ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-12-2007, 23:08   #1
Jz_In_Mighty
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Jz_In_Mighty

คะแนน: 18 Jz_In_Mighty is on a distinguished road
ถามผู้รู้เรื่องติดตั้งเกย์วัดต่างๆครับ

ไม่ได้เข้ามาถามพี่หนุ่มนาน(ไม่รู้ยังจำกันได้เปล่าว )เข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ เรื่องมีอยู่ว่าผมต้องการติดตั้งเกย์วัดความร้อนและเ กย์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องแต่ไม่รู้ว่าได้ติดตั้งถูก หรือไม่ อยากจะถามดังนี้ครับ
1.เกย์วัดความร้อนจะมีสายอยู่3เส้น เส้นแรกเป็นสายไฟผมเอาไปต่อที่ตำแหน่งONที่สวิทกุจแจ เส้นที่2เป็นสายกาวผมเอาไปต่อที่ขั้วลบที่ตำแหน่งสวิ ทกุจแจ และเส้นที่3ผมเอาไปต่อที่ขั้ว6ตำแหน่งหลังไมล์ดิจิตอ ล (ตัวเรือนไมล์เป็นแบบเดียวกับของพี่หนุ่ม) ซึ่งระบุว่าเป็นสัญญานWATER TEMP ไม่รู้ถูกหรือไม่ครับ

2.เกย์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องมีสายไฟอยู่สามเส้นเหมื อนกันครับสองเส้นแรกแต่เหมือนเกย์วัดความร้อนส่วนเส้ นที่สาม..จนปัญญาครับหาที่ต่อไม่เจอต้องอาศัยพี่ๆแนะ นำแล้วครับ

ขอบคุณครับ
Jz_In_Mighty is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-12-2007, 16:14   #2
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ภาพนี้ของวัดแรงดันน้ำมันเครื่องของ GReddy ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg greddy_oil_press0.JPG (36.8 KB, ดาวน์โหลด 190 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg greddy_oil_press.JPG (34.8 KB, ดาวน์โหลด 193 ครั้ง)

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-12-2007, 18:37   #3

คะแนน: 18 Jz_In_Mighty is on a distinguished road
ผมหมายถึงที่ตัวเครื่องยนต์นะครับพี่เดชว่ามันต่อที่ ตรงไหนครับ...ผมหาไม่เจอครับ...หรือมีตำแหน่งที่จะต่ อแถวๆเรือนไมล์ไหมครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Noise อ่านกระทู้
เกจ์ของอะไรครับ
ของauto gauge ครับคุณน้อย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 10:56.
Jz_In_Mighty is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-12-2007, 20:14   #4
โกยเถอะเจ

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jz_In_Mighty อ่านกระทู้
ผมหมายถึงที่ตัวเครื่องยนต์นะครับพี่เดชว่ามันต่อที่ ตรงไหนครับ...ผมหาไม่เจอครับ...หรือมีตำแหน่งที่จะต่ อแถวๆเรือนไมล์ไหมครับ

งงคำถามครับ ครับ คือต่อไปแล้วสอง ยังค๊างอีกสายใช่ไหมครับ ปกติแล้ว มันจะมีสัญญาณ ที่จะเข้ามีไม่กี่อันหรอกครับ ไฟออน ไฟหรี่ กราวน์ และสายสัญญาณ ครับ ถ้าหน้าปัทม์ ไม่มีสายสัญญาณ ตัวนั้นๆ อยู่ก็จำเป็นต้องลากมาโดยตรงจากตัวเซ็นเซอร์มันอ่ะคร ับ ลองดูครับ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 14:53   #5

