่างไม่ยอมทำครับ บอกว่าตำแหน่งเกียร์ไม่ติดแน่ เดี๋ยวรวนไม่ทำ
5.หน้าปัดโชว์ ไฟengine ไฟ 4wheel มันมาได้งัยเนี่ย รถเราขับสอง งง งง
6.จอ 2din ผมค้างไปเลยครับ เพื่งติดได้ 10 วันก่อนลงเครื่องน่าจะ ร่อแร่
7.พวงนิวคัมรี่ กลายเป็น โดนัทของดังกิ้น ดำปี๋ เลยครับ

ผม อึ้ง....เลยครับ แฟนผมก็ไม่ยอมพูดกับผม แบบว่ารถชื่อของเธอ

อู่บอกว่าพรุ่งนี้มารับรถนะครับ ผมงงๆ และเครียดครับ

อุ่ บอกว่า เราเก็บงานและวา่ยครบแน่ ผมไม่มั่นใจเลยครับ เสียใจที่คาดหวังมากไปครับ มันออกมาไม่ได้อย่างที่หวังไว้ครับ
momotarojz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 02:10   #565
ICE-VIGO
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ICE-VIGO

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1J bo vvti
คะแนน: 17 ICE-VIGO is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz อ่านกระทู้
ไปดูที่อู่มาครับลองขับดูแล้วก็ ทำใจรับงานไม่ได้ครับ
2jvv+pre4dr ประสิทธิภาพเทียบแล้วรถผมจากเดิม 10 ผมให้เหลือแค่ 5 ครับ

1.ออกตัวอึดดดดด มากครับ ผมตกใจเลยคับ กระแทกคันเร่ง
เครื่องคำรามดูไมล์ 80 ดูจีพีเอสของแฟน 90 km ไมล์แข็งครับ ใช้กล่องแปลงแล้วไม่ตรงครับ ผมพยายามเข่นให้ขึ้นไป ถึง120 km ใช้เวลานานมาก ผมหันไปมองหน้าแฟน ปรากฏว่า เธอหลับไปเลยครับ ผมเสียใจตรงนี้มากครับ เร่ง0-120 แฟนผมหลับคาตาเลยครับ
คอนโซลเป็นรูครับยังไม่มีอะไรปิด
2.คอนโซลเป็นรูยังไม่เก็บงาน ต้องแปลงเกียร์บันไดใส่กับคอนโซลธรรมดา
3.รอบมือเท้าเพียบ เบาะครีมกลายเป็นช็อคโกแล็ต
4.ไมล์น้องจูน กับดิมเมอร์ติดไม่ได้ หาปลักไม่ได้ครับช่างไม่ยอมทำครับ บอกว่าตำแหน่งเกียร์ไม่ติดแน่ เดี๋ยวรวนไม่ทำ
5.หน้าปัดโชว์ ไฟengine ไฟ 4wheel มันมาได้งัยเนี่ย รถเราขับสอง งง งง
6.จอ 2din ผมค้างไปเลยครับ เพื่งติดได้ 10 วันก่อนลงเครื่องน่าจะ ร่อแร่
7.พวงนิวคัมรี่ กลายเป็น โดนัทของดังกิ้น ดำปี๋ เลยครับ

ผม อึ้ง....เลยครับ แฟนผมก็ไม่ยอมพูดกับผม แบบว่ารถชื่อของเธอ

อู่บอกว่าพรุ่งนี้มารับรถนะครับ ผมงงๆ และเครียดครับ

อุ่ บอกว่า เราเก็บงานและวา่ยครบแน่ ผมไม่มั่นใจเลยครับ เสียใจที่คาดหวังมากไปครับ มันออกมาไม่ได้อย่างที่หวังไว้ครับ
ลองดูเรื่องเฟืองท้ายคับ ........ เครื่อง 2J VVti ไม่อืดขนาดนั้นคับ
ICE-VIGO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 06:45   #566
due_jBo
Member

รูปส่วนตัว due_jBo

Car Brand: Weego!
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 due_jBo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง due_jBo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momotarojz อ่านกระทู้

