ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-10-2009, 10:16   #1
VST
Junior Member

คะแนน: 0 VST is on a distinguished road
2jz-bo บูสท์มาไม่เต็มครับ

สวัสดีครับพี่ทุกคน
รถผมมีปัญหาอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ ครับ

ผมใช้เครื่อง 2JZ-GTE เดิมๆ + กล่องปลดล็อค 180 วางใน Dmax 4 ประตู ครับ เชื้อเพลิงเป็น 2 ระบบ แก็ซหัวฉีดและน้ำมันครับ วางมาได้ประมาณ 3 ปี แล้วครับ

ตอนนี้รถมีปัญหาบูสท์มาไม่เต็ม มีข้อมูลของปัญหาดังนี้ครับ

1. ถ้ากดคันเร่งตั้งแต่ความเร็วประมาณ 0-60 ก.ม. บูสท์จะมาครบทั้ง 2 ลูกครับ ลูกแรก เริ่มที่ประมาณ 1800 จนสุด 0.5 บาร์ที่ประมาณ 3700 รอบ จากนั้นต่อลูกสองจนสุดที่ประมาณ 0.6-0.7 บาร์ ระบบจ่ายเชื้อเพลิงทั้งแก๊ซและน้ำมันไม่มีปัญหาครับ บูสท์มาเต็มเหมือนกันหมดครับ รถเร่งไปได้อย่างต่อเนื่องไปจนแตะที่ 180-200 สบายๆ ครับ

2. แต่ถ้ากดคันเร่งที่ความเร็ว 60 ก.ม. ขึ้นไป รถจะมีอาการอั้นครับ บูสท์ได้แค่ประมาณ 0.3-0.4 เท่านั้น ลอกคิ้กดาวน์แล้วก็ไม่สามารถทำให้บูสท์มาตามเดิมได้ค รับ
ลองทั้งแก็ซและน้ำมันอาการเป็นเหมือนกันครับ ขณะที่บูสท์ได้เท่านี้ ยังไม่ได้ยินเสียงเวสเกทนะครับ

3. ผมได้ลองตรวจสอบสายแวคคัมของเทอร์โบลูกแรกและลูกสองแ ล้ว พบว่าทุกเส้นยังสมบูรณ์ครับ ไม่แตกและไม่หลุดจากท่อครับ

จุดที่ผมได้ตรวจสอบไปแล้วมีดังนี้ครับ

1. เทอร์โบ ตรวจสอบครั้งล่าสุดพร้อมทั้งเปลี่ยนใบหน้าใบหลังที่ส ึกไม่เกิน 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา

2. ระบบท่อแวคคั่ม ตรวจสอบและเปลี่ยนพร้อมกับเทอร์โบ

3. โซลินอยวาล์ว ตรวจสอบครั้งล่าสุดตอนซ่อมเทอร์โบครับ

4. เวสเกทกระป๋อง เกี่ยวมั้ยครับ?

5. กล่อง ECU เกี่ยวมั้ยครับ?

ไม่ทราบว่าพี่พอจะแนะนำจุดที่ต้องตรวจสอบหรือวิธีการ ตรวจสอบเพิ่มเติมให้ได้มั้ยครับ หรือถ้าพี่คนไหนเคยมีปัญหาเหมือนกัน รบกวนช่วยบอกสาเหตุและวิธีแก้ด้วยนะครับ

ขอขอบคุณพี่มากครับ

VST
VST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-10-2009, 15:52   #2
supichai

คะแนน: 0 supichai is on a distinguished road
เป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นที่ความเร็วมากกว่า 130-140 ขึ้นไป ไม่ว่าจะ Click down หรือกดคันเร่งมากๆแต่ไม่ถึง Click down Boost ก็จะขึ้นได้ไม่เกิน 0.4 Bar ลองไล่ทั้งระบบแล้วก็ยังไม่พบสาเหตุ หรืออาจจะเป็นเพราะ ECU สั่งเพื่อป้องกัน Boost มากเกินในขณะที่ความเร็วหรือรอบเครื่องสูง
supichai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-10-2009, 17:45   #3
VST

คะแนน: 0 VST is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ supichai อ่านกระทู้
เป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นที่ความเร็วมากกว่า 130-140 ขึ้นไป ไม่ว่าจะ Click down หรือกดคันเร่งมากๆแต่ไม่ถึง Click down Boost ก็จะขึ้นได้ไม่เกิน 0.4 Bar ลองไล่ทั้งระบบแล้วก็ยังไม่พบสาเหตุ หรืออาจจะเป็นเพราะ ECU สั่งเพื่อป้องกัน Boost มากเกินในขณะที่ความเร็วหรือรอบเครื่องสูง
ขอบคุณมากครับที่สำหรับข้อมูล

ตอนแรกก็คิดว่ากล่องมันตัดบูสท์ แต่ว่าเมื่อก่อนมันไม่เคยตัดครับ ตอนนี้เลยงงมากเลยครับ

พี่ๆ คนไหนพอจะชี้แนะได้ รบกวนช่วยด้วยครับ
VST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-10-2009, 17:46   #4
sanjz
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sanjz

คะแนน: 18 sanjz is on a distinguished road
....