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ อ่านกระทู้
งงคำถามครับ ครับ คือต่อไปแล้วสอง ยังค๊างอีกสายใช่ไหมครับ ปกติแล้ว มันจะมีสัญญาณ ที่จะเข้ามีไม่กี่อันหรอกครับ ไฟออน ไฟหรี่ กราวน์ และสายสัญญาณ ครับ ถ้าหน้าปัทม์ ไม่มีสายสัญญาณ ตัวนั้นๆ อยู่ก็จำเป็นต้องลากมาโดยตรงจากตัวเซ็นเซอร์มันอ่ะคร ับ ลองดูครับ
ผมหมายถึงสายสัญญาณนะครับ สายอื่นๆผมต่อไปหมดแล้วได้หมด ปัญหามีอยู่ว่า เกย์วัดความร้อนผมเอาสายสัญญาณไปต่อกับสายสัญญานเดิม ที่หลังไมล์ดิจิตอล ระดับเข็มที่เกย์มันบอกตั้ง120แนะผมเลยไม่แน่ใจว่าต่ อผิดไหม ส่วนตัววัดแรงดันหาตำแหน่งต่อสายสัญญานที่เครื่องไม่ เจอครับ...เลยมึนตึ๊บครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ koson230E อ่านกระทู้
ต้องเอาเซนเซอร์ที่มาเป็นชุดไส่ครับ ถ้าไปต่อกับเซนเซอร์ที่ติดเครื่องมา มันจะเพี้ยนไม่ใช่รึครับ
ไม่แน่ใจครับ...ของเพื่อนผมทำไมมันไม่เพี้ยนนะครับ แต่ไม่ใช่เครื่องเจนะครับ ก็เลยไม่แน่ใจ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 10:58.
เก่า 19-12-2007, 16:02   #6
โกยเถอะเจ

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
อ่อ เข้าใจแล้วครับ
เกจมันมีเซนเซอร์แถมมาให้ด้วหรือป่าวคับ
ต่อจากของเดิมมันๆก็เพียนนะสิครับ เพราะว่าการส่งสัญญาณค่ากับตัวรับสัญญาณ มันอ่านคนล่ะย่านกัน
ที่คนอื่นมันตรงได้ เพราะมันอาจจะตรงกัน
เหมือนตอนวางเครื่องใหม่แหละครับ เซนเซอร์ตัวเดิมก่ะไมล์ใหม่มันเพี้ยนอยู่แล้ว
แต่ส่วนใหญ่แล้วมันจะมีเซ็นเซอร์ของมันมาให้นะครับ
ไอ้ที่ติดตัวมันมานะชัวร์สุด ครับ เจาะเข้าหม้อน้ำหรือที่ท่อน้ำใหม่เลยครับ
ทำได้ตามร้านหม้อน้ำที่เคยทำ (ย้ำนะครับที่เคยทำและทำเป็น)
แล้วเดินสายสัญญาณมาโดยตรงเข้าเกจเราเลย อันนี้ตรงแน่

ส่วนแรงดันน้ำมันเครื่องนะครับ
ถ้าหน้าปัทม์ไม่มีฟังชั่นนนี้อยู่ก็หมดสิทธิครับ
หรือถ้าใช้ของเดิมมันก็อาจจะไม่ตรง หรือเพี้ยนได้
ปกติอีกเหมือนกันมันจะมีเซ็ฯเซอร์ของมันมาให้ด้วย
แต่มันไม่ค่อยมีสามทางแถมมา อันนี้อาจจะต้องซื้อเพิ่ม
ก็ต้องเดินสายสัญญาณ เข้ามายังเกจเราโดยตรงอีกเหมือนกันครับ
จะไปพึ่งไมล์ฟหน้ารถไม่ได้หรอกครับ มันเพี้ยน

รอความเห็นท่านอื่นดูคับ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 18:11   #7
Noise
Senior Member

รูปส่วนตัว Noise

คะแนน: 0 Noise is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jz_In_Mighty อ่านกระทู้
ของauto gauge ครับคุณน้อย
ถามแบบนี้เล่นผมงงเลยน่ะครับ 5 5 5

หายไปเลยน่ะครับ

ถ้า auto gauge ต้องใช้ sensor มันครับ
ส่วนใหญ่ที่ไม่ใช้ไฟฟ้า ก็มี acc กราวด์ ไฟหรี่
ถ้าเป็นไฟฟ้า ก็มี ลบ แบต acc กราวด์ ไฟหรี่
น่ะครับ
Noise is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 19:43   #8