อย่าพึ่งท้อครับ
เปลี่ยนเฟืองท้าย น่าจะดีขึ้น
ส่วนเรื่องสภาพรถ ดูวันรับรถครับ
ว่าเรียบร้อยมั้ย
due_jBo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 06:53   #567
JIRASAKPO
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 0 JIRASAKPO is on a distinguished road
อ้างถึง:

อย่าคิดมากครับหนทางอีกยาวไกลค่อยๆคิดค่อยๆศึกษาจากพ วกพี่ๆเขาทั้งหลายลองเปิดอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาเลยแล้ ว จะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร เพราะว่ารถพี่กับรถผมแบบเดี๋ยวกันเครื่องก็เหมือนกัน ตอนแรกก็เป็นแบบพี่นี่แหละ ตอนนี้หายห่วงครับใช้วันหนึ่งประมาณ 100-150 กิโลแบบสบายใจเลยครับ ทั้งเรื่องความแรงและความประหยัดครับ ส่วนเรื่องความสะอาดนี่เข้าเอ็มเวช็อบฯเลยครับ ซื้อน้ำยาทำความสะอาดเบาะและพรหมยี่ห้อ3เอ็มเลยครับ รับรองแค่300บาทรถพี่จะสวยเหมือนเดิบครับ(รถผมต้องขอ ขอบคุณน้าแจ็คกับน้าชัยมากๆเลยครับ)
JIRASAKPO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 12:44   #568
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:

อย่าพึ่งหมดหวังครับ 1. เรื่องออกตัวอืด เป็นแบบนี้หลายคนครับ ค่อยๆแก้ครับ ลองอ่านข้อมูลจากเพื่อนๆข้างบนก่อน
2.เรื่องความสะอาด เป็นเหมือนกันแทบทุกอู่ครับ มักง่าย สกปรก อันนี้ต้องยอมรับสภาพ อู่ไม่ใช่ศูนย์ ของผมนี่แฟนรับไม่ได้เช่นกันครับ เบาะและพวงมาลัย ถ้าอู่ยังเคลียร์ออกไม่หมอก้อหาน้ำยาสเตคลีนกระปุกสี ขาวฝาสีฟ่าใน7-11มีขายครับ ส่วนพรมถ้าเลอะมากๆคงต้องจ้าร้านขัดเคลือบสีจัดการให ้ครับ
3. ส่วนเรื่องไฟ4x4ต้องให้อู่เคลียร์ครับ
4.เรื่อง ปลั๊กกะสายของ เพื่อไวร์ริ่งไมล์น้องจูน ลองหาซื้อสายกะปลั๊กให้ได้ก่อนครับ ไว้ไปติดพร้อมกันวันที่ได้ของมา
อีกนิดครับ วันที่ไปรับรถถ้าเป็นไปได้หาเพื่อนรึญาติที่มีวีโก้ ไปด้วย วิ่งประกบกันแล้วลองเช็ครอบเครื่องว่าสัมพันธ์กะความ เร็วมั๊ย ทุกรอบเครื่องทุกความเร็ว เช่น วิ่ง70km/hr .ใช้รอบเครื่องยนต์เท่าไร วิ่ง80/90/100/120 รอบเครื่องเท่ารัย วึ่งค่าแตกต่างจะเกินกันไม่มากครับ โดยให้เทียบกัน(ถ้ามีวิทยุสื่อสารจะได้ผลดีมาก-ไม่มีก้อใช้โทรศัพท์ครับ)เป็นกำลังใจให้ครับ /จำผมได้นะคนที่ส่งเมล์ไวร์ริ่งไปให้
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 13:40   #569
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
รักกันเหนียวแน่นจริงๆ ชาววีโก้โซน น่ารักดีชอบ จุ๊บๆ

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 13:45   #570
mikki
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mikki

Car Brand: ISUZU CAMEO
Engine Type: 1JZ GTE A/T
คะแนน: 17 mikki is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to mikki
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
รักกันเหนียวแน่นจริงๆ ชาววีโก้โซน น่ารักดีชอบ จุ๊บๆ

แหม่อิจฉาชาววีโก้จริงๆ

ถ้างานแกรนมิตติ้งมาถึงเมื่อไร ผมจาไปเดินนับ ว่ามีกี่คัน อิอิ

-=สมบัติพ่อ=-

Mic ky Mouse=มิกขี้เมา!!

