ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-07-2008, 14:41   #341
sakda_
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sakda_

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ-เดิมๆ
คะแนน: 17 sakda_ is on a distinguished road
Smile

พี่ๆสมาชิกวางเสร็จแล้วหลังจจากใช้งานไปสักระยะแล้วม ีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
แล้วติดแก็สกันหรือยัง
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2008, 14:50   #342
SUNCHAINC
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว SUNCHAINC

Car Brand: TOYOTA VIGO 4x2
Engine Type: 1JZ GTE โบคู่ เดิมๆ
คะแนน: 17 SUNCHAINC is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sakda_ อ่านกระทู้
พี่ๆสมาชิกวางเสร็จแล้วหลังจจากใช้งานไปสักระยะแล้วม ีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
เท่าที่ใช้มา ก้อมีปัญหาเรื่อง คอมแอร์ เจ้งไป 1 ลูกครับ เรื่องอื่นยังไม่มีครับ ติดแก้ส เรียบร้อยแล้วครับ พี่ศักดา
SUNCHAINC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2008, 18:28   #343
sakda_

คะแนน: 17 sakda_ is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณครับ ท่านอื่นมีไหมครับ
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2008, 19:09   #344
Jack`J`bo

รูปส่วนตัว Jack`J`bo

Car Brand: รถยนต์ขับไล่
Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sakda_ อ่านกระทู้

มีปัญหาหลายข้อนะครับ พี่ศักดิ์ เด๋วผมจะแจง ลายละเอียดให้ ฟังนะครับ

ข้อ1.เวลาแซงรถได้ดั่งใจ ไม่ต้องลุ้น ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือป่าวยังหาสาเหตุไม่เจอครับ

ข้อ2.เหยียบพุ่ง เหยียบพุ่ง ไม่รู้ผิดปกติหรือป่าว ผู้รู้ช่วยบอกด้วย

ข้อ3.เป็นอะไรก้ไม่รู้ เห้นคันอื่น ดริฟไฟใส่ท้ายไม่ได้เลย ให้มันรู้ซะมั่ง ว่ารถตรู Jนะเว้ย

ข้อ4.ขับมันส์กว่าเครื่องเดิมครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ข้อ5.กลายเป็นคนขับรถเร็ว เพราะเหยียบนิดเดียวก้ไป150-170แล้ว

ข้อ6. ข้อนี้หนักสุดครับ วางมาแล้ว วิ่งไม่ค่อยออกครับ น้ำมันแพง จอดมันซะงั้น วางJแล้ววิ่งไม่ออกไปไหนเลย

ข้อ7.พอวางเครื่องตัวนี้แล้ว รู้จักเพื่อนๆพี่ๆ มิตรภาพเยอะขึ้นครับ มีความสุขกับการกินเจ ครับ

ตัวผมเองก้มีแค่นี้ครับ ไม่ทราบท่านอื่น มีอะไรบ้าง

Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2008, 20:05   #345
SuperVigo

Engine Type: Internet
คะแนน: 0 SuperVigo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง SuperVigo
ว่าไปนั่นน้องแจ๊ค ที่ไม่ได้เอารถออกไปซิ่งเพราะต้องดูแลลูกน้อยหรือเปล ่า เป็นไงหลงลูกหรือยัง ผมน่ะหลงเลยยิ่งตอนนี้พูดได้บ้าง ชวนคุย ชวนเล่น ผมเงี้ยหลงเลย...
เข้าเรื่อง : สำหรับเครื่องที่วางมาในช่วงแรกๆมีนิดหน่อยครับ ปัญหาทางเทคนิคมากกว่า หาอู่ดีๆ มีความรับผิดชอบ ผมคิดว่าไม่ใช่ปัญหา ติดแก๊สแล้วมือจูนดีๆวิ่งดีพอๆกับน้ำมันเลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SuperVigo : 19-07-2008 เมื่อ 13:12.
SuperVigo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2008, 12:36   #346
Jack`J`bo

