ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-10-2009, 07:30   #1
m&m
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว m&m

คะแนน: 17 m&m is on a distinguished road
รบกวนถามเรื่องการวอว์มตอนเครื่องเย็นครับ

คือว่าตอนนี้รถผมมีอาการว่าเวลาเครื่องเย็นหรือตอนเช ้าเครื่องจะวอว์มไม่นานเเละวอว์มเเค่ 900 รอบ เครื่อง 1 เจโบปลั้กหนา
จุดที่ตรวจสอบเเเเละเเก้ไขบ้างเเล้ว
- ทำการเชค code ไม่พบ error เเละ reset กล่องเเล้ว
- ตรวจเชคทำความสะอาดมอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบาเเละตรวจสอ บการทำงานโดยทำการเปิดเเละปิดเเอร์สั้งรอบเครื่องก็ม ีการชดเชยรอบ
- ทำความสะอาดปลั๊ก senser อุณภูมิเครื่องไม่เเน่ใจว่าถูกตัวหรือเปล่าดูข้อมูลจ ากหน้าเทคนิดจะเป็นตัวด้านบนทางขวามืออยู่เหนือปั้มน ้ำเพราะมี senser อยู่สองตัวอีกตัวเป็นเ senser วัดความร้อนทำการทดสอบโดยการถอดปลั้กออกเเล้วยังมีกา รเหมือนเดิมไม่เเน่ใจว่าถูกวีธีหรือเปล่าขอคำเเนะนำเ พิ่มเติมในการตรวจเชค senser
- ปั้มติ๊กมีเเรงดันไม่พอไม่ทราบว่าเกี่ยวหรือเปล่าเพร าะตอนนี้เริ่มเเรงดันตกครับ
- รถผมติดเเก็สระบบดูดมีการเจาะท่อชดเชยรอบเดินเบาใหม่ เเละย้ายมาจากฝังเทอร์ไม่ทราบมีผลหรือเปล่า
- ตำเเหน่ง senser ลิ้นเร่งปีกผีเสื้อมีผลหรือเปล่าครับเพราะได้มีการถอ ดเปลี่ยนลิ้นเร่งไม่รู้เรียกถูกเปล่าครับทำให้ต้องถอ ด senser เเละประกอบกับเข้าไปกับตัวใหม่โดยไม่มีมาร์ดเเละการต ั้งจากคู่มือตั้งเเต่จำได้น่าจะเป็นหลังจากที่ทำตรงจ ุดนี้เเต่ไม่มันใจครับ

ตอนนี้เท่าที่ตรวจเชคเเละส่งใสมีเเค่นี้ครับรบกวนขอค ำปรึกษาพี่ๆทุกคนช่วยให้คำเเนะนำหน่อยครับ
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-10-2009, 09:13   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ถ้าถอดปลั๊ก เซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ แล้วสตาร์ทเย็น รอบเครื่องยนต์จะทำงานปกติ (ไม่เร่ง) แล้วเวลาเสียบกลับ ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม นั่นแสดงว่า เซนเซอร์ตัวนี้มีปัญหาครับ
kkk (13-10-2009), krupree (13-10-2009), Mightytode (13-10-2009), toetsak466 (13-10-2009)
เก่า 13-10-2009, 11:57   #3
ลอยลม
Member

รูปส่วนตัว ลอยลม

คะแนน: 0 ลอยลม is on a distinguished road
รบกวนขอถามต่อเลยนะครับ
คือตอนนี้รถผมวอร์มเครื่องตอนเช้าจะมีควันออกเหมือนร ถปิ้งไก่เลยครับ เป็นเพราะอะไรอะคับ (1j-ge ใช้แก็สอย่างเดียวนะคับ)
ลอยลม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-10-2009, 12:05   #4
m&m