ไอ้นู๋Teenโหด!!^^

สต๊าสยาก เบรคสะบัด คลัทช์เสีย เกียร์หลุด เครื่องสะดุด เพลาหัก สลักหาย
หัวเทียนบอด ยางแฟ่บ แหนบตาย ไฟไม่จ่าย ไดไม่ชาร์ท สตาร์ทพัง...

อีแก่ตัวแรง แด๊กกระจาย!!!
mikki is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 14:47   #571
ป้อม_ล้อดุ้ง

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 17 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
ส่วนมากจะเป็นผู้ชายหมดเลยครับ.....เรา รักๆกันทั้งนั้น..!!!!
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 15:03   #572
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
ส่วนมากจะเป็นผู้ชายหมดเลยครับ.....เรา รักๆกันทั้งนั้น..!!!!
กลุ่มชาย ฉะกัน เหรอ อิอิ ฮิ้วๆ เข้ามาป่วน

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 15:12   #573
SUNCHAINC

รูปส่วนตัว SUNCHAINC

Car Brand: TOYOTA VIGO 4x2
Engine Type: 1JZ GTE โบคู่ เดิมๆ
คะแนน: 17 SUNCHAINC is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pros 83 อ่านกระทู้
สวัสดีครับเพือนสมาชิกวีโก้ JZ ที่เจอกันที่ร้าน Trc เชียงกงรังสิตวันเสาร์ใช่คุณSUNCHAINC ไหมครับ จะรบกวนขอเบอร์อาจารย์บีครับผม

ขอคุณครับ

ใช่ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ พี่ เบอร์ Mr.Bjz นะครับ / 081-8439010
ส่วนรายละเอียด คุยกันเองนะครับ
SUNCHAINC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 15:24   #574
SUNCHAINC

รูปส่วนตัว SUNCHAINC

Car Brand: TOYOTA VIGO 4x2
Engine Type: 1JZ GTE โบคู่ เดิมๆ
คะแนน: 17 SUNCHAINC is on a distinguished road
อ้างถึง:

ทุกอย่าง มีทางแก้ไขแน่นอนครับ
1. ในเรื่องของการออกตัวอืด เพราะรถพี่เป็น Pre ครับ ล้อโต เฟืองท้ายติดรถมาน่าจะอยู่ประมาณ 3.5 แนะนำให้เล่น เป็น 4.5 ครับ
2.ในเรื่องของคอนโซล ผมว่า พี่ลองเช็คระบบเกียร์ ดูก่อนดีกว่าครับ ว่า วายสายมาครบไหม แล้วค่อยนำรถไปทำกับร้านทำเครื่องเสียง ใหเค้าทำคอนโซลขึ้นมารับ งานเนียนๆ มีเยอะครับ
3.รอยพวกนี้ คงต้องทำใจครับ มีเวลา คงต้องลองเก็บงานเอง ไม่งั้นเข้าร้านล้างรถ ทิปเด็ก ซัก 50 ให้ขัดให้หน่อย ก้อเนียนแล้วครับ
4.รู้สึกว่าน้าวุธ จาส่ง วายริ่งไปให้แล้วนะครับ ลองดูครับ
5.ให้อู่ที่วางมาให้ แก้ไข อยู่ในประกัน
6.ลองเช็ค สายสัญญานด้านหลัง ว่าหลวมหรือเปล่าด้วยครับหรือไม่ก้อจอ อาจจะออกอาการ
7.ตามข้อ 3 เลยครับ

ขอให้มีความสุขในการกินเจนะครับ ค่อยๆแก้ไปครับ เป็นกำลังให้ ทุกท่านครับ
SUNCHAINC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2008, 16:23   #575
ป้อม_ล้อดุ้ง