รูปส่วนตัว Jack`J`bo

Car Brand: รถยนต์ขับไล่
Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SuperVigo อ่านกระทู้
ว่าไปนั่นน้องแจ๊ค ที่ไม่ได้เอารถออกไปซิ่งเพราะต้องดูแลลูกน้อยหรือเปล ่า เป็นไงหลงลูกหรือยัง ผมน่ะหลงเลยยิ่งตอนนี้พูดได้บ้าง ชวนคุย ชวนเล่น ผมเงี้ยหลงเลย...
เข้าเรื่อง : สำหรับเครื่องที่วางมาในช่วงแรกๆมีนิดหน่อยครับ ปัญหาทางเทคนิคมากกว่า หาอู่ดีๆ มีความรับผิดชอบ ผมคิดว่าไม่ใช่ปัญหา ติดแก๊สแล้วมือจูนดีๆวิ่งดีพอๆกับน้ำมันเลยครับ

สวัสดีครับพี่เล๊ก ลูกพี่น่ารักจังเลย ของผม อีกนานเลยกว่าจะโตแบบพี่ ตอนนี้ก้หลงแล้วครับ แบบว่า มีฉี่เฉี่ยวหัว อยู่เรื่อยๆอิอิ ดีนะที่ผมหลบได้ มี วรยุธนิดหน่อย ตอนนี้แข่วงแขนจะหลุดแล้วครับ ถ้าป่อยให้นอนกับ เบาะ ก้ไม่ยอมนอน ต้องให้เราแขว่งจนหลับอะครับ เมื่อยมากต้องหาเปลมา แขว่งแล้ว ส่วนรถ จอด ไม่ได้ขับไปไหนเลยครับ เพราะต้องเลี้ยงลูก แสดงว่าพี่เคย มีประสบการณ์ อิอิ เดาถูก เผงเลย
Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2008, 13:02   #347
SuperVigo

Engine Type: Internet
คะแนน: 0 SuperVigo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง SuperVigo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• อ่านกระทู้
สวัสดีครับพี่เล๊ก ลูกพี่น่ารักจังเลย ของผม อีกนานเลยกว่าจะโตแบบพี่ ตอนนี้ก้หลงแล้วครับ แบบว่า มีฉี่เฉี่ยวหัว อยู่เรื่อยๆอิอิ ดีนะที่ผมหลบได้ มี วรยุธนิดหน่อย ตอนนี้แข่วงแขนจะหลุดแล้วครับ ถ้าป่อยให้นอนกับ เบาะ ก้ไม่ยอมนอน ต้องให้เราแขว่งจนหลับอะครับ เมื่อยมากต้องหาเปลมา แขว่งแล้ว ส่วนรถ จอด ไม่ได้ขับไปไหนเลยครับ เพราะต้องเลี้ยงลูก แสดงว่าพี่เคย มีประสบการณ์ อิอิ เดาถูก เผงเลย
เหมือนผมเลยตอนประมาณ 3-4 เดือนจะไม่ยอมนอนเพราะยังติดเหวี่ยงๆอยู่ ต้องอุ้มเดินจนหลับ ผมางทีเป็นชั่วโมงเลยน่ะ เฮ่อะๆ แต่เวลาแกว่งอย่าแรงน่ะ เพราะมันทำให้อาจจะเกิดเลือดคั่งในสมองได้ เดี๋ยวจะไปเหนื่อยอีกทีตอนหย่านม ตอนนั้นแหล่ะสุดๆ ยังไงก็อดทนไว้น่ะเดี๋ยวโตอีกหน่อยลูกจะไม่ค่อยกวนแล ้ว แล้วพอเค้าเล่นเป็นจะยิ่งรักมาก จับนอนคว่ำตะแครงหน้า จะทำให้หลับยาวครับ แต่ช่วงแรกๆต้องดูหน่อยกลัวหายใจไม่ออก
SuperVigo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2008, 13:21   #348
ATOM14
Junior Member

คะแนน: 0 ATOM14 is on a distinguished road
Smile atom14

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• อ่านกระทู้
มีปัญหาหลายข้อนะครับ พี่ศักดิ์ เด๋วผมจะแจง ลายละเอียดให้ ฟังนะครับ

