ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-10-2007, 15:24   #1
ไม้หอม
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 0 ไม้หอม is on a distinguished road
ใช้น้ำมันรอบ "ไม่นิ่ง" แต่ใช้แก๊สรอบ "นิ่ง"ช่วยหาเหตุด้วยครับ

ใช้ 1jge ฝาขาวครับ สตาร์น้ำมันก่อนเปลี่ยนเป็นแก๊สทุกครั้ง เช็คโค้มแล้วปกติครับ

**มีปัญหา คือว่า ตอนนี้เวลากลับมาใช้น้ำมัน แล้วปิดแอร์ เข้าตัว P ไว้รอบมันไม่นิ่งนะครับ
อาการแบบว่า ขึ้นๆ ลงๆ แบบเร็วๆ และเครื่องสั่นไปหมดนะครับ รอบอยู่ระหว่าง600-1,000 นะครับ
ทั้งที่ก่อนหน้านี้รอบนิ่งปกติดีประมาณ 1,000 ครับ

** ผมเลยลองค่อยๆเยียบคันเร่งค้างไว้ อาการก็ยังไม่หายครับ ยังไม่นิ่งเหมือนเดิม แต่พอกลับมาเปิดแอร์ อาการมันหายครับ

** อาการอย่างนี้น่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ เพราะเวลาเปิดแอร์ รอบก็นิ่งปกติครับ

** แล้วเวลาใช้แก๊สก็ปกตินะครับ เลยไม่รู้ว่าจะเริ่มหาสาเหตุจากตรงไหนดี

**รบกวนเพื่อนๆช่วยหาสาเหตุหน่อยนะครับ**
ไม้หอม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2007, 19:06   #2
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
ไม่ต้องตกใจครับ
เติม 95 สัก 2-300 บาท
แล้วใช้น้ำมันสักวัน เดี๋ยวก็หาย
ผมอาการหนักกว่าคุณอีกยังหาย
เร่งเครื่องไม่ได้ เบาดับ

น้ำมันหมดอายุครับ
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-10-2007, 08:59   #3
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
มันคงจำค่าตอนใช้แก็สมากไปครับ... ด้วยความฉลาดของ ออกซิเจนเซนเซอร์ครับ..เวลาใช้แก็ส ถ้าแก็สบางหน่อย..มันพยายามจะปรับเชื้อเพลิงให้มากขึ ้น(ปรับการจ่ายที่หัวฉีด)แต่ปรับไม่ได้ พอกลับมาใช้น้ำมันมันก็เลยกลายเป็นน้ำมันหนา ก็สั่นครับ...

ลองรีเซทกล่อง..ดูซิครับ เครื่องอาจจะรอบต่ำตอนเดินเบาหน่อย แต่ใช้ไปสักพักจะเป็นปรกติครับ..

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-10-2007, 20:38   #4
nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat อ่านกระทู้
มันคงจำค่าตอนใช้แก็สมากไปครับ... ด้วยความฉลาดของ ออกซิเจนเซนเซอร์ครับ..เวลาใช้แก็ส ถ้าแก็สบางหน่อย..มันพยายามจะปรับเชื้อเพลิงให้มากขึ ้น(ปรับการจ่ายที่หัวฉีด)แต่ปรับไม่ได้ พอกลับมาใช้น้ำมันมันก็เลยกลายเป็นน้ำมันหนา ก็สั่นครับ...

ลองรีเซทกล่อง..ดูซิครับ เครื่องอาจจะรอบต่ำตอนเดินเบาหน่อย แต่ใช้ไปสักพักจะเป็นปรกติครับ..

ผมเห็นด้วยครับ
ผมว่ามันจำค่าที่เราใช้งานแก็ซครับ
ต้องฝืนใช้น้ำมันสัก 1-2 วันครับ
ย้ำว่าต้องฝืนนะครับขับได้ไม่เกิน 60
แล้วหายแน่นอน โดยไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-10-2007, 21:58   #5
bird_52
Junior Member

คะแนน: 0 bird_52 is on a distinguished road
ผมเป็นบ่อยครับ ลองรีเซตกล่องแบบที่พี่หนุ่มบอกนะครับ หรือถอดขั้วแบตก็ได้ครับ แต่เมมของอุปกรณ์ต่างๆจะรีเซตหมดนะครับ
bird_52 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-10-2007, 12:17   #6
ford5007
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ford5007 is on a distinguished road
ที่ผมเจอคือสตาร์น้ำมันรอบไม่นิ่ง เร่งไม่ขึ้น แต่พอสูดแกสกลับปกติ รถผม1jz Ge +gas+lamda+ตัดหัวฉีด ไม่ตัดปั้ม ผมใช้น้ำมันแกสโซฮอร์แล้วท่อน้ำมันที่เป็นยาง มันละลายไปตันที่กรองของปั๊มแบบแช่ในถัง และที่กรองเบนซินก่อนเข้าเครื่อง อันนี้เช็คได้โดยคลายน็อตแถวท่อไหลกลับอยู่ใกล้กับถั งเติมน้ำมันเพาเวอร์ เมื่อคลายน็อตแล้วมีน้ำมันไหลกลับถังไหม ของผมไม่มีน้ำมันไหลกลับเลยได้เปลี่ยนท่อน้ำมันที่เป ็นท่อยาง เปลี่ยนกรองเปลี่ยนปั๊ม ล้างตัวคุมรอบเดินเบาและรีเสตกล่อง ตอนนี้ก็ปกติครับพอเป็นแนว
ford5007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-10-2007, 14:45   #7
ไม้หอม

