ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-06-2009, 11:04   #1
cobas_core
Junior Member

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 cobas_core is on a distinguished road
สอบถามเรื่องเกียร์ครับ

คือว่ารถผม 1 เจโบเดิมๆๆ ครับใน อี34 ผมเปลี่ยนเกียร์นะครับจากที่ช่างเขาบอกผมว่าเป็นเกีย ร์เจ หัวหมูเจ ธรรมดา ก็ปรากฎว่าหลังจากลงมาก็วิ่งดีรอบเครื่องก็ใกล้ๆๆกับ รถเดิมๆๆ 120 kmประมาณ 3000 rpm แต่เกียร์มันมีเสียงดังอะครับ ผมก็เลยกลับเข้าอู่ เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนเกียร์กับผมไหมผมมีเกียร์โยงอยู่ อีกตัว ผมก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ารอบเครื่องมันกวาดเอาเรื่องเลยครับในรอบต้นๆ ๆ เครื่องมีเรี่ยวมีแรงดีกว่าเดิม แต่ปลายๆๆมันไม่ได้อ๊ะครับ มันไม่ไหลหรือมันไม่ขึ้นเหมือนเกียร์ตัวเก่า หรือผมคิดไปเอง เพราะผมลองไปแค่ครั้งเดียวเอง ยังไม่ชินกับมันหรือเปล่าไม่รู้ ก็เลยอยากสอบถามครับว่าเปลี่ยนเกียร์เนี๊อัตราทดมันเ ปลี่ยนหมดเลยใช่ไหมครับ หรือผมต้องไปแก้ไขส่วนไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ หรือเฟื่องท้ายเดิมๆๆ 4.4 มันมากเกินไปสำหรับ เจโบ ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ หวังพึ่งเป็นอย่างมากครับสำหรับทุกคำตอบ ขอบคุณครับ
cobas_core is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-06-2009, 11:46   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cobas_core อ่านกระทู้
คือว่ารถผม 1 เจโบเดิมๆๆ ครับใน อี34 ผมเปลี่ยนเกียร์นะครับจากที่ช่างเขาบอกผมว่าเป็นเกีย ร์เจ หัวหมูเจ ธรรมดา ก็ปรากฎว่าหลังจากลงมาก็วิ่งดีรอบเครื่องก็ใกล้ๆๆกับ รถเดิมๆๆ 120 kmประมาณ 3000 rpm แต่เกียร์มันมีเสียงดังอะครับ ผมก็เลยกลับเข้าอู่ เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนเกียร์กับผมไหมผมมีเกียร์โยงอยู่ อีกตัว ผมก็เลยลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ารอบเครื่องมันกวาดเอาเรื่องเลยครับในรอบต้นๆ ๆ เครื่องมีเรี่ยวมีแรงดีกว่าเดิม แต่ปลายๆๆมันไม่ได้อ๊ะครับ มันไม่ไหลหรือมันไม่ขึ้นเหมือนเกียร์ตัวเก่า หรือผมคิดไปเอง เพราะผมลองไปแค่ครั้งเดียวเอง ยังไม่ชินกับมันหรือเปล่าไม่รู้ ก็เลยอยากสอบถามครับว่าเปลี่ยนเกียร์เนี๊อัตราทดมันเ ปลี่ยนหมดเลยใช่ไหมครับ หรือผมต้องไปแก้ไขส่วนไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ หรือเฟื่องท้ายเดิมๆๆ 4.4 มันมากเกินไปสำหรับ เจโบ ขอรบกวนผู้รู้ด้วยครับ หวังพึ่งเป็นอย่างมากครับสำหรับทุกคำตอบ ขอบคุณครับ
เครื่องยนต์คือ ต้นกำเนิดของกำลัง ส่วนเกียร์คือ ตัวแบ่งจ่ายกำลังเครื่องยนต์ให้ไปเฟืองท้ายแล้วค่อยล งที่ล้อครับ

ตัวแบ่งจ่ายกำลังออกเป็นเกียร์ 1 - 5 นั้น จึงต้องสัมพันธ์ กับ อัตราทดเฟืองท้ายครับ ถ้าไม่สัมพันธ์กัน มันก็เป็นแบบที่คุณเป็นครับ กำลังไปอยู่ที่เกียร์หนึ่งเสียส่วนใหญ่ เกียร์ 4 เกียร์ 5 หาแรงบิดไม่ได้เลย เกียร์บางรุ่น เกียร์ 1 แทบไม่มีแรง แต่เกียร์ปลายๆ (เกียร์ 4 - 5) เหยียบเท่าไหร่ก็ไม่หมดแรงเสียที (ปลายแรงวิ่งเร็ว วัยรุ่นชอบ แต่ต้นวิ่งไม่ออก็ไม่ชอบครับ สำหรับผู้ใหญ่ ที่ไม่ชอบวิ่งเร็ว ก็จะไม่ชอบเกียร์แบบนี้ครับ)

กรณีดังกล่าวนี้ แทบทั้งหมด จะเกิดขึ้นกับตัวเครื่อง, เกียร์ และ เฟืองท้าย ประกอบกันมาคนละรุ่น จึงไม่สัมพันธ์กัน หรือมาจากรุ่นเดียวกันทั้งหมด แต่เจ้าของรถ ไปเปลี่ยนขนาดของล้อ ก็ทำให้ อัตราความเร็วเปลี่ยนไปได้เช่นกันครับ (กรณีเปลี่ยนขนาดของล้อ เกจ์วัดความเร็ว ก็เพี้ยนด้วยครับ)

ที่ผมเกริ่นเล่าให้ฟังทั้งหมดนั้น เพื่อความเข้าใจให้รู้ถึงวิธีแก้ปัญหาครับ อย่างของคุณ แก้ได้ 2 ทางคือ เปลี่ยนขนาดเฟืองทดเกียร์ (ซึ่งค่อนข้างยาก และช่างไม่ค่อยอยากทำ) หรือ เปลี่ยนอัตราทดเฟืองท้าย (อย่างหลังง่ายหน่อย ถ้าทราบว่า อัตราทดของเกียร์แต่ละเกียร์ เป็นเท่าไหร่ ถ้าไม่ทราบ ก็คงต้องสุ่มเปลี่ยนทดลองใช้ จนเป็นที่พอใจครับ)
เก่า 10-06-2009, 12:24   #3
e34Neba
Member

รูปส่วนตัว e34Neba

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 e34Neba is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cobas_core อ่านกระทู้
อาการเดียวกันเลยครับ
e34 1jz-gte เกียร์ m/t โยง เฟืองท้าย 4.45

ต้นจัดมากๆ แต่ปลายห้อยนี่ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นยังไง เพราะไม่เคยลองขับรถคนอื่นที่เฟืองท้่ายเบอร์ต่ำกว่า ของตัวเอง แต่มันก็ดึงๆดีนะตั้งแต่ 80-180 วิ่งบนทางด่วนก็เพลินดี
แต่มันเหมือนจะกินน้ำมันไปหน่อย

ผมกำลังคิดว่าจะหา 3.9 มาใส่ แต่ติดว่ายังไม่แน่ใจว่าต้องยกแพหรือเปล่า เพราะ 4.45 มันหูเดี่ยวอะ
e34Neba is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