ข้อ1.เวลาแซงรถได้ดั่งใจ ไม่ต้องลุ้น ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือป่าวยังหาสาเหตุไม่เจอครับ

ข้อ2.เหยียบพุ่ง เหยียบพุ่ง ไม่รู้ผิดปกติหรือป่าว ผู้รู้ช่วยบอกด้วย

ข้อ3.เป็นอะไรก้ไม่รู้ เห้นคันอื่น ดริฟไฟใส่ท้ายไม่ได้เลย ให้มันรู้ซะมั่ง ว่ารถตรู Jนะเว้ย

ข้อ4.ขับมันส์กว่าเครื่องเดิมครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ข้อ5.กลายเป็นคนขับรถเร็ว เพราะเหยียบนิดเดียวก้ไป150-170แล้ว

ข้อ6. ข้อนี้หนักสุดครับ วางมาแล้ว วิ่งไม่ค่อยออกครับ น้ำมันแพง จอดมันซะงั้น วางJแล้ววิ่งไม่ออกไปไหนเลย

ข้อ7.พอวางเครื่องตัวนี้แล้ว รู้จักเพื่อนๆพี่ๆ มิตรภาพเยอะขึ้นครับ มีความสุขกับการกินเจ ครับ

ตัวผมเองก้มีแค่นี้ครับ ไม่ทราบท่านอื่น มีอะไรบ้าง

อยากเป็นแบบพี่แจ็คมั่งจัง ไม่รู้ว่าช่างผมจาทำใด้ซักครึ่งของรถพี่หรือเปล่าหนอ ...เห็นมันทำแล้วท้อใจ....เฮ้อ
อวยพรผมหน่อยพี่

สุดท้ายนี้ ขอให้ลูกพี่เลี้ยงง่ายสุขภาพ แข็งแรงทั้งพ่อทั้งลูกครับ
ATOM14 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-07-2008, 09:46   #349
sakda_

ขอบคุณครับแจ๊ค ...........อิจฉาจัง

รถผมติดปัญหาเกียร์เข้าได้ไม่ครบ ยังไม่ได้ออกจากอู่เลย เศร้า ...........แก็สก็ยังไม่ได้ติด
เพราะรถไม่เสร็จ............
เก่า 20-07-2008, 08:42   #350
TAKE STEPS

รูปส่วนตัว TAKE STEPS

Car Brand: TOTOTA
Engine Type: เดิมๆ
คะแนน: 18 TAKE STEPS is on a distinguished road
TAKE STEPS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2008, 11:17   #351
JP.

รูปส่วนตัว JP.

คะแนน: 17 JP. is on a distinguished road
JP. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2008, 14:51   #352
Redwater

รูปส่วนตัว Redwater

Car Brand: TOYOTA VIGO 4 DOOR
Engine Type: 1 JZ GTE VVT-i
คะแนน: 18 Redwater is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Redwater
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JP. อ่านกระทู้
มาฝากเนื้อ ฝากตัวและขอตังค์กับประธานแจ็คครับ
Redwater is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2008, 22:24   #353
watchara
Junior Member

คะแนน: 0 watchara is on a distinguished road
เอากะเขาหน่อย

ผม วัชระ ครับใช้วีโก้ 2.5 ไม่มีอินเตอร์ ครับ

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี: วาง 2JZ GE
ราคาเครื่อง jz เท่าไร : 27,000 บาท
ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : วิทยาลัยเทคนิคสุรินทร์ (แผนกช่างยนต์)
ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ติดแก๊สแบบไหนดี : ของผมใช้แบบ ฟิกซ์ มิกส์
ราคาค่าติดเท่าไร : ราคาเป็นกันเอง
เทอนเครื่องเท่าไร : ขายเครื่องไป 45,000
ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ตอนนี้ใช้เกียร์ ออโต้ อยู่ครับ
จะใช้ขับ4 แบบเดิมได้ไหม
เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : เฟืองท้ายเดิมขนาด 4.1 ครับ ใช้ของเดิม
ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : ไม่เปลี่ยนครับ
ต้องแปลงอะไรบ้าง หม้อน้ำต้องเปลียนหรือเปล่า : ไม่เปลี่ยนครับใช้ของเดิม
เครื่องต้องใช้แคล้งไหน : ต้องใช้แคร้งหน้าเท่านั้นครับวีโก้
และอื่นๆ
watchara is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to watchara For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 21-07-2008, 07:19   #354
sakda_