พึ่งแก้หายเหมือนกันครับ สายแวคคั่มดูให้ดีๆครับ ผมเจอตรงหน้าโบลูกแรกที่มี2สาย พอ ดีผมเปลี่ยนเป็นสายซิลิโคน ดูยังไงก้ไม่หลุดแต่มีอ้าๆอยู่นิด เลยเอาเคเบิ้ลรัด หายกริ้บ เลยไล่รัดมานหมดเลย
sanjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sanjz For This Useful Post:
aofs (18-10-2009)
เก่า 17-10-2009, 18:12   #5
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
ลองไล่สายแวคคั่มดูก่อนครับ ตัว VSV วาว์ลตัวบนเครื่องด้านในฝั่งท่อไอเสีย ลองเอาลมอัดดูว่ามันรั่วบ้างหรือเปล่า เพราะถ้าตัวนี้มันรั่วบูสก็จะมาไม่เต็มด้วยครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2009, 08:11   #6
VST

มา Update อาการเพิ่มเติมครับ

ผมลองตรวจสอบสาย Vaccum ตาม Diagram ในกระทู้เก่าของพี่วุฒิ แล้วครับ ทุกเส้นไม่มีหลุด และไม่แตกครับ

เมื่อเช้าตอนขับมาทำงาน พบว่าตอนที่เริ่มกดคันเร่งคิกดาวน์ครั้งแรก ที่ความเร็ว 120 ปรากฏว่าบูสท์มาเต็มครับ งงมาก

พอดีรถชลอตัว พอมีจังหวะลอยอยู่ประมาณ 120 อีกครั้ง ก็ลองใหม่ครับ บูสท์ก็มาเต็มอีก ผมดีใจมากคิว่ามันหายแล้ว (งงว่ามันหายได้ไง) ก็เลยเอาใหญ่เลยที่นี้

ลองที่ 140 ดูบ้าง บูสท์ก็มาปกติ แต่รถเยอะก็ ชะลอกลับมาที่ 120 ครับ

คราวนี้พอรถโล่งจะลองอีกครั้ง ปรากฏว่า เป็นเหมือนเดิมครับ บูสท์อั้นแค่ 0.3-0.4 วิ่งไม่ออกเลย

งงไปหมดแล้วสรุปว่ามันเป็นที่อะไรเนี่ย

พี่ๆ ช่วยด้วยครับ
เก่า 24-10-2009, 22:44   #7
wk7000

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ VST อ่านกระทู้
ขออนุญาต Up หน่อยครับ

ยังไม่หายครับผม
อาการที่ว่ามา ตัวผมยังคิดว่าเป็นที่ VSV อยู่ดีน่ะครับ
เพราะอาการที่เล่ามาเป็นอาการที่ผมเคยเป็น แต่จะเป็นที่ตัวไหนต้องไล่เช็คดู ท้้งตัวบนและตัวล่างเครื่องต้องถอดมาลองเอาลมอัดดูว่ ามีรั่วบ้างหรือเปล่า
ทดลองต่อไฟดูว่ามันเปิด-ปิดไหม ยิ่ง VSVที่ไปคุมลมเข้าเวสเกตถ้ามันรั่วลมจะเข้าเวสเกตทำใ ห้ยกเร็วบูสมาไม่เต็ม

หรือจะลองอุดท่อลมของเทอร์โบลูกแรกที่ไปเข้าเวสเกตชั ่วคราวดูว่าบูสมันเพิ่มขึ้นหรือเปล่า ถ้าบูสเพิ่มก็แสดงว่าต้องมี VSV ตัวใดตัวหนึ่งรั่ว
กรณีถ้าไม่เพิ่มอาจเป็นไปได้ว่าตัว By Pass Valve ค้างหรือปิดไม่สนิท ค่อยมาเช็คที่กระป๋องเวสเกตตัวใหญ่สุดดูอีกทีครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
4d4wd (24-10-2009), HS9KRM (26-10-2009)
เก่า 25-10-2009, 08:04   #8
VST