แล้วต่อยังไงละครับ คุณน้อยช่วยชี้แนะด้วยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ อ่านกระทู้
อ่อ เข้าใจแล้วครับ
เกจมันมีเซนเซอร์แถมมาให้ด้วหรือป่าวคับ
ต่อจากของเดิมมันๆก็เพียนนะสิครับ เพราะว่าการส่งสัญญาณค่ากับตัวรับสัญญาณ มันอ่านคนล่ะย่านกัน
ที่คนอื่นมันตรงได้ เพราะมันอาจจะตรงกัน
เหมือนตอนวางเครื่องใหม่แหละครับ เซนเซอร์ตัวเดิมก่ะไมล์ใหม่มันเพี้ยนอยู่แล้ว
แต่ส่วนใหญ่แล้วมันจะมีเซ็นเซอร์ของมันมาให้นะครับ
ไอ้ที่ติดตัวมันมานะชัวร์สุด ครับ เจาะเข้าหม้อน้ำหรือที่ท่อน้ำใหม่เลยครับ
ทำได้ตามร้านหม้อน้ำที่เคยทำ (ย้ำนะครับที่เคยทำและทำเป็น)
แล้วเดินสายสัญญาณมาโดยตรงเข้าเกจเราเลย อันนี้ตรงแน่

ส่วนแรงดันน้ำมันเครื่องนะครับ
ถ้าหน้าปัทม์ไม่มีฟังชั่นนนี้อยู่ก็หมดสิทธิครับ
หรือถ้าใช้ของเดิมมันก็อาจจะไม่ตรง หรือเพี้ยนได้
ปกติอีกเหมือนกันมันจะมีเซ็ฯเซอร์ของมันมาให้ด้วย
แต่มันไม่ค่อยมีสามทางแถมมา อันนี้อาจจะต้องซื้อเพิ่ม
ก็ต้องเดินสายสัญญาณ เข้ามายังเกจเราโดยตรงอีกเหมือนกันครับ
จะไปพึ่งไมล์ฟหน้ารถไม่ได้หรอกครับ มันเพี้ยน

รอความเห็นท่านอื่นดูคับ
ตัวเกย์วัดความร้อนผมพอเข้าใจแล้วครับ คือผมต้องติดตั้งตัวเซ๊นเซอร์ที่มีมาให้เพิ่ม..ถูกต้ องไหมครับ
ส่วยตัวเกย์วัดแรงดันน้ำมัน ส่วนที่จะจั๊มสายตรงหน้าปัดต้องให้ผู้รู้ช่วยชี้แนะแ ล้วครับ (เป็นไมลืดิจิตอลของมาค์ทู) ส่วนตัวสามทางหาซื้อได้ที่ไหนครับ เผื่อไว้เป็นแนวทางเลือกครับ และสุดท้านถ้าใช้เซ็นเซอร์ของมันเองจะต่อตรงใหนละครั บ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 10:59.
เก่า 19-12-2007, 20:53   #9
DIN GTR

รูปส่วนตัว DIN GTR

คะแนน: 0 DIN GTR is on a distinguished road
โดยปรกติแล้วนะครับเวลาที่เราซื้อเกจ์วัดมา มันจะมีเซนเซอร์มาให้พร้อม โดยที่เกจ์ยี่ห้อไหนก็ต้องใช้เซนเซอร์ยี่ห้อนั้น เพราะฉะนั้นคุณรซื้อออโต้เกจมาคุณก็ต้องใช้ของออโตเก จครับ ไม่สามารถไปเอาสัญญาณจากเครื่องได้ครับ

วัดความร้อนน้ำ คุณต้องเอาเซนเซอร์ที่เขาให้มาไปฝังที่หม้อน้ำหรือท่ อน้ำบนแล้วต่อสายไฟไปที่เกจ์วัด โดยที่เกจ์วัดมีไฟ Ig ไฟออนกุญแจ Gnd ลงดิน อีกเส้นต่อไปที่เซนเซอร์ ถ้าที่เซนเซอร์มีสองสายมันจะมีสายดำกับแดง ดำลงดินครับแดงต่อไปที่มิเตอร์ครับ

ส่วนของวัดแรงดันก็เหมือนกันครับ ต้องใช้เซนเซอร์ของออโตเกจด้วยการฝังก็มทั้งใช้อะแดป เตอร์ต่อก็ได้