Smile

เก่า 21-07-2008, 08:55   #355
Redwater

คะแนน: 18 Redwater is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Redwater
เอากะเค้ามั่งดีก่า อยากลงรายละเอียดมั่ง ขอก๊อปท่านประธานแจ็คแล้วกันนะ
Redwater is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 09:02   #356
Redwater

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : วางตามที่ใจชอบครับ ของผม 1JZ-GTE-VVTi

ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : ไม่มีอู่แนะนำครับ รบกวนในหน้าเทคนิค(เพราะว่าเคยแนะนำไปแล้วไม่หัวแบะก ็ไส้เน่ากลับมาครับ...อันนี้เหงด้วยอย่างแรง)

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ แต่!รถผมรอคิวอยู่ครับ

ติดแก๊สแบบไหนดี : ถ้าจะให้ดี หัวฉีดดีกว่าครับ

เทิร์นเครื่องเท่าไร : ของเดิมของผมได้เท่าไหร่ดีว๊า(ไม่บอกได้มะอาย)

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า :ใช้ได้นะครับ แล้วแต่เจ้าของจะเลือกเอาเลย แต่ผมใช้เกียออโต้ของเจครับ

จะใช้ขับ4 แบบเดิมได้ไหม : ใช้ได้แน่นอนครับ ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้3.0เฟืองท้าย4.1ครับ(สรุป 3.5 หรือ 4.1 กันแน่ครับ งง)

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า :ควรเปลี่ยนเป็น4.1ขึ้นไปครับ ส่วนตัวผมใช้4.3

ต้องแปลงอะไรบ้าง หม้อน้ำต้องเปลียนหรือเปล่า : หม้อนำเดิมแปลงเอาครับก้อได้ครับ แต่ผมใช้หม้อน้ำแต่ง

เครื่องต้องใช้แคล้งไหน : แคร้งหน้าครับ

รายละเอียดต่างๆ >>สำหรับส่วนตัวผมเองจะเชียร์ให้เล่นเครื่องโบสำหรับ ผู ้ที่ใช้เครื่อง3.0มานะครับ เพราะว่า จะได้Feelingแตกต่างกว่าเครื่องเดิมเยอะมากครับ
อันไหนไม่ถูกต้องรบกวนว่าประธานแจ็คเลยนะครับ...:red face:
เก่า 21-07-2008, 09:38   #357
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:

เพิ่มอีกข้อละกันนะน้าแจ๊ค
ข้อ8. หลังจากท่านได้วางJพร้อมติดแกสแล้วโลกส่วนตัวของท่าน ที่เคยมีวันหยุดดูทีวี เล่นกีฬา จะหายไป เพราะจะมีเสียงเรียกร้องจากผบ.ทบ.หรือมท.1ให้ขับรถไป ทำธุระมากขึ้น เนื่องจากแกสมันประหยัด
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 10:49   #358
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 17 nap_ta is on a distinguished road
รายงายผล