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 17 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
รบกวนนิดนึงนะครับ
~~~~~~~~~ หาแป้นเหยียบครัชท์ ของ วีโก้ ครับ ~~~~~~~~
ตามนี้เลยครับ พอดีเห็นพี่ๆน้องๆในวีโก้คลับ วางเจเกียร์ ออโต้กันเยอะ ผมเลยอยากถามว่า แป้นเหยียบครัชท์ยังอยู่กันมั้ยครับ...พอดีตอนนี้ของ ผมไม่มี เพราะผมอยู่กับอู่ซึ่งไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว แล้วตอนนี้จะใส่เกียร์ธรรมดา เลยอยากได้จากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ใน คลับอ่ะครับ....แค่ ชุดเดียวนะครับ.....รบกวนแค่นี้แหล่ะครับ เดี๋ยวเปลืองพื้นที่บอร์ด..

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=20395

086-5819456
085-7733255
....ป้อม..ครับ.....
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2008, 00:01   #576
tob
Member

Car Brand: Toyota Vigo
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 tob is on a distinguished road
ท่อพักปลาย

เพื่อนๆ ในรวมพลคนใช้วีโก้เดินท่อไอเสียแบบไหนเท่าไรครับ และใส่พักปลายแบบไหนกันบ้างครับช่วยโชว์หน่อยครับ ขอบคุณคับ
tob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2008, 01:59   #577
apa
Junior Member

คะแนน: 0 apa is on a distinguished road
vigo 2j ge + ngv หัวฉีด

ชื่อ jim
รถ vigo 3000 turbo (preruner 4 d.)
เปลี่ยนเป็น 2j ge auto
อยากได้ความรู้เพิ่มเติมจากผู้รู้เพราะไม่มีความรู้เ รื่องเครื่องเลย
มีปัญหาถามผู้รู้ซัก 3-4 ข้อจ้า
1.รถออกตัวช้ากว่าเครื่องเดิม เป็นเพราะใช้เฟืองเดิม ก็ไม่รู้อีกว่าเบอร์อะไร
หรือเปลี่ยนพักกลางกับใส่ปลายท่อให้เสียงเงียบลง แก่แล้วต้องการความสงบ
ทำให้อืดหรือไม่
2.เวลาติดเครื่องมีไอน้ำพุ่งออกมาจากปลายท่อ พอจอดจะมีน้ำหยดสักพักไม่ทราบ
เครื่องมีปัญหาหรือเปล่า
3.รถกินน้ำมัน 5.5 โล/ลิตร กิน ngv 1.5 บาท/กม.
4.เติมโซฮอล์ 95 แล้วท่อยางปั๊มติ๊กที่ฝังในถังน้ำมันบวมหลุด ทำให้ใช้น้ำมันไม่ได้เลย
เอาไปซ่อม ช่างใช้สายรัดไปรัดท่อเอาไว้ตอนนี้ยังไม่มีปัญหา ช่างบอกว่าเกิดจากน้ำมัน
จริงหรือเปล่า อยากทราบว่าควรเติมน้ำมันอะไรดีที่สุด

ทีนี้ขอเตือนคนที่กำลังวางเครื่องให้ระวังจะได้ไม่ต้ องเสียตังเพิ่ม เรื่องมีอยู่ว่า วันหนึ่ง
แอร์ไม่เย็นเลย ไม่เช็คดูช่างบอกว่าแผงแอร์รั่วเกิดจากพัดลมดันไปโดน เพราะวางชิดเกินไป
ทำให้ แอร์รั่ว เชื่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนใหม่ จ่ายเองอีก งงมาก โทษดวงไปแล้วกัน ช่างที่วางเครื่อง
ใส่พัดลมไฟฟ้าฝังที่หม้อน้ำ 2 ตัว หน้าแผงแอร์ 2 ตัว ความร้อนไม่เกินครึ่งเลย ช่างที่วางเครื่อง
วางได้ค่อนข้างดี รับผิดชอบงานที่ทำ แก้ไขให้ตลอด เป็นอู่เล็ก ๆ มีช่าง 3 คน ช้าแต่ชัวร์
