ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-09-2009, 10:03   #1
izujz
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 izujz is on a distinguished road
Unhappy ไฟรั่วทำไงดีครับ

1jz gte ตอนนี้มีปัญหา เวลาจอดรถแค่คืนเดียว ตอนเช้าสต๊าดไม่ติดแล้วเพราะไฟหมด ตอนแรกเข้าใจว่าแบ็ตเสียก็เลยไปชื้อแบ็ตมาใส่ใหม่ ก็ยังไม่หาย จึงลองถอดขั่วแบ็ตออกแล้วทิ้งไว้1วันไฟแบ็ตกับไม่หมด ไปให้ร้านไดนาโมเช็คเขาก็บอกว่าก็ปกติดีไม่มีตรงไหนช ็อด ก็เลยงงและปวดหัวมากเลยครับ ใครเคยเป็นบ้างช้วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยคร้บ
izujz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2009, 10:41   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izujz อ่านกระทู้
1jz gte ตอนนี้มีปัญหา เวลาจอดรถแค่คืนเดียว ตอนเช้าสต๊าดไม่ติดแล้วเพราะไฟหมด ตอนแรกเข้าใจว่าแบ็ตเสียก็เลยไปชื้อแบ็ตมาใส่ใหม่ ก็ยังไม่หาย จึงลองถอดขั่วแบ็ตออกแล้วทิ้งไว้1วันไฟแบ็ตกับไม่หมด ไปให้ร้านไดนาโมเช็คเขาก็บอกว่าก็ปกติดีไม่มีตรงไหนช ็อด ก็เลยงงและปวดหัวมากเลยครับ ใครเคยเป็นบ้างช้วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยคร้บ
ช่างไฟฟ้าร้านไดนาโมรถยนต์สามารถตรวจสอบให้ได้ครับว่ า เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถตัวไหนเป็นตัวการครับ และบางทีก็สามารถแก้ไขให้หายได้ด้วยครับ (อาจไม่ต้องซื้อเปลี่ยนตัวใหม่ครับ)

แต่ถ้ามีเวลาว่างๆ อยากตรวจเช็คตัวการเองก็ได้ครับ โดยต้องใช้เครื่องมือคือสายไฟ และหลอดไฟ 12 โวลท์ขนาด 0.5 แอมป์ 1 หลอด

โดยเอาสายไฟต่อเข้ากับ หลอดไฟทั้ง 2 ขั้ว แล้วถอดสายไฟจากแบตเตอร์รี่ ขั้วลบออก เอาปลายสายไฟข้างหนึ่งต่อเข้ากับแบตเตอร์รี่ ส่วนอีกข้างต่อเข้ากับขั้วสายไฟที่ถอดออกจากแบตฯ ถ้ามีไฟรั่ว หลอดไฟจะสว่าง ให้ลองถอดฟิวส์ของเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถยนต์ออกทีละตัว ถ้าฟิวส์ไหน ถอดออกแล้ว หลอดไฟดับ ก็แสดงว่า ไฟรั่วจากเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ฟิวส์นั้นครับ
nona31 (29-09-2009), soludeath (28-09-2009)
เก่า 11-09-2009, 11:16   #3
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ช่างไฟฟ้าร้านไดนาโมรถยนต์สามารถตรวจสอบให้ได้ครับว่ า เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถตัวไหนเป็นตัวการครับ และบางทีก็สามารถแก้ไขให้หายได้ด้วยครับ (อาจไม่ต้องซื้อเปลี่ยนตัวใหม่ครับ)

แต่ถ้ามีเวลาว่างๆ อยากตรวจเช็คตัวการเองก็ได้ครับ โดยต้องใช้เครื่องมือคือสายไฟ และหลอดไฟ 12 โวลท์ขนาด 0.5 แอมป์ 1 หลอด

โดยเอาสายไฟต่อเข้ากับ หลอดไฟทั้ง 2 ขั้ว แล้วถอดสายไฟจากแบตเตอร์รี่ ขั้วลบออก เอาปลายสายไฟข้างหนึ่งต่อเข้ากับแบตเตอร์รี่ ส่วนอีกข้างต่อเข้ากับขั้วสายไฟที่ถอดออกจากแบตฯ ถ้ามีไฟรั่ว หลอดไฟจะสว่าง ให้ลองถอดฟิวส์ของเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถยนต์ออกทีละตัว ถ้าฟิวส์ไหน ถอดออกแล้ว หลอดไฟดับ ก็แสดงว่า ไฟรั่วจากเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ฟิวส์นั้นครับ
ตามวิธีของลุงมูน ดูตามภาพเลยครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 11.JPG (25.1 KB, ดาวน์โหลด 64 ครั้ง)
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
kazuya (28-09-2009), maxx (15-12-2009), nona31 (29-09-2009), soludeath (28-09-2009)
เก่า 11-09-2009, 11:24   #4
izujz

คะแนน: 0 izujz is on a distinguished road
แล้วปกติมันต้องมีอุปกรน์ตัวไหนบ้างครับ ที่ต้องมีไฟฟ้าเลี้ยงอยู่ตลอดบ้างครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนที่ไฟมันรั่วครับ
izujz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2009, 11:33   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ izujz อ่านกระทู้
แล้วปกติมันต้องมีอุปกรน์ตัวไหนบ้างครับ ที่ต้องมีไฟฟ้าเลี้ยงอยู่ตลอดบ้างครับ จะได้รู้ว่าตัวไหนที่ไฟมันรั่วครับ
ที่แน่ๆ ก็คือ
นาฬิกา ของรถ
นาฬิกาของวิทยุ
สัญญาณกันโขมย
กล่อง ECU
เป็นต้นครับ

แต่อย่าไปคิดว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าพวกนี้ ใช้ไฟทำงานอยู่ แล้วไฟจะรั่วจากพวกนี้ครับ

เพราะว่า เครื่องใช้ไฟฟ้า หลายตัวในรถ ถึงไม่ได้เปิดใช้ แต่จะไฟไปจ่อหล่อเลี้ยงเอาไว้ครับ ถ้ามีการที่ขั้วไฟขึ้นสนิมแล้วรั่วไปลงกราวน์ นั้นก็คือ ไฟรั่วแล้วครับ ทั้งๆที่เราไม่ได้เปิดใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าเลยก็ตามครั บผม
maxx (15-12-2009), nona31 (29-09-2009), soludeath (28-09-2009)
เก่า 11-09-2009, 11:39   #6
l.lerson
Member

Car Brand: VIGO
Engine Type: 2J-vvti A/T
คะแนน: 0 l.lerson is on a distinguished road
อ้างถึง:

ลองตรวจสอบตามที่ลุงมูลแนะนำก่อนดีกว่าครับ
อุปกรณ์ที่ต้องมีไฟเลี้ยงนั้น ถ้าปกติต้องไม่รั่ว

ผมทำตามที่ลุงมูนแนะนำ และหาจนพบจุดที่ไฟรั่วมาแล้วครับ ต้องขอบคุณลุงมูนอีกครั้ง
l.lerson is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to l.lerson For This Useful Post:
soludeath (28-09-2009)
เก่า 11-09-2009, 11:42   #7
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อุปกรณ์ที่ต้องมีไฟเลี้ยงตลอดเวลาเหล่านั้น
ถ้าใช้หลอดเช็คดู จะเห็นว่า หลอดจะติดแบบหรี่ๆเท่านั้น หรือหลอดไม่ติดเลย เพราะมันกินกระแสน้อยมากๆ(แม้จะจอดไว้หลายคืน แบตก็ยังมีไฟเพียงพอที่จะสตาร์ทได้) ไม่ใช่ติดแบบสว่างจ้า ถ้าหากติดสว่างจ้าแบบนั้น จอดไว้แค่คืนเดียว ก็จะทำให้ไฟมีโอกาสหมดได้ครับ ถึงอยากให้ลองเช็คดู ว่าดึงฟิวส์ตัวใดออก แล้วทำให้หลอดดับบ้าง ของอย่างนี้ต้องลองไล่ดูเท่านั้นครับ ถึงจะรู้
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
เก่า 11-09-2009, 11:43   #8
Pong79
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
ขอเสริมด้วยรูปคร่าวๆครับ

ถอดขั้วเเบตออก
สีเหลืองต่อขั้วเข้าขั้วบวกที่ไปด้านตัวถังเเละอีกข้ างต่อด้านหลอดไฟ
สีเเดงต่อเข้าเเบตเเละหลอดไฟ จากนั้นค่อยไล่ระบบไปทีละจุด

แสงไฟที่เห็นในรูป ของผมมีไฟรั่วที่สวิทช์ไฟฝากระโปรงสำหรับกันขโมย เเต่ไม่มากพอที่จะทำให้ระบบทำงานครบวงจร (หลอดไฟจะสว่างไม่มาก) จอดเกินสามวันเป็นต้องได้พ่วงเเบต
หลังจากเเก้ไขสวิทช์ตอนนี้เป็นปรกติเเล้ว

ไฟเลี้ยง เมโมรี่กล่องecu นาฬิกา วิทยุ&tv กันโขมย Ecuชุดเเก๊ส ค่าน้อยมาก รวมกันเเล้วหลอดยังไม่ติดเลยครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg DSCF1009_resize.jpg (26.9 KB, ดาวน์โหลด 614 ครั้ง)
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Pong79 For This Useful Post:
เก่า 11-09-2009, 14:53   #9
ekimms
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ekimms

คะแนน: 17 ekimms is on a distinguished road
มีการติดตั้ง วิทยุใหม่ด้วยหรือป่าวครับ รถผมก็เคยเป็น

จอด 1 คืนไฟหมดตลอด พบต้นตอ คือตัวเพาเวอร์เสีย

ครับ มันไม่ยอมปิดตัวมันเอง เมื่อเราปิดวิทยุ แล้วมัน

อยู่ใต้ที่นั่งด้วย ทำให้มองไม่เห็น ขอให้เจอสาเหตุเร็วๆ

ครับ..
ekimms is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2009, 20:08   #10
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
อาการกลุ้มๆเลยนะนั่นน่ะ !!

เคยประสบมาเหมือนกันครับท้อเลย รถยิ่งแต่งปัญหายิ่งเยอะ ....ไปแปลงไฟท้าย มา ช่างเชื่อมจนฉนวนหุ้มสายไฟ เปิดออก ไปโดนกับตัวถ้ง ไม่ทุกครั้งไป วันไหนจอดดีมันก็ไม่ช๊อตกัน จอดทิ้งได้เป็นเดือน วันไหนจอดไม่ดี 2 วันมีลุ้น ...แช๊ะ ๆ ๆ (เสียเชิงช่าง E'nic หมดเลย ) หายังงัยก็หาไม่เจอ มารู้ตัวก็ตอนโดนชนท้าย แล้วไล่เปลี่ยนสายไฟใหม่ ถึงบางอ้อ สิ่งที่ได้มาในครั้งนี้
1.. Battery ใหม่ 2 ลูก
2.. หลง เปลี่ยน ไดชาร์ทใหม่ 1 ตัว
3..ได้ ซื้อเครื่อง ชาร์ท Batt 1 ตัว
4...อาการ หลอนทุกครั้ง ก่อนที่จะบิดกุญแจ กับ บางวันที่ เชิ่งเดียวติด แต่บางวัน แช๊ะๆ
5...ได้นั่งรถเมล์ มองดูสาวๆ ครับ
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to PhotJZ For This Useful Post:
เก่า 13-09-2009, 06:29   #11
izujz

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ ...ตอนนี้ผมเจอจุดที่รั่วแล้ว.เดียววันจันทร์จะเอาไป อู่ให้ช้่างแก้ไข... แต่กว่าจะหาเจอเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน เพราะดึงฟิวในรถออกทุกตัวแล้วไฟก็ยังไม่ดับ ก็เลยลองดึงดีเลของกล่องecuออกที่ละตัวบ้าง ปรากฏว่าไฟดับครับ ก็เลยเช็คดูที่ขั่วของปลั๊กดีเล ก็เลยเห็นว่าขั่วมันละลายติดกันเลย ยังดีนะืที่กล่องไม่เป็นอาราย ...ขอบคุณพี่ๆมากจริงๆครับ
The Following 3 Users Say Thank You to izujz For This Useful Post:
Apple JZ Power (20-02-2013), Dis48 (25-10-2015), soludeath (28-09-2009)
ตอบกลับ