หลังจากได้ติดตั้งแกส ระบบดูด ฟิกซ์+มิกซ์ แล้ววิ่งไปจูนไปเนื่องจากยังมีสำรัก แล้วหายไปนาน มาออกอาการอีกทีเมื่อวันศุกร์ที่11ครั้งนี้แบล๊กไฟร์ จนดับ(ใช้รถไปหลังวางเครื่องกว่า6000กม/จะครบ 2เดือนวันที่25นี้) เมื่อวันจันทร์ที่14ได้นำรถไปจูนแกสเที่ยวนี้จูจให้ห นากว่าเดิม สังเกตูได้จากเข็มวัดรอบกะดิกมาที่ประมาณ700RPM วันหยุดยาวมีโอกาสได้ทดสอบทางไกลกรุงเทพ-นครสวรรค์อีกแล้ว เที่ยวนี้เหมือนเดิม ทำเวลาเร่งด่วนอีกแล้ว สรุปใช้แกสมากกว่าเดิม แค่100บาทเศษๆในระยะทางใกล้เคียงของเดิม แต่ที่ได้มาคืออัตราเร่ง สามารถเรียกรอบได้เร็วกว่าเดิมความเร็วที่ย่านความเร ็ว130-150km/hr ช่วงเช้า 04.30-07.00 เข็มวัดความร้อนอยู่ที่กึ่งกลางปกติดีท่านใดที่วางเจแล้วใช้ความเร็วค่อนข้างสูง ควรปรับปรุงสมรรถนะของระบบเบรคด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขกะการกินเจครับ
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 10:54   #359
momotarojz

Car Brand: vigo strada BMWe39
Engine Type: 2jgte vvti 1j-gtevvti etcs-i /2jvvti/1jgte
คะแนน: 17 momotarojz is on a distinguished road
Smile อยากลง 2jz bo vvti ใน vigo จะดีไหมครับ ทำไมไม่มีใครลงเลย

ผม prerunner 4door ทนค่าน้ำมันไม่ไหว วิ่งเยอะแต่ต้องวิ่งทางไกลทางยาวๆ ทางหลวงและต้อง ขึ้นเขาบ่อยๆ อยากจะลงรถที่มีกำลัง และประหยัด vvti และิ turbo

คำถาม คือ
1ลง 2jz bo vvti จะแรงกว่าเครื่อง 1kd มากไหม
2ช่วงล่างกับเบรค จะเอาอยู่ไหม
3ถ้าจะติดแก็สหัวฉีดจบไหม ราคาเท่าไร
4ความร้อนจะมีปััญหาไหม หม้อน้ำเดิมดีไหม
5การกินแก็สจะตก กี่บาทต่อกม

ถ้าเปรียบกับ 1jbo vvti หรือ 2jz vvti จะแบกน้ำหนักได้ไหม แรงจะพอไหม
momotarojz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2008, 11:46   #360
pomsena

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
มาอัพเดทให้ฟังกันครับ สำหรับบางท่านที่ยังไม่มีประสบการณ์

หลังจากวาง 1JZ มาได้ 2 เดือน รถวิ่งดีทุกอย่าง เคยมีปัญหาความร้อนแต่แก้ได้แล้วจากการที่ช่างต่อสวิ ทซ์พัดลมผิด

หลังจากนั้นก็ ไปเพิ่มท่อพักใบปลายไส้เยื้องมา วิ่งเงียบขึ้นแต่ไม่เงียบซะทีเดียว เพราะเป็นกรองเปลีอยและยังไม่เปลี่ยนหม้อพักกลาง จากกนั้นก็ไปไส่เฟืองท้าย 8/39 เท่ากับ 4.875 ของไทเกอร์มา ตีนต้นดีขึ้นเยอะ

ยังไม่หนำใจ อยากสูงเลยไปยกหน้าขึ้น 1 นิ้ว ด้วยสเปเซอร์ เอาก้อนโหลดหลังออก เปลี่ยนยางเป็น 225/70/15 สูงขึ้นมาประมาณ 2 นิ้ว วิ่งดี ยังไม่อืด แต่ไม่สะใจ ไม่สูงเหมือน PRE

ปัจจุบัน ไปไส่ยาง 30/9.5/15 พร้อมเปลี่ยนโตงเตงหลัง 7 นิ้ว สวยงามระดับนางฟ้าน้อง ๆ PRE แต่ผลที่ได้คือความอืดระดับเรือเกลือเหมือนเดิม มาพร้อมกับความกระด้างของช่วงล่างเดิม ๆ

อนาคตอันใกล้นี้ คงกลับไปเตี้ยเหมือนเดิม เปลี่ยนแม็กส์ 17 ยาง 45-50 แล้วโลดแล่นพลังเจ คงมันส์กว่านี้เยอะ

บ่นไปงั้น ๆ ครับ เอามาแชร์ประสบการณ์
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