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
อาการที่ว่ามา ตัวผมยังคิดว่าเป็นที่ VSV อยู่ดีน่ะครับ
เพราะอาการที่เล่ามาเป็นอาการที่ผมเคยเป็น แต่จะเป็นที่ตัวไหนต้องไล่เช็คดู ท้้งตัวบนและตัวล่างเครื่องต้องถอดมาลองเอาลมอัดดูว่ ามีรั่วบ้างหรือเปล่า
ทดลองต่อไฟดูว่ามันเปิด-ปิดไหม ยิ่ง VSVที่ไปคุมลมเข้าเวสเกตถ้ามันรั่วลมจะเข้าเวสเกตทำใ ห้ยกเร็วบูสมาไม่เต็ม

หรือจะลองอุดท่อลมของเทอร์โบลูกแรกที่ไปเข้าเวสเกตชั ่วคราวดูว่าบูสมันเพิ่มขึ้นหรือเปล่า ถ้าบูสเพิ่มก็แสดงว่าต้องมี VSV ตัวใดตัวหนึ่งรั่ว
กรณีถ้าไม่เพิ่มอาจเป็นไปได้ว่าตัว By Pass Valve ค้างหรือปิดไม่สนิท ค่อยมาเช็คที่กระป๋องเวสเกตตัวใหญ่สุดดูอีกทีครับ
ขอบคุณมากครับพี่วุฒิ

4 ตัวนี้ใช่มั้ยครับพี่วุฒิ

1 EGCV VSV ของเทอร์โบลูกแรก
2 Wastegate VSV ของเทอร์โบลูกแรก
3 IACV VSV ของเทอร์โบลูกที่สอง
4 EBV VSV ของเทอร์โบลูกที่สอง

จะลองตรวจสอบดูอีกครั้งครับ
เก่า 25-10-2009, 09:51   #9
kunsue

รูปส่วนตัว kunsue

Car Brand: colorado
Engine Type: 2jz-gte mt
คะแนน: 18 kunsue is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kunsue
ผมเคยเป็นนะครับ ลองหาvsvตัวนี้มาเปลี่ยนดู ผมเอามาจากเครื่องดีเซลอีซูซุ ใช้กันได้ครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg DSC01378_edited.jpg (75.3 KB, ดาวน์โหลด 84 ครั้ง)

อย่า

ขี้

โม้
kunsue is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kunsue For This Useful Post:
HS9KRM (26-10-2009), wk7000 (25-10-2009)
เก่า 25-10-2009, 16:47   #10
VST

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kunsue อ่านกระทู้
ผมเคยเป็นนะครับ ลองหาvsvตัวนี้มาเปลี่ยนดู ผมเอามาจากเครื่องดีเซลอีซูซุ ใช้กันได้ครับ
ขอบคุณครับพี่ Kunsue

VSV ตัวนี้ผมลองถอดว่า Check แล้วมันก็ทำงานปกติครับ คงต้องลองถอดทุกตัวออกมา Check อีกครั้ง
เก่า 26-10-2009, 21:37   #11
nick

คะแนน: 0 nick is on a distinguished road
ลอง่ต่อให้เทอร์โบทำงานพร้อมกันทั้งสองลูกดูสิครับว่ าทำแล้วได้บูสเต็มหรือเปล่า ถ้าบูสมาเต็มก็แสดงว่า VSV ที่คุมกระป๋องเปิดปิด EGCV มีปัญหาหรือตัวที่คุมกระป๋องเปิดปิด IACV มีปัญหา หรือสายแวคคั่ม หรือ ตัวกระป๋องเองมีปัญหา

เวลาต่อให้เทอร์โบทำงานพร้อมกันแล้วถ้าบูสมาเต็ม ก็ให้เปิดฝากระโปรงเช็คดูว่าขากระป๋องเปิดปิด EGCV และกระป๋องเปิดปิด IACV มันดันสุดและค้างไว้หรือเปล่า ถ้าต่อแบบนี้แล้วบูสมาไม่เต็มและกระป๋องไม่เปิดก็น่า จะเป็นปัญหาจาก pressure tank ถ้ากระป๋องเปิดสุด แต่บูสมาไม่เต็มก็น่าจะเป็นที่เทอร์โบเองหรือมีจุดรั ่วตามท่อต่าง ๆ

ส่วนใหญ่ถ้าบูสตกตอนรอบสูงที่เทอร์โบลูกสองทำงานสาเห ตุจะมาจากการที่กระป๋องเปิดปิด EGCV ไม่ทำงาน หรือขาไปยันโดนอะไรทำให้เปิดได้ไม่สุด
nick is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to nick For This Useful Post:
Cobra4971 (29-09-2016), kunsue (27-10-2009), mcca (19-04-2011)
ตอบกลับ