ดึกแล้วขอขอบคุณผู้ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมล่วงหน้าเล ยนะจ๊ะ
apa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2008, 02:21   #578
momotarojz

Car Brand: vigo strada BMWe39
Engine Type: 2jgte vvti 1j-gtevvti etcs-i /2jvvti/1jgte
คะแนน: 17 momotarojz is on a distinguished road
ขอบคุณคร้าบบบบ ทุกท่าน

ขอบคุณมากครับสำหรับ กำลังใจ และคำแนะนำ
วันนี้นอนพัก พาคุณแม่ไปเที่ยว ง้อแฟน (ยากกว่าลงเครื่อง j อีก)
และทำใจคิดทบทวน ก็จะทำตามที่เพื่อนๆแนะนำ ครับ ทุกท่านช่วยผมมากจริงๆ ผมไม่ท้อละ

พรุ่งนี้จะไปรับรถละ่ (อู่แจ้งว่าไปรับรถได้เลย ช่วงบ่าย)
ถ้าจุดสำึัคัญเรียบร้อย คือ
1 ไฟสัญญาณหน้าจอดับ
2 เครื่องเดินเรียบ
3 เปลี่ยนเกียร์ครบ

ผมก็จะรับงานมาลองขับก่อนครับ เพราะมีประกันกับอู่ ประมาณ 15 วัน เพราะรถเราอยู่ในอู่มา 14 วันแล้วครับ คิดถึงไอ้โก้มากยังงัยก็กลับมาตั้งหลักก่อนค่อยคิดทำ รถต่อไป

ส่วนแผนที่ต้องจัดการทันที ตามความสำคัญ
1 เรื่องเฟือง 4.5 จะลองไปเปลี่ยนที่ไหน ราคาน่าจะเท่าไรครับ เทอนได้ไหมคับ (เน้นวิ่งทางไกลเป็นหลัก ไม่ค่อยบรรทุก เหมาะไหมคับ)...??
2 ไมล์น้องจูน ไวลิ่ง (ได้รับแล้วครับขอบคุณมาก พี่ nap_ta) ไปถามศูนย์ใกล้บ้านบอก พี่ต้องซื้อสายไปยกชุดค่ะทั้งสายไฟเกียร์ สายไฟไมล์ เราไม่แยกขาย โอยจะเป็นลมกลับมาตั้งหลักก่อน..??
3 ความเร็ว รอบเครื่อง ไม่ตรงแน่ๆครับแข็งไป 10-20 กล่องmpex ช่างหามาใส่ให้แต่ไม่ตรง ว่าจะไปปรับที่ร้าน mpex ที่บางบัวทองจะทำได้ไหมครับ..??
4 ความสะอาดก็ต้องล้างที่ร้านคาร์แคร์รับซักเบาะ จะลองหาน้ำยาแอมเวย์ เสตทครีน ก็น่าสนแล้วลองขัดดู..OK
5 คอนโซล กับเครื่องเสียง จะไปที่ร้านทำเบาะใกล้บ้าน .......OK
6 ติดไมล์ water temp เพราะความร้อนไมล์ไม่ขึ้นครับ...ok
ึ7 ท่อคงต้องแ้ก้เสียงออก อู้ๆ อั้นๆ ครับ

สู้โว้ย เหมือนไปขึ้นแข่งยกน้ำหนัก ในโอลิมปิกเลยครับ พี่น้อง สู้ตายๆๆ
momotarojz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2008, 07:12   #579
sakda_
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sakda_

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ-เดิมๆ
คะแนน: 17 sakda_ is on a distinguished road
Smile

กลับมาแล้วครับ เอารูปมาให้ชมครับ............

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sakda_ : 28-02-2010 เมื่อ 00:19.
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2008, 07:47   #580
Jack`J`bo

รูปส่วนตัว Jack`J`bo

Car Brand: รถยนต์ขับไล่
Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
สวัสดีครับ...พี่น้องทุกๆท่าน......สวยงามครับพี่ศัก ดิ์ ไม่ทราบว่าทำระบบครบหรือยังครับ น่าจะวิ่งดี เอาการเลยนะครับ
Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