ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-10-2009, 11:48   #1
lubellus
ClubJZ Web Register

Car Brand: bmw
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 lubellus is on a distinguished road
1jz โบ เวลาเครื่องเย็นสตาทยากมาก

1jz โบ วางใน E34 คับ เวลาเครื่องเย็นสตาทติดยากมากเลย<ต้องปิดกุญแจค้างไว้ ประมาณ6วินาทีเลยคับ> แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้วสตาทติดง่ายๆเลยคับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคับ

ถ้าเครื่องเย็นไม่ว่าจะเป็นสตาทโดย gas หรือน้ำมัน ก็ติดยากเท่ากันคับ
lubellus is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to lubellus For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 23-10-2009, 12:20   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lubellus อ่านกระทู้
1jz โบ วางใน E34 คับ เวลาเครื่องเย็นสตาทติดยากมากเลย<ต้องปิดกุญแจค้างไว้ ประมาณ6วินาทีเลยคับ> แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้วสตาทติดง่ายๆเลยคับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรคับ

ถ้าเครื่องเย็นไม่ว่าจะเป็นสตาทโดย gas หรือน้ำมัน ก็ติดยากเท่ากันคับ
ลองสังเกตุตอนสตาร์ทเย็น ที่ติดยากนั้น เวลาสตาร์ทติดแล้ว มีควันสีขาว หรือสีดำ หรือสีเทา ออกมาจากท่อไอเสียหรือเปล่า และสังเกตุว่า เวลาสตาร์ทติดแล้ว เครื่องยนต์เดินไม่เรียบ อยู่พักหนึ่งหรือไม่ครับ (เครื่องยนต์เดินไม่เรียบ แม้ว่า รอบเครื่องจะขึ้นสูง เพราะว่า อยู่ในช่วงสตาร์ทเย็นก็ตามครับ)
aom8817 (23-10-2009), HS9KRM (02-04-2012), Lucky (03-06-2011), ton jzt 141 (23-10-2009)
เก่า 23-10-2009, 13:13   #3
lubellus

คะแนน: 0 lubellus is on a distinguished road
เวลาสตาทติดแล้วเครื่องเดินเรียบครับ และไม่มีควันออกมาจากท่อไอเสียครับผม ทำไงต่อคับ
lubellus is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to lubellus For This Useful Post:
เก่า 23-10-2009, 13:38   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lubellus อ่านกระทู้
เวลาสตาทติดแล้วเครื่องเดินเรียบครับ และไม่มีควันออกมาจากท่อไอเสียครับผม ทำไงต่อคับ
ถ้าอย่างนั้น ให้
  1. ตรวจเช็ค เซนเซอร์อุณหภูมิอากาศ (THA),
  2. ตรวจเช็คกรองอากาศว่า ตันหรือไม่
  3. ตรวจเช็ค มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ว่า เมื่อดับเครื่องยนต์แล้ว มีการรีเซทเพื่อเตรียมรองรับการสตาร์ทเย็นหรือไม่
  4. ตรวจเช็ครีเลย์ช่วยสตาร์ท รวมทั้ง สายไฟตามวงจรสตาร์ท ดูว่า มีตรงไหนหลวมหรือไม่ครับ
aom8817 (23-10-2009), Lucky (03-06-2011), toetsak466 (23-10-2009), ton jzt 141 (23-10-2009), wk7000 (23-10-2009)
เก่า 23-10-2009, 20:44   #5
jibkanok
Junior Member

คะแนน: 0 jibkanok is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ลองสังเกตุตอนสตาร์ทเย็น ที่ติดยากนั้น เวลาสตาร์ทติดแล้ว มีควันสีขาว หรือสีดำ หรือสีเทา ออกมาจากท่อไอเสียหรือเปล่า และสังเกตุว่า เวลาสตาร์ทติดแล้ว เครื่องยนต์เดินไม่เรียบ อยู่พักหนึ่งหรือไม่ครับ (เครื่องยนต์เดินไม่เรียบ แม้ว่า รอบเครื่องจะขึ้นสูง เพราะว่า อยู่ในช่วงสตาร์ทเย็นก็ตามครับ)
แล้วถ้าของผมเป็นอาการอย่างนี้มันเกิดจากอะไรอะครับ: confused:
jibkanok is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jibkanok For This Useful Post:
เก่า 23-10-2009, 21:05   #6
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jibkanok อ่านกระทู้
แล้วถ้าของผมเป็นอาการอย่างนี้มันเกิดจากอะไรอะครับ: confused:
ถ้าเป็นอาการแบบนี้ เกิดจากการสันดาบไม่สมบูรณ์ครับผม ซึ่งการสันดาบที่ไม่สมบูรณ์แล้วทิ้งร่องรอยไว้ให้ทรา บจากท่อไอเสียนั้นมีดังนี้ครับ
  1. ควันขาว (ต้องแยกให้ออกระหว่างหมอกหรือควันนะครับ เพราะว่าถ้าเป็นหมอก เอามืออังที่ปลายท่อไอเสีย ฝ่ามือเราจะเปียกชุ่มไปด้วยไอน้ำ นั่นหมายถึงระบบสันดาบสมบูรณ์ครับ แต่ว่า ถ้าเป็นควัน จะไม่ใช่ครับ) หมายถึง ในห้องเผาไหม้ เกิดการเผาไหม้ น้ำมันเครื่อง ไปด้วย ซึ่งถ้าเป็นการสตาร์ทติดยากตอนเครื่องเย็น และเครื่องเดินไม่เรียบ นั่นแสดงถึงว่า ยางหมวกวาล์ว รั่ว แล้วน้ำมันเครื่อง เยิ้มรั่วไหลไปถูกหัวเทียน ครับผม
  2. ควันดำ หมายถึง การเผาไหม้ในห้องเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ โดยการเผาไหม้น้ำมันเบนซินไม่หมด อาจจะเนื่องจากอากาศไม่เพียงพอก็ได้ แต่ว่า ส่วนใหญ่แล้วจะเกิดจาก หัวฉีดรั่ว ไปถูกหัวเทียนเปียก ทำให้สตาร์ทเย็นติดยาก จะมีอาการสำลัก เหมือนน้ำมันท่วมคาบิวฯ เครื่องจะเดินไม่เรียบเพราะเดินไม่เต็มสูบพักหนึ่งจน เครื่องร้อนครับ
  3. ควันสีเทา จะเป็นอาการข้อ 1 และ 2 รวมกันครับ
ส่วนรายเจ้าของกระทู้ ได้แจ้ง PM มาที่ผม สรุปหาสาเหตุได้แล้ว ซึ่งผม ได้ PM กลับให้มาแจ้งผลสรุปเพื่อปิดกระทู้นี้ครับผม
HS9KRM (02-04-2012), Lucky (03-06-2011)
เก่า 23-10-2009, 21:14   #7
lubellus

หาเจอแล้ว ตกลงเป็นที่กรองเปลือยคับ เอาไปล้างแล้วก็สตาทติดดีเหมือนเดิมแล้วคับ ขอบคุณมากคับ
The Following 2 Users Say Thank You to lubellus For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), Moonlight (23-10-2009)
ตอบกลับ