คะแนน: 17 m&m is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าถอดปลั๊ก เซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ แล้วสตาร์ทเย็น รอบเครื่องยนต์จะทำงานปกติ (ไม่เร่ง) แล้วเวลาเสียบกลับ ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม นั่นแสดงว่า เซนเซอร์ตัวนี้มีปัญหาครับ
รบกวนถามลุงมูลต่ออีกนิดครับว่า senser ตัวนี้ถ้าเสียเชค code ขึ้นไหมเพราะไม่มี code error ขอบคุณครับ
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-10-2009, 12:11   #5
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m อ่านกระทู้
รบกวนถามลุงมูลต่ออีกนิดครับว่า senser ตัวนี้ถ้าเสียเชค code ขึ้นไหมเพราะไม่มี code error ขอบคุณครับ
ตามหลักแล้ว Error Code จะขึ้น หมายเลข 22 ครับ
แต่ก็มีโอกาสเกิดปัญหา เสื่อม แต่ไม่เสีย ครับ
เก่า 13-10-2009, 12:26   #6
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลอยลม อ่านกระทู้
รบกวนขอถามต่อเลยนะครับ
คือตอนนี้รถผมวอร์มเครื่องตอนเช้าจะมีควันออกเหมือนร ถปิ้งไก่เลยครับ เป็นเพราะอะไรอะคับ (1j-ge ใช้แก็สอย่างเดียวนะคับ)
ที่เห็นตอนเช้าออกมาทางท่อไอเสียนั้น ดูให้มั่นใจก่อนว่า เป็นหมอก หรือ ควัน ครับ

หมอก ก็คือ ไอน้ำจับรวมตัวกัน เมื่อเกิดความร้อน ใช้มืออัง แปปเดียว มือเปียก

ควันคือ กลุ่มไอ ที่เกิดจาก ความร้อนสูงไปเผาไหม้ ซึ่งแล้วแต่ว่า วัตถุดิบที่ถูกเผาเป็นอะไร สำหรับในรถ ที่มีโอกาสถูกเผาแล้วเป็นควัน มีอยู่ 2 ชนิดครับ นั่นคือ น้ำมันเบนซิน (ถ้าถูกเผาไหม้ไม่หมดสด จะมีควันสีดำ) น้ำมันหล่อลื่น (ถ้าถูกเผาไหม้ จะมีควันสีขาว)
kkk (13-10-2009)
เก่า 13-10-2009, 22:53   #7
m&m

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ตามหลักแล้ว Error Code จะขึ้น หมายเลข 22 ครับ
แต่ก็มีโอกาสเกิดปัญหา เสื่อม แต่ไม่เสีย ครับ
ขอบคุณมากครับลุงมูล สำหรับข้อมูลรบกวนเพิ่มอีกนิดเกี่ยวกับ senser เครื่องตกลงว่ามันตัวบนหรือตัวล่างครับเพราะว่าทีผมท ดลองถอดนั้นมันเป็นตัวบน เเต่ลองถามเพื่อนดูเห็นบอกว่าเป็นตัวล่างที่มีสองสาย ตกลงมันตัวไหนกันเเน่ครับ
เก่า 13-10-2009, 23:19   #8
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับลุงมูล สำหรับข้อมูลรบกวนเพิ่มอีกนิดเกี่ยวกับ senser เครื่องตกลงว่ามันตัวบนหรือตัวล่างครับเพราะว่าทีผมท ดลองถอดนั้นมันเป็นตัวบน เเต่ลองถามเพื่อนดูเห็นบอกว่าเป็นตัวล่างที่มีสองสาย ตกลงมันตัวไหนกันเเน่ครับ
แล้วแต่จุดวางของเครื่องรุ่นนั้นๆครับ บางเครื่องอยู่ฝั่งขวาบน บางเครื่อง อยู่ฝั่งซ้าย

แต่ที่แน่ๆคือ ปลัีก จะมี สายไฟ 2 เส้น แล้วที่ตัวเซนเซอร์เอง จะเป็นลักษณะเกลียวหัวทองเหลือง 6 เหลี่ยม ไว้สำหรับ ใช้ประแจขันเข้าฝังไว้ที่ตัวเครื่องครับ
เก่า 13-10-2009, 23:41   #9
m&m

อ้างถึง:
แล้วแต่จุดวางของเครื่องรุ่นนั้นๆครับ บางเครื่องอยู่ฝั่งขวาบน บางเครื่อง อยู่ฝั่งซ้าย

แต่ที่แน่ๆคือ ปลัีก จะมี สายไฟ 2 เส้น แล้วที่ตัวเซนเซอร์เอง จะเป็นลักษณะเกลียวหัวทองเหลือง 6 เหลี่ยม ไว้สำหรับ ใช้ประแจขันเข้าฝังไว้ที่ตัวเครื่องครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับลุงมูล เดียวมีเวลาคงต้องถอนเปลี่ยนดูเพราะตามหาอาการนี้มาน านเเล้วเเละได้กลับมาลองหากระทู้เก่าๆดูสุดท้ายก็เจอ ะข้อมูลที่ลุงมูล เคยเขียนไว้อย่างละเอียดครับ ต้องขอบคุณ club jz อีกครั้งที่ช่วยเเก้ปัญหาให้กับผมครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=39468
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว