ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-09-2009, 13:01   #1
POP35
Junior Member

คะแนน: 0 POP35 is on a distinguished road
Cool รถแอร์ไม่เย็นน้ำยาแอร์หาย ช่างบอกซีลคอมแอร์รั่วครับ

รถผมแอร์ไม่เย็น น้ำยาแอร์หาย
เอารถไปให้ช่างแอร์ดู ช่างบอกซีลคอมแอร์รั่วครับ

ช่างบอกว่าไม่มีอะไหล่เปลี่ยนให้ซื้อคอมแอร์เซียงกงม า
ใช้ครับ

ที่ช่างบอกเป็นจริงไหมครับ ผมอยู่สัตหีบครับ พอมีร้านแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ
POP35 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to POP35 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 28-09-2009, 15:34   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ POP35 อ่านกระทู้
รถผมแอร์ไม่เย็น น้ำยาแอร์หาย
เอารถไปให้ช่างแอร์ดู ช่างบอกซีลคอมแอร์รั่วครับ

ช่างบอกว่าไม่มีอะไหล่เปลี่ยนให้ซื้อคอมแอร์เซียงกงม า
ใช้ครับ

ที่ช่างบอกเป็นจริงไหมครับ ผมอยู่สัตหีบครับ พอมีร้านแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ
ไม่ได้เห็นเอง ก็ตอบไม่ได้ครับ

ดูที่ตรงคอคอมพ์ได้ครับ จะมีน้ำมันเยิ้มๆ

ถ้าซีลที่คอรั่ว น้ำยาแอร์ก็หายได้ครับ ถามว่า แก้ได้มั้ย ก็ต้องตอบว่า แก้ได้ครับ แต่ถ้าวื้อมือสองสะดวก ก็ซื้อดีกว่าครับผม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef อ่านกระทู้
ลุง Moon คับผมว่าไล่ง่ายนะแต่ต้องเข้าใจให้ชัดเจนช่างบอกก้อช ่างมันบอกอะนะ ผมเบื่อช่างแบบนี้อะ กำกวม
อะไหล่ไม่มีทั้งปี แล้วมันประกอบขึ้นมาได้ไง งงอีกแต่ตอนนี้ของผมเย็นฉ่ำแล้วคับ ขอบคุณลุง Moon ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับคับ ทำเองเลยขอบอกได้ความรู้ด้วยคับเครื่องมือ 1 ชุดประกอบด้วย ประแจ 1 ชุดราคากลางๆ 2000 บาท ถังน้ำยา 100 บาท น้ำยา R12 280 บาท/กก เกจ์วัดแรงดัน 1800 บาท ซีลต่างๆ+โอริง 100 บาท ส่วนขขั้นตอนการปฏิบัติ หาได้ครับในคลับเจแซดดดดดด อิอิ คุ้มไหมคับกับเงินที่เสียไปลองทบทวนดูนะ ผมเจอช่างแ_งหลอกเงินผมไปประมาณนี้แหละคับ เลยลงมาเองซะเลยจบเลยคับแถมตอนนี้ได้ ไซต์ไลน์แถวบ้านอีกครับ
ต้องเพิ่มเครื่องมือ อย่างน้อยๆ อีก 1 ชิ้น ซึ่งเป็นอุปกรณ์จำเป็นมากๆสำหรับการซ่อมบำรุงระบบแอร ์ครับ นั่นก็คือ เครื่องแวคคั่ม ครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-12-2009 เมื่อ 14:14.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
joe-civil@jz (29-09-2009), Lucky (03-06-2011), oat (30-09-2009), POP35 (29-09-2009), richard (29-09-2009)
เก่า 29-09-2009, 14:41   #3
tai25

คะแนน: 0 tai25 is on a distinguished road
ผมอยู่สัตหีบเหมือนกันครับ เพิ่งไปซื้อมาเปลี่ยน 1 ลูกเช่นกัน เป็นคอมแอร์ 2j-vvti ซื้อของที่ร้านเชียงกง ( ซื่อจำไม่ได้) แถวตีนสะพานข้ามแยกกระทิงลาย นาเกลือ ถ้าไปจากพัทยา ต้องยูเทิร์นใต้สะพาน ร้านอยู่ขวามือ ก่อนถึงสะพาน ตรงตีนสะพานพอดี มีเครื่องและอะไหล่ขายเยอะไปหมด คอมแอร์ มีเยอะ ให้จดรุ่น วัดขนาดมูเล่ย์ ไปซื้อได้เลยครับ แล้วให้ร้านถาวรมอเตอร์ จัดการเปลี่ยนให้

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ POP35 อ่านกระทู้
อยากทราบราคาที่ซื้อมาได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ครับ
๒,๒๕๐ บาท

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 08-12-2009 เมื่อ 14:15.
tai25 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tai25 For This Useful Post:
เก่า 30-09-2009, 10:13   #4
krd
Senior Member

รูปส่วนตัว krd

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 17 krd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tai25 อ่านกระทู้
ผมอยู่สัตหีบเหมือนกันครับ เพิ่งไปซื้อมาเปลี่ยน 1 ลูกเช่นกัน เป็นคอมแอร์ 2j-vvti ซื้อของที่ร้านเชียงกง ( ซื่อจำไม่ได้) แถวตีนสะพานข้ามแยกกระทิงลาย นาเกลือ ถ้าไปจากพัทยา ต้องยูเทิร์นใต้สะพาน ร้านอยู่ขวามือ ก่อนถึงสะพาน ตรงตีนสะพานพอดี มีเครื่องและอะไหล่ขายเยอะไปหมด คอมแอร์ มีเยอะ ให้จดรุ่น วัดขนาดมูเล่ย์ ไปซื้อได้เลยครับ แล้วให้ร้านถาวรมอเตอร์ จัดการเปลี่ยนให้
ผมอยู่สัตหีบเหมื่อนกันครับ
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ
อยากทราบคิดค่าแรงเท่าไหร่ครับ
ผมมีเครื่อง2เจเก่าอยู่1ตัว คิดว่าจะลองเอาคอมแอร์ไปปรึกษาดู
และร้านถาวรอยู่ข้างโลตัสใช่หรือเปล่าครับ
krd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krd For This Useful Post:
เก่า 30-09-2009, 11:29   #5
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
ลองดูตาม link ดูครับ ผมก้อเบื่อช่างพวกนี้เหมือนกัน ว่าจะซื้อมาทำเองเหมือนกันครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/...?topic=53025.0
http://hhl.tarad.com/product_10136_th
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to oat For This Useful Post:
joe-civil@jz (30-09-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 30-09-2009, 12:35   #6
tai25

คะแนน: 0 tai25 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krd อ่านกระทู้
ผมอยู่สัตหีบเหมื่อนกันครับ
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ
อยากทราบคิดค่าแรงเท่าไหร่ครับ
ผมมีเครื่อง2เจเก่าอยู่1ตัว คิดว่าจะลองเอาคอมแอร์ไปปรึกษาดู
และร้านถาวรอยู่ข้างโลตัสใช่หรือเปล่าครับ
ยินดีครับ ขอเล่าให้ฟังเผื่อเป็นแนวทาง และเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ รถผมเป็น isuzu ไทยรุ่ง ตู้แอร์ ๒ ตู้ วาง 2j-vvti คอมแอร์เจ๊งไป ๒ ลูกแล้ว วันหนึ่งรู้สึกว่าแอร์ไม่เย็นเลยไปปรีกษาร้านถาวรมอเ ตอร์ที่อยู่ข้างโลตัสนั่นแหละครับ ปรากฎว่าคอมแอร์เจ๊งอีกและแผงคอยล์ร้อนรั่ว ก็เลยปรับปรุงกันขนานใหญ่ ด้วยวิธีการเพิ่มแผงแอร์มาใต้ท้องรถ อีก ๑ แผง แบบ ๑ ช่องพร้อมพัดลมเป่าลง ๒ ตัว ส่วนด้านหน้าหม้อน้ำ ใส่แผงคอยล์ร้อนแบบ ๑ ช่อง ( จากเดิม ๓ ช่อง รั่ว ครับ ) พร้อมพัดลมไฟฟ้าเป่า ๒ ตัว ล้างระบบทั้งหมดใหม่ เพื่อเปลี่ยนน้ำยาแอร์จาก ๑๓๔a เป็น r12 แทน หลังจากทำมาใช้ได้ดีครับ เย็นและตัดตามปกติ ลองไปปรึกษาช่างดูได้ครับ
tai25 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tai25 For This Useful Post:
เก่า 30-09-2009, 17:31   #7
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ต้องเพิ่มเครื่องมือ อย่างน้อยๆ อีก 1 ชิ้น ซึ่งเป็นอุปกรณ์จำเป็นมากๆสำหรับการซ่อมบำรุงระบบแอร ์ครับ นั่นก็คือ เครื่องแวคคั่ม ครับผม
แหะๆๆ ลืมครับลุง Moon ผมใช้ถังลม vac อะคับ
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), Moonlight (30-09-2009)
ตอบกลับ