คะแนน: 0 ไม้หอม is on a distinguished road
ขอขอบคุณ พี่หนุ่มและเพื่อนๆ ทุกท่านครับ
ลองรีเซ็ตกล่องใหม่แล้วครับ อาการหายแล้วด้วย จะลองใช้ดูไปก่อนว่าอาการจะกลับมาอีกหรือเปล่า
ไม้หอม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-10-2007, 14:56   #8
noom@korat

Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไม้หอม อ่านกระทู้
ขอขอบคุณ พี่หนุ่มและเพื่อนๆ ทุกท่านครับ
ลองรีเซ็ตกล่องใหม่แล้วครับ อาการหายแล้วด้วย จะลองใช้ดูไปก่อนว่าอาการจะกลับมาอีกหรือเปล่า

คืออาการจะไม่หายขาดนะครับ..อีกสักระยะหนึ่งก็จะเป็น อีกครับ แต่รีเซทกล่องก็จะหายเหมือนเดิม

วิธีแก้..แบบหายขาด(ถ้าอย่างอื่นไม่เสียซะก่อน)ก็คือ ต้องหากล่องหลอกออกซิเจนเซนเซอร์ครับ เวลาใช้แก็สให้ค่ามันส่งเข้ากล่องเป้นค่าปรกติเหมือน ตอนใช้น้ำมันครับ กล่องมันจะได้ไม่สั่งให้เพิ่มน้ำมันครับ..ลองโทรปรึก ษา Mr.Bj ดูซิครับ...

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-10-2007, 16:38   #9
ไม้หอม

**พี่หนุ่มครับ อย่างนี้ ถ้ามันเกิดอาการอีก แล้วปล่อยไว้ให้เป็นอย่างนั้น คือ แบบว่าทนใช้ไปเลื่อย อาศัยรีเซตบ่อยๆ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าหรือลามไปอาการอื่นอีกหรือเปล ่าครับ
**เพราะตั้งแต่ติดแก๊สมาได้ 5-6 เดือน เพิ่งเกิดอาการครั้งนี้เองครับ
เก่า 25-10-2007, 16:55   #10
noom@korat

ถ้าปล่อยให้มันเกิดอาการนานๆมันก็อาจจะมีผลกับส่วนอื ่นๆบ้างครับ พวกยางแท่นเครื่องเกียร์.. แต่ถ้าเกิดอาการแล้วรีเซทกล่องให้มันหาย ก็ใช้วิธีนี้ไปได้เรื่อยๆจนกว่าเราจะรำคาญมันนั่นล่ะ ครับ..

เก่า 25-10-2007, 21:47   #11
nye-noei

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไม้หอม อ่านกระทู้
**พี่หนุ่มครับ อย่างนี้ ถ้ามันเกิดอาการอีก แล้วปล่อยไว้ให้เป็นอย่างนั้น คือ แบบว่าทนใช้ไปเลื่อย อาศัยรีเซตบ่อยๆ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าหรือลามไปอาการอื่นอีกหรือเปล ่าครับ
**เพราะตั้งแต่ติดแก๊สมาได้ 5-6 เดือน เพิ่งเกิดอาการครั้งนี้เองครับ
5-6 เดือน เองเหรอครับ
ผม 2 ปี แล้ว จึงเป็น

ผมทำอย่างนี้ครับ
1.ติดด้วยน้ำมัน 2-3 นาที ตอนเช้า
2.ดับด้วยน้ำมัน 2 นาที ด้วย timer

ทำทุกวัน
The Following User Says Thank You to nye-noei For This Useful Post:
mai_xs (22-01-2014)
เก่า 26-10-2007, 08:46   #12
noom@korat

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei อ่านกระทู้
5-6 เดือน เองเหรอครับ
ผม 2 ปี แล้ว จึงเป็น

ผมทำอย่างนี้ครับ
1.ติดด้วยน้ำมัน 2-3 นาที ตอนเช้า
2.ดับด้วยน้ำมัน 2 นาที ด้วย timer

ทำทุกวัน

อืม..ใช่ครับ ทำแบบนี้น่าจะใช้นานและไม่น่าจะ error นะ เพราะก่อนดับเครื่องเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วระบบมันน่า จะจำค่าน้ำมันไว้เวลาสตาร์ทครั้งต่อไปก็ไม่น่าจะเพื้ ยนนะ...