เกจ์ยี่ห้อไหนต้องใช้เซนเซอร์ยี่ห้อนั้นด้วยครับเพื่ อความแม่นยำของเกจ์วัดครับ สงสัยไม่เข้าใจตรงไหนโทรถามผมก็ได้ครับเดี๋ยวบอกให้
DIN GTR is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-12-2007, 13:15   #10

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ ขอถามอีกนิดครับพอดีหาตำแหน่งติดตั้งเซ็นเซอร์ของตัว วัดแรงดันน้ำมันไม่เจอครับว่าติดตรงไหน มันอยู่แถวๆกลองน้ำมันเครื่องปล่าวครับ
เก่า 23-12-2007, 11:14   #11

เอารูปตัวเซ็นเซอร์ความร้อนมาให้ดูครับ..เผื่อจะมีใค รแนะนำเพิ่มเติมครับ...ขอถามเพิ่มนะครับ สายสีขาวคือสายสัญญาณที่ต่อเข้าตัวเกย์และสีดำต่อลงก าวใช่หรือไม่ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg DSC01127.1.jpg (34.0 KB, ดาวน์โหลด 31 ครั้ง)
เก่า 24-12-2007, 01:31   #12
DIN GTR

รูปส่วนตัว DIN GTR

คะแนน: 0 DIN GTR is on a distinguished road
อ้างถึง:
เอารูปตัวเซ็นเซอร์ความร้อนมาให้ดูครับ..เผื่อจะมีใค รแนะนำเพิ่มเติมครับ...ขอถามเพิ่มนะครับ สายสีขาวคือสายสัญญาณที่ต่อเข้าตัวเกย์และสีดำต่อลงก าวใช่หรือไม่ครับ
ถูกต้องแล้วครับ

อ้างถึง:
ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ ขอถามอีกนิดครับพอดีหาตำแหน่งติดตั้งเซ็นเซอร์ของตัว วัดแรงดันน้ำมันไม่เจอครับว่าติดตรงไหน มันอยู่แถวๆกลองน้ำมันเครื่องปล่าวครับ
ถ้าเป็นแรงดันน้ำมันเครื่องได้2ทางคือ
1.ลองมองตรงแถวๆกรองมันจะมีน็อตไม่เบอร์24ก็27อ่ะ ตัวใหญ่ๆถอดออกมาแล้วเจาะต๊าฟเกลียว1/8 ที่หัวได้เลย
2. หาซื้อadapterสำหรับใส่พวกเซนเซอร์มาใส่มันจะฝังได้ท ั้งความร้อน และแรงดัน สะดวกดี

ถ้าเป็นแรงดันเบนซินก็หาสามทางมาใส่สายน้ำมันก่อนเข้ ารางหัวฉีด หรือว่าก่อนเข้าเรคคูเลตก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 10:59.
DIN GTR is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-12-2007, 14:37   #13

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DIN GTR อ่านกระทู้
ถ้าเป็นแรงดันน้ำมันเครื่องได้2ทางคือ
1.ลองมองตรงแถวๆกรองมันจะมีน็อตไม่เบอร์24ก็27อ่ะ ตัวใหญ่ๆถอดออกมาแล้วเจาะต๊าฟเกลียว1/8 ที่หัวได้เลย
2. หาซื้อadapterสำหรับใส่พวกเซนเซอร์มาใส่มันจะฝังได้ท ั้งความร้อน และแรงดัน สะดวกดี

ถ้าเป็นแรงดันเบนซินก็หาสามทางมาใส่สายน้ำมันก่อนเข้ ารางหัวฉีด หรือว่าก่อนเข้าเรคคูเลตก็ได้ครับ

เอารูปตัวเซ็นเซอร์ที่แถมมาให้ดูครับ...มีน๊อตแถมมาด ้วยไม่รู้ใช้ได้เปล่าว...ช่วยแนะนำอีกทีครับ
ส่วนเกย์วัดความร้อนสำเร็จไปแล้วครับ1อย่าง ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg DSC01128.1.jpg (47.0 KB, ดาวน์โหลด 24 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 11:21.
ตอบกลับ