เก่า 26-10-2007, 09:00   #13
Antternative
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Antternative

Car Brand: BMW "Don't Worry JZ Happy"
Engine Type: 1JZgte & FootBall, Golf
คะแนน: 18 Antternative is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Antternative
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat อ่านกระทู้
อืม..ใช่ครับ ทำแบบนี้น่าจะใช้นานและไม่น่าจะ error นะ เพราะก่อนดับเครื่องเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วระบบมันน่า จะจำค่าน้ำมันไว้เวลาสตาร์ทครั้งต่อไปก็ไม่น่าจะเพื้ ยนนะ...
ผมทำแบบนี้มาตลอดมันก้อยังมีอาการอยู่บ้างนะเพ่หนุ่ม หรือว่าต้องแช่น้ำมันก่อนดับนานซักหน่อยก้อไม่รู้เหม ือนกัน
เก่า 26-10-2007, 09:44   #14
nye-noei

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bj อ่านกระทู้
ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ

ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยคิดแบบเราสิครับคุณหนุ่ม เค้ามักคิดในแบบเค้าว่า "แค่รีเซทกล่องก็หายเหมือนเดิมแล้วไม่ต้องเสียตังค์เพ ิ่มด้วย"มันก็เลยเป็นกันแบบที่เป็นกันอยู่นี่แหล่ะครับ คุณหนุ่มว่าจริงมั๊ยอ่ะ

ใช่ครับ Reset อย่างเดียวถ้ามันหายก็ไม่ยาก
ถ้าอาการหนักๆแบบผม เอากล่องใหม่มาใส่ พร้อม map ก็ไม่หายครับ
จึงต้องใช้วิธี ติดและดับด้วยน้ำมัน ครับ
เก่า 26-10-2007, 12:23   #15
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
คืออาการจะไม่หายขาดนะครับ..อีกสักระยะหนึ่งก็จะเป็น อีกครับ แต่รีเซทกล่องก็จะหายเหมือนเดิม

วิธีแก้..แบบหายขาด(ถ้าอย่างอื่นไม่เสียซะก่อน)ก็คือ ต้องหากล่องหลอกออกซิเจนเซนเซอร์ครับ เวลาใช้แก็สให้ค่ามันส่งเข้ากล่องเป้นค่าปรกติเหมือน ตอนใช้น้ำมันครับ กล่องมันจะได้ไม่สั่งให้เพิ่มน้ำมันครับ..ลองโทรปรึก ษา Mr.Bj ดูซิครับ...
อิอิ ถามพี่หนุ่ม พี่บีเจ และเพื่อนๆนิดนึงครับ ผมใช้แกส ตัดทั้งปั้มติ้ก(ต้ดที่fuel pump control) และหัวฉีด ใช้แกสวิ่งสลับนำ้มันบ่อยๆ ปัญหาคือ วิ่งไปสักสัปดาห์มันจะขึ้นโค้ด 78 มีวิธีแก้ไขไหมครับ ไม่อยากรีเซ็็ตกล่องบ่อยๆ หรือต้อง เดินสายไฟใหม่ให้มันไปตัดที่ปั้มติ้กโดยตรง โดยไม่ต้องตัดที่ fuel pump control ไม่รู้ผมคิดถูกป่าวนะครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-10-2007, 13:19   #16
noom@korat

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM อ่านกระทู้
อิอิ ถามพี่หนุ่ม พี่บีเจ และเพื่อนๆนิดนึงครับ ผมใช้แกส ตัดทั้งปั้มติ้ก(ต้ดที่fuel pump control) และหัวฉีด ใช้แกสวิ่งสลับนำ้มันบ่อยๆ ปัญหาคือ วิ่งไปสักสัปดาห์มันจะขึ้นโค้ด 78 มีวิธีแก้ไขไหมครับ ไม่อยากรีเซ็็ตกล่องบ่อยๆ หรือต้อง เดินสายไฟใหม่ให้มันไปตัดที่ปั้มติ้กโดยตรง โดยไม่ต้องตัดที่ fuel pump control ไม่รู้ผมคิดถูกป่าวนะครับ

อ้าว...ทำไมเค้าไปตัดที่ ecu ล่ะครับ ทำไมไม่ตัดที่ปั้มตรงๆล่ะครับ... ต้องตัดที่ปั้มครับ..ecu จะได้ไม่สั่งแก็สตลอดเวลาเผลอเลือกเป็นแก็สไว้ก่อนสต าร์ทครับ...

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว